ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:wub:ขอบคุณคะอาจารย์ซี

ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ :wub: :wub: :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ดูตามกราฟ ตอนนี้

เส้นค่าเฉลี่ยสีแดงยังลง

เส้น 5 วันสีขาวกำลังหักขึ้น

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อนกำลังหักขึ้น

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้มยกตัวขึ้น

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อนยกตัวขึ้น

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อนยังลง

เส้น 100 วันสีฟ้า sideways

เส้น 200 วันสีน้ำเงินยกตัวขึ้น

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี) ซึ่งกำลังบ่งบอกว่ากำลังจะเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

คำว่ากราฟกลายเป็นขาลงในที่นี้ ต้องมาทำความเข้าใจความหมายกันด้วยครับว่า

เป็นการทำขาลงของราคาทองในระยะกลางกับระยะยาว จากการที่เส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาวมาทำ dead cross เท่านั้นครับ ไม่ได้เกี่ยวกับระยะสั้นๆครับ

การเล่นสั้นๆ จะใช้การดูเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นๆเป็นหลัก ซึ่งเส้นเหล่านี้จะยังไม่ได้ลงตามเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว แต่เส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นจะไม่สามารถกลับตัวขึ้นไปยืนที่ราคาสูงมากๆอีกต่อไปได้ในระยะนานๆครับ

จุดที่ต้องระวัง

1. ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นๆขึ้นไปยืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว ที่ราคาสูงๆได้หลายๆวัน จะสามารถทำให้การเกิด dead cross หมดไป ราคาจะกลับตัวเป็นขาขึ้น

2. ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นตกลงมาต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว ราคาจะลงแรงครับ

แนวรับ แนวต้าน ยังเหมือนเมื่อวานครับไม่ได้เปลี่ยนไปมากครับ

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าเกิด dead cross ราคาเกิดกลับตัวขึ้นไปได้ 20 - 30 เหรียญ อย่ามองว่าตลาดกลับมาเป็นตลาดกระทิงครับ เพราะถ้าเส้นค่าเฉลี่ย 75 วันยังตกลงตลาดระยะกลางถึงระยะยาวยังเป็นตลาดหมี ให้มองในแง่ร้ายไว้ก่อน

ถ้ามีหน้า L ให้ขายทำกำไรไปก่อนครับ ถ้ามีหน้า S ก็ไม่ต้องตกใจมากครับ เดี่ยวราคาก็ลงมาครับ

ถ้ามือว่าง อยากเล่น แนะนำให้เปิดหน้า S ในช่วงที่ราคาขึ้นไปสูงๆครับ โดยอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ว่าเส้น 75 วันต้องไม่กลับมายกตัวขึ้นนะครับ

ช่วงเกิด dead cross ราคาในระยะสั้นๆสามารถขึ้นสูงกว่าหรือลงได้ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ตรงจุดที่ขึ้นไปหรือลงมาคือจุดที่ใช้ในการเล่นสั้นๆครับ โดยการดูเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นตัดขึ้นหรือตัดลงในการเปิดหน้า S หรือ L ครับ

ทองแท่งรอซื้อเมื่อเส้น 75 วันเริ่มกลับตัวขึ้นครับ

ลืมไปนิด เส้นค่าเฉลี่ยมากระจุกตัวกัน ปกติราคาจะมีการดีดขึ้นไปหรือร่วงลงแรงๆครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอเรียนถามว่าเส้น MA ที่ใช้ เป็น Simple หรือ Exponential ครับ และต้องดูเฉพาะในราย H4 เป็นหลักใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คันมือแล้วครับอาจารย์ซี อิอิ แต่รอก่อนดีกว่า กลัวหมีทับอ่ะครับ55555555biggrin.gif

ขอเรียนถามว่าเส้น MA ที่ใช้ เป็น Simple หรือ Exponential ครับ และต้องดูเฉพาะในราย H4 เป็นหลักใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีเส้น 100 วัน เส้นเดียวที่ตั้งค่าถ่วงน้ำหนักเป็น EMA นอกนั้นเป็น SMA

ใช้ดูรายที่ยาวหน่อยครับ สั้นๆมันเปลี่ยนเร็วครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

อธิบายแบบนี้ เข้าใจดีเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ ให้คะแนนแล้วนะคะ :lol: :lol:

ลืมไปนิด เส้นค่าเฉลี่ยมากระจุกตัวกัน ปกติราคาจะมีการดีดขึ้นไปหรือร่วงลงแรงๆครับ

รอวันนั้นคร้าจารย์ ขอบคุณอ.ซิคร้า em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif

ถูกแก้ไข โดย Arpat

สว้สดีครับ อ.ซี ผมสงสัยเหมือน คุณ boom_b-b

เพราะเหตุใด จึงต้องลงมาปิด gap ครับ

และถ้าไม่ลงมาปิด gap นั้นอาจะเกิด แนวโน้มอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ซีซ่าร์ :ph34r: :lol: ได้ความรู้ดีจังครับ จดๆๆๆๆๆ ให้ความรู้ท่วมตัวเอาหัวรอด

เส้นมันกองอยู่ที่เดียวกันเตรียมพุ่งหรือเปล่าคะ !_09