ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณมดแดงใช้ SMA หรือ EMA ครับ

ส่วนมากใช้ sma ค่ะ

สำหรับพี่ตอนเริ่มใช้งาน ก็ใช้โดยไม่มีเหตผล และมันก็ใช้ดูมาเรื่อย มันก็โอเคสำหรับตัวเรา ตลอดมา ส่วน ema 100 เอามาใส่เพื่อ break ความเร็วของ sma

มันก็ไม่ได้สลักสำคัญอะไรในช่วงหลังๆของการอ่านกราฟในช่วงหลังๆของพี่ เพราะพี่ให้ความสำคัญของเส้น 5-10-30 - 75-200 คือประมาณ 1wk 2 wk 1 เดือน

1 ไตรมาส และ 1 ปี แต่เส้น 50 -100 ก็เอามาประกอบบ้าง อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆหลายท่านเลยนะคะ ที่มาให้กำลังใจ แต่มดแดงคงโพสไม่ถี่นักนะคะ เอาเป็นว่าทุกเช้านะคะ แต่ถ้าว่างๆมีอะไรชัดเจนก็จะเข้ามาเขียนค่ะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พี่มดแดงคะ ทำไมลิ้งค์ที่ให้เปิดไม่ได้คะ (เปิดได้อันแรกอันเดียว)

คนอื่นเป็นอย่างนี้รึเปล่า :17

ถูกแก้ไข โดย พิพพา

ขอแสดงความชื่นชมคุณมดแดงด้วยนะครับ ขอบคุณที่เสียสละมาวิเคราะห์ให้เป็นแนวทาง เป็นกำลังใจใ้ห้นะครับ (และขอเรียนรู้ด้วยคน)

พี่มดแดงคะ ทำไมลิ้งค์ที่ให้เปิดไม่ได้คะ (เปิดได้อันแรกอันเดียว)

คนอื่นเป็นอย่างนี้รึเปล่า :17

เมื่อเช้าเปิดได้หมดนะ แต่ตอนนี้ไม่ได้หมดเลยทุกลิงค์ คงเป็นจากอะไรไม่รู้ซิ เพราะมันขึ้นแบบนี้รู้เลยว่ามันผิดปกติ จากอะไรล่ะ ไม่รู้เลย

ดีใจจัง พี่มดแดง สละเวลามา ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ

กราฟเช้านี้......จะไปทางด้านไหนดี

เอากราฟมาให้ดูก่อนค่ะ มัวแต่ไปเขียนเลยยังไม่มีเวลาอ่านกราฟจิงๆ แต่คาดว่าจะย่อแล้วไปต่อ

อ่านแบบง่ายๆนะคะ ไหนๆมาแล้ว ว่างๆ ค่อยมาอธิบายเส้น ma นะคะ

แนวรับ 1571 1568-6 1560-58 1548

แนวต้าน 1581 1585 1599 1606...1616

สั้นๆนะคะ

จะเห็นว่าเส้น ma หลายเส้นมัน cross กัน เป็นจุดที่น่าจับตามองว่าราคาจะพุ่งไปในทิศทางไหน แต่มันยังไม่พุ่ง แถมยังทำท่าจะย่ออีก......ต้องคอยดูผลที่จะออกมาค่ะ

และจากกราฟจะเห็นว่าเส้น เขียวอ่อน 75 และน้ำตาล 30 ยังวิ่งลง แปลว่า ต่อไป มีสิทธิ์วิ่งลงได้ ยิ่ง stochatic ราย 4 หน้าตาแบบนี้ด้วย แต่ก็หวังลึกๆว่ากลุ่ม ma ที่ตัดกันจะเป็นแนวรับที่แข็งแกร่ง และถ้าไปดูกราฟรายวัน ก็ทำให้เชื่อตามนั้นคือย่อแล้วไปต่อ แต่ถ้าเมื่อใดราคาลงแรงก็คงต้องเปลี่ยนความคิดนี้เพราะเส้นทั้งหลาย ma ที่วิ่งก็จะเปลี่ยนทิศทางไปด้วยทุกกราฟ

:ghost สงสัยค่ะ

1. "ส่วน ema 100 เอามาใส่เพื่อ break ความเร็วของ sma"

สงสัยว่่า ema มันให้ค่าเฉลี่ยที่เร็วกว่านี่นา ทำไมกลายเป็นเอา ema มาเบรคความเร็วของ sma ????

2. ถ้าดูจาก sto. โค้งสวยๆ แบบราคาลงแน่ๆ เพื่อขาช็อตนี่ต้องโค้งซักประมาณไหนคะ เอาให้ชัดคือถามว่าถ้าเห็นโค้งในภาพเป็นพี่ช็อตทันที หรือรอดูก่อน :32

3."และถ้าไปดูกราฟรายวัน ก็ทำให้เชื่อตามนั้นคือย่อแล้วไปต่อ"

พี่คะจากกราฟ 4h คลิกไปเปิดเป็นกราฟรายวัน (ตามภาพประกอบ) มันอาการหนักกว่าไม่ใช่หรือคะ ราคาอยู่ต่ำกว่าเส้น 30มากโขอยู่ ยิ่ง 50 ,75, 100, 200 ยิ่งห่างเป็นช่วงเลย sto. ก็เพิ่งทำท่าเชิดเท่านั้น

..... รึว่าดูแท่งเทียนเห็นว่ามันเขียวๆ มาเป็นแท่งที่สาม ...... แต่ที่ผ่านมาพอได้ซัก 3 ก็จะโดนแดงอีกแระ ว้า! ตีความไม่ถูก :_10

ถูกแก้ไข โดย พิพพา

ขอบคุณคุณมดแดงมากๆนะคะ

:01

ปล รบกวนถามว่า ราย1 ราย4 รายวันและอื่น มีความหมายยังไงค่ะ แล้วมีผลเป็นระยะเวลาเท่าไหร่คะ.

ยินดีด้วยครับ จะมาขอสึกษาจริงจังแล้วที่นี้ ได้ อาจารย์เพิ่มอีกคนแล้วเรา

พี่ คะจากกราฟ 4h คลิกไปเปิดเป็นกราฟรายวัน (ตามภาพประกอบ) มันอาการหนักกว่าไม่ใช่หรือคะ ราคาอยู่ต่ำกว่าเส้น 30มากโขอยู่ ยิ่ง 50 ,75, 100, 200 ยิ่งห่างเป็นช่วงเลย sto. ก็เพิ่งทำท่าเชิดเท่านั้น

ไม่ใช่ stochatic 9 5 5 ,มันแตะกันแล้ววิ่งขึ้น.....พอดีจะโพสมันขึ้นมาพอดี .ผลออกมาแล้วนะคะ

อะไหนๆก็ไหนๆ เอากราฟมาดู เห็นเส้นสีน้ำตาลใหมคะ มันชลอการลงแล้วแต่ยังไม่ขึ้น

กราฟเมื่อ 9.00

กราฟรายวัน

ต้องยืด sto ดูนะคะ และ10 กำลังโค้งจะกลับขึ้นไปตัดเส้น 15 วันสีแดง

ขอบคุณคุณมดแดงมากๆนะคะ

:01

ปล รบกวนถามว่า ราย1 ราย4 รายวันและอื่น มีความหมายยังไงค่ะ แล้วมีผลเป็นระยะเวลาเท่าไหร่คะ.

คุณป้านัทเคยตอบคำถามนี้ไว้ ถ้าหาเจอจะนำมาให้ดูค่ะ