ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ส้มโอมือ

ตลก ขำขำ คลายเครียด หักมุม

โพสต์แนะนำ

ถ่ายเทความเครียด

มีเรื่องเล่าว่า.. มีนักธุรกิจใหญ่คนหนึ่งชื่อสมศักดิ์

ในช่วง IMF เครียดมากเพราะเกิดอาการจนเฉียบพลัน

คุณสมศักดิ์ แกจะต้องเอาเงินไปใช้หนี้ธนาคารในวันพรุ่งนี้ 200 ล้านบาท

แต่ไม่มีเงิน แกกลัวเสียเครดิต ไม่รู้จะทำยังไง

นอนไม่หลับทั้งคืน เดินไปเดินมางุ่นง่าน

เมียซิเก่งมาก.. ถามว่า

คุณ ทำไมไม่นอนเสียทีล่ะ นี่มันดึกป่านนี้แล้ว

นอนได้ยังไงล่ะ?? คุณรู้หรือเปล่า

พรุ่งนี้ตอนเช้าต้องเอาเงินไปให้ ผู้จัดการธนาคารตั้ง 200 ล้านแน่ะ.. ฉันไม่มีเงินจะทำอย่างไรดีล่ะ

ไม่เห็นยากเย็นอะไรเลยนี่ ผู้จัดการโทรศัพท์เบอร์อะไร บอกมาซิ

พอบอกเมียก็หมุนโทรศัพท์ไปหาผู้จัดการ

Hello นั่นผู้จัดการธนาคารใช่ไหมคะ???

พรุ่งนี้เช้าที่คุณสมศักดิ์เขา บอกว่าเขา จะเอาเงินไปให้ 200 ล้านน่ะ เขาไม่มีให้หรอก แล้ววางหูเลย

คุณสมศักดิ์นอนหลับได้ คนที่นอนไม่หลับคือผู้จัดการธนาคาร..

ผู้จัดการงุ่นง่านเลยครับ ไม่รู้จะทำยังไง???.. เดินหงุดหงิดทั้งคืน

เดินไป เดินมาทั้งคืน

พอตีสองผู้จัดการนึกออก หมุนโทรศัพท์มาบ้านคุณสมศักดิ์

Hello นั่นบ้านคุณสมศักดิ์เหรอครับ? ขอสายเมียคุณสมศักดิ์หน่อย..

Hello นั่นเมียคุณสมศักดิ์เหรอครับ?? คุณทราบไหมว่าที่คุณสมศักดิ์เขา

ไม่สามารถจะเอาเงิน 200 ล้านมาใช้หนี้ผมได้น่ะ?? เขาเอาไปให้เมียน้อย

แล้ววางหูเลย

คราวนี้ทั้งคู่เลย ไม่ต้องหลับต้องนอนแล้ว..ทะเลาะกันทั้งคืน

นี่แหละ.... เวลามีความเครียดเขาบอกว่าต้องถ่ายเทออกไป

บอกให้คนอื่นเขารับรู้เรื่องที่เราเครียดบ้าง

แล้วใจเราก็จะสบายขึ้นนะ

มีอะไรอย่าไปเก็บไว้คนเดียว แบ่งๆ กันเครียดดีกว่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คิดก่อนตอบนะ

จุดพักมอเตอร์เวย์ ตอน ตีสองครึ่ง ผมกำลังขับรถไป จ.ตราด คนเดียว

ปวดขี้สุดๆ เข้าไปในห้องน้ำ นั่งทันที ปิดประตู ปัง

สักพักมีคนเข้ามานั่งห้องข้างๆ

แล้วก็มีเสียงลอดมา

ชายนิรนามห้องข้างๆ "สวัสดี เป็นไงมั่ง สบายดีไหม?"

ผม นึกในใจ อืม อะไรของมันเอาวะใจดีสู้เสือตอบไป "เอ่อ สบายดีครับ สวัสดีครับ"

ชายนิรนามถามต่อ " ทำอะไรอยู่ล่ะ"

ผม เอ่อ จะให้ ทำอะไรฟะ นั่งอยู่ในส้วม " เอ่อ ก็รู้ๆกันอยู่นะครับ "

ชายนิรนามถามอีก " นอนดึกนะเนี่ย ไม่หลับไม่นอน จะไปไหนเนี่ย"

ผม อืม แปลกดีวุ้ยมีชวนคุย " เออ ไป ตราดครับ ต้องไปงานแต่งตอนเช้า"

แล้วชายนิรนามก็พูดประโยคที่ทำให้ผมช๊อคมาก

" เฮ้ย แค่นี้ก่อนนะ ห้องข้างๆ มันเป็นอะไรไม่รู้ พูดตอบมาตลอดเลย "

หนุ่มน้อยชื่อ ดอน.....พาแฟนสาวไปกินข้าวที่ร้านอาหารจีนชื่อดังของย่านเวอร์จิเนีย...

อาหารรสชาดดี แต่ว่ามันเผ็ดไปสักหน่อยสำหรับหนุ่มเมริกันอย่างเขา. จึงทำให้ท้องไส้เกิดอาหารไม่ค่อยจะดีในตอนขับรถกลับบ้าน...

ตอน แรกดอนคิดว่าจะแวะที่ร้าน Mc Donald ริมทาง แต่ก็กลัวจะเสียฟอร์ม ก็เลยตัดสินใจว่า..ไม่เป็นไรน่า เด๋วพอส่งแฟนสาวกลับบ้านแล้วค่อยแวะทีหลังก็ได้......

พอถึงบ้าน แทนที่แฟนสาวจะยอมเข้าบ้าน กลับคะยั้นคะยอให้ดอนเข้าไปพบพ่อแม่ของเธอสักหน่อย เพื่อทำความรู้จัก ตอนนั้นดอนพยายามกลั้นแก๊สที่มันจะออกมาเต็มทน แต่ก็ทนแฟนรบเร้าไม่ไหว...ก็เลยตกลงว่าจะเข้าไปสวัสดี พ่อแม่ของเธอสักหน่อย...แล้วรีบกลับออกมาปล่อยแก๊สหน้าบ้านให้สบายท้องไป เรย......

พอเข้าไปนั่งในบ้าน..พ่อของแฟนสาวเป็นทหารเรือเก่า.พูดจา เสียงดัง แต่ท่าทางใจดี..พ่อก็เข้ามาทักทายเป็นอย่างดี พร้อมทั้งแนะนำแม่..และหมาตัวสีขาวน่ารักชื่อ Rover.... เจ้าโรเวอร์ ก็ช่างแสนรู้..เข้ามากระดิกหางแล้วหมอบอยู่ตรงเท้าของดอน..ไม่ไปไหน...ส่วน ดอนนั้น..อาการเริ่มแย่ลง..จนทนไม่ไหว จะต้องปล่อยให้แก๊สส่วนหนึ่งระบายออกมาซะบ้าง.. เขาคิดว่า..ไม่เป็นไรน่า..เจ้าโรเวอร์อยู่ใกล้ ๆ .ขอมั่วซะหน่อย..คิดแล้วก็ค่อย ๆ ระบายแก๊สออกมาส่วนหนึ่ง..แต่ก็ส่งกลิ่นเหม็นไปทั่วทีเดียว..ทุกคนทำหน้า เลิ่กลั่ก ๆ ดอนก็แกล้งทำไม่รู้ไม่ชี้.มองไปที่เจ้าโรเวอร์...คุณพ่อก็จึงส่งเสียงดุออก มาว่า........" ROVER !!!!"

ดอนก็ค่อยสบายใจ..ถึงแม้จะละอายใจที่ ต้องป้ายความผิดให้หมาก็ตาม..เขาจึง ปล่อยส่วนที่เหลือออกมาครึ่งนึง.. กลิ่นเหม็นก็แรงขึ้นกว่าเดิม...คุณพ่อก็ดุเสียงดังขึ้น.." ROVERRR !!!"

ถึง ตอนนี้..ดอนกลั้นต่อไปไม่ไหวแล้ว..ก็เลยปล่อยออกมาจนหมดโหลด..ในใจก็นึก ขอโทษเจ้าหมาน้อยน่ารัก...ตอนนี้คุณพ่อถึงกับลุกขึ้นยืน...จ้องเขม็งมาที่ เจ้าหมาน้อย แล้วดุเสียงดังสนั่นว่า....

" ROVERRRRRRRR !!!!!!!!!! ...ยังไม่ลุกมาอีก... เด๋วมันก็ขี้รดหัวเอาหรอก..!!!! "

เวลามองคนที่อายุรุ่นราวคราวเดียวกับคุณ.. คุณเคยรู้สึกไหมว่า

"ตานี่ดูแก่จัง.. ตัวฉันเองยังดูหนุ่มกว่ามันตั้งเยอะเลยว่ะ"

ถ้าคุณเคยนึกอย่างนั้น.. ลองอ่านเรื่องนี้ดู (อาจจะโดนกับตัวคุณเองเข้าสักวันนะ)

ผม มีนัดครั้งแรกกับหมอฟันคนใหม่.. ระหว่างที่นั่งรอ ผมมองข้างฝา มีใบประกาศนียบัตรติดอยู่ พอเห็นชื่อก็จำได้.. ยังจำได้ถึงภาพหนุ่มหล่อ สูงสง่า ล่ำสัน เป็นเพื่อนที่เคยเรียนมัธยมปลายห้องเดียวกัน (เป็นแชมป์จักรยานของโรงเรียนด้วยนะ) รูปที่โพสต์ แต่ไม่ได้เจอกันเลยตั้งแต่จบมัธยมปลาย เมื่อเกือบ ๔๐ ปีมาแล้ว

พอถึงคิว เข้าห้องทำฟัน.. เห็นหน้าหมอเข้าจริงๆก็ต้องเปลี่ยนใจ.. นึกในใจว่า "คงชื่อซ้ำกันมั้ง เพื่อนกูไม่น่าจะแก่กว่ากูขนาดนี้นี่หว่า" เพราะหมอที่เห็นนั้นเป็นชายแก่ หัวที่ค่อนข้างล้านนั้นมีผมหงอกหรอมแหรม หน้าก็เหี่ยว

พอตรวจฟันเสร็จ ผมถามหมอว่าเรียนมอหกที่โรงเรียนบางแสนหรือเปล่า

"ใช่ครับ" หมอตอบ

"จบมอหกปีไหนน่ะ" ผมถามต่อ

"ปี พ.ศ. ๒๕๐๘" หมอตอบ และถามว่า "ถามทำไมหรือครับ"

"อ้าว.. ถ้าอย่างนั้นก็เรียนห้องฉันน่ะซิ" ผมตอบ

หมอจ้องหน้าผม เพ่งพินิจพิจารณา แบบพยายามทบทวนความทรงจำ แล้วในที่สุดก็ถามออกมาว่า

"ขอประทานโทษเถอะครับ.. ผมนึกไม่ออกจริงๆ.. อาจารย์สอนวิชาอะไรครับ ?"

เธอแก่แล้วนะ มีใครแก่บ้างเอ๋ย

สมชายต้องการเอาใจแกมกระเซ้าสมศรีภรรยาด้วยการซื้อเค้กวันเกิดครบรอบปีที่ 35

เมื่อไปถึงร้านขนมเค้กชื่อดังก็สั่งให้จัดเค้กขนาดสามปอนด์พร้อมให้เขียนคำอวยพรลงบนหน้าเค้ก

สมชาย: ช่วยเขียนคำว่า “เธอแก่แล้วนะ” และคำว่า“แต่ก็วิเศษมาก”

พนักงานขาย: พี่จะให้จัดตัวเขียนยังไงคะ

สมชาย: ช่วยเขียนคำว่า “เธอแก่แล้วนะ” ตรงข้างบน

แล้วก็ “แต่ก็วิเศษมาก” ตรงข้างล่าง

เมื่อถึงวันเกิดของภรรยาสุดที่รัก สมชายก็จัดการเอาขนมเค้กที่เตรียมไว้ส่งให้ทันที

เมื่อสมศรีเปิดกล่องเค้กท่ามกลางบรรดาแขกไฮโซฯ ไฮซ้อฯ ที่มางานทั้งหลาย

ก็เกิดอาการหน้าแดงก่ำด้วยความโกรธระคนความอายทำให้สมชายเกิดความงงเป็นอันมาก

จึงได้มองดูที่เค้กซึ่งมีคำอวยพรของตนเขียนไว้ว่า

“เธอแก่แล้วนะ ตรงข้างบน”

“แต่ก็วิเศษมาก ตรงข้างล่าง”

อูฐ

เมื่อครั้งเป็นกองกำลังรักษา สันติภาพที่ อิรัก ทหารสื่อสารได้รับภารกิจไปตั้งจุดส่งต่อสัญญาณ ห่างจากตัวเมืองหลายสิบกิโลเมตร ท่ามกลางทะเลทรายอันเวิ้งว้าง

เมื่อผ่านไปได้ 3 เดอืน ผู้บังคับกองพันที่ห่างลูกเมียมานานเริ่มมีความรู้สึกแปลก จึงเรียกทหารมาถาม

ผู้พัน "เวลาพวกเอ็งมีความรู้สึก พวกเอ็งระบายยังไงวะ"

ทหาร " โอ้ย ผู้พัน แถวนี้จะเอาอะไร เขาใช้อูฐกันทั้งนั้นแหละ"

ผู้พัน " พวกเอ็งพวกสกปรกเอาไปได้ยังไงอูฐ ไป ๆ ๆ "

หกเดือนผ่านไป

ผู้พัน " ทหารหาอูฐมาให้ตัวสิ เอาสาว ๆ หน่อยนะ"

ผู้พันก็จัดการจนเสร็จเรียนเร้อย เดินเงื่อท่วมออกมา

ผู้พัน "ทหารเป็นยังไงวะ ลีลาข้าฯ เหมือนพวกเอ็งไหม แล้วพวกเอ็งรู้สึกยังไงกับอูฐวะ "

ทหาร "ผู้พันเยี่ยมมาก เอาได้กระทั่งอูฐ พวกผมนะต้องขี่อูฐไปเอาในเมืองโน้น ร้อนก็ร้อน"

พอถึงฤดูใบไม้ผลิ พวกอินเดียนแดงในเขตสงวนแห่งหนึ่งถามหัวหน้าเผ่าคนใหม่ว่า ฤดูหนาวปีนี้จะหนาวจัดหรือเปล่า...

หัว หน้าเป็นคนสมัยใหม่ ไม่ได้เรียนเคล็ดวิชาอ่านลมฟ้าอากาศจากบรรพบุรุษ แต่ด้วยความกลัวเสียฟอร์มหัวหน้าเผ่า จึงทำทีแหงนมองฟ้าแล้วบอกว่าปีนี้จะหนาวทารุณ ขอให้คนในเผ่าเตรียมฟืนไว้ก่อไฟผิงให้มากๆ...

เมื่อตอบแล้ว หัวหน้าเผ่าก็แอบโทร.ไปถามกรมอุตุฯ เจ้าหน้าที่พยากรณ์อากาศตอบว่า ท่าทางจะหนาวจัด

หัวหน้าเผ่าจึงย้ำให้คนในเผ่าเร่งหาฟืนเพิ่มขึ้น.......

สองสามวันต่อมา หัวหน้าเผ่าโทร.ถามกรมอุตุฯให้แน่ใจอีกครั้ง เจ้าหน้าที่ตอบว่า ปีนี้ต้องหนาวแน่นอน

หัวหน้าเผ่าจึงสั่งให้คนในเผ่าเก็บเศษไม้ทุกชิ้นที่หาได้...

พอใกล้ฤดูหนาว หัวหน้าเผ่าโทร.ไปถามที่กรมอุตุฯ อีกครั้ง " แน่ใจ 100 เปอร์เซ็นต์นะว่าปีนี้จะหนาวจัด "

"100 เปอร์เซ็นต์ " เจ้าหน้าที่ตอบหนักแน่น

หัวหน้าเผ่าถาม " ทำไมถึงมั่นใจขนาดนั้น "

กรมอุตุฯตอบ " พวกอินเดียนแดงพากันออกหาฟืนไม่หยุดเลยครับ!!!

เงียบๆเหงาๆ อากาศเย็นๆเนอะ

สามหนุ่มกับหนึ่งสาวนั่งรถไฟไปด้วยกัน

ถึงแม้ว่าจะไม่เคยรู้จักกันมาก่อนแต่เนื่องจากทุกคนมีอายุรุ่นราวคราวเดียวกัน

การพูดคุยจึงถูกคอ พอเวลายิ่งผ่านไปดึกขึ้น

ดีกรีเรื่องที่คุยก็เริ่มเคลื่อนลงต่ำไปใต้สะดือมากขึ้นเรื่อยๆ

ในที่สุดสาวคนเดียวในกลุ่มก็เอ่ยขึ้น

ถ้าพวกคุณให้เงินชั้นคนละยี่สิบบาท ชั้นจะโชว์ขาให้ดู

ทั้งสามหนุ่มนึกสนุก ควักเงินออกมาให้

แล้วสาวเจ้าก็ถลกกระโปรงยาวกรอมเท้าขึ้นมาเกือบถึงเข่าให้เห็นช่วงน่องเรียวสวย

ถ้าพวกคุณให้ชั้นคนละร้อย ชั้นจะโชว์ต้นขาให้ดูเลยเอ้า เธอพูดต่อ

ทั้งสามหนุ่มควักเงินออกมาคนละร้อยเหมือนถูกมนต์สะกด

แล้วสาวสวยก็ถลกกระโปรงขึ้นไปอีกนิดให้เห็นต้นขาขาวนวลเนียนน่าลูบไล้

ในสภาพที่ทั้งสามหนุ่มกำลังกระสับกระส่ายกับภาพยวนตา

สาวเจ้าก็งัดไม้ตายออกมา

ทีนี้ถ้าพวกคุณให้ชั้นอีกคนละพันชั้นจะโชว์ให้ดูที่ๆ ชั้นผ่าไส้ติ่ง

สามหนุ่มไม่รอช้า ควักเงินออกมาให้โดยดี แล้วเตรียมดูภาพประทับใจ

สาวน้อยชี้ออกไปนอกหน้าต่างแล้วพูด

โน่นไง เห็นมั้ย ชั้นผ่าที่โรงพยาบาลนั้นแหละ

อาการปวดหัว แก้ได้ ???

คุณเคยปวดหัวไหม ?โจ? มีโรคประจำตัวคือ?ปวดหัวเป็นประจำ แต่ว่าไม่เคยไป

หาหมอเลย เนื่องจากเขาคิดว่า เป็นเพียงแค่การปวดหัวจากการเรียนหนังสืออย่างหนักเท่านั้น

ปล่อยไว้ เดี๋ยวก็หาย

10 ปีผ่านไป.. อาการปวดหัวก็ไม่เคยหายไป แม้ว่าบัดนี้เขาได้ก้าวเข้าสู่

วัยกลางคนแล้วก็ตาม เขาก็ไม่คิดจะไปหาหมอ เนื่องจาก ?โจ? คิดว่าเป็นเพียงเพราะ

เครียดจากการทำงาน

อีก 10 ปีต่อมา.. อาการปวดหัวก็ไม่เคยหาย มีแต่ทวีความรุนแรงมากขึ้น

เขาจึงตัดสินใจว่าจะต้องไปหาหมอเสียที และหลังจากที่หมอทำการตรวจเรียบร้อย

หมอจึงได้พูดขึ้นว่า?

? ผมมีข่าวดี และ ข่าวร้ายครับ ?

ข่าวดีก็คือ ผมสามารถรักษาอาการของคุณ ได้อย่างหายขาด

? และข่าวร้ายหล่ะครับหมอ? โจ?ถามขึ้นอย่างร้อนรน

? ข่าวร้ายก็คือว่า ผมต้องทำการตัดไข่คุณทิ้งครับ ? หมอตอบ

โจ?เหมือนตกอยู่ในภวังค์

? คืองี้ครับ?? หมอรีบอธิบายก่อน

? อาการของคุณ ถือว่าเป็นเคสที่หาได้ยากมากๆ เรียกว่า 1 ใน 100 ล้าน ก็ว่าได้

ไข่ทั้ง 2 ข้างของคุณนั้น ไปดันลำไส้ให้ไปกดทับเส้นปลายประสาทล่างสุดของ

กระดูกสันหลัง การกดทับนี้เองทำให้คุณต้องทรมารกับการปวดหัวอย่างรุนแรง

ตลอด 20 ปีที่ผ่านมา??

? ทางเดียวที่หมอจะรักษาได้ ก็คือ ?การตัดไข่ครับ? หมอสรุปสั้นๆ

แต่นั่น?ได้ทำร้ายจิตใจของโจยิ่งนัก หมอได้ให้โอกาศเขาตัดสินใจ อย่างไรก็ตาม

เขารู้สึกหดหู่ยิ่งนัก เขาสู้อุตส่าห์มานะเรียน เพื่อให้ได้ทำงานดีๆ ไม่เคยไปเที่ยวเหลวไหล

เธค - ผับ ?ไม่รู้จัก สาวๆ ไม่เคยสน และเมื่อได้งานแล้ว เขาก็ได้ทุ่มเทอย่างหนัก เพื่อให้้

้ก้าวหน้า และมีเงินเยอะๆ

จนมาวันนี้? เขาได้ทุกอย่างที่ต้องการ และเขาคิดว่าถ้าได้สิ่งเหล่านี้แล้ว ผู้หญิง

มากมายก็จะเข้ามาหาอย่างไม่ต้องสงสัย แต่ทุกสิ่งที่วาดฝัน?ก็พังทลายจากอาการปวดหัว

ของโจเอง เขาได้นอนคิดอยู่หลายคืน ถึงแม้จะเศร้าเพียงใด แต่เขาก็ไม่อยากทรมารเหมือนดั่ง

ตกนรกอีกต่อไป เขาไม่กล้าปรึกษาใคร เนื่องจากคิดว่าเป็นเรื่องน่าอาย ดังนั้น..วันรุ่งขึ้นเขาจึง

ไปโรงพยาบาลเพื่อผ่าตัดทันที

หลังจากออกจาก ร.พ ด้วยอาการสมองปลอดโปร่งครั้งแรกในรอบ 20 ปี แต่เขาก็

รู้สึกเหมือน?ขาดบางอย่างที่สำคัญไปในชีวิต เหมือนกลายเป็นอีกคนหนึ่ง แต่เขาก็

เข้มแข็งพอ และตัดสินใจที่จะเริ่มต้นชีวิตใหม่ เขาจึงเดินเข้าร้านตัดสูทที่แพงที่สุดในนิวยอร์ค

เพื่อเป็นการปลอบใจ และเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ โจ?ได้กล่าวกับชายแก่เจ้าของร้าน หลังจาก

ที่เดินเข้ามาต้อนรับ?

? เอ่อ ผมจะตัดสูทครับ !!? โจกล่าว..

? ได้ครับ อืมม ขนาด 44 ? เจ้าของร้านดูโดยไม่ต้องวัด

โจหัวเราะ ? ถูกแล้ว.. รู้ได้งัยเนี่ย ? ?

? เปิดร้านมา 60 ปี น่ะครับ? โจลองสูท ซึ่งใส่ได้ สวย และขนาดพอดี

? ไม่สนใจ?จะลองเสื้อเชิ๊ทมั้งเหรอครับ? เจ้าของร้านถาม

? ก็ดีครับ? โจตอบ

? อืมม แขน 34 คอ 16 นิ้วครึ่ง? เจ้าของร้านดูโดยไม่ต้องวัด

โจ เริ่มชักสงสัย ? ถูกแล้ว? รู้ได้งัยเนี่ย ?

? เปิดร้านมา 60 ปี น่ะครับ? เจ้าของร้านตอบ

โจลองเสื้อ ซึ่งใส่ได้สวยและขนาดพอดี

? รองเท้า?สักคู่ดีไหมครับ ?? เจ้าของร้านถาม

? ก็ดีครับ? โจตอบ

? อืมม 9 นิ้วครึ่ง? เจ้าของร้านดูโดยไม่ต้องวัด

เช่นนั้น โจรู้สึกแปลกใจมาก ? ถูกแล้ว.. รู้ได้งัยเนี่ย ? ?

? เปิดร้านมา60 ปี น่ะครับ? เจ้าของร้านตอบทันควัน

โจใส่รองเท้า ซึ่งใส่ได้สวย และขนาดพอดี ขณะที่เขาลองเดินไปทั่วร้าน

เจ้าของร้านจึงถามว่า?..

? ลองกางเกงในตัวใหม่?สักหน่อยมั้ยครับ? เจ้าของร้านถามต่อ

โจ ชะงัก และหยุดคิดสักครู่ ?ก็ดีครับ?

? อืมม ขนาด 36 พอดี? คราวนี้โจหัวเราะก้าก ?ฮ่า เสร็จผมหล่ะ คราวนี้

? คุณผิดครับ !! ผมใส่เบอร์ 34 ตั้งแต่อายุ 18 แล้ว..?

ชายแก่ส่ายหน้า พร้อมกับพูดขึ้นว่า?

? โอ้ย !! อย่างคุณ 34 ไม่ได้หรอก.. ทรมานตายห่า??

? เพราะมันจะไปรั้งไข่คุณ ไปกดลำไส้ และทำให้ไปกดทับเส้นประสาทล่างสุดของ

กระดูกสันหลังอีกที คุณไม่เคยปวดหัวมั่งเลยเหรอ ..??

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

1. บางปัญหาวิธีแก้ง่ายๆก็มี

2. อย่าเสือกตัดสินใจอะไร โดยไม่เคยหาข้อมูล มิฉะนั้นไซร้? ท่านอาจเสียไข่ได้

ก่อนแต่งงาน....!!

. . ..

'''ช.''' ผมจะรีบทำทุกอย่างให้เรียบร้อยโดยเร็วที่สุดเลย เพื่ออนาคตของเราทั้งสอง

'''ญ.''' คุณอยากจะไปจดทะเบียนฯ กับฉันที่อำเภอมั้ยคะ?

'''ช.''' แน่นอนที่สุด ผมภาวนาให้ได้ยินคำนี้จากปากคุณมานานแล้ว

'''ญ.''' แล้วคุณจะเลิกกับฉันมั้ยนี่?

'''ช.''' ไม่มีทางเด็ดขาดเลย ต่อให้ผมตายก็เถอะ

'''ญ.''' ถ้าฉันงอนคุณขึ้นมา คุณจะง้อฉันหรือเปล่า?

'''ช.''' สำหรับคุณแล้ว ผมจะพยายามทำทุกวิธี ที่คิดได้เลยเชียวแหละ

'''ญ.''' แล้วคุณคิดจะรังแกฉันบ้างมั้ยคะ?

'''ช.''' ผมคงต้องฆ่าตัวตายแน่ๆ ถ้าจะทำอย่างนั้นกับคุณ

'''ญ.''' จูบฉันสักครั้งซิคะ

. . .

หลังแต่งงานแล้ว 10 ปี...ให้อ่านย้อนขึ้น

ตำรวจเดินตรวจตรา บริเวณ RCA ตามนโยบายจัดระเบียบสังคม พบภาพพิศดารภาพหนึ่ง มีชายคนนึงยืนเอา นิ้ วแ ย ง ก้น ช าย อี ก ค น นึ งอ ยู่ ใ นค ว าม มื ด แถ ว ที่ จ อ ดร ถ

"คุณมาทำอนาจารอะไรแถวนี้" ตำรวจถาม

"เปล่าอนาจารนะครับคุณตำรวจ" ชายคนที่เอานิ้ ว แ ย ง ก้น เ พื่ อนแย้ง

"เพื่อนผมเมามาก ผมแค่จะช่วยให้ มันอ้วกจะได้สร่างเมาเร็ว ๆ

"พูดเป็นเล่นน่ะ" ตำรวจไม่เห็นด้วย

"คุณเอานิ้วล้ ว ง ก้ น ยังงี้มันจะหายเมาได้ยังไง"

"ใจเย็นสิคร้าบ" เขายิ้มเผล่

"รอผมเอานิ้วมา ยั ด ปากมันก่อน ดูซิว่ามันจะอ้วกมั้ย"

อย่าเพิ่งรีบตัดสิน..ดูให้ดีๆก่อน

http://www.youtube.com/watch?v=S2kxto3zBqg&feature=player_embedded

บทความจากเด็กชายชาวอเมริกัน ผู้ที่รับรางวัลยอดเยี่ยมจาก UN

Nominated by UN as the best Poem of 2006 - Written by an

African Kid

When I born, I black : เมื่อผมเกิด ผมผิว ดำ

When I grow up, I black : เมื่อผมโต ขึ้น ผมก็ยังผิวดำอยู่

When I go in Sun, I black : เมื่อผมอยู่ ใต้แสงแดด ผมก็คงยังผิวดำ

When I scared, I black : เมื่อผมกลัว ผม ก็ผิวดำ

When I sick, I black : เมื่อผมป่วย ผมก็ ยังผิวดำ

And when I die, I still black : และ เมื่อผมตาย ผมก็ยังคงผิวดำ

And you white fellow : และ คุณ...เพื่อนมนุษย์ผิวขาว

When you born, you pink : เมื่อแรกเกิด คุณมีผิวสีชมพู

When you grow up, you white : เมื่อคุณ โตขึ้น คุณมีผิวสีขาว

When you go in sun, you red : เมื่อคุณ อยู่ใต้แสงแดด คุณมีผิวสีแดง

When you cold, you blue : เมื่อคุณหนาว คุณมีผิวสีน้ำเงิน

When you scared, you yellow : เมื่อคุณกลัว คุณมีผิวสีเหลือง

When you sick, you green : เมื่อคุณป่วย คุณมีผิวสีเขียว

And when you die, you grey : เมื่อคุณตาย คุณมีผิวสีเทา

And you calling me colored?? : และคุณเรียกผมว่า คนผิวสี ??

ไม่ว่าจะขาว หรือ ดำ ไม่ได้เป็นเหตุผลที่จะเอามาแบ่งแยกชนชั้นกันได้ มนุษย์ทุกคนมีสิทธิที่จะมีความสุขเท่ากันหมด

เนื่องในโอกาศวันครู มาเรียนภาษาไทย กับภาษาลาวกันนะครับ

บางคำที่ไม่ใช่คนเหนือหรืออีสานอาจไม่เข้าใจ ก็พยายามแปลให้พอเข้าใจนะครับ ท่านใดเป็นนักภาษาศาสตร์ ถ้าผิดรบกวนช่วยแก้นะครับ

ปล. มิได้มีเจตนาเอาภาษามาล้อเล่นนะครับ

ท = ไทย ล = ลาว

สถานที่

ท : ห้อง คลอด

ล : ห้องประสูติ

ท : นางผดุง ครรภ์

ล : นางประสูติ

ท : ห้องไอซียู

ล : ห้องมรสุม

ท : ปั๊มป์เชล

ล : ปั๊ม ป์หอย

ท : ไฟ แดง

ล : ไฟอำนาจ

ท : ไฟเขียว

ล : ไฟอิสระ

ท : ถ่ายเอกสาร / ถ่าย สำเนา

ล : อัด เอกสาร

ท : ร้านถ่ายรูป

ล : ร้านแหกตา (- -'')

ท. ห้องผ่าตัด

ล. ห้องปาด (ประมาณ ว่า เฉือน)

ท : ผ้าเย็น

ล : ผ้า อนามัย

ท : Johny Walker

ล : บักจอน ย่าง * เฮ้ย วันนี้ไปดื่มบัก จอนย่างกัน เว้ย.... (ย่าง=เดิน )

ท : ผู้ชายมีหนวด

ล : ผู้ชายปากหมอย

ท : ผ้าอนามัย

ล : ผ้ายันต์กันโลหิต

ท : ถุงยางอนามัย

ล : ถุงปลิดชีวิต

ท.หลอด ฟลูออเรสเซนต์

ล. ข้าวหลามแจ้ง (แจ้ง=สว่าง)

ท. รถไฟ

ล.ห้องแถวไหล

ภาพยนตร์

ท : Superman

ล : บักอึดถลาลม

ท : Face Off

ล : หน้าข้อยอยู่ปู๊น หน้าเปิ้นอยู่นี่ (หน้าฉันอยู่โน่น หน้าเขาอยู่นี่)

ท : Speed

ล : เบรกบ่อยู่ (เบรกไม่อยู่)

ท : สองสิงห์ชิงบัลลังก์

ล : สองสิงห์ชิงตั่งนั่ง (ตั่งนั่ง=ที่นั่ง)

ท : รักจริงๆ ให้ดิ้นตาย

ล : ฮักคักคัก ชักแงกแงก

ท : โลก ทั้งใบให้นายคนเดียว

ล : โลกโม้ดม้วยให้โต๋ผู้ เดียว

ท : หนูน้อย พเนจร

ล : บักหำน้อย ตุหรั่ด ตุเหร่

ท. ไททานิค

ล: ชู้รักเรือล่ม

ท. ศรราม ออก อัลบั้ม อย่างนี้ต้องตีก้น

ล: ศ่อน ฮาม ออกแผงอย่างนี่ต้องตีดากกกกก

ท.จูราสสิคปาร์ค

ล.กะปอมพยศ (กะปอม= กิ้งก่า)

ท.เชือด เชือด นิ่ม นิ่ม

ล.ปาด ปาด เนิบ เนิบ

ปล่อยตัวนักวิ่ง100 เมตร

ท.เข้า ที่

ล. เข้า ซ่อง

ท.ระวัง

ล.โก่งดาก (โก่ง=ยก)

ท.ไป

ล.แล่น