ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ลืมบอกพี่กบไปอีกตัวที่อยากให้ดูn-park แค่เปลี่ยนตัวผู้ถือหุ้นรายใหญ่เป็นประวิทย์ มาลีนนท์เท่านั้น หุ้นขึ้นจาก0.03 มาที่0.07เลยครับ :aa บางทีผมว่าตัวผู้ถือหุ้นก็มีส่วนนะครับทำให้วิ่งขึ้นตอนนี้ผมมองว่าn-park น่าลุ้นอีกตัวนึง

ทุกการใช้ชีวิต..ทุกการลงทุน..มีความเสี่ยง..ทุกอย่างอยู่ที่วาสนาจริงหรือ..

ต่ายทองเริ่มลงทุนหุ้น..ผลอนุมัติวันที่ 16 ตุลาคม..บังเอิญตรงกับวันประมูล 3G พอดี..เริ่มลงทุนวันนั้นเลยด้วยการเข้าซื้อ DTAC..มาร์แนะนำ..เป็นหุ้นตัวแรกที่ลงทุนและเรารู้จักเค้ามานานมากกกก..เราจะอยู่คู่กันตลอดการลงทุน..

ความรู้สึกตอนนั้นตัดสินใจปิดพอรต์ทอง..เหตุผลเดียวคือเบื่อค่าเงิน..

BAY..เริ่มที่ 28.5 วันที่ 16 ตุลาคม ผลอนุมัติตอนนั้นใจคิดแต่ว่า ราคาหุ้นไม่แพง ดูจากราคาย้อนหลัง 1 ปี เข้าซื้อไว้หลายตัวอยู่ที่ราคาตรงกลาง..เหตุเพราะต่ายทองไม่มีความรู้เรื่องกราฟเรื่องรัยเลย..มีคนที่ถือราคาสูงกว่า น่าจะปลอดภัย ได้ปันผลมาหลายตัวเหมือนกัน..

DTAC..31 ตุลา..1.13 บาทต่อหุ้น

MALEE..21 พ.ย 1 บาทต่อหุ้น

TMC..26 พ.ย 0.09 บาทต่อหุ้น

VGI..12 ธ.ค.1.2 บาทต่อหุ้น

AOT..19 ธ.ค.1.8 บาทต่อหุ้น

หุ้นทุกตัวต่ายว่าเค้าน่ารักหมดนะ..อยู่ที่จังหวะที่เราเข้าซื้อมากกว่า..ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องกราฟเรื่องรัยเลย..อาศัยดูราคาย้อนหลัง.. ปันผล ..ความเคลื่อนไหวจากข่าว..สรุปเอา..เดาอ่ะคริคริ..

VGI..เริ่ม 64 บาท AOT เริ่ม 85.. MALEE..เริ่ม 87..CPN..เริ่ม 77 ..MCOT เริ่ม 39..CENTEL เริ่ม 25 ..ทำกำไรไปมาหลายรอบ..ก็เลยต่อเนื่องมา..BAL ..เก็บที่ 43.25 ตอนเข้ามาใหม่ๆเก็บนานอยู่ 2 เดือนนิ่งเหมือนเมืองร้าง..ตอนนี้เป็นหนังคนละม้วน..ต่ายสังเกตุ.. หุ้นทุกตัวผลัดกันวิ่ง..ผลัดกันนอน..หุ้นนิ่งส่วนใหญ่เพื่อรอ..ดีรึไม่อีกเรื่อง..พื้นฐานดีมีชัยไปกว่าครึ่ง..ไม่ซื้อนะราคาสูง..หุ้นมีเยอะมากกว่าผักในตลาดสดอีก..พลาดตัวนี้เนื่องจากราคาสูงเราก็ดูหุ้นตัวใหม่รึไม่ก็นอนคริคริ..ลงทุนสำคัญต้องมีความสุขไม่เครียด..พลาดก็เริ่มใหม่พลิกตัวให้เร็วเสียหายไม่มาก..เริ่มใหม่..ไม่มีอะไรดีสุด..แย่สุด..ทุกสิ่งอย่างในโลกล้วนอยู่ที่มุมมอง..ปรับ..เปลี่ยน..จูน..กันไปตามสไตล์ของแต่ละคน..สำคัญรักษาเงินทุนไว้ให้อย่างดีที่สุดเต็มความสามารถ..ท้ายสุดจะเป็นเช่นไรเราถือว่าเราทำดีที่สุดแล้วคงต้องปลง..สุขกายสบายใจในทุกวินาทีที่เหลืออยู่ในชีวิตนะคะ..

แชร์ความเห็นส่วนตัวไม่มีเจตนาอื่น..หวังเพียงเป็นอีกแนวทางเลือกในตลาดเก็งกำไรที่มีความเสี่ยงความผันผวนสูง..ที่เราเป็นคนเลือกเอง.......

:57 สำหรับมาลีปีนี้ล้างพอรต์เมื่อสายๆแล้วที่ 116 บาท ไม่รู้เกิดรัยขึ้น.........อยู่ดีๆดีไป 116.5 บาท ไม่ตามแล้วราคาสูงเวอร์..ขายแทบไม่ทันแปปร่วงแล้ว :32

CPN..VGI..AOT มาสไตล์เดียวกันมั้ยนะ.........ตัดสินใจเข้า KTB..19.5 ถือยาวหน่อย..เพิ่มทุนแล้ว ปันผลOK 25 บาท ค่อยขาย..

โชคดีมีความสุขนะคะเพื่อนๆ........

:031 ขั้นตอนการขอเปิดพอรต์การซื้อขายหุ้น :32

ก่อนอื่นต้องเปิดพอรต์กับ บล ที่เราเลือกจะลงทุนก่อนนะคะ เช่น

บล ธนชาต ..http://www.thanachar...g/register.aspx

บล ไทยพาณิชย์..http://www.scbs.com/...bs/th/scbs.html

ลองศึกษาดูนะคะ..เมื่อได้ที่ต้องการแล้วก็ยื่นเอกสาร..รอผลอนุมัติประมาณ 1-2 อาทิตย์ หลังจากอนุมัติวางเงินประกัน 15 %..ต้องการเทรด 500000 บาท วางเงินประกัน 75000 บาทเทรดได้เลยคะ..

เดย์เทรด..คือ..ซื้อขายในวัน..ซื้อขายหุ้นขั้นต่ำ 100 หุ้น สมมุตินะเราซื้อหุ้น MALEE ..100 หุ้นเป็นเงิน 10800 บาท ขายในวัน 11000 บาท ..โอนส่วนต่าง 200 บาท แต่ถ้าซื้อแล้วเก็บไว้ข้ามวัน T + 3 หักบัญชีเต็มจำนวน..

วิธีการเทรด..

หลังจากได้รับการอนุมัติ เราจะได้รหัส และยูเซอร์เนม มาพร้อมเลขที่ บช.ซื้อ ขาย และชื่อพนักงานผู้ดูแล บช.เรา(คือโบรคเกอร์ )และถ้าเราไม่เข้าใจอะไร ก็โทรถามเค้าได้ ....

ถ้าให้พนักงานเทรดให้เราเสียค่าธรรมเนียม 0.2578 %

แต่ถ้าเราจะทำการกดซื้อและกดขายด้วยตัวเราเอง เสียค่าธรรมเนียม 0.2078 %

มีอีกแบบ.. เปิดบัญชีแบบ cash balance เราต้องการเทรดเท่าไหร่ สมมติเราเลือกเทรด 500000 บาท เราต้องโอนเงินให้ บล เต็มจำนวน เราเล่นซื้อขายอยู่ในวงเงิน....

วิธีนี้จะเสียค่าธรรมเนียมเทรดเอง 0.1578 %

ถ้าให้พนักงานเทรดให้เราเสียค่าธรรมเนียม 0.2578 %

หุ้นเปิดซื้อขาย 10.00น.ถึง12.30น. รอบบ่ายเปิด14.30 ถึง16.30น.

:031 ลองดูนะคะ.. :Hi

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

kmc กฤษฏามหานคร ครับ เป็นหุ้นที่เคยบูมก่อนปี2540 ตอนนี้ปรับโครงสร้างหนี้ใกล้จะเป็นรูปเป็นร่างมีการรับรู้รายได้ สำหรับผมให้หุ้นนี้เป็นสีเหลือง คือ มีลุ้นกลับตัวครับ

ส่วนlive คือ บริษัท live ที่ทำเกี่ยวกับสื่อต่างๆครับ อันนี้ข่าวตามโบรกอะไรสักโบรกนี่หละผมเห็นผ่านๆตา บอกว่าเป็น1ใน3บริษัทที่มีอัตรากำไรจากสื่่อสูงสุดในกลุ่มmedia มีwork อันดับ2จำไม่ได้ แต่อันดับ3 live ตอนนที่โบรกให้ข่าวนี้ liveวิ่งขึ้นจาก0.12มาที่0.28แล้วครับ จากนั้นวิ่งไม่หยุดเลยตอนนี้อยู่แถว0.59แล้ว :aa

บางทีผมก็ตกรถเหมือนกันครับพี่กบ มาวิ่งตามขึ้นทีหลัง เช้าๆหรือเย็นๆหลังกลับบ้านแล้วถ้ามีเวลาเปิดอ่านข่าวในset.or.th ดูนะครับ ถ้ามีข่าวดีตอนเช้าๆหุ้นจะพุ่งเลย แต่ถ้าข่าวดีตอนอเย็นหุ้นจะขึ้นตอนเช้าอีกวันนึง ไม่ต้องอะไรมากแค่ประกาศผลประกอบการเท่าน้นมีกำไรขาดทุนก็บอกได้แล้วว่าหุ้นจะไปทางไหน เล็งหุ้นที่ชอบดีๆ ไม่ผิดหวัง :gd

ลืมบอกพี่กบไปอีกตัวที่อยากให้ดูn-park แค่เปลี่ยนตัวผู้ถือหุ้นรายใหญ่เป็นประวิทย์ มาลีนนท์เท่านั้น หุ้นขึ้นจาก0.03 มาที่0.07เลยครับ :aa บางทีผมว่าตัวผู้ถือหุ้นก็มีส่วนนะครับทำให้วิ่งขึ้นตอนนี้ผมมองว่าn-park น่าลุ้นอีกตัวนึง

likeๆๆค่ะ แต่หมดไปตั้งแต่ตอนสาย

ได้ความรู้ ได้แนวทาง แถมได้เทคนิคแจ่มๆอีก ถ้าจะเทรดหุ้นๆอย่างน้อยๆก็ต้องติดตามอ่านข่าวใน set.or.th :gd :57

มาแนะนำกันเรื่อยๆน้าคุณบาส เผื่อนักลงทุนมือใหม่อีกหล๊ายหลายคน^___^

ขอบคณมากๆๆค่ะที่แนะนำหุ้นให้หมู่เฮา

ถูกแก้ไข โดย gejen

พี่กบจะไปรับลูกสาว แล้วเจอกันค่ะ

พี่ต่ายใช้โบรกอะไร ของผมBLS หลักทรัพย์บัวหลวงไม่มีการเทรดขั้นต่ำต่อวัน บางวันไม่เทรดเลยก็ไม่เป็นไรไม่บังคับ ส่วนโบรกอื่นๆจะโดนขั้นต่ำหลายโบรกอยู่เหมือนกันลองดูนะครับ

:gd

อีกอย่างถ้าใช้กราฟของefinตอนนี้่ตัวอัพเดต4.3.1 มีระบบเทรดเขียวแดงมาให้เลือก โดยยึดกับอินดี้รายตัวชอบตัวไหนตั้งค่าไม่ต้องวุ่นวายตามระบบอย่างเดียวสบาย :17

http://www.ichitandrink.com/60days60M/awards-iphone.php

ใครลุ้น1ล้านและIphoneเอาลิ้งมาให้ครับ อิอิส่วนผมไม่ได้สักอย่างเลย :17

พี่ต่ายใช้โบรกอะไร ของผมBLS หลักทรัพย์บัวหลวงไม่มีการเทรดขั้นต่ำต่อวัน บางวันไม่เทรดเลยก็ไม่เป็นไรไม่บังคับ ส่วนโบรกอื่นๆจะโดนขั้นต่ำหลายโบรกอยู่เหมือนกันลองดูนะครับ

:gd

อีกอย่างถ้าใช้กราฟของefinตอนนี้่ตัวอัพเดต4.3.1 มีระบบเทรดเขียวแดงมาให้เลือก โดยยึดกับอินดี้รายตัวชอบตัวไหนตั้งค่าไม่ต้องวุ่นวายตามระบบอย่างเดียวสบาย :17

:57 บล ธนชาต...ก็OK นะ..ของต่ายก็ไม่มีข้อบังคัยรัยนะ.. :32

:01 หวัดดี วันพฤหัส คุณต่าย ท่านโป๊ป(อาเต้า) เจ้าป้า คุณกบ คุณบอย คุณญ่า คุณพวง ป้ารี คุณนุช คุณเม่า คุณอาร์ท คุณแพท คุณอลัน คุณหมูต้ม คุณเอ๋ คุณบาส คุึณB2B คุณหมีขาว คุณลิน (หญิงเหล็ก) และเหล่าสมาชิกนักล่าทอง ทุก ๆท่าน ที่มิได้ เอ่ยนาม (เนื่องจากความจำสั้น) มีความสุข มีกำไร อย่าเจ็บ อย่าจน กันทุก ๆ ท่าน นะขอรับ

วันนี้ พี่จู ขออนุญาติ ที่จะกล่าว สวัสดีปีใหม่ 2556 กับเพื่อน ๆ ชาว ห้อง คุยกันขำ ๆ ทุกคน ในวาระใกล้วันขี้นปีใหม่ 2556 ขอให้ เพื่อน ๆ ทุกคน และครอบครัว มีความสุข คิดสิ่งใด ขอให้สมปรารถนา ทุกประการ อายุยืนนาน ร่างกาย แข็งแรง นะขอรับ เฮง ๆ ๆ รับปีใหม่ ทุกท่าน ขอรับ

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

:57 บล ธนชาต...ก็OK นะ..ของต่ายก็ไม่มีข้อบังคัยรัยนะ.. :32

พี่ต่ายลองดูว่าธนชาตสามารถใช้โปรแกรมของefinได้มั้ย มีอินดี้ให้เล่นเยอะดีดูกราฟได้ดีเลย :gd

พี่ต่ายลองดูว่าธนชาตสามารถใช้โปรแกรมของefinได้มั้ย มีอินดี้ให้เล่นเยอะดีดูกราฟได้ดีเลย :gd

:57 จ้า..เดี๋ยวไม่ได้จะถามนะ..วันนี้หุ้นทำกำไรหลายตัว..ทั้ง..VGI..MALEE..MCOT......... :32

ของผมก็หลายตัวแต่แอบปิดไปบ้างทดไม่ไหว

maxซื้อ0.22 ตอนนี้0.29ปิดไปแล้ว25% ถือลุ้นพรุ่งนี้ต่อ

gsteel-w ถือ 0.13 ปิดที่0.16 สรุปว่าขายหมูไปตอนนี้มา0.19แล้ว :033

ของผมก็หลายตัวแต่แอบปิดไปบ้างทดไม่ไหว

maxซื้อ0.22 ตอนนี้0.29ปิดไปแล้ว25% ถือลุ้นพรุ่งนี้ต่อ

gsteel-w ถือ 0.13 ปิดที่0.16 สรุปว่าขายหมูไปตอนนี้มา0.19แล้ว :033

:57 กำไรแล้วดีใจด้วย..ตลาดผันผวน..ซื้อมาขายสูงสุดมีที่ไหน..ตอนซื้อต่ำสุดยังซื้อไม่ได้เลย..คิดได้แบบนี้เราจะสบายใจไม่เครียด..ช่วงนี้ทองยังลงต่อได้อีก ..เดาคนแห่กันเข้าซื้อหุ้น...ดันราคาให้คนถือก่อนได้ขาย..วัฎจักรของการลงทุนเป็นเช่นนี้แลคริคริ.....ขอบคุณนะคะ.. :01 ว่าจะเข้า.. AEONTS...KTB... :57 ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

หากำไรจากค่า swap

(จริงแล้ววิธีการนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่)

ผมไม่แน่ใจว่าเรื่องนี้จะ สามารถแนะนำได้หรือเปล่า เพราะการซื้อขายค่าเงินในบ้านเราเป็นการผิดกฎหมาย ฉนั้น จึงขอ sensor ข้อมูลบางตัว

และไม่บอกรายละเอียดบางอย่างไว้หน่อยละกันครับ เพื่อไม่เป็นการชี้นำ

ใคร เล่นอัตราแลกเปลี่ยนค่าเงิน เช่น E/U ยังมีอีก 1 วิธีในการลำใยจากดอกเบี้ยในการถือข้ามคืน(swap) ของค่าเงิน ถึงจะไม่มากแต่ก็ได้แน่ๆ ชัวร์ๆ

โดยส่วนมากจะเป็น - จะมีบางคู่ที่เป็น +

ตัวอย่างรูปนี้ ช่องรองสุดท้ายคือค่า swap และ ช่องสุดท้ายคือ profit ครับ

จะเห็นว่าผมเปิด order ไว้ 2 order ที่เวลาใกล้เคียงกัน และเป็นค่าเงินคู่เดียวกัน ตั้งแต่วันที่ 2012-11-29

จนถึงวันนี้ 2012-12-27 ได้ค่า swap

ฝั่ง sell=0(เท่าเดิมทุกวันจนกว่าจะเปิด order) , ฝั่ง buy=2 (และเพิ่มขึ้นทุกวันจะปิด order)

อาจ สงสัยว่าทำไมต้องเปิด sell และ buy คู่กัน ในเมื่อหาก buy ก็จะได้ค่า swap อยู่แล้วนี่ ก็เพราะเอาไว้ balance กัน หากราคามันผิดทางไงครับ

ดู profit จากรูปได้ ฝั่ง buy เป็น -30.48 หากไม่ balance ไว้ก็เท่ากับติดลบกระจายเลยครับ ทีนี้ก็เท่ากับว่าไม่ว่าราคาจะวิ่งไปทางใหน เราก็ไม่ได้ไม่เสีย

แต่จะได้ลำใยเม็ดเล็กๆ (ทุกวัน) ตรง swap แทน

แต่ เดี๋ยวก่อน ไม่ใช่ว่าจะเปิด order วันนี้ พอพรุ่งนี้ได้ swap ก็ปิด order เลย อย่าลืมว่าถึงเราเปิด order ที่เวลาเดียวกันแด๊ะๆ

ราคาซื้อขายก็จะมีส่วนต่างกันอยู่ (เหมือนทองแหละครับ)

ตรง profit ถ้าบวกลบกันจะเห็นว่าผมติดลบอยู่ 27.84-30.48=-2.64 ฉนั้นผมต้องถือ order ไปจนกว่าจะได้ swap มากกว่า 2.64 ถึงจะเริ่มได้ลำใยครับ

หรืออีกประมาณ 10 วันนั่นเอง กะว่าจะถือ order นี้ไว้เล่นๆ ซัก 6-12 เดือน แล้วค่อยมาดูอีกที

แบบนี้ดอกเบี้ยดีกว่าฝากธนาคารมั้ยครับ (แต่ก็เสี่ยงกว่าฝากธนาคารกรณีอยู่ๆ โบรกปิดหนีเราไปซะงั้น)

ถูกแก้ไข โดย ด.ช.เม่า

:57 กำไรแล้วดีใจด้วย..ตลาดผันผวน..ซื้อมาขายสูงสุดมีที่ไหน..ตอนซื้อต่ำสุดยังซื้อไม่ได้เลย..คิดได้แบบนี้เราจะสบายใจไม่เครียด..ช่วงนี้ทองยังลงต่อได้อีก ..เดาคนแห่กันเข้าซื้อหุ้น...ดันราคาให้คนถือก่อนได้ขาย..วัฎจักรของการลงทุนเป็นเช่นนี้แลคริคริ.....ขอบคุณนะคะ.. :01 ว่าจะเข้า.. AEONTS...KTB... :57

ก่อนปิดตลาดราคาผันผวนดีจัง :bye กลับบ้านแล้วครับพรุ่งนี้ว่ากันใหม่

เมื่อเช้ามาโพสภาพในฝันไปแล้ว ช่วงเย็นมาดูภาพแห่งความจริงกันครับ วันนี้เส้นตัดกันวินาศสันตโรแถวบริเวณ 1659 ตรงนี้เป็นจุดชี้ชะตาสำหรับวันนี้นะครับ หากราคาผ่านไม่ได้ น่าเป็นห่วงเอาการครับ :Wt

ถูกแก้ไข โดย นายกระจอก