ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ผมเข้าL มา1653 ปล่อย 1670 ยังไม่มีกำไร โดดก่อนดูท่าไม่ดี อย่างที่คุณบอยแนะนำ ว่ามันติดต้าน

ภาพรวมใหญ่ๆ มันติดๆ หลายคนอาจจะ S ตามตั้งแต่หลุด 59 แต่มันกลับมาได้ ทำไฮอีก มึนตึบ :45

รอรับอยู่ ไม่มาซะงั้น

มีบางคน นับคลื่น ว่าเป็นคลื่น5 ของราย 4 ชม. อาจไปถึง 1750 แต่เป็นคลื่น4 ของ dayแล้วจะลงต่อ5ที่ 15xx

คุณบอย แนะนำ+สอนเรื่องคลื่น บ้างได้ไหมครับ

ขอบคุณคุณบอย ที่ตั้งกระทู้นี้ และแนะนำ + ให้ ความรู้ ทั้งบทวิเคราะห์+VDO

น่านับถือมาก :_087

เรื่องนับคลื่นเนี่ย ผมเคยศึกษา แต่ไม่ค่อยใช้นะครับ ผมเห็นคนนับผิดเยอะมาก รุปเดี๊ยวกัน ผมเคยนับให้เพื่อนดู ผมยังมองภาพได้ 6 แบบเลยนะครับสำหรับ เรื่อง เวฟ นั้นหมายความว่า ถ้าคนมองแบบไหน แผนการเทรดก็จะเปลี่ยนไปตามรูปแบบ และวิถีการนับเวฟของตนเอง ผมเลยไม่ค่อยใช้เพราะ อะไรที่เทรดซับซ้อนมักไม่ได้ตัง แต่ก่อนผมก็นับเวฟ ได้ๆ เสียๆ อาจจะฝีมือไม่ถึง แต่ช่วงหลังเทรดไม่ใช้เวฟก็ได้ตังเหมือนกัน แถมเยอะกว่าด้วย เลยเลิกใช้เวฟ ณ บัดนั้นมาครับ แต่ถ้าจะให้เล่าถึงวิธีการเทรดเวฟ และการคำนวณก็ได้ครับ แต่เรื่องนี้ยาวครับ ต้องมีเวลาหน่อย

เดี๊ยวพรุ่งนี้จะทำ VDO เรื่องการหาจังหวะในตอนที่มันย่อดีกว่า จะได้มี IDEA กันครับ ตอนนี้ ผมก็ศึกษาแนวทางเทรดของ Larry williams เจ้าพ่อเทรด commodities มา 50 ปีล่ะ ผมก็ ศึกษามา 1 ปีกว่าล่ะครับตามแนวทางเขานะครับ แต่คอรส์เขาแพงเหลือเกิน ก็ค่อยๆ เก็บเงินไป เรียนไป เลยช้าหน่อย แล้วก็อีกคนคือ JOE DINAPOLLI ที่ผมศึกษาอยู่ กะลัง ศึกษา LARRY อยู่เพราะหนักไปทาง Commo ซึ่งใช้ในการเทรดทองไรพวกนี้ ส่วน JOE จะกว้างๆ ใช้ได้ทุก product

พอเห็น pattern การเบรควันนี้ ถึงกลับบางอ้อเลยว่า larry เคยสอนมาแล้วเกี่ยวกับเรื่อง BLAST OFF เพียงแต่ผมยังไม่ได้เอามา backtest และทดลองใช้ครับ ก็ตั้งใจศึกษา เล่าเรียนอยู่ครับ คงจะแม่นยำมากขึ้นในอนาคตนะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณบอยเข้าซื้อได้ตอนไหนส่งสัญญาณด้วยนะค่ะ ขายออกไปเมื่อตอนเมื่อตอนเย็นตอนนี้เสียดาย. ฮือๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณมากๆค่ะ งั้นที่รอบนี้ขึ้นไปเยอะๆก็ไม่เกี่ยวกับที่ option จะหมดอายุใช่ไหมคะ

คงไม่เกี่ยวอ่ะครับ แต่ผมยังไม่เคย Backtest เลยนะครับ เท่าที่เคย backtest เมื่อปีที่แล้ว มันก็พอใช้ได้นะครับ มันจะล่วงก่อนวันหมดอายุประมาณ 2-3 วันหมดอายุ แต่ตอนนั้น backtest สัญญาเดือนคู่หรือเปล่าไม่แน่ใจ ก็แม่นระดับ 60-70 % เลยนะครับ คือมันนานมากแล้ว เลยไม่แน่ใจว่า ยังไง ลองไปหาข้อมูลใน internet ก็ได้นะครับ น่าจะได้ IDEA มากขึ้น ก็เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจมากกว่านะครับ

คุณบอยเข้าซื้อได้ตอนไหนส่งสัญญาณด้วยนะค่ะ ขายออกไปเมื่อตอนเมื่อตอนเย็นตอนนี้เสียดาย. ฮือๆๆๆๆๆๆ

เรื่องนี้ผมคิดไว้อยู่แล้วละครับ ว่าคงส่งสัญญาณให้ไม่ทันแน่นอน ถ้ามันไม่ได้ ลงถึงจุดที่คำนวณไว้ แล้วดันกลับตัวก่อน เพราะผมคงไม่สามารถ Update realtime ได้ แต่หลักการหาจุดเปลี่ยน ในระหว่างการย่อ วิธีมันก็ไม่ได้หลากหลายมากครับ แล้วจะทำ VDO สอนให้ แล้วก็นำไปฝึกเทรด backtest แล้วลองนำไปใช้ดูครับ ยังไงก็ไม่น่าเสียดายมากนะครับ(ความจิงก็เสียดาย แต่มันผ่านมาละ มองไปข้างหน้าดีกว่า) ผมว่ามันไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์นี้บ่อยๆ เพราะนี้มัน 2 ชม. สัดไป 50 เหรียญ หรือ 3 % นานจะเห็นสะที เลยไม่ทันได้ระวัง

ใช่ค่ะคุณบอยมันขึ้นเร็วมากๆตื่นาดูแล้วนอนไม่หลับเลย เฮ้อ. แย่จัง

ใช่ค่ะคุณบอยมันขึ้นเร็วมากๆตื่นาดูแล้วนอนไม่หลับเลย เฮ้อ. แย่จัง

เป็นประสบการณ์ครับ อย่าไปคิดมากเลยครับ ถ้าไม่เคยตกรถ แสดงว่าไม่เคยเทรด (ปลอบใจ) โอกาสมีให้เราเสมอนะครับ อย่างน้อยเราก็แค่พลาดนะครับ แต่บางกลุ่ม SHORT ด้วย ถ้า Overtrade อีก น่าจะเครียดกว่าเยอะเลยนะครับ ค่อยๆเรียนรู้ไป นะครับ

ถูกแก้ไข โดย boyles

ขอบคุณค่ะคุณบอย ช่วยให้หายเครียดค่ะ. ในความเห็นคุณบอย คนที่ซื้อที่24750 พรุ่่งนี้ควรให้เค้าขายทำกำไรขึ้นมาก่อนไหมค่ะ

ผมเข้าL มา1653 ปล่อย 1670 ยังไม่มีกำไร โดดก่อนดูท่าไม่ดี อย่างที่คุณบอยแนะนำ ว่ามันติดต้าน

ภาพรวมใหญ่ๆ มันติดๆ หลายคนอาจจะ S ตามตั้งแต่หลุด 59 แต่มันกลับมาได้ ทำไฮอีก มึนตึบ :45

รอรับอยู่ ไม่มาซะงั้น

มีบางคน นับคลื่น ว่าเป็นคลื่น5 ของราย 4 ชม. อาจไปถึง 1750 แต่เป็นคลื่น4 ของ dayแล้วจะลงต่อ5ที่ 15xx

คุณบอย แนะนำ+สอนเรื่องคลื่น บ้างได้ไหมครับ

ขอบคุณคุณบอย ที่ตั้งกระทู้นี้ และแนะนำ + ให้ ความรู้ ทั้งบทวิเคราะห์+VDO

น่านับถือมาก :_087

เอาเป็นว่าตามความคิดผมนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ถ้าเขามองว่าเป็นคลื่น 5 ลง คลื่นสี่ควรจะเป็นคลื่น ABC และเป็น แค่การ rebound ดังนั้นทองควรจะย่อก่อนรอบนึง เพื่อทำ high ก่อนจะลงหนักไปที่ 15XX ซึ่งปกติควรจะลง ต่ำกว่า 1522 ไม่งั้นจะเป็น trancated wave อีก แต่ผมก็ยังคงว่า ขา 3 มันต้องเป็นขาที่ไม่สั้นที่สุด แต่เท่าที่ดู ก็ไม่เห็นขา 1 ที่มันจะเรียกว่าเป็นอย่างนั้นได้ ผมว่าน่าจะมีการนับคลื่นผิดนะครับ จากที่บอกมานะครับ

ขอบคุณค่ะคุณบอย ช่วยให้หายเครียดค่ะ. ในความเห็นคุณบอย คนที่ซื้อที่24750 พรุ่่งนี้ควรให้เค้าขายทำกำไรขึ้นมาก่อนไหมค่ะ

ผมคำนวณ TARGET ให้พรุ่งนี้นะครับ วันนี้ที่คำนวณคร่าวๆ ใน TF เล็กเพราะ ภาพใหญ่มันไม่ย่อให้คำนวณ สัดส่วนได้เลย จะได้ TARGET ระยะสั้น TF 4 hR อยูที่ 1711-1716 ใช้การคำนวณแบบ FIBO PROJECTION และ EXPANSION 200 % นะครับ คำนวณจาก LOOP ในช่วง 1600 - 1660 ถ้า TF day จะไม่ LOOP การย่อแถวนี้จะไม่ชัด คร่าวๆ ประมาณนี้นะครับ

ขอบคุณ อีกครั้งครับ เขานับคลื่นใหม่แล้วครับ แสดงว่าการนับคลื่น เปลี่ยนอยู่เสมอ ยากจริงๆ

วันนี้ปิด gf ทอง ของเมกา น่ากลัวไม่รู้จะทุบหรือจะลากต่อ :_cd

VDO 26-1-2011 พลาดพลั้งได้ แต่ต้องไม่ท้อถอย ขอแก้ตัวโดยการให้ความรู้ เรื่อง Trend line การหาจังหวะเข้า และการคำนวณ TARGET FIBO ครับ พลาดกำไร แต่สิ่งที่ยิ่งใหญ่มากกว่า คือไม่ควรพลาดบทเรียนครับ เรียนรู้จากประสบการณ์ ต่อยอดความรู้ตัวเอง เพื่อเป็นนักเทรดที่ดีในอนาคต สิ่งที่ผ่านมาแล้ว ก็เรียนรู้ ตั้งหลักแล้วมองไปที่อนาคต แล้วเดินต่อไป ^^