ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไหนๆก็ไหนๆจะลองดูซักหน่อยครับ ไม่รู้เรื่องอย่าว่ากันนะครับ

เริ่มของพื้นๆก่อนนะครับ

กราฟราย 15 นาที

รูปนี้ มาจากเรื่อง เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

จากที่กล่าวไว้ว่า

เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ แนวทางการวิเคราะห์โดยส่วนใหญ่ นักวิเคราะห์ทางเทคนิค จะพยายามรวบรวมอำนาจ

ของตัวชี้วัดทางเทคนิคต่างๆ เช่น ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะช่วยในการทำนายโมเมนตัมระยะสั้นๆของอนาคต

แต่นักลงทุนเหล่านี้ไม่เคยที่จะตระหนักถึงความสามารถในการใช้

เครื่องมือเหล่านี้ ซึ่งสามารถที่จะระบุ ระดับของแนวการสนับสนุนและแนวความ

ต้านทาน ที่นักลงทุนทุกคนสามารถดูและวิเคราะห์ได้จากกราฟ , ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่คือ

เส้นที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลาที่แสดงออกถึงข้อมูลราคาที่ผ่านมา และในขณะเดียวกัน

ยังสามารถช่วยให้นักลงทุน ใช้เป็นแนวทางเพื่อระบุระดับแนวการสนับสนุนและระดับ

แนวความต้านทาน ถ้ารู้จักวิธีการวิเคราะห์จะรู้ว่าราคาของสินทรัพย์ที่วิ่งลงมาพบกับแนว

การสนับสนุนที่ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะบ่งบอกถึงแนวโน้มที่จะเกิดขึ้น, และจะแสดงออก

ถึงวิธีการที่จะทำหน้าที่เป็นแนวทางความต้านทานเมื่อมีแนวโน้มจะลดลง นักลงทุนส่วน

ใหญ่จะมีแนวทางการทดสอบระยะเวลาต่างๆกันไปในการดูค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ของพวก

เขา เพื่อให้พวกเขาสามารถหาหนทางใดหนทางหนึ่งที่เป็นหนทางที่ดีที่สุดที่ทำให้เขา

ประสบความสำเร็จในการลงทุนในครั้งนั้นๆ

จากกราฟรูปนี้ เมื่อดูและอ่านข้อจำกัดด้านบนแล้ว การใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

บอกอะไรเราบ้าง

1....................................

2...................................

ต้องการคำตอบนะครับ ไม่มีคนตอบ ไม่สอนต่อครับonion5003.gif

ไปบริหารลำคอก่อนครับ...เดี่ยวกลับมาอ่านครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากตอบนะครับ แต่ตอบไม่ได้ :blush: รอคนรู้มาตอบละกานงับ :lol:

มากดอ่าน + ตอบไม่ถึงนาที น้องทองไปแล้ว 5 เหรียญ ...

กะรอพลังลึกลับช่วงๆ 4 ทุ่ม ... อันนี้นับเป็นพลังนั้นมั้ยหว่า

ถูกแก้ไข โดย tanusg

เส้นmaใช้เป็นแนวรับและแนวต้านใช่ไหมครับ

ใช้หาแนวรับ แนวต้าน และแนวโน้มต่อไป(ไม่รู้ใช่หรือเปล่า)

แหะๆ ในที่สุดก็มือซนปล่อยหมูออกจากเล้าแล้ว 1551 ... ไม่เข้าใจตัวเองออกทำไม งง :wacko: :blink: :mellow:

ไหนๆก็ไหนๆจะลองดูซักหน่อยครับ ไม่รู้เรื่องอย่าว่ากันนะครับ

เริ่มของพื้นๆก่อนนะครับ

กราฟราย 15 นาที

รูปนี้ มาจากเรื่อง เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

จากที่กล่าวไว้ว่า

เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ แนวทางการวิเคราะห์โดยส่วนใหญ่ นักวิเคราะห์ทางเทคนิค จะพยายามรวบรวมอำนาจ

ของตัวชี้วัดทางเทคนิคต่างๆ เช่น ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะช่วยในการทำนายโมเมนตัมระยะสั้นๆของอนาคต

แต่นักลงทุนเหล่านี้ไม่เคยที่จะตระหนักถึงความสามารถในการใช้

เครื่องมือเหล่านี้ ซึ่งสามารถที่จะระบุ ระดับของแนวการสนับสนุนและแนวความ

ต้านทาน ที่นักลงทุนทุกคนสามารถดูและวิเคราะห์ได้จากกราฟ , ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่คือ

เส้นที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลาที่แสดงออกถึงข้อมูลราคาที่ผ่านมา และในขณะเดียวกัน

ยังสามารถช่วยให้นักลงทุน ใช้เป็นแนวทางเพื่อระบุระดับแนวการสนับสนุนและระดับ

แนวความต้านทาน ถ้ารู้จักวิธีการวิเคราะห์จะรู้ว่าราคาของสินทรัพย์ที่วิ่งลงมาพบกับแนว

การสนับสนุนที่ค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ จะบ่งบอกถึงแนวโน้มที่จะเกิดขึ้น, และจะแสดงออก

ถึงวิธีการที่จะทำหน้าที่เป็นแนวทางความต้านทานเมื่อมีแนวโน้มจะลดลง นักลงทุนส่วน

ใหญ่จะมีแนวทางการทดสอบระยะเวลาต่างๆกันไปในการดูค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ของพวก

เขา เพื่อให้พวกเขาสามารถหาหนทางใดหนทางหนึ่งที่เป็นหนทางที่ดีที่สุดที่ทำให้เขา

ประสบความสำเร็จในการลงทุนในครั้งนั้นๆ

จากกราฟรูปนี้ เมื่อดูและอ่านข้อจำกัดด้านบนแล้ว การใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่

บอกอะไรเราบ้าง

1....................................

2...................................

ต้องการคำตอบนะครับ ไม่มีคนตอบ ไม่สอนต่อครับonion5003.gif

ไปบริหารลำคอก่อนครับ...เดี่ยวกลับมาอ่านครับ

ยังไงก็ไม่ยอมกำลังคิดอยู่ ถ้ายังคิดไม่ออก จะอ่านไปเรื่อยๆ ยังไงพี่Cก้ต้องสอนต่อนะ ถ้าตอบไม่ได้ยิ่งต้องสอนต่อจะคิดไประหว่างรอ ;)

ถูกแก้ไข โดย ginger

1บอกจุดซื้อ ขาย

2 บอกการเเปลี่ยนแปลงของแนวโน้มแนวโน้ม

จากกราฟ ลงมาที่แนวรับแล้วชึ้นไปไดัแต่อาจตัดลง หรือไปต่อได้

ตอบได้เท่านี้ ;) พยายามไม่มั่วอย่างที่สุด

ถ้ายังใช้ไม่ได้พี่C เฉลยคำตอบด้วย แล้วสอนต่อนะ

สวัสดีครับอ.ซี

กราฟราย 15 นาที จากกราฟ มันมี double tops (ช่วง 3 june กับ 6 june) แล้ว ก็ head and shoulder (ช่วง 6 june) ได้เปล่าครับ

ถ้า Double tops ช่วงต่อไปก็น่าจะย่อ

ถ้าเป็น H&S ช่วงต่อไปน่าจะเ้ด้ง

หรือว่าอ.ซี ต้องการให้ดู MA อย่างเดียวหว่า

ถ้ากราฟอยู่เหนือเส้น MA แนวโน้มราคาน่าจะไปได้ต่อ แต่ถ้าอยู่ใต้ MA ราคาน่าจะหล่น

ได้ประมาณนี้ครับ สรุปว่าให้ดี รอ อ.ซี เฉลย

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

ขอตอบคุณอาซี (ด้วยความคาดเดา + มั่วนิ่ม อิอิ น่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า :lol: )

หากผิดพลาดยังไง รบกวนคุณอา และเพื่อนๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะค่ะ ^_^

1. บอกถึงแนวโน้มของราคา

เมื่อราคาอยู่ใต้เส้น MA --> ราคาก็อาจจะมีแนวโน้มจะลง และในทางกลับกัน

เมื่อราคาอยู่เหนือเส้น MA --> ราคาก็อาจจะมีแนวโน้มจะขึ้น

2. บอกถึงแนวรับ และแนวต้านของราคา

สมมติว่า ราคา(ปัจจุบัน)อยู่ใต้เส้น MA --> เส้น MA ที่อยู่เหนือราคานั้นๆ ก็จะเป็นแนวต้าน (ในการปรับตัวขึ้นของราคา) และในทางกลับกัน

สมมติว่า ราคา(ปัจจุบัน)อยู่เหนือเส้น MA --> เส้น MA ที่อยู่ใต้ราคานั้นๆ ก็จะเป็นแนวรับ (ในการปรับตัวลงของราคา)

3. ถ้าราคาอยู่ห่างเส้น MA มากๆ มีแนวโน้มว่าราคาจะปรับตัวให้เข้ามาใกล้เส้น MA

แต่ก็ไม่ได้บอกว่าราคาควรจะอยู่ "ห่างสักเท่าไร" ถึงจะปรับตัวเข้ามาใกล้ MA

และก็ไม่ได้บอกอีกเช่นกันว่า ราคาจะปรับตัวเข้าใกล้เส้น MA มา "ที่ประมาณเท่าไร"

ถูกแก้ไข โดย NicetoMeetU

ตอบแบบไหนก็ถูกครับ

แต่ถ้าอ่านให้ เข้าใจนิยามของเส้นค่าเฉลี่ย

จะรู้ว่า เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ สามารถบ่งบอกถึง

1. แนว Support กับ Resistance ที่เราสามารถใช้ทำกำไรในระยะสั้นๆได้

2. ทิศทางของราคา ซึ่งต้องอาศัยดูหลายๆช่วงเวลาของกราฟ เพราะเส้นค่าเฉลี่ยจะมีการเปลี่ยนตลอดเวลา และเป็นการเปลี่ยนแปลงตามหลังราคาที่เกิดขึ้นจริงๆ เมื่อนำช่วงเวลาต่างๆมาเปรียบเทียบ จะเห็นถึงทิศทางของราคาที่ควรจะเป็นไปครับ

3. แรงแกว่งของราคาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ว่าจะขึ้นไปได้เท่าไหร่ หรือ ลงมาเท่าไหร่

ลองอ่านดูตามกราฟที่ละกราฟครับ แล้วลองดูกราฟสุดท้ายครับ จะเห็นว่าทิศทางของราคากำลังไปทางไหนครับ

วันนี้ใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 1 เส้น เลยดูง่ายหน่อย เดี่ยววันไหนว่าง จะเพิ่มเป็น 2 3 4 5 6 7 เส้นครับ

huh.gif ง่วงแล้วครับ ไปนอนก่อนครับ

รูปด้านล่างเป็นกราฟรายสัปดาห์ ดูแนว Support กับ Resistance ครับ คงพอจะเห็นนะครับว่าทิศทางกำลังไปทางไหนในระยะยาวครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณพี่C เมื่อคืนไปนอนนึกได้ว่า มันบอกจุดกลับตัว แนวรับ แนวต้าน + ช่วงการแกว่งตัวของราคา(ใช่เปล่า)

แต่ยังตีไม่แตกยังคิดแบบรวบยอดไม่ได้

เดี๋ยวจะค่อยๆแกะไปนะ บางทีมันยากอยู่ เรื่องที่เรารู้ยังไม่เรียงตัวกันเลยยังแบบรู้ตรงโน้นไม่รู้ตรงนี้ ปะมาณนั้น

สรุปว่า ต้องให้ท่านพี่ลับสมอง ประลองเชาว์ไปเรื่อยๆอย่าให้ยากนักคิดมากเกินไม่ดี 555

ถูกแก้ไข โดย ginger

ตอบแบบไหนก็ถูกครับ

แต่ถ้าอ่านให้ เข้าใจนิยามของเส้นค่าเฉลี่ย

จะรู้ว่า เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ สามารถบ่งบอกถึง

1. แนว Support กับ Resistance ที่เราสามารถใช้ทำกำไรในระยะสั้นๆได้

2. ทิศทางของราคา ซึ่งต้องอาศัยดูหลายๆช่วงเวลาของกราฟ เพราะเส้นค่าเฉลี่ยจะมีการเปลี่ยนตลอดเวลา และเป็นการเปลี่ยนแปลงตามหลังราคาที่เกิดขึ้นจริงๆ เมื่อนำช่วงเวลาต่างๆมาเปรียบเทียบ จะเห็นถึงทิศทางของราคาที่ควรจะเป็นไปครับ

3. แรงแกว่งของราคาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ว่าจะขึ้นไปได้เท่าไหร่ หรือ ลงมาเท่าไหร่

ลองอ่านดูตามกราฟที่ละกราฟครับ แล้วลองดูกราฟสุดท้ายครับ จะเห็นว่าทิศทางของราคากำลังไปทางไหนครับ

วันนี้ใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 1 เส้น เลยดูง่ายหน่อย เดี่ยววันไหนว่าง จะเพิ่มเป็น 2 3 4 5 6 7 เส้นครับ

huh.gif ง่วงแล้วครับ ไปนอนก่อนครับ

รูปด้านล่างเป็นกราฟรายสัปดาห์ ดูแนว Support กับ Resistance ครับ คงพอจะเห็นนะครับว่าทิศทางกำลังไปทางไหนในระยะยาวครับ

ขอบคุณค่ะ พี่C ใจดีจัง หลวมตัว สอนแล้ว ก็อ่านแล้ว รู้ว่า ค่ะ พี่ C ลึกซึ่ง และชั่วโมง บิน สูงนัก แต่ ข่อย ต้องค่อยๆๆอ่านและทำความเข้าใจ ขอบคุญหลายๆๆเด้อ ก็ไหนว่าจะเปิดคอร์ส สอน ก็ยังคิดอยู่ ว่าเปิด ที่ กาฬสินธ์ หรือ กรุงเทพฯ :lol: :lol: จะได้ไปเที่ยวกาฬสินธ์ :rolleyes: :mellow: :blink: :angry: :blush: :mad: :huh: ^_^ B)