ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไม่เคยแนะนำให้ใครเข้าซื้อ หรือ ขายครับ เงินของคุณคุณต้องตัดสินใจเองครับ

ไม่มีนักวิเคาะห์คนไหนบอกได้หรอกครับว่าราคาขึ้นหรือลง

คนที่มาบอกว่าราคาขึ้นไปเท่านั้น ลงมาเท่านี้ แล้วบอกว่าตัวเองแม่นไม่เคยผิด ไม่มีหรอกครับ

นักวิเคราะห์ ส่วนมากก็อาศัยเทคนิคการวิเคราะห์้เหมือนๆกันทั่วโลก

หามันทุกวิธี เพื่อให้ได้ แนวรับ แนวต้านที่ถูกต้องหรือใกล้เคียงที่สุด

แต่โดยสภาพความเป็นจริง ใครจะไปเดาใจขาใหญ่ได้หละครับว่าจะเล่นแบบไหน

ไม่ต้องอะไรมากหรอกครับ วันนี้เห็นขาใหญ่ลากขึ้นอยู่ดีๆ พอช่วงเทียงเป็นช่วงที่ตลาดปิด ไปทานอาหารกะภรรยา ทะเลาะกันถึงขั้นต้องหย่าล้าง โดนภรรยายืนคำขาดขอแบ่งทรัพย์สิน 50% ขาใหญ่จำเป็นต้องใช้้เงิน เพื่อใช้เงินในการหย่า จำนวนมาก ไม่งั้นจะโดนฟ้องร้อง แค่นี้ก็สะเทือนแล้วหละครับ อารมย์ขาใหญ่ไม่ดี

กลับมาถึงขายหุ้นทองคำทั้งหมด แล้วทองมันจะขึ้นหรือครับ

พิมพ์มาตั้งมาก ผมแค่ต้องการสื่อความหมายว่า ไม่มีอะไรแน่นอนในตลาดการลงทุน เท่านั้นครับ

อีกอย่าง...อย่าไปจริงจังกับกราฟที่ผมโพสไว้ครับ

ผมเห็นแบบไหน ผมก็อ่านออกมาแบบนั้นครับ

ครั้งแรกๆผมตั้งเส้น Fibonacci ที่ราคา 1920 ได้แนวต้านแถวๆ 38.2 ตรง 1680

ตอนนี้มาตั้งตรง 1911 เพื่อให้สอดคล้องกับการใช้ในการเส่นทำกำไรสั้นๆ 38.2 ที่เคยอยู่ตรง 1680 มันก็ลงมาเหลือ 1677

มันขึ้นอยู่กับการวาง Fibonacci เท่านั้นครับ ว่าเราวางไว้เพื่ออะไรครับ

ถ้าวางเพื่อหาจุดซื้อ - ขาย ระยะยาวๆ มันก็ได้ค่าหนึ่ง

ถ้าวางเพื่อหาจุดซื้อ - ขาย ระยะสั้นๆ มันก็ได้อีกค่าเท่านั้นครับ

แล้วการอ่านกราฟของผมส่วนมากผมจะพยายามอ่านรูปแบบ แนวทางของราคาที่ควรจะเป็นไปได้เร็วกว่าปกติ 1 - 3 วัน กราฟของผมที่โพส ส่วนมากตัวเลขจะไม่ค่อยตรงหรอกครับ เพราะเมื่อเวลาเปลี่ยนไป รูปแบบที่ผมโพสไว้ก็เปลี่ยนแปลงตามไปด้วยครับ

อย่าเชื่อว่าเป็นจริงครับ เพราะไม่มีใครรู้จริงครับ

ที่ผมหามาโพส เป็นแค่แนวทางที่มีโอกาสเกิดขึ้นเท่านั้นครับ จะเกิดขึ้นหรือไม่เกิดขึ้น ไม่มีใครทราบครับ

เหมือนตอนนี้ รูปแบบกราฟกำลังเข้าสามเหลี่ยมขาขึ้นย่อย(เส้นสีเหลือง)

ซึ่งบอกว่าราคามีโอกาสหลุดสามเหลี่ยมขึ้นไปด้านบนได้ ลองดูในกราฟครับ

(จะเห็นว่า ถ้าเราเล่นสั้นๆ เราต้องอ่านทิศทางราคาจากกราฟออกบ้าง ไม่งั้นราคาตามกราฟเปลี่ยนทิศทางไปทางไหน เราจะไม่รู้ครับ)

แนวต้านการขึ้นตามกราฟก็ 1677 1693 1723

แนวรับก็ 1646 1616 1598

แต่ก่อนที่จะลงมาตามแนวรับนี้ มันยังมีแนวรับตามเส้น MA อีกคือ 1658 1641 1633

แล้วยังมีแนวรับจากการหา Pivot อีก

แนวรับจากเส้น Fibonacci หรืออื่นๆอีกมากมายหลากหลายรูปแบบในการหาครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์ ccczaa ได้ความรู้มากมาย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ส่งเมลไปแล้วครับ ได้รับรบกวนส่งเมลยืนยันว่าได้กลุ่มไหนอย่างไรขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สำหรับคนที่ส่ง mailมาหลัง 3 ทุ่มเมื่อวานนี้ ให้รอพรุ่งนี้นะคะ ตอนนี้ขอรอconfirmจากคนที่ส่งใบสมัคร/แบบสอบถามที่ส่งมาก่อนหน้านั้นก่อน และถ้ามีคนสละสิทธิ์แล้วจะแจ้งกลับทาง e-mailค่ะ

ถูกแก้ไข โดย แสงแดด

ขอทราบสถานที่ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบตอบไปหรือยัง คะ

ยังไม่ได้รับใบสมัครและแบบสอบถามเลยค่ะ ได้ส่งmailตั้งแต่วันที่ 30 ก.ย.ค่ะ

รบกวนคุณแสงแดดตรวจสอบให้ด้วยค่ะ อยากเรียนรูู้ตั้งแต่พื้นฐานเลย

ยังไม่ได้รับใบสมัครและแบบสอบถามเลยค่ะ ได้ส่งmailตั้งแต่วันที่ 30 ก.ย.ค่ะ

รบกวนคุณแสงแดดตรวจสอบให้ด้วยค่ะ อยากเรียนรูู้ตั้งแต่พื้นฐานเลย

e-mailทุกฉบับที่ถึงแสงแดด จะตอบกลับไปหมดแล้ว เว้นแต่ไม่ได้รับ ขอe-mailอีกครั้งนะคะ

คุณแสงแดดคะ ส่งเมล์ไปแล้วแต่ยังไม่ได้รับตอบกลับค่ะ ขอสมัครเรียนด้วยค่ะ majung_mama@hotmail.com

สำหรับคนที่ส่ง mailมาหลัง 3 ทุ่มเมื่อวานนี้ ให้รอพรุ่งนี้นะคะ ตอนนี้ขอรอconfirmจากคนที่ส่งใบสมัคร/แบบสอบถามที่ส่งมาก่อนหน้านั้นก่อน และถ้ามีคนสละสิทธิ์แล้วจะแจ้งกลับทาง e-mailค่ะ

รบกวนคุณแสงแดดหน่อยครับ ผมส่งเมล์แจ้งความประสงค์ขอร่วมอบรมไป วันที่ 1/10/54 แต่ไม่ได้รับการตอบกลับอะไรเลย เลยส่งให้อีกครั้งเมื่อสักครู่นีั้ ยั้งไงรบกวนคุณแสงแดด ช่วยดูให้หน่อยนะครับ neung_3110@hotmail.com

รบกวนคุณแสงแดดหน่อยครับ ผมส่งเมล์แจ้งความประสงค์ขอร่วมอบรมไป แต่จำวันที่ไม่ได้ประมาณปลายเดือนน่ะครับ แต่ไม่ได้รับการตอบกลับอะไรเลย เลยส่งให้อีกครั้งเมื่อสักครู่นีั้ ยังไงรบกวนคุณแสงแดด ช่วยดูให้หน่อยนะครับ thondeek@hotmail.com

แอบอ่านมานาน :rolleyes: สมัครเรียนไปแล้วเหมือนกัน รอการตอบกลับอยู่ครับ

ขอบคุณ อ.ซี ครับ

e-mailที่เพื่อน อีก63 คนส่งมาแล้วไม่ได้รับ ตอนนี้เจอแล้วค่ะอยู่ใน folder spam จะพยายามตอบกลับจนหมดโดยเร็ว และจะเรียนปรึกษาอาจารย์ซีว่าจะทำอย่างไรให้ทุกคนได้เรียน อดใจรอนะคะ

ถูกแก้ไข โดย แสงแดด

รอบต่อไปมีอีกเมื่อไรครับ จะได้ขอสมัครด้วยคน

หนูก็ส่งไปแล้วต่ะ. รอการตอบกลับนะค่ะพี่แสงแดด ขอบคุณค่ะ