ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

:_06 คุณบอยขอบคุณนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกเรื่องราวนะคะ :gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ชอบมากครับโหวตให้เลยครับ :gd

ไม่ได้กล่าวหา...หรือลบหลู่..GURU ท่านอื่นๆ ..รุ่นพี่ๆนะครับ...

เพราะผมก็ติดตามการวิเคราะห์มาอยู่ตลอด...

ไม่ว่าจะเป็นพี่กัมพล..อ.ซีซาร์...คุณกุ้ง..คุณมด...

แต่คุณบอยเหมือนสินค้าที่เข้ามาในตลาดตัวใหม่...

สด...แปลก..และจุดเด่นของสินค้าที่แตกต่างไป...

ที่สำคัญ...ทำให้ผมได้เริ่มเรียนรู้เรื่องกราฟ..และเทคนิค...

เปรียบเสมือนการเรียน การสอน ของโรงเรียนไกลกังวล...

แทนที่จากแต่ก่อน...จะเป็นการเรียนรู้ด้วยตัวเอง...จากการอ่านตำราเพียงอย่างเดียว..

(ไม่ได้หมายความว่า...จากบทวิเคราะห์ของ GURU ท่านอื่นๆ...เราจะสอบถามข้อสงสัยไม่ได้...)

แต่การเขียนตอบข้อสงสัย...มันยากที่จะละเอียด..เท่าการพูดจา...

เพราะในด้านการลงทุน...มันจะมีเงื่อนไข..ข้อสังเกตและการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด...

ขอบคุณมากๆครับ....อยากให้คุณบอยอยู่กับพวกเราตลอดไปครับ....

ไม่ได้กล่าวหา...หรือลบหลู่..GURU ท่านอื่นๆ ..รุ่นพี่ๆนะครับ...

เพราะผมก็ติดตามการวิเคราะห์มาอยู่ตลอด...

ไม่ว่าจะเป็นพี่กัมพล..อ.ซีซาร์...คุณกุ้ง..คุณมด...

แต่คุณบอยเหมือนสินค้าที่เข้ามาในตลาดตัวใหม่...

สด...แปลก..และจุดเด่นของสินค้าที่แตกต่างไป...

ที่สำคัญ...ทำให้ผมได้เริ่มเรียนรู้เรื่องกราฟ..และเทคนิค...

เปรียบเสมือนการเรียน การสอน ของโรงเรียนไกลกังวล...

แทนที่จากแต่ก่อน...จะเป็นการเรียนรู้ด้วยตัวเอง...จากการอ่านตำราเพียงอย่างเดียว..

(ไม่ได้หมายความว่า...จากบทวิเคราะห์ของ GURU ท่านอื่นๆ...เราจะสอบถามข้อสงสัยไม่ได้...)

แต่การเขียนตอบข้อสงสัย...มันยากที่จะละเอียด..เท่าการพูดจา...

เพราะในด้านการลงทุน...มันจะมีเงื่อนไข..ข้อสังเกตและการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด...

ขอบคุณมากๆครับ....อยากให้คุณบอยอยู่กับพวกเราตลอดไปครับ....

ขอบคุณครับ แต่ผมก็ไม่ได้แม่นมากนะครับ ผมมั่นใจว่า GURU คนอื่นเนี่ย อยู่ตลาดมามากกว่าผมแน่นอน และประสบการณ์มากกว่าแน่นอน ผมว่าสิ่งที่เราได้จากหลายๆ GURU ก็คือสไตล์ที่แตกต่าง พอเราศึกษาไปเรื่อยๆ เราจะเริ่มรู้แล้วว่าเราชอบเล่นสไตล์ไหน เล่นสั้น กลาง ยาว ที่เราเทรดแล้วสบาย เป็นตัวของตัวเอง ที่สิ่งเดียวที่จะตอบได้คือ การเทรดเอง และเราจะตอบตัวเองได้ในที่สุด ส่วนเรื่องที่ทำ VDO เพราะบางทีสิ่งที่ผมจะสื่อ มันเยอะเหลือเกินเลย ทำเป็น VDO สะเลย ^^ โดยส่วนตัว ผมก็ยังต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆ เช่นกัน ยังมีอีกหลายอย่างที่จะเรียนรู้ ที่จะเป็น trader ที่ดี ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้มือใหม่ทุกท่าน และน่าจะทำให้การเทรดทางเทคนิคดูมีหลักการ และนำไปใช้ได้จิง (บางคนก็เรียกว่าปาหี่ - -! เหมือนหลอกลวง)

1. มาดูกราฟ คราวที่แล้ว ผมพลอต RSI จาก investor forum 4 hrs แล้ว ค่า RSI มันเพี้ยน เลยเอามาใหม่ มันก็เริ่มทำสัญญาณอ่อนตัวแล้วเช่นกัน ราคาปิดวันนี้ เราจะมาดู Candlestick กัน ส่วนใครเล่นผมแนะนำเล่นสั้น ตี Trendline ลักษณะนี้ก็ได้ครับ หลุดก็ออก ง่ายๆครับ หลักการที่ Larry williams สอน ง่ายๆ ลากจาก low 2 low เชื่อมกันจบ เดี๊ยววันนี้กราฟไม่ได้เปลี่ยนอะไรมาก ผมจะทำ VDO พูดถึงเรื่อง RISK/REWARD ทำไมจุดนี้ไป ผมถึงหยุดเล่น ถ้าเล่นก็เล่นน้อยๆ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบการเทรดที่สภาวะใกล้แนวต้าน ความผันผวนสูง ผมจะรอจังหวะมากกว่า ยึดคติ ต้องรู้จักรอ ถ้าความเสี่ยงของเราเกินกว่าที่ตัวเองจะรับได้ ต้องรอให้เป็น ^^ (waiting is the hardest part of trading ยากจิงครับ)

โควต้า หมดอีกแล้ว - -! บ่ายๆ รอเวลา post ได้อีกที

BOYLES

ถูกแก้ไข โดย boyles

สไตล์ที่แตกต่าง พอเราศึกษาไปเรื่อยๆ เราจะเริ่มรู้แล้วว่าเราชอบเล่นสไตล์ไหน เล่นสั้น กลาง ยาว ที่เราเทรดแล้วสบาย เป็นตัวของตัวเอง ที่สิ่งเดียวที่จะตอบได้คือ การเทรดเอง และเราจะตอบตัวเองได้ในที่สุด ส่วนเรื่องที่ทำ VDO เพราะบางทีสิ่งที่ผมจะสื่อ มันเยอะเหลือเกินเลย ทำเป็น VDO สะเลย ^^ โดยส่วนตัว ผมก็ยังต้องเรียนรู้ไปเรื่อยๆ เช่นกัน ยังมีอีกหลายอย่างที่จะเรียนรู้ ที่จะเป็น trader ที่ดี ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้มือใหม่ทุกท่าน และน่าจะทำให้การเทรดทางเทคนิคดูมีหลักการ และนำไปใช้ได้จิง (บางคนก็เรียกว่าปาหี่ - -! เหมือนหลอกลวง)

:Announce หวัดดีคะคุณบอย คุณมีจิตวิทยาในการให้สูง คนรับทุกคนมีความสุข และเข้าใจอย่างแท้จิง ใครจะคิดอย่างไรก็เชิญคิด ซักวันเขาจะเดือดร้อนจากข้อบกพร่องของเขาเอง ไม่มีใครอยากเห็นคนเด่นเกิน ทุกสังคมก้อเป็นแบบนี้คะ แข่งกันเอาดีใส่ตัว เจ้ายศเจ้าอย่าง สุดท้ายก้อคนเหมือนกัน สังคมเลว มิใช่อะไร เพราะคนดีท้อแท้ต่างหาก เป็นกำลังใจให้ทุกวันนะคะ :gd

ขอถามนิดนะค่ะ ส่วนที่แรเงาสีชมพู และสีเขียว คืออะไรคะ แสดงถึงอะไร?

สวัสดีครับ คุณบอย เรื่องโค้วต้าการโพส อดทนอีกนิดครับ เมื่อคุณบอยโพสครบ 25 คุณบอยจะสามารถโพสได้แบบไม่จำกัดครับ เอาใจช่วยครับอีก 2โพสเอง จะได้เป็นไท แล้วครับ :uu

:01 ผมก็เข้ามาอ่านกระทู้ ของคุณบอย เสริมความรู้เอาไปเดาที่กระทู้ผม เหมือนกันครับ :32

ผมคิดเสมอว่า ความรู้ไม่มีวันสิ้นสุด ยิ่งเรียนยิ่งรู้ ยิ่งทำยิ่งเป็น ยิ่งเข้าใจ กลไกของมัน แม้บางครั้งกราฟจะหลอกเราบ้างก้ตาม :_ee

ขอบคุณคับ เก็บไว้วิเคราะห์

ขอเป็น(มดแดง)เข้ามาแฝง(อ่าน)กระทู้ของ K. Boyles ... ด้วยคนนะขอรับ

ขอบคุณล่วงหน้า ... สำหรับข้อมูลดีดี :01

p.s. มีคำถามว่า .... วีธีการ check low ให้ลาก low 2 low มาดู

แล้วในกรณีขึ้น เราควรใช้หลักการยังไงดี (อ่านกราฟไม่เป็น ขอคำแนะนำแบบง่ายๆ)