ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อจ.ซีคับ

ศึกษาการอ่านกราฟมาเกือบเดือน ถ้าสอบก็คงตกอยู่ มั่นใจเมื่อไหร่จะขอคำแนะนำ ว่าผมจะเริ่มปฎิบัติการกับสำนักไหนดี

เพราะเคยได้ยินข่าวเกี่ยวกับ ร้านแถวบางลำพู เลยควรจะรัดกุมไว้บ้างคับ

รบกวนในวันหยุดหน่อยนะคับ หรือ เพื่อนๆ ที่รู้ข้อมูลจะช่วย อ.ซีตอบแทนก็ได้คับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

ขออนุญาติถามนิดนึงนะคะ คืออยากรู้ค่ะ ว่าอ่านกราฟมาเดือนนึง อ่านจากที่ไหน และ กราฟของใครคะ ไม่รู้ยุ่งไปหรือเปล่านะคะ สำหรับการอ่านกราฟใช้เวลาเป็นปีๆ นะคะ เพราะแท่งเทียนแต่ละแท่งกว่ามันจะเดินไปในทิศทางไหน ทำให้เราพอเดา ...เขียนมากเดี๋ยวคุณ ซี ตาเขียวใส่ให้ -_-

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ได้อ่านการใช้ตารางเพื่อควบคุมการลงทุน(หน้า 1) ถือว่ามีประโยชน์มากครับ ทำให้คนติดดอยอย่างผมเปลี่ยนแนวคิดไปอีกหลายๆด้าน เืพื่อการลดดอยลงมาให้เป็นที่ราบ ไม่จำเป็นว่าคนอยู่ดอยต้องคอยโอกาสให้เข้ามาหาเรา แต่เราต้องไขว่คว้าโอกาสเองครับ เพราะมีโอกาสอยู่รอบตัวเราตลอดครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ดีมากๆครับ

วันนี้ได้อ่านการใช้ตารางเพื่อควบคุมการลงทุน(หน้า 1) ถือว่ามีประโยชน์มากครับ ทำให้คนติดดอยอย่างผมเปลี่ยนแนวคิดไปอีกหลายๆด้าน เืพื่อการลดดอยลงมาให้เป็นที่ราบ ไม่จำเป็นว่าคนอยู่ดอยต้องคอยโอกาสให้เข้ามาหาเรา แต่เราต้องไขว่คว้าโอกาสเองครับ เพราะมีโอกาสอยู่รอบตัวเราตลอดครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ดีมากๆครับ

มาดูกราฟระยะกลางๆกันก่อนนะครับ

พรุ่งนี้ค่อยมาดูกราฟระยะสั้นๆ แบบเล่นจบภายใน 1 วันครับ

สั้นๆนะครับ

แนวรับ 1651.57 1628.58 1605.59 1572.86 1553.38

แนวต้าน 1680.01 1697.54 1725.99

แนวโน้มสัปดาห์หน้า ราคาวิ่งเข้าหา 1605.59 -------> 1553.38 ครับ

!thk

ราคาทองคำจะต่ำกว่า 1500 ดอลล์ล่าต่อออนด์ หรือไม่ครับ การจะดูเองจะมีปัจจัยอะไรบ้างครับ

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมง เพื่อประกอบการเล่นสั้นๆกันต่อครับ

สั้นๆครับ

แนวรับ 1638.20 1613.95 1586.13

แนวต้าน 1660.63 1692.79 1711.35

ความเห็นส่วนตัว

ราคามีโอกาสเด้งขึ้นไปแถวๆ 1692.79 ก่อนที่จะลงต่อไปแถว 1638 - 1613.95 ได้ครับ

ส่วนกราฟนี้ ผมลองจับแนว Swing ดูเล่นๆครับ

ว่าราคาถ้าขึ้น - ลง ตามรูปแบบคลื่น ราคาควรจะมาแนวไหนครับ

จับได้แบบนี้ครับ

วันจันทร์ ราคาขึ้นไปได้สูงสุด 1692.79

วันอังคาร ราคาควรลงมาแถวๆ 1605.92 หรือลงไปถึง 1574.49

วันพุธ ราคาดีดกลับขึ้นไปแถวๆ 1634.80

วันพฤหัส ราคากลับตัวลงมาแถวๆ 1503.03 (วันนี้คาดว่าราคา Swing ขึ้น - ลง มากที่สุด และคาดว่าจบการลงครั้งนี้ครับ)

วันศุกร์ ราคากลับขึ้นไปแถว 1586.38 หลังจากนั้นคงมาในรูปแบบ Sideways up ครับ

เอามาลงให้อ่านกันเล่นๆเท่านั้นครับ

แนวทางการเล่นตามกราฟระยะสั้นๆจริงๆ คงต้องดูกันเป็นวันๆไปครับ

ขอถามหน่อยครับว่า ทำไมราคาspot ที่เป็นบาท ราคาอ้างอิงทำไมไม่เท่ากันครับ ตัวอย่าง

web thaigold 1657.20 30.92 24246

web ranthong 1657.20 30.77 24119

ซึ่งต่างกันมาก ผมเข้าใจว่าค่าเงิน แจ่ค่าเงินก็ต่างกันนิดเดียว ช่วยอธิบายด้วยครับ

อีกเรื่องที่อยากรู้มากๆครับ คือร้านทองที่ขายก้อนเวลาเขาขายเขาเอากำไรจากตรงไหนครับถ้าเขาขายตามราคาสมาคม เพราะทองก้อนไม่มีค่ากำเหน็ด ขอบคุณครับขอเฮีย C ที่กรุณาให้ความรู้ครับ

ขอถามหน่อยครับว่า ทำไมราคาspot ที่เป็นบาท ราคาอ้างอิงทำไมไม่เท่ากันครับ ตัวอย่าง

web thaigold 1657.20 30.92 24246

web ranthong 1657.20 30.77 24119

ซึ่งต่างกันมาก ผมเข้าใจว่าค่าเงิน แจ่ค่าเงินก็ต่างกันนิดเดียว ช่วยอธิบายด้วยครับ

ข้อนี้ตอบง่าย ตัวคูณเปลี่ยนไป ราคาก็เปลี่ยนไปครับ

ตามสูตรนี้เลยครับ

สูตรคำนวณราคาทองไทย = (spot gold+2) x อัตราแลกเปลี่ยนเงินบาท x 0.4729

ทองคำ 1 ออนซ์ เท่ากับ 31.104 กรัม

ทองคำ ความบริสุทธิ์ 96.5% (มาตรฐานในประเทศไทย)

ทองรูปพรรณ น้ำหนัก 1 บาท เท่ากับ 15.16 กรัม

ทองคำแท่ง น้ำหนัก 1 บาท เท่ากับ 15.244 กรัม

ส่วนที่ถามว่า

web thaigold กับ web ranthong ทำไมราคาต่างกัน

ตรงนี้คงต้องถามทาง web แล้วครับ

ผมไม่ทราบจริงๆครับ

อีกเรื่องที่อยากรู้มากๆครับ คือร้านทองที่ขายก้อนเวลาเขาขายเขาเอากำไรจากตรงไหนครับถ้าเขาขายตามราคาสมาคม เพราะทองก้อนไม่มีค่ากำเหน็ด ขอบคุณครับขอเฮีย C ที่กรุณาให้ความรู้ครับ

ข้อนี้ พิมพ์อธิบายยาวครับ 1 - 2 หน้า ครับ

ถ้าอยากทราบจริงๆ โทร.มาคุยได้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa