ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ ซี ครับ

sma 25 ตัด sma 75 ลงแล้ว ในชาร์ท ทองรายวัน โดย โปรแกรม mt4 ของ fxpro

จะส่งผลให้ทองลงอย่างรุนแรง หรือ ไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณusaranyou

กลุ่มเส้น SMA ปกติจะแบ่งเป็น 3 กลุ่ม

ลองดูตามรูปครับ

กลุ่มแรก เป็นกลุ่มที่ใช้เล่นระยะสั้น

โดยมากจะใช้ SMA 2 วัน - 30 วัน

ในกราฟผมใช้ SMA 5 วัน 10 วัน 30 วัน

ถ้าดูตามกราฟรายวัน ตอนนี้ เส้น SMA 5 วัน กำลังตัดเส้น SMA 10 วันขึ้นมาได้ เมื่อ 7 วันที่ผ่านมา

แต่เส้น SMA 30 วัน ยังหักลง

สรุป กราฟรายวัน

ระยะสั้นๆ ราคาออกแนว Sideways up

กลุ่มที่สอง เป็นกลุ่มที่ใช้ดูระยะกลาง

โดยมากจะใช้ SMA 50 วัน - 100 วัน

ในกราฟผมใช้ SMA 50 วัน 100 วัน

ถ้าดูตามกราฟรายวัน ตอนนี้ เส้น SMA 50 วัน ยังออกแนว Sideways up

เส้น SMA 100 วัน ก็ยังออกแนว Sideways up เช่นกัน และแท่งเทียน ยังอยู่เหนือเส้น SMA 100 วัน

สรุป กราฟรายวันจากการใช้เส้นกลุ่มนี้ ระยะกลางราคายังไม่ได้กลับตัวลง ยังขึ้นได้อีกครับ

กลุ่มที่สาม เป็นกลุ่มที่ใช้ดูระยะกลาง - ยาว

โดยมากจะใช้ SMA 75 วัน - 200 วัน

ในกราฟผมใช้ SMA 75 วัน 200 วัน

ถ้าดูตามกราฟรายวัน ตอนนี้ เส้น SMA 100 วัน ยังออกแนว Sideways up

เส้น SMA 200 วัน ก็ยังออกแนว Sideways up เช่นกัน แต่แท่งเทียน ยังอยู่ต่ำกว่าเส้น SMA 75 วัน ทำให้ยังมีโอกาสลงได้อีก

สรุป กราฟรายวันจากการใช้เส้นกลุ่มนี้ ระยะกลาง - ยาว ราคายังไม่ได้กลับตัวลง ยังขึ้นได้อีกครับ

ส่วนการดูเส้น SMA 25 วันควบคู่ไปกับเส้น SMA 75 วัน

ตามรูปด้านล่าง

โดยใช้ดูคู่กัน แล้วสรุปออกมาว่าราคามีโอกาสขึ้นหรือราคามีโอกาสลงไม่ได้ครับ เพราะเป็นการ ใช้เส้นคนละระยะเวลามาใช้รวมกัน การอ่านกราฟออกมา จะผิดเป็นส่วนใหญ่ครับ

การอ่านกราฟ ปกติผมจะโพสกราฟรูปนี้

โดยถ้าดูตามกราฟ ราคาทองกำลังจะขึ้นครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าคุณลงเส้น SMA เหมือนผม

สิ่งที่ต้องตามดูคือ เมื่อไหร่ที่เส้นSMA 5 วัน สามารถตัดเส้นSMA 30 วันขึ้นมาได้

โดยที่เส้นSMA 10 วัน สามารถตัดเส้น SMA 30 วัน ขึ้นมาได้ด้วย

ราคาทองก็จะเป็นขาขึ้นทันทีครับ

แต่ทั้งนี้ คงต้องดูองค์ประกอบอื่นๆด้วยครับ เช่น MACD RSI Sto. ADX ฯลฯ

ใช้เส้น SMA อย่างเดียวคงไม่ได้ครับ นอกจากว่าจะอ่านเส้น SMA ชำนาญครับ

ลองดูกราฟด้านล่าง จะเห็นว่าตอนนี้ราคากำลัง SIDEWAYS UP แต่ก็ต้องระวังครับ เพราะยังมีโอกาสลงได้อีก

ลองดูครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ

tdc ก็ได้คะ อยู่แถวถนนตรีเพชร

ขอบคุณค่ะ :lol:

คุณซีสอนยาวมาก อ่านไปอ่านมาตั้งหลายรอบกว่าจะเข้าใจ

tdc ก็ได้คะ อยู่แถวถนนตรีเพชร

บริษัทนี้ดีกว่าบริษัทอื่นยังไงบ้างคะ....ลองเปิดดูเวปของบ. เห็นว่าซื้อขายได้ 24 ชม. แล้วด้านความน่าเชื่อถือ ราคาทองที่ซื้อขาย แล้วก็เรื่องการจ่ายเงิน แล้วก็การบริการลูกค้าหล่ะคะ เป็นยังไงบ้าง

บริษัทนี้ดีกว่าบริษัทอื่นยังไงบ้างคะ....ลองเปิดดูเวปของบ. เห็นว่าซื้อขายได้ 24 ชม. แล้วด้านความน่าเชื่อถือ ราคาทองที่ซื้อขาย แล้วก็เรื่องการจ่ายเงิน แล้วก็การบริการลูกค้าหล่ะคะ เป็นยังไงบ้าง

ที่เลือกเพราะไปมาสะดวก และเขามีร้านทองเป็นของตนเองเบิกทองก็ง่าย แต่สำหรับบางบริษัทไม่ทราบคะยิ่งถ้าไม่มีมีร้านทองกลัวว่าซื้อขายจะได้แต่กระดาษ เวลาทองขึ้นลงเร็วๆ คงเหมือนกันทุกที่คะเวปล่มประจำ แต่ถ้าใช้ ipad จะมีปัญหาเพราะซื้อขายไม่ค่อยได้ จะเข้าได้ก็แต่ที่มี ie. ส่วนราคาตอน online อาจจะดีกว่าที่อื่นเพราะตอนขายที่ 1691 ได้ 24576 บ. ที่อื่นให้ตำ่กว่านี้

มาดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันต่อครับ(รูปกราฟเป็นกราฟช่วงปิดตลาดวันศุกร์นะครับ ทำไว้แล้วแต่ลืมโพส huh.gif)

ดูตรงกลุ่มแนวต้าน ราคาขึ้นมาชนด้านบนตรง 161.8 แค่ครั้งเดียว ตรงแถวๆราคา 1692.00 หลังจากนั้นราคาไม่สามารถขึ้นมาได้อีก

และเมื่อตีเส้นแนวต้านใหม่อีกเส้น จะเห็นว่าแท่งเทียนแท่งสุดท้ายของกราฟราย 4 ชั่วโมง ก่อนปิดตลาด กลับเข้ามาอยู่ในเทรนขาลงอีกแล้วซิ

เมื่อดูกลุ่มแนวต้านด้านบน ตรงราคา 1681.00 1692.63 1695.95 1704.25 1711.72 แต่ละตัวไม่หมูอย่างที่คิดเลยครับ

ราคาขึ้นมาชนมีโอกาสร่วงลงได้ตลอดเวลาครับ

ส่วนกลุ่มแนวรับด้านล่าง ราคาเคยลงไปทดสอบตรง 161.8ที่ราคา 1626.12 ไปแล้ว 1 รอบเช่นกัน

แต่แนวรับตรงราคา 1673.95 1663.98 1654.44 1647.38 1639.91 ซึ่งล้วนแล้วแต่โดนแทงทะลุหลายครั้งแล้วทั้งสิ้น

และเคยถูกราคาลงมาทดสอบแล้วทั้งสิ้น ดูแล้วค่อนข้างจะเปราะบางกว่าแนวต้านครับ

ความเห็นส่วนตัว

วันจันทร์ - หรือวันอังคาร อาจได้เฮ เพราะเห็น 1700 เหรียญ

หลังจากนั้นคงออกอาการร่วงได้ตลอดเวลาคาดว่าคงเห็นแถวๆ 1627 – 1617 กันอีกรอบ หลัง

จากนั้นคงต้องดูอีกครั้งว่าแนวรับ จะรับได้หรือเปล่า

แนวทางการเล่นของผม เห็น 1693 - 1704 คงขายหนีออกมาดูนอกสนามอีกรอบหละครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa