ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติคุณAunTonioนะคะ เคยกรอกใบซื้อกองทุนแต่เป็นธนาคารอื่นนะคะไว้เหมือนกันว่าไม่ต้องหักภาษี แต่พอมีปันผลมาเค้าก็หักค่ะ ต้องไปเคลมคืนเอาเอง ขนาดซื้อชื่อเด็กสองขวบยังหักเลยค่ะ

อืมม ส่วนตัวผมนะครับบัญชีของAYF,KAsset ตั้งแต่ตอนสมัครก็ติ๊กเลยว่าไม่ต้องหักภาษี ตอนปันผลก็ไม่โดนหักภาษีนะครับ

ของคุณใจเย็นพอบอกได้ไหมครับว่าบลจ.ไหนจะได้ระวังไว้บ้างเผื่อไปเปิดบัญชี

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รบกวนถามทีครับปันผล นี่ยังไงถึงได้หรอครับ ต้องถือนานแค่ไหน พอดีถือมาตั้งแต่ พย

ถือให้ถึงวันที่เขาประกาศจ่ายปันผลน่ะครับ โดยกองทุนK-goldประกาศจะจ่ายปันผลรอบต่อไปวันที่4ม.ค.54 แปลว่าในวันที่4ม.ค.54คุณต้องมีหน่วยลงทุนK-goldถึงจะได้รับปันผลครับ

สวัสดีปีใหม่เฮียโจ ขอให้เฮียและครอบครัวมีความสุข คิดสิ่งใดขอให้สมดังใจปรารถนาครับ :wub:

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย พระสยามเทวาธิราช พระแก้วมรกต และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก

จงดลบันดาลให้อ.โจเหมียวๆและเพือนๆชาวไทยโกลด์ ตลอดจนครอบครัวทุกท่านจงพบแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปเทอญ

และ เดินทางถึงที่หมายโดยรอดปลอดภัยทุกท่าน ทุกคน มีแต่ความสุขความเจริญ ขายทองรวยๆตลอดปีใหม่ ๒๕๕๔ และตลอดไป

เมี้ยวๆๆๆ !37

เซ็งแมวจริงๆ นึกว่าวันปิด Option มะวานจะช่วยทองมันย่อลงมาถึง 137X ให้เก็บซะหน่อยก็ไม่ได้

สงสัยคืนนี้ วันปิด Future ก็คล้ายๆกับคดียุบพรรคนะแหละ นั่นคืิอ

คดีใหม่ก็เหมือนคดีเก่าก็ยืนตามคำตัดสินเดิมแหงๆ นั่นคือ ไม่ยุบ !53

ขณะนี้กำลังทดสอบแนวต้านที่ 1407 ถ้าทะลุผ่านก็ไปต่อถึง 1431 high เก่า

เป้าหมายระยะสั้นจากหลักการหัวไหล่ตรูด หรือสามเหลี่ยมสมมาตรอยู่ีที่ 1431-1436

นับว่าิสิ้นปีนี้จะเป็น ราคาทองปิดตลาดสูงสุด ในประวัติศาสตร์เชียว

หลักจากนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน ก็ดูไปเรื่อยๆเปื่อยๆไปก่อน !ee

และปีหน้าน้ำมันดิบไปถึง 100 ดอลล่าร์ต่อบารเรล อย่างแน่นอน

ส่วนเรื่องปันผล K-Gold ก็มีคนตอบให้เรียบร้อยแล้ว

อย่าลืมว่า ปันผลกองทุนนี้ไม่เหมือนปันผลหุ้นนะ มันก็คือเอาราคาทองส่วนที่งอกออกมา จากต้นทุนที่ซื้อ

มาหักเป็นส่วนที่ราคางอกออกมาเป็นปันผล ที่เค้าอ้างว่ามันคือกำไร แล้วหักภาษีต่อในส่วนที่หักอีก 10%

ถ้าปันผลตัวเลขมากก็หักภาษีมาก ปันผลตัวเลขน้อยก็หักภาษีน้อย

ตัวอย่างเช่น

ราคาทองตอนที่เราซื้อมา nav=1000 บาท หลังจากนั้นขึ้นมาเป้น nav=1400 บาท ก็ประกาศจ่ายปันผล 400 บาท

ก็จะได้ NAV=1000 บาท ส่วน 400 นั้นก็หักภาษีอีก10% ก็ได้ปันผลสุทธิที่ 360 บาท โดนหักภาษี 40 บาท

แทนที่จะได้กำไรเต็ม ในราคาทองที่ 1400 บาท ก็ได้ที่ 1360 บาท แต่ส่วนที่เป็น 360

หรือ 400 ที่ถูกหักภาษีนั้่นก็ใช้เวลาเป็นเดือน หรือครึ่งเดือนกว่าจะได้ตังค์คืนมา !034

ถ้ามันปันผลมากกว่าที่คาดไว้อยู่ที่ 500 บาทก็กินต้นทุนเราไปอีก กลายเป็น nav=900 แต่ปันผลเท่ากับ 500

และต้องถูกหักภาษีมากกว่า 40 บาทอีก ก็คือโดนภาษีไป 50 บาท กำไรก็น้อยกว่าเก่าเป็นต้น

ราคาทองที่ควรจะได้จาก 1400 ตกลงมาเหลือ 1350 บาทนั่นเอง

ดังนั้นถ้าไม่อยากโดนปันผลหักภาษีแต่ละปี

หันมาใช้บริการ KGDRMF หรือ มันก็คือ K-Gold RMF นั่นเอง แต่กว่าจะถอนตังค์ก็อายุ 55 เป็นสิ่งที่ไม่ชอบเอาซะเลย

ไม่รู้ว่าจะมีชีวิตถึง 55 จะได้นับตังค์ใช้หรือเปล่าสิ อาจเกิดสงคงสงคราม เงินทองก็อดกอด !ee

ด้วยเหตุนี้ถึงหันมาที่ KTAM-Gold เพราะมันพิเศษกว่าตรงที่ สภาพคล่องมันดีมากๆอย่างไม่น่าเชื่อ

นั่นคือ ถ้าถอนเงินจากตู้ ATM (ของ KTB เท่านั้นน่ะ ตู้อื่นปฏิเสธ) ด้วยบัตร KTAM Gold Invest

ในวันที่เปิดซื้อขายทำการ KTAM-Gold ก่อนบ่ายโมงครึ่ง

ก็คือได้ตังค์จากตู้ATM ทันทีก็คือ ขายในวันนั้นด้วย

แทนที่จะเป็น T+3 ก็เป็น T ในวันที่ถอนเงิน !57

ถอนได้ไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน แต่ไม่เกิน 80%ของหน่วยลงทุนทั้งหมด

ซึ่งมันก็แล้วแต่ วงเงินที่เราตั้งไว้อีก เช่น อาจจะตั้งไว้ที่ ไม่เกิน 10,000 บาทเป็นต้น

ตั้งน้อยๆเข้าไว้ เผื่อกันสูญหายเงินในกรณีโดนขโมยบัตรเพื่อรูดซื้อสินค้าเป็นต้น

ดังนั้น กองทุึน KTAM-Gold จึงเหมาะกับการเป็น กองทุนกระเป๋าสตางค์เพื่อไว้ใช้จ่าย

ส่วน K-Gold คือ กองทุนตู้เซฟไว้ถือยาว

และ MFC I-Gold ที่ตั้งหมายไว้ว่าจะเอามาเป็นกองทุนกระปุกออมสินที่ลงทุนขั้นต่ำที่ พันบาท

แต่เพราะสำนักงาน MFC มันไกลเกินไปจึงเอา B-Gold ธ.กรุงเตฟ แก้ขัดไปก่อน

แต่ข้อเสียคือพนักงานแบงค์ KTB ไม่มีความพร้อมอะไรเลย ตอบอะไรไม่ได้สักอย่าง มันเซ็งตรงนี้

อีกทั้งระบบ internet banking ก็มักจะมีปัญหาล่มบ่อย ดังนั้นตัวระบบ electronic online อาจจะเสี่ยงเอาการ

ที่สำคัญ เงินอาจถูกดูดไม่รู้ตัว เหมือนเสี่ยตลาดผลไม้ในข่าว โดนดูดไปกว่า 2.3 ล้านบาท !033

ทางที่ดีก็ไม่ควรเอาเงินเสี่ยงไปอยู่ในนั้นมาก

ส่วนระบบจ่ายปันผลก็มีข้อดีอยู่บ้าง ก็เช่น ลงทุนไป ทำงานไป แต่ไม่มีเวลามาดูแลว่ามันขึ้นลงยังไง

พอครบไตรมาสก็หักส่วนยอด nav มาเป็นปันผล

ทำให้ nav ถูกลง ตัดส่วนยอด nav มาเป็นเหมือนดอกเบี้ยแต่ต้องหักภาษีส่วนนี้อีก10%

ถ้้าไม่คิดอะไรมากนักก็ไม่มีเหตุผลพอที่จะขายมันออกไป

ใครยังไม่รู้ว่าปันผลมันเป็นยังไง อย่าขาย K-Gold ออกไป ก่อนวันที่ 4 มกราคมเด็ดขาด แล้วจะได้รู้จักกะมัน !ee

สำหรับเหมียวๆไม่แคร์สื่ออย่างเราไม่กลัวอยู่แล้วยังไงก็ไม่คิดจะขาย แต่จะลงทุนเพิ่มในวันที่ 4 มกราคม

แค่นี้ก่อนดีกว่า บ๊ายบาย คร้าบเมี้ยวๆๆๆ !bye

ปล. ขอบคุณทุกคนนะคร้าบสำหรับคำอวยพร และขอขอบคุณ AunTonio และคนอื่นๆที่ช่วยตอบกัน !01 ส่วนนอกนั้นที่ไม่รู้จักขอบคุณ ขอให้ดอยไป !_04

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ขอบคุณมากครับพี่โจ :ph34r: :lol: ปีใหม่ไปเที่ยวไหนหรือเปล่าครับพี่ ผมปีนี้ขอพักไม่เที่ยวยังเข็ดจากปีที่แล้วไม่หายเลยครับ

ขอบคุณค่ะคุณเหมียวโจอี้ กำลังคิดอยู่เลยว่าจะทำยังไงดีกับเคโกลด์

เปิดมาเจอคุณเหมียวตอบพอดี

ปีใหม่นี้ขอให้คุณเหมียวโจอี้ และครอบครัวสุขภาพแข็งแรง มีความสุขมาก ๆ

ตลอดปี และตลอดไปค่ะ

สวัสดีปีใหม่ ขอให้มีความสุข คิดใด ให้สมดังหวังคร้า :) :)

ปีใหม่นี้ ขอให้ครอบครัวคุณเหมียวโจอี้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง และร่ำรวยตลอดไป และขอขอบตุณในทุกเรื่องค่ะ

อืมม ส่วนตัวผมนะครับบัญชีของAYF,KAsset ตั้งแต่ตอนสมัครก็ติ๊กเลยว่าไม่ต้องหักภาษี ตอนปันผลก็ไม่โดนหักภาษีนะครับ

ของคุณใจเย็นพอบอกได้ไหมครับว่าบลจ.ไหนจะได้ระวังไว้บ้างเผื่อไปเปิดบัญชี

ของKTAMค่ะ

ขอบคุณครับคุณเหมียวโจ ขอกอดไว้ด้วยคนครับ

แต่แหมคุณเหมียวโจยังแอบหยอดคำสาปส่งท้ายปีอีกนะคร้าบบ

ของKTAMค่ะ

ขอบคุณครับจะได้ระวังหากต้องไปเปิดบัญชี