ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเน็กหวัดดีครับ หายไปนานเลย แอบคิดถึงนะเนี่ย :lol:

F5 รัวๆ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ระทึก!!! บทความใหม่ของ คุณ NextToNothing กำลังจะมา

จะเข้ามารอบทความใหม่ด้วยครับ

!La !La คุณ Next มาวันนี้ สงสัยคืนนี้มี New High แน่ๆ เย้... !La !La

ระทึก ๆ

ตอนนี้อ่านกราฟดาว คิดว่าจะลงไปพบจุดต่ำสุดได้ถึง 11000 ในสิ้นเดือนสิงหาคมนี้

พลอยเสียว ๆ ใ้ห้ทองลงตามไปด้วย แต่ปี 2008 ดาวลงไป 7500 ทองลงประมาณ 375 จุด

ตอนนี้ถ้าดาวลงอีก 1000 จุด ทองก็ลงอย่างมากก็แค่ 50จุด จากตรงนี้ก็ 1625-50 = 1575 จุดก็พอรับได้กับความเสี่ยง

แถมมีแนวรับธนากลางเกาหลีใต้เพิ่มมาอีกแนวแถว ๆ 1550 จุด เป็นความมั่นใจอีกชั้น

ปล.มิน่าคุณ lindsey แนะนำให้ขายหุ้น ขายทรัพย์สมบัติอเมริกาทิ้ง ให้ไปซื้อ community เพราะสาเหตุที่ว่า

ดาวโจนส์จะไซค์เวยแถว 11000-13000 ไปจนถึงการเลือกตั้งครั้งหน้า(1 ปี 3 เดือน) ใครถือเงินดอลล่าห์หรือถือหุ้น DOW

จะไม่สามารถต่อต้านเงินเฟ้อได้ ของทุกอย่างจะแพงขึ้น คนอเมริกาคงจะเดือดร้อนเพิ่มขึ้นอีกมากมาย

ถูกแก้ไข โดย zagio

เสียดายคนจีน...(ประชาชนในจีน)ไม่ได้อ่าน...(ของ คุณเน็กซ์ )

ว่ากันตามสถิติ (Statistics)

เพดานหนี้ถูกเลื่อนขึ้นตามคาด (ในรอบ 50 ปีเลื่อนมาแล้วกว่า 70 ครั้ง)

นักการเมืองถือเอาเรื่องนี้ว่าเป็น “ชัยชนะ” ในการเจรจาประนีประนอมกันได้

สื่อทุกสื่อประโคม“ข่าวดี”หุ้นทุกตลาดขานรับปรับตัวบวกขึ้นหลายจุด

“เราอยู่ในโลกที่บิดเบี้ยวโดยแท้” :wacko:

แม้แต่เด็กประถมก็ยังรู้ว่า การมีหนี้เพิ่มนั้นไม่ใช่สิ่งที่ดี การก่อหนี้เปรียบเสมือนการนำรายได้ในอนาคตมาใช้ก่อน

โดยคาดหวังว่าในอนาคตเราจะมีรายได้เพียงพอชดเชยกัน

แต่ตัวเลขเศรษฐกิจที่ออกมาล่าสุดกลับสวนทาง

นับตั้งแต่มี นโยบาย Stimulus Package, Bailout, QE 1-2, จนถึง การเลื่อน Debt Ceiling

เม็ดเงินดอลล่าร์ถูกอัดฉีดเข้าไปไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ แต่ GDP, การจ้างงาน,

ตัวเลขทางเศรษฐกิจอื่นๆไม่ว่าจะภาคเกษตรหรืออุตสาหกรรมล้วนออกมา “แย่”

ล่าสุดตัวเลข GDP ครึ่งแรกของปี 2011 ตัวเลขออกมา ต่ำกว่า 1 %

นี่ขนาดปรับแต่งตัวเลขกันสุดๆแล้ว ยังได้แค่นี้

แปลความง่ายๆว่า “แทบไม่โต”

หลักฐานก็คือ ตัวเลขการจ้างงานที่ลดลง

และดัชชีการผลิตภาคอุตสาหกรรม ISM manufacturing index ก็ปรับตัวลดลง 4.4 จุดไปอยู่ที่ระดับ 50.9 อีก

ตัวเลขนี้หากลดต่ำกว่า 50 จุดเมื่อไหร่ หมายความว่า “ถดถอย” (Recession)

ตัวเลขเดียวที่ตั้งแต่มีนโยบายอัดฉีดมาแล้วกระตุ้นได้ผลคือ “ราคาทองคำ”

ทำนิวไฮได้โดยตลอด แถมบอกได้เลย..สำหรับราคาทองคำแล้วไม่มีคำว่า “เพดาน” (Ceiling) นะครับ

เพราะเมื่อดอลล่าร์ร่วงได้ไม่มีพื้น ก็ไม่ต้องไปถามหาเพดานราคาของทองคำ

โอบาม่าและเบนเบอร์นันเก้ สามารถควบคุมและสั่งการเพิ่ม "ปริมาณ" ดอลล่าร์ออกมาได้ไม่อั้น-ก็จริง

แต่สิ่งที่เค้าควบคุมไม่ได้คือ “มูลค่า” ของมัน เมื่อประเทศเจ้าหนี้ พร้อมใจกัน กำหนด “เพดานจำกัดการให้กู้” เมื่อไหร่

เพดานนี้จะทำให้สหรัฐ Default อย่างแท้จริง เพราะไม่สามารถจะเลื่อนขึ้นลงได้ตามอำเภอใจอีกต่อไป.

อีกประเด็นที่ต้องจับตามองคือ การสอยอันดับความน่าเชื่อถือของสหรัฐลงจากระดับทริปเปิ้ล A

โดยบริษัทเครดิตเรทติ้งต่างๆ

:excl: หากไม่ทำความน่าเชื่อของบริษัทจัดอันดับเองนั่นแหละที่จะถูกลดไปโดยอัตโนมัติ

:excl: ในขณะที่หากทำ กองทุนระดับโลกต่างๆที่ลงทุนในสินทรัพย์ที่ความน่าเชื่อต้องเป็นระดับ AAA เท่านั้น

จะโยกเม็ดเงินออกอย่างมหาศาล สินทรัพย์ทางเลือกที่ปลอดภัยให้ที่พักพิงได้ ย่อมหนีไม่พ้น “ทองคำ”

ล่าสุดธนาคารกลางเกาหลีใต้ จัดหนักทองคำเข้าคลังไปอีก 25 ตัน

เบนเบอร์นันเก้อาจจะมองว่าเป็นการเก็บเข้า “ตามธรรมเนียม” (Tradition)

แต่ความจริงก็คือนี่เป็น การซื้อครั้งแรกในรอบทศวรรษ!

มันมีอะไรผิดปกติหรือไม่? (เราทุกคนต่างทราบดี)

ก่อนหน้าที่จะมีการตกลงเรื่องเลื่อนเพดานหนี้กันได้ ก็มีข่าวลือแว่วๆว่า จะมีการขายทองคำจากธนาคารกลางสหรัฐเพื่อระดมทุน

และจะทำให้ราคาทองคำรับตัวลงอย่างรุนแรง

ข่าวลือก็คือข่าวลือครับ หากธนาคารกลางสหรัฐ เลือกทำอย่างนั้นขึ้นมาจริงๆ

ธนาคารกลางหลายแห่งในเอเชีย (เช่น จีนหรืออินเดีย) รับรองจ้องตาเป็นมันและพร้อมจะตระครุบทองคำล๊อตนั้น (ส่งคืนดอลล่าร์กลับไป) อย่างไม่ลังเล

ว่าแต่ .. ยังมีทองคำเหลืออยู่ที่ Fortknox จริงหรือเปล่าครับ ?? ผมเองยังสงสัย ??

นาทีนี้ปัจจัยพื้นฐานของทองคำยังแกร่ง เป็นแรงหนุนให้ทองคำยืนเหนือ 1,600$ อยู่ได้

ยังไงก็แล้วแต่ ทองคำไม่ได้ขึ้นเป็นเส้นตรงนะครับ ผมเฝ้ารอการปรับฐานเพื่อหาจังหวะเติมเข้าพอร์ทอยู่

“ทองต้องลดราคาให้ผมเห็นต่อหน้าต่อตาก่อนครับ” ผมค่อยเข้าไปซื้อเพิ่ม

แต่จะให้ผมเสี่ยงโยนทองทิ้งออกไปก่อนเพื่อไปรอรับที่ราคาต่ำกว่าเดิม (Short) ......... ผมไม่ทำ

เหตุและผลมากมายในตลาดที่สามารถดันราคาทองคำให้ไปต่อได้ ในอดีตก็เป็นเช่นนั้น

วันนี้เราจะมาดูสถิติย้อนหลังกันหน่อยครับ .....

ผมชอบตัวเลขทางสถิติ มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นแล้วในอดีต เราไม่สามารถ “โต้แย้ง” ได้ เพราะมันคือ “ความจริง”

ในอดีตเคยส่งผลอย่างไรให้เกิดปัจจุบัน เหตุและผลอย่างเดียวกัน ทำให้เรา “พอจะคาดการณ์อนาคต” ได้ครับ

การคาดการณ์อนาคตโดยอาศัยหลักสถิติในอดีตจึงไม่ใช่การคาดการณ์แบบเฟ้อฝัน

แต่เป็นหลักคณิตศาตร์ง่ายๆทั่วไปที่ใครๆก็เข้าใจได้ ......เห็นด้วย-เห็นต่างอย่างไรลองพิจารณานะครับ

ไตรมาส 3 ถึง ไตรมาส 4

สำหรับผู้ที่ลงทุนทองคำมานานหลายปีจะทราบดีครับว่า

“ไตรมาส 3 ของทุกปีเป็นช่วงเวลาที่ทองมักจะปรับฐานและพักตัวหลังจากนั้นเดือนกันยายนเป็นต้นไป

เข้าไตรมาส 4 จะเป็นช่วงที่ราคาทองคำฟื้นและปรับตัวสูงขึ้น”

นี่คือสิ่งที่อดีตบอกเราครับ

สถาบัน Casey Reserch ถึงขนาดทำไว้เป็นสถิติ !!

ค่อยๆมาไล่ดูกันไปนะครับ...ตัวเลขที่แสดงในตารางก็คือ

“จากจุดต่ำสุดของราคาทองในไตรมาส 3

ไปถึงจุดสูงสุดของราคาในไตรมาส 4 ราคาทองขึ้นเท่าไหร่ ?”

ยกตัวอย่างเช่น ปี 2001 ราคาต่ำสุดที่เกิดขึ้นในไตรมาส 3 คือ 265.1$

แต่พอไตรมาส 4 ปีเดียวกันขึ้นสูงสุดถึง 293.25$

เท่ากับว่า ซื้อทองที่จุดต่ำสุดของไตรมาส 3 ในปีนั้น ปลายปีทองปรับขึ้น 28.15$ คิดเป็น 10.6%

ทำแบบนี้ 10 ปีย้อนหลัง

2002 ขึ้น 15.6% / 2003 ขึ้น 21.5% / 2004 ขึ้น 18% ……… จนถึง 2010 ขึ้น 18.1%

จากตารางสรุปแล้วได้ตัวเลขที่น่าสนใจ 3 ตัวครับ

:excl: 1.ทองปรับขึ้นจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงจุดสูงสุดไตรมาส 4 เฉลี่ยแล้วปีละ 20.7%

:excl: 2.ทองปรับขึ้นจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงจุดสูงสุดไตรมาส 4 อย่างน้อยที่สุดคือ 10.6 %

:excl: 3.ทองปรับขึ้นจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงจุดสูงสุดไตรมาส 4 อย่างมากที่สุดคือ 33.5%

ความน่าสนใจมันอยู่ตรงนี้ครับ....

-คำถามก็คือ ปี 2011 ปัจจุบันที่เราอยู่ ราคาต่ำสุดของไตรมาส 3 คือเท่าไหร่ ??

-คำตอบคือ 1,483$ ครับ ..

จริงอยู่ไตรมาส 3 ปีนี้ยังไม่จบ แต่ผมเชื่อเหลือเกินว่า 1,483 $ น่าจะเป็นจุดต่ำสุดแล้ว

พอเอาราคานี้มาคำนวณตามตัวเลขทางสถิติ เลขที่ออกคือ

:excl: 1. ทองปรับขึ้นจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงจุดสูงสุดไตรมาส 4 เฉลี่ยแล้วปีละ 20.7% = 1,790$

:excl: 2. ทองปรับขึ้นจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงจุดสูงสุดไตรมาส 4 อย่างน้อยที่สุดคือ 10.6 % =1,640.2$

:excl: 3. ทองปรับขึ้นจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงจุดสูงสุดไตรมาส 4 อย่างมากที่สุดคือ 33.5% = 1,979.81$

แปลว่า ปลายปีนี้เรามีสิทธิ์ได้เห็นช่วงราคา ตั้งแต่ 1,640-1,790-1,979 $/ozครับ!

1,640$ จะเท่ากับที่ราคาทองเคยทำไว้ แย่ที่สุด ( คือขึ้นเพียง 10.6% )

แต่หากเอาค่าเฉลี่ยที่ 20.7% ราคาจะเป็น 1,790$

เอากันง่ายๆแบบนี้แหละครับ..ผมลงทุนอะไรไม่เคยคิดสลับซับซ้อน..... :rolleyes:

คำถามต่อมาก็คือ ทองที่ระดับ 1,600-1,620 $ ตอนนี้

ปลายปีจะถือว่าถูกหรือแพง ??

มีตัวเลขอีกตัวที่น่าสนใจนั่นก็คือ “จริงอยู่ที่ไตรมาส 4 ทองขึ้นทำจุดสูงสุด แต่หลังจากนั้นมักจะลงช่วงสิ้นปี”

หากเปลี่ยนใหม่เป็นวัดจากจุดต่ำสุดไตรมาส 3 ไปถึงสิ้นปีแทน ค่าเฉลี่ยการขึ้นจะลดลงเหลือ 16.6%

นั่นเท่ากับ 1,729$ ครับ

นั่นหมายความว่า หากคุณขายทองไม่ทันช่วงพีคไตรมาส 4 ของปีนี้ ก็ไม่ต้องกังวล..รอไปถึงปลายปีต่อให้ทองย่อปรับฐาน

31 ธันวาคม 2554 ปีนี้เราอาจจะได้เห็นทองที่ระดับ 1,729$จากการคำนวณค่าเฉลี่ย....

ที่อธิบายมาทั้งหมด ผมไม่ได้คิดเองนะครับ “ตัวเลขมันฟ้อง”

:rolleyes: ที่ผมอยากจะสื่อก็คือหากปีนี้คุณเห็นราคา 1,790$ ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ

ขอให้รู้ไว้ว่า อ้อ….. มันปรับตัวขึ้นตามค่าเฉลี่ยแบบนี้ทุกปีอยู่แล้ว “ไม่ได้มีอะไรแปลก”

:rolleyes: หรือต่อให้ปีนี้คุณเห็นราคา 1,979$ ก็ขอให้รู้ไว้นะครับว่า เหตุการณ์ปรับตัวขึ้นของราคาแรงๆ 33.5%

แบบนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้ว “ไม่ใช่เรื่องใหม่”

ทุกอย่างก็ว่ากันไปตามสถิติครับ.....

ก่อนจะจบขอแถม Silver นิดหน่อยนะครับ ....

ค่าเฉลี่ยการขึ้นของ Silver คือ 34.6%

แต่ปีที่แล้วทำได้ดีที่สุดถึง 76.8% ครับ

จุดต่ำสุดไตรมาส 3 ของ Silver ปีนี้คือ 33.85$ ที่เหลือผมว่าคุณคงคำนวณได้นะครับว่า

ราคาของ Silver ช่วงปลายปีจะเป็นเท่าไหร่ ???

ฝากไว้ให้ลองคำนวณเล่นกันดูครับ

มารอด้วยคนค๊าบ (แอบอ่านอยู่นาน :D )

อ้าว มาแล้ว ไวจังครับคุณเนกซ์

ถูกแก้ไข โดย yumyum

ระทึก!!! บทความใหม่ของ คุณ NextToNothing กำลังจะมา

จะเข้ามารอบทความใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ lekster ที่ช่วยให้บทความดูน่าตื่นเต้นนะครับ (ฮาา) :lol:

ขอบคุณครับ ยังแหลมคม และ ยอดเยี่ยม เช่นเคย ขอบคุณมากๆ ครับ !_087 !_087

ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ

สมมุติถ้าผมมีหนี้อยู่ 1,000,000 USD แล้ววันดีคืนดีทำเหมือนซิมบับเวคือประกาศใช้เงินสกุลใหม่ 1,000,000 เดิมแลกได้ 1,000 หนี้ผมจะเหลือ

1,000 ด้วยหรือไม่ครับ

โอม น้องเงินจงขึ้น น้องเงินจงขึ้น น้องเงินจงขึ้น :upweak:

ไม่ได้อ่านซะนานเลยบทความคุณเน็ก คิดถึงซะจริงๆ

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขออนุญาติถามหน่อยนะครับ

สมมุติถ้าผมมีหนี้อยู่ 1,000,000 USD แล้ววันดีคืนดีทำเหมือนซิมบับเวคือประกาศใช้เงินสกุลใหม่ 1,000,000 เดิมแลกได้ 1,000 หนี้ผมจะเหลือ

1,000 ด้วยหรือไม่ครับ

ถูกครับ "เงินเฟ้อ" (Inflation) คนที่ได้เปรียบคือ ลูกหนี้

คนที่เสียเปรียบคือ เจ้าหนี้

สิ่งที่เกิดขึ้นตรงกับสหรัฐที่เป็นลูกหนี้ใช้ความได้เปรียบจาก "ดอลล่าร์" ทำให้เจ้าหนี้ อย่างจีนและญี่ปุ่น เครียดครับ ....

22,900-22,800 แล้วครับ

อีก 100 เดียวทิ้งหลัก (เข้าเลข 3)

ปล. ขึ้นซักพักแล้ว...ผมเพิ่งจะเห็น แหะๆ ขอเฮย้อนหลัง :lol:

คุ้มค่ากับการกด F5 รอจริงๆ laugh.gif

ขอบคุณครับ