ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ.ซี ทานยอดข้าว ก่อนทานข้าว แล้วจะทานข้าวไหวเหรอครับ

สงสัยจะหม่ำแต่กับข้าว หรือ กับแกล้ม ครับ

!01 !01 !01 !gd !gd !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทำไมมัน ขึ้น กระจายเลยอะงับ 1384 แล้วครับ

เรียนตามตรง ว่า ใจจริงๆ จะทำการซื้อทองแท่งเพิ่มวันพรุ่งนี้ แต่วันนี้อดใจไม่ไหว แล้วก็

ป้วนเปี้ยนเร่ขายของอยู่แถวนั้นด้วย ราคาตอนบ่ายโมง ไปซื้อก็ 19,530 บาท (ลดให้ 20 บาท) เหตุเกิดจากการเรียนประวัติศาสตร์

และอีกประการหนึ่ง เป็นข่าวจากประเทศสหรัฐอเมริกา ที่ FED บังคับให้ธนาคารยักษ์ใหญ่ 19 แห่ง ทำ STRESS TEST และส่ง

รายงานภายในวันที่ 7 มกราคม 2554 เพราะฉะนั้น จะเห็นมีเงินทุนส่วนมากเกิดอาการไหลกลับไปยังสหรัฐอเมริกาเพื่อสร้างตัวเลข

ทางบัญชีให้สวยงาม ( อย่าลืมนะครับ นักลงทุนต่างชาติที่ขนเงินมาถล่มเอเชีย เป็นเงินกู้ดอกไม่มีทั้งนั้น) โดยมีแหล่งพักเงินที่สิงคโปร์เป็นหลัก

(เข้าออกง่าย แถมมีสาขา) ถามว่า เมื่อเอาเงินทุนกลับไปแล้ว เข้าบัญชีเลยเหรอ บอกว่าฝันไปเถอะ ดีกว่าอยู่เฉยๆ ก็ปั่นทองเล่นสิ

ซื้อง่ายขายคล่องดี เอวัง มีฉะนี้

ขอปรบมือค่ะ ตีโจทย์ได้แตกกระเจิงดี ไอ้เราคิดไม่ออก ขอเชิญมาเป็นกรูรู(เขียนผิดไม้เนี่ยะเดียวโดนสับ..)ได้ไม้ พี่ขายของ วันนี้น้องขายหมูอีละตอนเย็นเหมือนกัน กลัว ยาสระผมอะค่ะ

ขอปรบมือค่ะ ตีโจทย์ได้แตกกระเจิงดี ไอ้เราคิดไม่ออก ขอเชิญมาเป็นกรูรู(เขียนผิดไม้เนี่ยะเดียวโดนสับ..)ได้ไม้ พี่ขายของ วันนี้น้องขายหมูอีละตอนเย็นเหมือนกัน กลัว ยาสระผมอะค่ะ

ไม่เอาหรอกครับ เด็กขายของก็ต้องเรียนรู้จาก อ.ซีซาร์ เรื่องกราฟอยู่ บอกตามตรง

เรื่องกราฟไม่รู้เลย เหมือนพึ่งอุแว้ๆ และ ไอ้ผมมันมีงานประจำอยู่ ช่วงนี้ นายบินนอก แมวไม่อยู่หนูร่าเริง เข้าใจไหมครับ

เอกสารบนโต๊ะก็บานเบอะ ต้อง Fax ไปให้เขากเษียนทุกเย็น กว่าจะเสร็จมาเปิดคอมก็ทุ่มกว่าไปแล้ว

อาจารย์คะ หนูขายไป2ก้อนแล้ว ยังไม่ซื้อกลับเลยมัวแต่รอราคาต่ำ ตอนนี้เหลือ 19325 19429 จะขายทำกำไรดีมั๊ยคะหรือว่ารออีกหน่อย

กลัวขายไปแล้วนั่งมองทองขึ้นอีกเหมือนรอบที่แล้วค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

!thk !uu !57 !10 !30 !30

dead cross มันคงไม่ยอมให้เกิดง่ายๆหรอกครับคุณเด็กขายของ เพราะถ้าเกิดแล้วมันต้องเล่นตาม ไม่งั้นตำราที่มันเขียนก็จะขาดความน่าเชื่อถือ

เต็มที่ช่วงนี้ ผมให้แค่เส้น 75 วันแตะเส้น 200 วัน ราคาก็เด้งขึ้นไปก่อนแล้วครับ

หลายๆคนที่ โทร. มาถามผมว่า จะปิด L วันจันทร์ เพื่อตัดขาดทุนเลยดีหรือเปล่า แล้วผมให้รอปิดวันพุธ เพราะผมอ่านเอาเองว่ามันน่าจะลากขึ้นไปก่อน

ตอนนี้คงจะรู้แล้วนะครับว่า กองทุนมันเล่นน่ากลัวขนาดไหน มันลากราคา ลากเส้นค่าเฉลี่ยลงมาเหมือนจะเกิด dead cross จากนั้นมันก็ลากราคาขึ้น ถ้าใครหวั่นไหวต่อการดูกราฟ ก็จะทนแรงกดดันไม่ได้ คงรีบปิดไปแล้ว แต่ถ้าใครทนได้ ตอนนี้กำไรกำลังจะตามมาแล้วครับ

โชคดีในการเล่นครับ อาบน้ำ กินยอดข้าวก่อนกินข้าวก่อนครับ

ทำอย่างไรถึงจะปรึกษาช่วยคับขันไดบ้างละค่ะ อยากได้บ้างนะค่ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

ทำอย่างไรถึงจะปรึกษาช่วยคับขันไดบ้างละค่ะ อยากได้บ้างนะค่ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

ไม่ทราบว่าเคยอ่านหน้าแรกของกระทู้นี้ใหมคะ ถ้ายัง..ลองไปอ่านดูนะคะ แล้วถ้าไม่เข้าใจค่อยเรียนปรึกษาอาจารย์ดีใหมคะ :P

!thk ขอบคุณค่ะ อ. ทำให้เข้าใจเรื่องเส้นต่าง ๆ ได้มากขึ้น แต่ยังงกับเรื่องปิด gap ค่ะ คราวก่อนก็สงสัยว่าทำไมอาจารย์คิดว่ามันจะวิ่งลงมาปิด gap ที่ 132X และราคาก็มาจริง ๆ คราวนี้จะวิ่งไปปิดที่ 142X หรือเปล่า เค้าใช้อะไรเป็นจุดสังเกตุ ถามแล้วยังงงเองเลย อิอิ !_09

ตอบไม่ยากหรอกคำถามนี้ แต่พิมพ์ให้เข้าใจยากนะคำถามนี้ เอาแบบตัวอย่างนี้ก็แล้วกันครับ แล้วลองคิดเอาเองครับว่าตัวอย่างนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ3c68bb64.gif

กองทุนใหญ่ๆ ปกติจะไม่ค่อยเปิดโอกาสให้กองทุนคู่แข่งเล่นทองได้แบบง่ายๆ จะคอยชิงจังหวะในการเล่นเพื่อทำกำไร

ใครไวกว่าก็กำไรมากกว่า(กองทุนไหนบริหารงานเก่งๆได้กำไรมาก ลูกค้าก็จะมากกว่ากองทุนที่บริหารงานห่วยๆ ปันผลก็จะมากกว่า)

GAP เป็นการชิงจังหวะในการเล่นของขาใหญ่

ถ้ามีกองทุน 10 กองทุน9bbc76d5.gif

มี 2 กองทุนที่สามารถเปิดหน้าซื้อไว้ที่ราคา 1274 เหรียญ จำนวน 50 สัญญา

โดยที่อีก 8 กองทุนที่เหลือ ยังไม่ได้เปิดสัญญาหน้าซื้อ หรือ ยังมัสัญญาหน้าขายไว้

2 กองทุนที่ เปิดสัญญาหน้าซื้อไว้ที่ 1274 จำนวน 50 สัญญา ชิงจังหวะลากราคาขึ้นไปที่ 1278 โดยเปิดสัญญาหน้าซื้อไว้ ที่ 1277 เพิ่มขึ้นอีก 50 สัญญา จากนั้นเปิดสัญญาหน้าขายที่ 1278 อีก 50 สัญญา

กองทุนที่ปิดสัญญาหน้าขายไม่ทัน จำใจต้องถือสัญญาหน้าขายไว้ที่ราคาต่ำกว่า 1274

และจำใจต้องมาเล่นสัญญาหน้าซื้อที่ราคา 1278 ตาม 2 กองทุนที่เปิดสัญญาหน้าขายไว้

2 กองทุนที่ชิงจังหวะลากราคาขึ้น ก็จะมีกำไรแน่นอน 100 สัญญา เพราะมีสัญญาหน้าซื้อต่ำกว่าสัญญาหน้าขาย คือมีสัญญาหน้าซื้อ 1274 มีสัญญาหน้าขาย 1278(จากที่คู่แข่ง 8 กองทุนเปิดหน้าซื้อ แล้ว 2 กองทุนมันเปิดหน้าขาย)

8 กองทุนที่เสียเชิงที่ราคา 1274 - 1277 ก็จะต้องพยายามเปลี่ยนสัญญาหน้าขายที่ราคาต่ำกว่า 1274 ให้มาอยู่สัญญาหน้าซื้อ แต่เมื่อเปลี่ยนเป็นสัญญาหน้าซื้อที่ราคาสูงไปเท่าไหร่ ก็จะถูก 2 กองทุนที่ได้จังหวะเพราะมีสัญญาหน้าซื้อที่ราคา 1274 ไล่เปิดสัญญาหน้าขายติดกับราคาที่ 8 กองทุนเปิดสัญญาหน้าซื้อตลอด

ดังนั้น 8 กองทุนที่เสียเชิง จะต้องหาวิธีอื่นๆมาเล่น เพื่อลากราคาลงมาที่ GAP ให้ช่องว่างของราคานี้หายไป

พิมพ์ไปพิมพ์มา งง เว้ย...........4d6161fd.gif

เอาเป็นว่า ใครได้ราคา L ต่ำ แล้วลากขึ้นไปที่ราคาสูงได้โดยที่คนอื่นยังไม่ทันตั้งตัว พอคนอื่นเปิด L มันก็ไล่เปิด S ตามหลัง เปิดไล่ไปเรื่อยๆ

คนที่ได้ราคา L ต่ำ มันมีแต่กำไรอย่างเดียวเพราะมันเล่นง่าย คนที่เล่นช้ากว่า มีแต่ขาดทุนกับขาดทุน ประมาณนี้หละ5c745924.gif

ต่อไปคำถามแบบนี้ห้ามถามเด็ดขาด เพราะมันอธิบายยาก ขอบคุณล่วงหน้า em0009.gif ต้องเจอกะตัวเองถึงจะได้คำตอบ1b38f9e2.gif

ขอบคุณครับ อ.ซี em0009.gif

ผมสรุปยังอย่างงี้ ถูกหรือเปล่าวครับ

ในกรณีไม่ทิ้ง gap 8 กองทุน พยามลากราคาลงมาปิด gap โดยที่ มี 2 กองทุน ค้อยสะกัดไม่ให้ 8 กองทุนนั้นปิด gap นั้นได้ 2กองทุนจะให้ 8 กองทุนขาดทุน

และ

ในกรณีทิ้ง gap อย่างนั้นแล้ว ก็มีสิทธิ์ที่ 8 กองทุนจะทิ้ง gap ได้เพื่อไปเล่นราคาอืนๆ แต่ 8 กองทุน คงต้องลากราคาลงมาเพื่อปิดสัญญาหน้าขายให้ต่ำที่สุดหรือใกล้เคียง 1274 ขาดทุนน้อยที่สุด

- ในกรณีทิ้ง gap อาจะเป็นเพราะ 8 กองทุนที่เสียเปรียบมีกำลังไม่พอ ที่จะไปสู้กับ 2กองทุนนั้นได้ เสียเปรียบทั้ง ขนาดกองทุน และเสียเชิง ไปแล้ว

- ในกรณี ที่ สัญญา ที่ 1274 นั้นใกล้หมดสัญญา ฉะนั้น 8 กองทุ่นอาจะเห็นว่า ไม่ทันกาลแล้ว อาจะทิ้งไป จะดีกว่า (ตัดหางปล่อยวัด)

ยิ่งสรุปยิ้งงง จริงๆด้วยครับ อ.ซี 7f5341cc.gif

ถูกแก้ไข โดย tin แอ๊ก

ขอบคุณครับ อ.ซี em0009.gif

ผมสรุปยังอย่างงี้ ถูกหรือเปล่าวครับ

ในกรณีไม่ทิ้ง gap 8 กองทุน พยามลากราคาลงมาปิด gap โดยที่ มี 2 กองทุน ค้อยสะกัดไม่ให้ 8 กองทุนนั้นปิด gap นั้นได้ 2กองทุนจะให้ 8 กองทุนขาดทุน

และ

ในกรณีทิ้ง gap อย่างนั้นแล้ว ก็มีสิทธิ์ที่ 8 กองทุนจะทิ้ง gap ได้เพื่อไปเล่นราคาอืนๆ แต่ 8 กองทุน คงต้องลากราคาลงมาเพื่อปิดสัญญาหน้าขายให้ต่ำที่สุดหรือใกล้เคียง 1274 ขาดทุนน้อยที่สุด

- ในกรณีทิ้ง gap อาจะเป็นเพราะ 8 กองทุนที่เสียเปรียบมีกำลังไม่พอ ที่จะไปสู้กับ 2กองทุนนั้นได้ เสียเปรียบทั้ง ขนาดกองทุน และเสียเชิง ไปแล้ว

- ในกรณี ที่ สัญญา ที่ 1274 นั้นใกล้หมดสัญญา ฉะนั้น 8 กองทุ่นอาจะเห็นว่า ไม่ทันกาลแล้ว อาจะทิ้งไป จะดีกว่า (ตัดหางปล่อยวัด)

ยิ่งสรุปยิ้งงง จริงๆด้วยครับ อ.ซี 7f5341cc.gif

ประมาณนั้นหละทิน แต่ขาใหญ่มันเงินแยะ ขาดทุนเงินนะมันไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เพราะมันทำกำไรตรงจุดอื่นๆมาชดได้

แต่เสียเชิงนี่ซิมันไม่ค่อยยอมครับ เพราะหมายถึงคนบริหารกองทุนไร้น้ำยา + ไม่มีความสามารถ มันจะทำให้ตกงานเอาครับsleep.gifsleep.gif

เมื่อวานลากราคาขึ้นแรงเกินคาด

เล่นเอาเส้น 75 วันที่กำลังหัวตกออกอาการผงกหัวขึ้นมานิดๆ จนตอนนี้ขนานไปกับเส้น 200 วันแล้ว

แนวรับ ได้ 1381 1374

แนวต้าน ได้ 1397 1404

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าดูตามกราฟ ราคาน่าจะขึ้นไปถึง 1404 ครับ

post-29-092950500 1291178797.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ไม่ทราบว่าเคยอ่านหน้าแรกของกระทู้นี้ใหมคะ ถ้ายัง..ลองไปอ่านดูนะคะ แล้วถ้าไม่เข้าใจค่อยเรียนปรึกษาอาจารย์ดีใหมคะ :P

[/ได้อ่านแล้วค่ะ ขอบคุณ

อาจาร์ยครับ ถ้ายืนเหนือ 1400 ได้น่าจะเป็นขาขึ้นต่อรึเปล่าครับ