ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆและ น้องๆชาวไทยโกลดิ์

วันนี้ มดแดงลุกขึ้นมา เปิดกระทู้ใหม่ จากการได้แรงยุของเพื่อนๆ คิดอยู่นานค่ะ ... และก็คิดว่าคงถึงเวลาแล้วมังคะที่จะมีห้องส่วนตัว เพื่อความต่อเนื่อง สำหรับเพื่อนๆที่อยากเรียน รู้เรื่องเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ ในการเดาทิศทางทองคำในแบบง่ายๆ สไตล์มดแดง

ขอขอบคุณ : คุณกัมพล และคุณ ซีซ่าร์ ผู้ใจดี และเป็นต้นแบบ ทำให้อยากรู้ๆมากขึ้น จนคิดว่าพอได้นะ ก็เลยอยากลองเขียนให้เพื่อนอ่านค่ะ

แต่ก่อนอื่นต้องมีพื้นฐานเรื่อง เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ หรือ moving average หรือ ma กันก่อนเพราะกระทู้นี้ให้ความสำคัญเรื่องนี้

และขอนำมาให้อ่านแบบเข้าใจง่ายๆดังนี้

โดยเส้นค่าเฉลี่ยที่ใช้กันทั่วไปมีตั้งแต่

5 วัน (1 สัปดาห์) ใช้สำหรับการลงทุนระยะสั้น

10 วัน (2 สัปดาห์) ใช้สำหรับการลงทุนระยะสั้น

25 วัน (ประมาณ1 เดือน) ใช้สำหรับการลงทุนระยะค่อนข้างปานกลาง

75 วัน (ประมาณ1 ไตรมาส) ใช้สำหรับการลงทุนระยะกลาง

200 วัน (ประเมาณ 1 ปี) ใช้สำหรับการลงทุนระยะยาว

http://www.investorc...=500358&Ntype=4

หมายเหตุ : สำหรับส่วนตัว ถนัดที่จะใช้หลายเส้นแบบนี้ค่ะ เกือบทุกเส้นใช้ sma 1324628nnof1k5ege.gif

Ma 5 สีขาว cornsilk

Ma 10 สีเนื้อ sandy brown

Ma 30 สีน้ำตาล chocolate

Ma 50 สีฟ้าอ่อน aqua

Ma 75 สีเขียวอ่อน pale green

Ma 100 สีฟ้า deep sky blue....ema

Ma 200 สีน้ำเงิน blue

และสิ่งที่จะเขียน ต่อไป คือประสบการณ์ส่วนตัวในการเดาทิศทางตามเส้น ma นะคะ และความรู้ที่ได้นั้นมาจากคุณ ซีซ่าร์ที่ได้ช่วยอธิบายให้เข้าใจ

แต่โดยรวมทั้งหมดที่ออกมาเป็นการเดากราฟก็ได้รับความรู้จากคุณkumpony @ thaigold ด้วยค่ะ

ขอบพระคุณทั้งสองท่านและท่านอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยนามที่ มดแดงไปหาความรู้ตามเว็บต่างๆเช่น

บทเรียนโดย the_greenday แห่ง ThailandInvestorClub.com

http://www.bloggang....evilzer&group=3

http://9professionaltrader.blogspot.com/2010/09/fibonacci-retracement.html

และผู้ที่ลืมไม่ได้อย่างยิ่ง......

ขอขอบพระคุณ คุณป้านัท @ goldhips.com ผู้ที่ตั้งใจทำกราฟมาให้มดแดงและเพื่อนๆอ่านที่ goldhips. ในครั้งกระโน้น รวมทั้งคุณ kikkapu ด้วย จากนั้น จึงเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้อยากรู้ อยากรู้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กราฟเช้านี้......จะไปทางด้านไหนดี

เอากราฟมาให้ดูก่อนค่ะ มัวแต่ไปเขียนเลยยังไม่มีเวลาอ่านกราฟจิงๆ แต่คาดว่าจะย่อแล้วไปต่อ

อ่านแบบง่ายๆนะคะ ไหนๆมาแล้ว ว่างๆ ค่อยมาอธิบายเส้น ma นะคะ

แนวรับ 1571 1568-6 1560-58 1548

แนวต้าน 1581 1585 1599 1606...1616

ขอแสดงความยินดีสำหรับเปิดกระทู้ใหม่ค่ะ. ขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่มดแดงจะมาถ่ายทอดนะค่ะ กำลังพยายามอ่านความกมายเส้นma ต้องรบกวนพี่มดแดงชี้แนะด้วยนะค่ะ

โห. เจ้ากบทำไมไวเป็นจรวดเนี่ยะ ..... :_ee เดี๋ยวขอเวลาทำความเข้าใจซักครึ่งวัน แล้วจะมาเขียนเติมที่เดิมตรงนี้แหละ ......

_________________________________________________________________________________

ได้มาเล็กๆ กับหนึ่่งความสงสัย .....

มีคำถามมานานว่าทำไมพี่มดแดงชอบพูดเสมอ เช่น "พี่เชื่อว่าเดี๋ยวราคาต้องขึ้นไปทดสอบเส้น 100วัน"

พิพพาก็สงสัยว่าเส้นค่าเฉลี่ยแต่ละเส้นนีทำไมมันสำคัญนัก ถึงขนาดต้องถูกทดสอบอยู่บ่อยๆ

ความเข้าใจที่เพิ่มมาคือ ........ เส้น MA 100 เป็นราคาต้นทุนเฉลี่ยของทองคำในระยะเวลา 100วันที่ผ่านมา (4เดือนเชียว) การที่ในวันนี้ราคาสามารถยืนขึ้นมาเหนือ 30 50 75 ได้ (1576$) ก็เป็นธรรมดาที่ต้องดีดขึ้นไปถามคนที่ราคาตรง 100วัน (1580$) วันคิดอ่านอย่างไร อยากขายไหมหรืออยากถือต่อ หรือมีใครอยากซื้อเพิ่มอีก

แล้วในขณะเดียวกันก็อาจกลับลงไปถามความต้องการที่ราคาตรง 50วัน (1571$) 75วัน (1568$) 30 วัน (1566$)

:10

ถูกแก้ไข โดย พิพพา

เข้ามาแสดงความยินดีกับพี่มดแดงนะค่ะ :) ติดตามดูความก้าวหน้าของพี่ตั้งแต่เริ่มต้นศึกษากราฟ...จนถึงวันนี้

รับรู้ได้ถึงความพยายามของพี่....และผลที่ได้รับมาซึ่งความสำเร็จในทุกวันนี้.....ยินดีด้วยจริงๆ :57 นะค่ะ......

จะติตดามอ่านกระทู้พี่นะค่ะ.... (จะพยายามศึกษาตามนะค่ะ เอาแบบอนุบาลเลยค๊า)

:Announce ขอบคุณนะค่ะ.....

จะมาติดตามทุกวันเลยครับ ขอฝากตัวด้วยนะครับคุณมดแดง :gd :01

สนับสนุนกระทู้ดีดี ครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ......... คราวหน้าอาจมีน้ำตาลมาฝากครับ

ดีใจและยินดีกะพี่มดแดงค่ะ ติดตามเสมอมา เป็นขวัญใจชาวไทยโกลด์ตลอดไปนะคะ

ยินดีต้อนรับ คุณมดแดง เจ้าของกระทู้ใหม่ :Hi ที่จะมาให้ความรู้ ความเข้าใจ กับเพื่อน ๆ ในการสู้รบกับ

น้องทอง ซึ่่งศึกครานี้ คงจะต้องหากลยุทธ์ และตำราพิชัยสงคราม ที่จะสามารถเอาชนะศึก น้องทอง ในครานี้ให้จงได้ ขอเหล่าผู้กล้าจงรวมตัวกัน เพื่อเอาชนะศึกในครานี้เถิด :061

ยินดีกับพี่มดแดงด้วยนะคะ และขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่ตั้งใจให้กับทุกคนค่ะ

ขอบคุณพี่มดแดงมากค่ะที่สละเวลา จากที่ไม่เคยรู้อะไรเลยได้คำชี้แนะจากพี่มาตลอดทำให้พอเอาตัวรอดได้

ยินดีด้วยค่ะคุณมดแดงสำหรับกระทู้ใหม่

จะได้เริ่มศึกษาตั้งแต่อนุบาลซักที

ขอบคุณมากมายค่ะ

คุณมดแดงใช้ SMA หรือ EMA ครับ

หลังจากไปทดสอบมา คิดว่าพี่มดแดงน่าจะใช้ SMA เนื่องจากเส้นที่เอามาแสดงมีความ "หงิก" น้อยกว่าของ EMA

ด้วยเหตุผลที่ไปค้นมาว่า .... SMA ใช้ในการวิเคราะห์แนวรับแนวต้านได้ดีกว่า เนื่องจากเป็นการคำนวนฐานต้นทุนของนักลงทุนที่แท้จริง บ่อยครั้งจึงเป็นแนวรับแนวต้านที่สำคัญ

รอฟังพี่มดแดงอีกทีพร้อมกันค่ะ :P