ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตั้งกระทู้ ขมรมคนมีนา ดีมั๊ยครับ มีนาแยะๆ ไม่มีอดข้าวแน่นอน 555+

ตั้งเลยครับ5555+

ผมเป็นสมาชิกด้วยเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอร่วมอวยพร ให้ อ.ซี มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยความสุข ตลอดไปด้วยเทอญ สาธุ...

ไม่ได้เข้าเวปไทยโกลด์หลายวันเลยค่ะ

เข้ามาทักทายค่ะ กำลังอยู่ในบรรยากาศฝนตกค่ะ

นั่งดูกราฟ ดูทีไรก็ไม่ลงซักกะที เฮ้อ เมื่อวานก็ม่ายอยู่ เก็บม่ายทัน 1419 ตรงแก็ปพอดี นี่คือการลงมาปิดแก็ปใช่ใหมคะ สงสัยคงต้องตีตั๋วแพงซะแล้ว !54 !034

เข้ามาทักทายค่ะ กำลังอยู่ในบรรยากาศฝนตกค่ะ

นั่งดูกราฟ ดูทีไรก็ไม่ลงซักกะที เฮ้อ เมื่อวานก็ม่ายอยู่ เก็บม่ายทัน 1419 ตรงแก็ปพอดี นี่คือการลงมาปิดแก็ปใช่ใหมคะ สงสัยคงต้องตีตั๋วแพงซะแล้ว !54 !034

บ้าน เรา ฝนก็ตกหนักมาก ไฟดับด้วย ประตูเลื่อนเปิดไม่ได้ กลายเป็น ประตูมือ เจ้าของ ต้องเปียกฝนจ้ากๆๆๆ ทองจา ตกเหมือน ฝน กทม หรือเปล่าหนอ อ.มดแดง บอกด้วยนะค่ะ

คุณมดแดงจะเก็บตรงราคาไหนคะ :)

ตอบยากค่ะ เพราะเมื่อวานที่บอก มันมีที่มาที่ไป เส้น 75/200 มันมีแนวโน้มประมาณนั้น ช่วงการเกิด golden cross - dead cross ช่วงที่เส้นเข้ามาใกล้กัน ( ไม่ได้นึกถึงการปิดแก็ป ) และมีบทเรียนที่ผ่านมาเห็นชัดๆ แต่ก็ไม่ค่อยเชื่อซักทีคือไม่เข้าเพิ่ม แล้วมันก็ดีด 2 ครั้งแล้วให้เห็น ( ตั้งแต่พอเริ่มสังเกตเป็น ) แต่ทั้งนี้เราก็ต้องประเมินอินดิเคเตอร์ด้วย

ทีนี้วันนี้ ...สงกะสัย

สงสัยอยู่อย่างนึง เส้น Ma 30 50 100 มันมารวมกลุ่มกันคืดติดกัน.. มันมีความหมายอะไรใหม พยายามดูแต่ก็เวียนหัวกับเส้นมัน เลยอยากเดาแถวๆนั้น 1415-1419 อันนี้เป็นความรู้สึกนะคะ ไม่ได้ใช้ฟิโบวัด เอ๊ แต่ย้อนไปดูฟิโบที่ตัวเองลองลากเองนะคะแบบเดาๆ นะคะ ตรง 1414 = fibo 38.2% พอดีอ่ะ เพราะนั้นน่าสนมังคะ แต่ถ้ามันคลื่น 3 (หรือเปล่่า ) ที่มันไม่ค่อยลงมาลึก มันอาจมาแค่ 23.6 % ก็ = 1422 ....วันนี้รายการเดาล้วนค่ะ คุณ kedkaew

อาจารย์ซีซ่าขา .. อ่านแล้ว ห้ามคอมเมนท์นา ว่าไปเอาทฤษฎีอะไรมา

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ตอบยากค่ะ เพราะเมื่อวานที่บอก มันมีที่มาที่ไป เส้น 75/200 มันมีแนวโน้มประมาณนั้น ช่วงการเกิด golden cross - dead cross ช่วงที่เส้นเข้ามาใกล้กัน ( ไม่ได้นึกถึงการปิดแก็ป ) และมีบทเรียนที่ผ่านมาเห็นชัดๆ แต่ก็ไม่ค่อยเชื่อซักทีคือไม่เข้าเพิ่ม แล้วมันก็ดีด 2 ครั้งแล้วให้เห็น ( ตั้งแต่พอเริ่มสังเกตเป็น ) แต่ทั้งนี้เราก็ต้องประเมินอินดิเคเตอร์ด้วย

ทีนี้วันนี้ ...สงกะสัย

สงสัยอยู่อย่างนึง เส้น Ma 30 50 100 มันมารวมกลุ่มกันคืดติดกัน.. มันมีความหมายอะไรใหม พยายามดูแต่ก็เวียนหัวกับเส้นมัน เลยอยากเดาแถวๆนั้น 1415-1419 อันนี้เป็นความรู้สึกนะคะ ไม่ได้ใช้ฟิโบวัด เอ๊ แต่ย้อนไปดูฟิโบที่ตัวเองลองลากเองนะคะแบบเดาๆ นะคะ ตรง 1414 = fibo 38.2% พอดีอ่ะ เพราะนั้นน่าสนมังคะ แต่ถ้ามันคลื่น 3 (หรือเปล่่า ) ที่มันไม่ค่อยลงมาลึก มันอาจมาแค่ 23.6 % ก็ = 1422 ....วันนี้รายการเดาล้วนค่ะ คุณ kedkaew

อาจารย์ซีซ่าขา .. อ่านแล้ว ห้ามคอมเมนท์นา ว่าไปเอาทฤษฎีอะไรมา

อาจารย์ซีซ๋า ช่วย อาจารย์ มดแดง ด้วยค้า.... อาจารย์เค้า เวียนหัวแล้ว :( :P ^_^

สวัสดี อ. c ดี คุณมดแดงและเพื่อน

ที่บ้านฝนตกหนักตั้งแต่เมื่อคืนนี่ก็ยังตกอยู๋

ทั้งหนาว ฝน ร้อนเลย :D

ดูแลตัวเองให้ดีกันนะ :wub:

สวัสดี อ. c ดี คุณมดแดงและเพื่อน

ที่บ้านฝนตกหนักตั้งแต่เมื่อคืนนี่ก็ยังตกอยู๋

ทั้งหนาว ฝน ร้อนเลย :D

ดูแลตัวเองให้ดีกันนะ :wub:

ขอบคุณนะคะ ที่ผ่านมาก็เกือบไปเหมือนกัน ก็รักษาตัวแบบดื่มน้ำย่านางและชาเขียวอุ่นๆ ค่ะ ตอนนี้ ที่บ้านฝนหยุดตกแล้วค่ะ

เพิ่มเติมค่ะ :rolleyes:

แถวๆ 1419 - 1422 มะกี้ไปดูมา เป็นแนวต้านเก่าค่ะ ตอนนี้ก็เลยเป็นแนวรับที่เหนียว แน่นมังคะ . !32 มันเลยไม่ยอมลงมาง่ายๆ

:D มดแดงไม่ได้เวียนหัวหลอก แต่ไม่มีเวลาไปไล่ดูเส้น ma เท่าใดนัก และเมื่อคืนไม่รู้เป็นไร เปิดกราฟมา กราฟที่เปิดไว้ มันหายหมด ทั้งๆที่วิธีปิดกราฟก็ปิดแบบนี้ตลอด ที่ขีดๆ และ mark เอาไว้ เลยไม่เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน เพราะบางทีก็ไม่ได้เซฟเพิ่มค่ะ เลยต้องมาไล่เปิดใหม่

การปิดกราฟที่ถูกต้องควรทำเช่นไรคะ ???

คุณมดแดงจะเก็บตรงราคาไหนคะ :)

อาจารย์ซีซ๋า ช่วย อาจารย์ มดแดง ด้วยค้า.... อาจารย์เค้า เวียนหัวแล้ว :( :P ^_^

ไปทำการบ้านมาแล้วค่ะอาจารย์ ... นั่งอ่านเส้น MA 30 และ 75 แล้วค่ะ (ไม่ดูเส้น 100 ค่ะ) ทราบแล้วค่ะ ว่าอนาคตจะเป็นเช่นไร ใครอยากรู้ต้องลองไปนั่งทำการบ้านดูนะคะ แล้วจะเห็นเอง บอกได้แค่เนี้ยค่ะ

เอายามาให้ทานครับ แก้ปวดแก้ไข้ได้ดีครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมง

ส่วนมากชอบดูกราฟแบบง่ายๆ วันนี้เอาแบบง่ายสุดๆ

support(แนวรับ) and resistance(แนวต้าน)

เป็นการหาจุดแนวต้าน กับ จุดแนวรับ เพื่อหาทิศทางราคาทองคำว่ามีความเป็นไปได้ที่จะไปในทิศทางใด

ในรูปกราฟนี้ ผมตีเส้นขึ้นมา 3 เส้น

ตั้งสมมุติฐานว่า

เส้นบนสุด คือ แนว resistance(แนวต้าน)

เส้นตรงกลาง คือ แนว support(แนวรับ) and resistance(แนวต้าน)

เส้นล่างสุด คือ แนว support(แนวรับ)

เมื่อได้ 3 เส้นแล้ว ที่นี้ก็ถึงเวลาที่จะต้องดูความหมายกันแล้วครับ

เส้นที่ 1 เส้นบนสุด คือ แนว resistance(แนวต้าน) ตามกราฟจะเป็นแนวที่ราคาทองจะต้องทะลุผ่านขึ้นไปให้ได้

เพื่อทำราคาขึ้นต่อไป ถ้าดูตามกราฟจะเห็นว่าแนวต้านวันนี้ คือ 1437.77 ถ้าทะลุขึ้นไปได้

ราคาจะไปได้แถวๆ 1446.65 เพื่อเป็นการยืนยันการขึ้น

เส้นที่ 2 เส้นกลาง คือ แนว support(แนวรับ) and resistance(แนวต้าน) เป็นจุดที่แสดงถึงจุดที่แนวรับ แนวต้าน มีการยันราคาซึ่งกันและกัน ตรงจุดนี้ หมายถึง นักลงทุนที่เปิดสถานะขาย กับ สถานะซื้อ ต่างก็ไม่ยอมให้ราคา ลงหรือราคาขึ้นไปมากหรือลงมามากกว่านี้ เป็นการยันราคาซึ่งกันและกันของนักลงทุนรายใหญ่

สรุปง่ายๆ ถ้าราคาหลุดตรงนี้คือ 1411.01 ให้เตรียมตัวเปิด S หรือ ขายออกไปเพื่อซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่าที่ขาย

แถวๆราคา 1401.69

แต่ถ้าราคาไม่สามารถลงมาต่ำกว่า 1411.01 และสามารถขึ้นทะลุไปยืนเหนือราคา 1434.77 ก็ให้เตรียมตัว L หรือ ซื้อ

เพื่อรอขายแถวๆ 1446.65 ขึ้นไปครับ

เส้นที่ 3 คือ แนว support(แนวรับ) เส้นนี้จะเป็นเส้นแนวรับต่ำสุด ในกรณีที่ราคาทองร่วงหลุดลงมา

เมื่อถึงตรงเส้นนี้ ราคาทองจะมีโอกาสดีดกลับขึ้นไปได้ครับ เส้นนี้จะได้ราคาที่ 1395. 93 ครับ

เมื่อดู 3 เส้นนี้ แล้ว สิ่งที่จำเป็นต้องดูต่อไปคือ เส้น Trendline

ในที่นี้จะเป็นเส้น Gann ตั้งค่าที่ 45 องศา

ซึ่งตามทฤษฏีกล่าวไว้ว่า ถ้าราคาเคลื่นตัวอยู่สูงกว่า 45 องศา Gann มีความเชื่อว่าราคาเป็นกระทิง

ตามกราฟนี้ ถ้าราคายืนอยู่แถวๆนี้ อีก 1 - 2 แท่งเทียน ทิศทางราคาก็จะกลายเป็นขาขึ้นหรือมีสัญญานให้เข้าซื้อแล้วครับ

ตัวสุดท้่านที่ต้องดูในกราฟนี้ คือ indicator ในที่นี้ผมใช้ Sto.(9 5 5)

ตรงนี้คงไม่ต้องอธิบายมาก กลับตัวขึ้นคือราคามีโอกาสขึ้นมากกว่าลง กลับตัวลงคือราคามีโอกาสลงมากกว่าขึ้น

ตามกราฟตอนนี้ ออกแนวโน้มกลับตัวขึ้นที่สูงกว่าที่เคยกลับตัวขึ้น ทิศทางราคาคงจะขึ้นครับ

สรุปตามที่อ่านกราฟ

แนวต้าน 1434.77 1446.65

แนวรับ 1411.01 1401.69

แนว Swing 1420 - 1430

ความเห็นส่วนตัว

ราคาคงลงมาแถวๆ 1422.89 ก่อนดีดขึ้นไปที่ราคา 1434.77 หรืออาจถึง 1446.65 ในวันนี้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณค่ะ สำหรับยา ดีขึ้นแล้วค่ะ กินข้าวได้แล้วค่ะ

อาจารย์คะ....ได้คำตอบตรงกะใจเลยค่ะ หลังจากไปนั่งดูเส้น 30 และ 75 ในอดีตค่ะ อิอิ... วันนี้รอเก็บอย่างเดียว !thk