ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

http://www.ylgbullion.com/th/index.php

YLG on ปรับกลยุทธ์ : Gold Outlook by YLG 20/05/54

20/พ.ค./54

รายการ ปรับกลยุทธ์ สถานีโทรทัศน์ Money Channel (ทรูวิชั่นส์ 178) ช่วง..Gold Outlook by YLG วันที่ 20 พฤษภาคม

http://www.youtube.com/watch?v=GkUxDxjTMzI&feature=player_embedded

ติดตามอ่านมานานครับ ขยัยหาข้อมูลจังเลยนะครับ คุณ (โอ.ห่า.นี่ :wub:)เป็นภาษาอังกฤษน่าจะดีกว่าครับ คุณ Ohani ขอบคุณครับ !gd

http://www.ryt9.com/s/prg/1153442

วายแอลจี ชี้ปัจจัยหนุนราคาทองยังแกร่ง หาจังหวะเข้าซื้อช่วงปรับฐาน จับตา 1,440-1,460 ดอลลาร์ต่อออนซ์

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 20 พฤษภาคม 2554 14:43:53 น.

กรุงเทพฯ--20 พ.ค.--PRdd

นางสาวฐิภา นววัฒนทรัพย์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท วายแอลจี บูลเลี่ยน แอนด์ ฟิวเจอร์ส จำกัด เปิดเผยถึงทิศทางราคาทองคำในช่วงนี้ว่า ยังอยู่ในช่วงของปรับฐานราคา โดยการปรับลงของราคาทองคำในช่วงที่ผ่านมาได้รับปัจจัยจากการกลับมาแข็งค่าของเงินสกุลดอลลาร์สหรัฐ

ซึ่งมีสาเหตุมาจากการอ่อนค่าของเงินสกุลยูโรเป็นหลัก หลังจากเอสแอนด์พี ซึ่งเป็นสถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือชั้นนำ ได้ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือของกรีซลงจากความกังวลที่ว่ารัฐบาลกรีซอาจต้องปรับโครงสร้างหนี้ ตลอดจนการขายทองคำของกองทุนต่างๆได้ตอกย้ำให้ราคาทองคำดิ่งลงต่อเนื่อง โดยเฉพาะการรายงานการขายทองคำของกองทุนโซรอส ฟันด์ เมเนจเมนท์ แอลแอลซี ออกจาก กองทุน SPDR Gold Trust ซึ่งเป็นกองทุน ETF ทองรายใหญ่ที่สุดในโลก ถึง 99% ของพอร์ตการลงทุนในช่วงไตรมาสแรกของปีนี้ ส่งผลต่อจิตวิทยาการลงทุนกดดันให้ราคาทองคำเข้าสู่สภาวะที่ปรับตัวขึ้นได้ยาก

อย่างไรก็ตาม ทางวายแอลจียังประเมินว่าการปรับตัวลงของราคาทองคำในระยะนี้ยังคงเป็นเพียงการปรับฐานระยะสั้นเท่านั้น เนื่องจากปัจจัยพื้นฐานที่หนุนราคาทองคำยังคงแข็งแกร่งอยู่เช่นเดิม ทั้งปัญหาเงินเฟ้อ การจลาจลในตะวันออกกลาง และแนวโน้มการอ่อนค่าของเงินสกุลดอลลาร์ในระยะยาว

โดยเฉพาะล่าสุดยังมีกระแสความวิตกกังวลต่อประเด็นหนี้สาธารณะของสหรัฐฯ ที่กำลังชนเพดานหนี้ตามกฎหมาย(ปัจจุบัน เพดานตามกฎหมายอยู่ที่ 14.30ล้านล้านดอลลาร์สหรัฐ)และหากยังไม่มีการปรับเปลี่ยนเพดานหนี้ตามกฎหมายดังกล่าว ก็จะทำให้สหรัฐไม่สามารถใช้นโยบายทางการคลังเพิ่มเติมเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ และจะเหลือเพียงนโยบายทางการเงินซึ่งคงไม่เพียงพอที่จะพยุงเศรษฐกิจที่บอบบางของสหรัฐให้ผ่านพ้นไปได้ แต่หากสหรัฐมีการปรับเพดานดังกล่าวโดยสามารถใช้นโยบายทางการคลังเพิ่มเติมเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจได้ก็ตาม แต่ก็จะเป็นการเพิ่มความเสี่ยงระยะยาวต่อเศรษฐกิจสหรัฐ ซึ่งไม่ว่าเกิดกรณีใดกรณีหนึ่งก็เป็นการยากที่จะทำให้นักลงทุนตัดสินใจขายทองคำออกจากพอร์ตการลงทุนจากประเด็นดังกล่าว

นางสาวฐิภา กล่าวว่า สำหรับกลยุทธิ์การลงทุนยังคงเน้นให้นักลงทุนจับตาการสิ้นสุดของการปรับฐานในระยะสั้นเพื่อเข้าสะสมทองคำอีกครั้ง

เบื้องต้นทางวายแอลจีประเมินจุดกลับตัวที่สำคัญของราคาทองคำไว้ที่ระดับ 1,460 และ 1,440 ดอลลาร์ต่อออนซ์ หรือประมาณ 20,850 บาทต่อบาททอง และ 20,550 บาทต่อบาททอง

http://www.ryt9.com/s/prg/1153562

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 20 พฤษภาคม 2554 โดย YLG

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 20 พฤษภาคม 2554 16:25:07 น.

กรุงเทพฯ--20 พ.ค.--PRdd

สภาวะตลาดวันที่ 20 พฤษภาคม 2554

ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบที่ระดับ $1,491.60 — $1,503.86 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFM11 อยู่ที่ 21,710 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้น 80 บาท จากวันก่อนหน้าที่ระดับ 21,630 บาท

(หมายเหตุ:ข้อมูลนี้จัดทำขึ้น ณ เวลา 15.45น.ของวันที่20/05/11)

แนวโน้มวันที่ 23 พฤษภาคม 2554

เงินสกุลดอลลาร์ถูกกดดันมากขึ้นหลังจากทางการสหรัฐได้เปิดเผยตัวเลขเศรษฐกิจที่สะท้อนถึงความอ่อนแอของเศรษฐกิจภายในประเทศ โดยดัชนีกิจกรรมการผลิตเดือนเม.ย.ร่วงลงสู่ระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนต.ค.ปีที่แล้ว อีกทั้งดัชนีชี้นำเศรษฐกิจของสหรัฐหดตัวลง 0.3% ในเดือนเม.ย. ซึ่งเป็นการปรับตัวลงครั้งแรกนับตั้งแต่เดือนมิ.ย.2553 นอกจากนี้ยอดขายบ้านมือสองของสหรัฐปรับตัวลงมา 0.8% อยู่ที่ระดับ 5.05 ล้านยูนิตต่อปี สวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 5.20 ล้านยูนิตต่อปี ตัวเลขเหล่านี้สร้างความเชื่อมั่นนักลงทุนให้กลับมาอีกครั้งว่าเฟด น่าจะคงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับต่ำ(0-0.25%) และจะคงเดินหน้ามาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ(QE2)ต่อไป

ความอ่อนแอของเศรษฐกิจสหรัฐที่กล่าวมาจึงเป็นปัจจัยสำคัญที่วายแอลจีเชื่อว่าจะผลักดันราคาทองคำให้กลับมาเป็นที่ต้องการของนักลงทุนอีกครั้ง

แต่อย่างไรก็ตามความผันผวนที่เกิดขึ้นในเงินสกุลยูโรนักลงทุนจำเป็นต้องติดตามเช่นกัน ปัญหาหนี้สาธารณะของกรีซทำให้การขยับขึ้นของเงินสกุลยูโรถูกจำกัดลง ซึ่งหมายความว่าราคาทองคำที่โดยปกติมีความสัมพันธ์ในทิศทางเดียวกันกับเงินสกุลยูโร จะได้รับผลกระทบนี้เช่นเดียวกันแต่ทางวายแอลจีประเมินว่าผลกระทบนี้จะอยู่ในระยะสั้นเท่านั้น ในระยะกลางและยาวแล้ว วายแอลจียังเชื่อว่าทองคำยังคงสามารถขยับตัวขึ้นไปได้อีกครั้ง

สำหรับกลยุทธิ์การลงทุนทางวายแอลจีแนะนำให้นักลงทุนรอจังหวะเข้าซื้อเมื่อราคาขยับตัวลงมาบริเวณแนวรับและขายทำกำไรเมื่อราคาขยับขึ้นปะทะและไม่ผ่านแนวต้านโดยไม่แนะนำให้นักลงทุนซื้อขายแบบไล่ราคา

เบื้องต้นวายแอลจีประเมินแนวรับแนวต้านไว้ดังนี้

แนวรับ 1,486 (21,260บาท) 1,480 (21,170บาท) 1,473(21,070บาท)

แนวต้าน 1,508(21,580บาท) 1,522(21,780บาท) 1,530(21,890บาท)

ติดตามอ่านมานานครับ ขยัยหาข้อมูลจังเลยนะครับ คุณ (โอ.ห่า.นี่ :wub:)เป็นภาษาอังกฤษน่าจะดีกว่าครับ คุณ Ohani ขอบคุณครับ !gd

คำนี้น่าจะเป็นภาษาญี่ปุ่นนะคะ ออกเสียงว่า โอ-ฮา-หนิ มากกว่าคะ คงไม่ใช่ภาษาไทยแน่นอนคะคุณ โกล์ด อ่อฟ คอร์ส <_<

ขออนุญาติ (อ.ทองใหม่ และ อ.ป้า ohani) โพส ข้อมูลและบทวิเคราะห์ของอีกสำนักหนึ่งนะขอครับ เห็นว่าในนี้ยังไม่มีเลยจะลองโพสให้อ่านกันเพื่อเปรียบเทียบและเก็บข้อมูลไปพิจารณาครับ หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ฉบับนี้เป็น ฉบับทดลองนะครับ อาจไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่

post-3237-026048600 1305894182.jpg

post-3237-048586300 1305894280.jpg

post-3237-004450200 1305899135.gif

post-3237-026898500 1305899137.gif

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

คำนี้น่าจะเป็นภาษาญี่ปุ่นนะคะ ออกเสียงว่า โอ-ฮา-หนิ มากกว่าคะ คงไม่ใช่ภาษาไทยแน่นอนคะคุณ โกล์ด อ่อฟ คอร์ส <_<

(อ้างจากกระทู้ก่อน ๆ หลายท่านยกให้เป็นคุณป้านะครับ) ผมหยอกคุณป้าท่านเล่นนะครับ พอขำ ขำนะครับ tongue.gifเห็นป้าท่านโพสเอา โพสเอา (บทวิเคราะห์) นะครับ ยังไงก็ขออภัยคนรักป้าด้วยนะครับผม875328cc.gif

บทวิเคราะห์ข้างต้น เป็นการทดลองโพสนะครับ (out of date แล้วสำหรับวันนี้) ถ้าเข้าที่แล้วจะได้มาช่วยโพสแบบอัปเดตให้ช่วงสาย ๆ ของวัน นะครับผมonion19.gif

โอฮานิ เป็นชื่อตัวละครในซีรี่ย์เกาหลี เรื่องPlayfull Kiss ตัวนางเอกนี่ไม่มีอะไรโดดเด่น แต่มองโลกในแง่ดี สร้างความสุขและเป็นกำลังใจให้คนรอบข้างเสมอ

แต่คำอ่านนี่แรงมากนะคะ ขำไม่ออก

ถูกแก้ไข โดย ohani

บทวิเคราะห์ข้างต้น เป็นการทดลองโพสนะครับ (out of date แล้วสำหรับวันนี้) ถ้าเข้าที่แล้วจะได้มาช่วยโพสแบบอัปเดตให้ช่วงสาย ๆ ของวัน นะครับผมonion19.gif

ยินดีครับ ขอให้เข้ามาโพสทุกวันเลยนะครับ ร่วมด้วยช่วยกันจ้า