ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

30 / 03 / 2009, 5:16

สวัสดีครับเพื่อนๆ ทุกๆคนเลยครับ

กระทู้นี้ ผมตั้งใจตั้งขึ้นเพื่อหาจุดในการเล่นทองแบบไม่ให้ติดดอย เล่นได้ทั้งขาขึ้น ขาลง ทำกำไรได้ทุกจังหวะที่ทองพุ่งขึ้นฟ้า หรือดิ่งลงเหว

เพื่อนๆคนไหนมีเทคนิคการเล่นหรือมีประสบการณ์ ในการเล่นที่สามารถทำกำไรได้ทุกจังหวะช่วยกันเข้ามาแนะนำกันครับ ใครมีปัญหาอะไรก็ฝากคำถามเอาไว้ ใครตอบได้ก็ช่วยกันตอบ ช่วยกันเข้ามาแนะนำถึงวิธีการเล่นที่สามารถทำกำไรตามที่เราต้องการ

เอาตั้งแต่การเล่นในรูปแบบปิรามิดตามตำรา รูปแบบการเล่นแบบลดความเสี่ยงโดยการเข้าลงทุนทีละเล็กละน้อยแบบเข้าซื้อหรือ ขายเป็นเปอร์เซ็นต์ หรือแบบอื่นๆที่เพื่อนๆนึกได้ ให้ช่วยกันเข้ามาโพสครับ จะได้มีมุมมองในการเล่นที่เป็นรูปแบบการเล่นเอากำไร ไม่เสียเปรียบสมาคม หรือ การเล่นทองออนไลด์ การเข้าซื้อกองทุน

โดยส่วนตัวผมเป็นคนที่คุยไม่เก่ง แต่ผมจะพยายาม เอาประสบการณ์เท่าที่ผมเคยเล่นทอง เท่าที่ผมรู้ตั้งแต่เริ่มเล่นเอามาเขียนให้อ่านครับ แล้วหลังจากนี้เราจะมาดูกันว่าเมื่อเราเล่นทอง เราจะขาดทุนติดดอยกันอีกหรือไม่ วันนี้ผมขอเปิดกระทู้ไว้แค่นี้ก่อนครับ

คิดว่ากระทู้นี้คงถูกใจเพื่อนๆหลายคน ที่กำลังปรับที่สร้างบ้านบนดอยกันอยู่ขณะนี้ ครับ

กระทู้นี้ถ้าไม่ถูกใจ หรือ ไม่ต้องการ บอกได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องโพสครับ

ถูกแก้ไข โดย Panu Jiin

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

30 / 03 / 2009, 15:10

สวัสดีครับคุณมาโนช คุณป้าชา คุณkmtdec08 คุณนิตาจัง และทุกคนๆคนเลยครับ

คุณมาโนชก็มาด้วย แล้วผมจะเขียนออกหรือเปล่า หว่า

จริงๆตั้งใจเปิดกระทู้ขอความเห็นครับ แบบระดมความเห็น ช่วยกันแก้ปัญหาครับ

มาแบบนี้ก็เอาแบบนี้ก็ได้ครับ

เข้าเรื่องเลยครับ

เมื่อมีคนถือว่ากระทู้นี้ต้องดำเนินการต่อเพื่อความอยู่รอดของตัวผม และเพื่อไม่ให้เพื่อนๆ พี่ๆ ผิดหวัง ตอนนี้ผมขอพูดถึงปัญหา และรูปแบบการเล่นทองที่ผมอ่านจากซีบ๊อกก่อนครับ

การลงทุนในตลาดทองคำ เท่าที่ผมอ่านดูเพื่อนๆ โดยมากจะใช้เทคนิคการลงทุน ประมาณ 7 แบบ คือ

1.แบบปิรามิด โดยแบ่งเงินทุน จาก 100% ออกเป็น 10%, 20%, 30%, 40% เวลาซื้อ ก็เข้าซื้อจาก จากฐานราคาต่ำ ไปหาราคาสูง หรือ จากราคาสูงมาหาราคาต่ำ 40% ไล่ไปจน 10% หรือ จาก 10% ไปหา 40% เวลาขายก็ย้อนศร

วิธีนี้เหมาะกับคนที่เงินทุนหนา แล้วเย็น กำไรรออยู่ข้างหน้าครับ

2.แบบถัวเฉลี่ยต้นทุน วิธีการนี้ สังเกตดูเพื่อนๆจะใช้กันมาก เวลาซื้อมาที่ต้นทุนสูงๆ แล้วราคาตกลงมาราคาต่ำ

ก็จะซื้อที่ราคาต่ำๆ เอามาเฉลี่ยต้นทุน แต่ถ้าราคาลงมาเรื่อยๆ ทุนหมด ก็ จะเกิดปัญหาเรื่องการค้างบนดอยแบบรอเวลาทองขึ้นอยู่ดี

3. การเล่นแบบเข้าซื้อทุกราคาที่ลงมา โดยตั้งเป้าหมายในการเข้าซื้อ วิธีนี้ เพื่อนๆจะเข้าซื้อแบบตั้งราคาเอาไว้เลยว่า ลงมาทุก 25 USD ก็เข้าซื้อ แล้วขายออกที่มีกำไรทุกๆ 25 ? 30 USD แบบนี้ก็ดีครับ เพราะเป็นการเข้าซื้อแบบรอราคาขึ้น ราคาลงมาต่ำเขาซื้อ พอมีกำไรก็ขาย ไม่ต้องคิดมาก แต่การเล่นแบบนี้ ควรจะขายแบบให้เหลือทองเอาไว้ เพราะต้นทุนที่เหลือในทองคำที่เหลืออยู่ที่เรา ราคามันจะต่ำลงตามกำไรที่เราได้กำไร เมื่อราคามาสูง แล้วเราคิดว่าราคามาสูงที่สุด เราก็ขายออกหมดเพื่อปิดบัญชี แต่ถ้าเข้าซื้อในจำนวนที่มาก แล้วกะหรือคำนวณจำนวนการเข้าโดยแบ่งกองผิดหรือแบ่งน้อยเกินไป หรือทุนหมด หรือราคาทองคำลงมาที่ราคาต่ำนานเกินไป ก็ยังติดดอยอยู่ดี

4. การแบ่งเงินทุนออกเป็นเท่าๆกัน ในแต่ละกอง เป็นการเข้าซื้อแบบแบ่ง % เข้าซื้อที่เท่าๆกัน เป็นการแบ่งเงินลงทุน 100 ส่วน ให้มาเป็น กองๆ อาจจะ 25 กอง 30 กองเวลาเข้าซื้อ็จะเข้าซื้อ จากเงินที่ละกอง และเท่ากันทุกครั้งในการเข้าซื้อ หรือ ขายออก วิธีนี้ก็ดีอีกเหมือนกันครับ ลดการติดดอยได้ดีครับ แต่ต้องรักษาจำนวนที่เข้าซื้อตามที่แบ่งให้ได้ครับ ไม่มีการทุ่มเงินเข้าซื้อ เมื่อคิดว่าราคาลงมาต่ำสุดแล้ว เพราะถ้าผิดทางก็จะติดดอยเหมือนกัน

5. การเข้าซื้อแบบไล่ราคาช่วงขาขึ้น หรือ ขาลง อันนี้สำคัญมากครับ เพราะคนเราความอดทนจำกัด เห็นราคาขึ้น มองกราฟก็ขึ้นความโลภเข้าสิง เร่งเข้าซื้อ ราคาไปตามทิศทางที่คาดก็กำไรไป มาผิดทางก็ติดดอยรอค่อยราคากัน

6. การลงทุนแบบระยะยาว อันนี้ดีครับ ไม่น่าห่วง เพราะเอาเงินเย็นๆ มาเข้าซื้อ แล้วที่นี้ ก็รอ 3 ปี 5 ปี ค่อยขายตอนราคาสูงๆ อันนี้กำไรแน่นอน

7. การเข้าซื้อแบบรอราคา เพื่อนๆบางคน รอราคาที่เข้าซื้อ รอแบบใจเย็น เย็นจนขนาดราคามาต่ำสุดแล้วยังไม่พอใจที่จะเข้าซื้อ ทำให้เสียรอบการเล่น เสียรอบการทำกำไร แต่โดยมากเพื่อนๆกลุ่มนี้จะน้อยครับ

ยังมีวิธีการเล่นอีกหลายๆแบบที่ผมอ่านพบเวลาเพื่อนๆ คุยกันในซีบ๊อก เอาเป็นว่า ดีหมดทุกวิธีครับ แต่ทุกวิธีการ ที่คุยกัน เพื่อนๆ ได้หาจุดเด่น จุดด้อย ของแต่ละรูปแบบ แล้วหรือยังครับ ถ้าศึกษาจริงๆ เพื่อนๆจะปิดจุดด้อยของรูปแบบเหล่านี้ได้ ถึงจะทำกำไรกันได้ครับ

ทั้งหมดที่ผมเอามาเขียน โดยมากมีให้อ่านในตำราการเล่นหุ้น และเป็นวิธีการเล่นที่ตัวผมเองโดยความคิดส่วนตัวมองว่า เป็นการเล่นที่ให้ผลตอบแทนที่ดี แต่ยังไม่สามารถแก้ปัญหาของเพื่อนๆ ได้ตรงจุด ก็เรื่องที่ติดดอยกันนั้นแหละครับโดย ส่วนตัว ผมชอบวิธีการเล่นแบบการใช้ตารางเข้ามาช่วยครับ ซึ่งจะต่างจากการเล่นเท่าที่ผมอ่านพบทั้ง 7 แบบ และอีกๆหลายวิธีการที่ไม่ได้เขียนถึง จากที่เพื่อนๆ โพสคุยกันในซีบ๊อกครับ เดี่ยวผมขอเวลาเรียบเรียงก่อนครับ แล้วจะมาเอาลงให้เพื่อนๆดู ครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆมากกว่า 7 แบบที่ผมกล่าวมาครับ เพราะวิธีนี้ โดยความเห็นส่วนตัวสามารถ

นำมาเล่นได้ทั้งขาขึ้น หรือ ขาลงของทองคำได้ ต่อ โดยใช้ทองที่ติดดอยเอามาเล่นต่อครับ ไม่มีการเพิ่มทุน จากที่ผมเล่นทองมา ผมใช้หลักการ นี้ตลอดครับ เมื่อทองเป็นขาลง ครับ อาจจะไปตรงกับตำราเล่มไหน หรือของใคร คงไม่ถูกต่อว่านะครับ เพราะผมใช้เล่นมาหลาย ปีแล้วครับ

คืนนี้จะมาโพสต่อครับ ขอเวลาเรียงลำดับหน้าหลังก่อนครับ ถ้าโพสทันครับ ถ้าไม่ทันขอเป็นคืนพรุ่งนี้ครับ อีกอย่าง ระหว่างที่ผมโพสลงในกระทู้สงสัยอะไรตรงไหน ให้ถามไว้ครับ จะได้ตอบครับ และไปพร้อมๆกันครับ เดี่ยวผมขอทำตารางประกอบก่อน ครับ จะได้ดูง่ายครับ ว่าเล่นแล้วมันมีจุดดีจุดด้อยตรงไหน

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

เรื่อง หลักการตั้งราคาในตาราง

การตั้งราคาในตาราง ที่ใช้ในการเล่นทอง ผมจะตั้งแบบง่ายๆครับ โดยยึดจาก

1. ค่าเงิน USD เมื่อเอามาคิดเป็นเงินบาท ในช่วงระยะเวลา นั้นๆ แบบเดือนนี้ บาทประมาณ 35.5 ก็เอาราคาบาทที่ประมาณ 35.5 เป็นตัวหลักในการคิดราคาทองเพื่อตั้งราคา ครับ

2. แนวต้าน แนวรับ ในขณะนั้นๆ โดยยึดแบบรายสัปดาห์ เป็นหลักครับ เช่น ช่วงนี้ ราคาทองมีแนวต้านที่ 970 950 930 แนวรับที่ 915 900 880

เมื่อเราได้ ค่าเงิน แนวรับ แนวต้านมาแล้ว เราก็เทียบราคาทองให้เป็นค่าเงินบาท ดังนั้นราคาในตารางจะต้องเป็นราคาที่มีแนวทางที่จะวิ่งไปได้จริงๆ จะไม่มีการตั้งราคาในตารางแบบที่ไม่สามารถที่จะไม่เกิดขึ้นได้ในช่วงนั้นๆ

เช่นถ้าเป็นขาขึ้นก็ + ไว้ 300 หรือ 500 ในการตั้งราคาไว้ขายเพื่อเอากำไร เวลาย่อตัวก็ 150 - 200 บาท ในการซื้อกลับสำหรับราคาด้านบนที่เราตั้งขึ้นมา

ถ้าเป็นขาลงก็ - ไว้ 200 หรือ 300 ในการตั้งราคาขายไว้เพื่อเอากำไรขาลง เวลารับกลับก็ให้ได้ราคาต่ำกว่าอีก 200 - 300 ครับ

อย่างไรถ้าใครคิดจะเล่นตามตารางแบบที่ผมเล่น ขอให้ศึกษาให้แน่นๆ หน่อยครับ ทดลองทำตารางดู แล้ว ลองหาราคาตามแบบที่ผมแนะนำครับ แล้วลอง บวก ลบ ดู ว่าถ้าเล่นแล้วจะมีกำไรหรือติดดอยอยู่อีก หรือ ขาดทุนอีก ใครนึกออกชวยตอบผมด้วยครับ

เรื่อง การหาแนวรับ แนวต้าน แบบง่ายๆ ระยะสั้นๆ

การขึ้นหรือการลงของทอง เราสามารถสังเกตดู แล้วเอามาหาแนวรับ แนวต้าน ของทองรายวันได้ เป็นการประมาณการเคร่าๆว่าวันถัดไป ทองควรจะขึ้น หรือลง ในราคาที่เท่าไหร่ โดยอาศัยกลักการง่ายๆ จากการดูที่ราคาเหล่านี้ โดยที่ปกติการขึ้นลงของราคาทองจะอยู่ที่ประมาณ 15 20 25 USD แต่ถ้าอยู่ในภาวะที่ตลาดแกว่ง จะขึ้นหรือลง ที่ 30 35 40 USD จากเหตุผลนี้ ทำให้เราหาแนวรับ แนวต้านได้ โดยอาศัยดูจากราคาเหล่านี้

Bid ดูว่าปิดเท่าไหร่

Ask ดูว่าปิดเท่าไหร่

Low ดูว่าเท่าไหร่

High ดูว่าเท่าไหร่

Change หาจากราคา High ? Low ว่าได้เท่าไหร่

ช่วงราคาปกติ

ถ้าราคา Bid อยู่ที่ราคา 900 ก็เอา - 5 มาลบเลย จะได้แนวรับแรก ที่ 895 เมื่อเอา - 5 มาลบครั้งที่ 2 ก็จะได้แนวรับที่ 2 ที่ 890 เมื่อเอา - 5 อีกครั้งก็จะได้ 885 ซึ่งเป็นแนวรับที่ 3 แนวรับที่ 4 ก็จะได้ 880 แนวรับที่ 5 ก็จะได้ 875

Ask จะใช้ + 5 ในการหาแนวต้าน เหมือนหาแนวรับ

จุดที่ที่น่าสนใจอีกจุดคือ ค่า Change ตัวนี้จะเป็นตัวชี้ให้เห็นถึง การแก่วงของตลาด โดยปกติ ถ้าราคามีการกลับตัวจากขาขึ้นเห็นขาลง หรือ ขาลงกลับเป็นขาขึ้น เช่น

วันนี้ ขึ้น 50 USD วันรุ่งขึ้น โดยปกติแล้วตลาดจะขึ้นได้อีก 2 ใน 3 ของที่ขึ้นจาก 50 USD แล้ววันถัดไปจะขึ้นได้อีก 3 ใน 5 จากนั้นจะขึ้นอีก 1 ใน 3

หรือถ้าจากขาขึ้นเป็นขาลง 50 USD วันรุ่งขึ้นตลาดจะลงได้อีก 2 ใน 3 ของที่ลงจาก 50 USD แล้ววันถัดไปจะลงได้อีก 3 ใน 5 จากนั้นจะอีก 1 ใน 3

ผลที่หาได้จากอัตราส่วนตรงนี้ ไม่ควรมองข้ามครับ ควรนำเอาไปคิดที่แนวรับ แนวต้านต่างๆด้วยครับ

เช่น ถ้าราคา Bid อยู่ที่ราคา 900 ก็เอา สัดส่วนตรงนี้ มาลบด้วย หลังจากนั้น จึงจะ - 5 ตามปกติ ก็จะได้แนวรับที่ราคาทองจะแกว่งไปถึงในวันนั้นครับ แนวต้านก็เช่นกันครับ

จากนั้นตลาด จะ Sideway ประมาณ 2 - 3 วัน ก่อนมีการเปลี่ยนแปลงอีกครั้งครับ

ระยะเวลาที่เอาตารางมาใช้

ตาราง แต่ละครั้งที่นำมาใช้ในการเล่นทอง จะต้องมีการปรับแต่งราคาตามแนวโน้มของราคาทองคำในแต่ละช่วงเวลา ว่าจังหวะนี้ แนวโน้มเป็นอย่างไร ขาขึ้น หรือ ขาลง แนวรับ แนวต้านเท่าไหร่ คิดเป็นบาทได้เท่าไหร่

เช่น

ถ้า แนวโน้มเป็นขาขึ้น แต่ไม่ถึงราคาที่เราติดอยู่ เราก็ปรับราคาให้ได้ราคาที่สูงสุดที่คาดว่าราคาไปถึงแต่ต้องคำนึงถึง ความเป็นไปได้ในการทำกำไร ในการเล่น และจังหวะการย่อตัวของทอง ซึ่งจากหลักการเดิมครับ ขายไป แล้วต้องรับกลับมาให้ได้โดยมีกำไรติดปลายนวมทุกครั้งที่มีการขาย มากหรือน้อย ไม่สำคัญ หนาว

เพราะ เป็นช่วงที่เราต้องการลดต้นทุนและรอคอยราคา ให้มารับเราลงจากราคาที่เราติดอยู่ที่สูงๆ การขายแต่ละครั้ง ราคาบนยอดจะค่อยๆลดลงมาต่ำลงเรื่อย เก็บส่วนที่เหลือจากการซื้อทองกลับไว้ เมื่อราคามาถึงดอยที่เราติดเมื่อไหร่ เราก็จะกำไรอีกครั้งหนึ่งครับ

( คือกำไรจากที่ขายแต่ละครั้ง + กำไรที่ขายเมื่อราคามารับเราลงดอยครับ)

เพื่อนๆ งง ตรงไหนถามได้ครับ ทุกอย่างที่ผมพิมพ์ลง เป็นสิ่งที่ได้จากประสบการณ์ครับ บางอย่างในตำราอาจจะดีกว่าก็จริงครับ แต่มันเป็นตำราที่ฝรั่งเขาเขียนให้เราเข้าใจตามที่เขาต้องการครับ เขาจะมุ่งเน้นให้เราเรียนรู้ตามเขา แล้วเขาก็กินเรา เมื่อถึงเวลาครับ

แหะๆ แหะๆ พอก่อนนะวันนี้ เดี่ยวค่อยๆไปจิ๊กมา อิอิ.. อิอิ.. เอามาลงให้หมด จะได้เล่นไม่ติดดอยกัน

25 / 5 / 2550 (จากไทยโกลด์)

นั่งดูกราฟ ราคาไม่ไปไหน ว่างๆ เอาเรื่องเล่นทองขาขึ้น ขาลง มาโพสเพิ่มเติมที่ดีกว่า

เอาเรื่องการทำตารางเล่นทอง ขาขึ้น ขาลง ที่เพื่อนๆหลายๆคน ถามไว้ว่าตารางเป็นรูปแบบไหน

ตอนนี้ลองดูครับ

ลองดูรูปแบบตาราง ก่อนครับ

25552.jpg[/img]

ตอนนี้ได้ตารางมาแล้ว ขอโทษด้วย ตัวเลข 1242500 จริงๆ ไม่มีครับ พอดีลบไม่หมดครับ

มาดูว่าแต่ละช่อง ต้องทำอย่างไร และหมายความว่าอย่างไร

ช่องที่ 1 จะลงราคาทองที่ซื้อจากสมาคม หรือ ซื้อจากการเล่นออนไลด์(ถ้าจากการเล่นออนไลด์ จะปัดให้เป็นจำนวนเต็ม เช่น ซื้อมาที่ 15322 บาท/1 บาททอง ก็จะปัดเป็น 15350 บาท/ 1 บาททอง

ช่องที่ 2 ใช่ใส่จำนวนทองที่ซื้อ 10 20 50 หรือ 100 บาท หรือ เท่าไหร่ นำมาใส่ที่ช่องที่ 2 ครับ

ช่องที่ 3 จำนวนเงินที่ใช้ไป ในการซื้อทอง เอามาใส่ที่ช่องนี้ครับ

ช่องที่ 4 สถานะ ช่องนี้ ใส่ข้างหลังทองว่า รอขาย ครับ

ช่องที่ 5 เงิน หมายถึง เงินเมื่อเราขายทองได้ทั้งหมดครับ ในแต่ละครั้ง

ช่องที่ 6 สถานะ ช่องนี้ใส่คำว่า รอซื้อ ครับ

ช่องที่ 7 เงิน หมายถึงจำนวนเงินที่ใช้ซื้อทองตามที่ตั้งเป้าซื้อไว้ครับ

ช่องที่ 8 คงเหลือ หมายถึง จำนวนเงินที่เหลือ จากช่องที่ 5 ลบ ช่องที่ 7 = ช่องที่ 8 ครับ

ช่องที่ 2 3 4 5 6 7 8 ให้ใช้ การรวม โดยใช้ การรวมกับเครื่องที่ละช่อง ( อิ อิ หาเครื่องหมายในสัญลักษณ์ไม่เจอ ครับ) เป็นรูปเครื่องหมาย ซิกม่า ครับ รวมจากข้างบนลงล่างที่ละช่อง ครับ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อน เดี่ยวจะหาตัวอย่าง ที่เคยลงไว้ที่บ้านโน้น เอามาใส่ในตารางให้ดู

ได้มาแล้ว 1 ตัวอย่าง(จากไทยโกลด์)

สมมติว่าเข้าซื้อ 100 บาท ที่ราคา 15500 รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 1,550,000 บาท

จะเห็นว่าถ้าเราเข้าซื้อที่ราคา 15500บาท/1บาททอง ในราคาปัจจุบัน กำลังจะติดดอยแล้ว แล้วเราจะแก้ปัญหาอย่างไร

การ แก้ไขปัญหานี้ ไม่ยากมากครับ ให้ปรับราคาทองใหม่หมดครับ โดยให้ตั้งราคาทองใหม่ทั้งหมด แต่ผลรวมของเงินที่ใช้ซื้อทองคำต้องเท่าเดิมครับ

การตั้งราคาทองใหม่ ลองดูตามตัวอย่างครับ

เช่น ตั้งราคาที่ 16000 จำนวน 20 บาท คิดเป็นเงิน 320000 บาท

ตั้งราคาที่ 15750 จำนวน 20 บาท คิดเป็นเงิน 315000 บาท

ตั้งราคาที่ 15500 จำนวน 20 บาท คิดเป็นเงิน 310000 บาท

ตั้งราคาที่ 15250 จำนวน 20 บาท คิดเป็นเงิน 305000 บาท

ตั้งราคาที่ 15000 จำนวน 20 บาท คิดเป็นเงิน 300000 บาท

รวม 100 บาท เงิน 1550000 บาท

จะเห็นว่าเมื่อปรับหรือตั้งราคาทอง ใหม่แล้ว ราคาทองจะมีราคาสูงสุดที่ 16000/ 1 บาททอง แล้วมีราคาต่ำสุดที่ 15000/ 1 บาททอง

(ถ้า เล่นออนไลด์ ให้ตั้งราคาเป็นจำนวนเต็มเลยครับ เช่นซื้อที่ 15742 ก็ตั้งราคา ที่ 15750 เลยครับ)เพื่อเป็นการบวกกำไรไว้ก่อนเลยครับ

จาก ตัวอย่างนี้ เมื่อทองเป็นขาลงเราจะขายทองที่ซื้อมาแค่ 20 บาทก่อน โดยการเอาราคาทองคำที่เราตั้งราคาที่ราคาใกล้เคียงกับราคาปัจจุบันมาขายก่อน แล้วรอซื้อราคาที่ต่ำกว่าราคาที่ขายไป เพื่อรักษาทองคำในพอร์ตให้มี 100 บาทเท่าเดิม ยิ่งซื้อราคายิ่งต่ำกว่าราคาที่ขายไปเท่าไหร่ คือกำไรที่ได้รับกลับมาครับ

ตัวอย่าง

ทองมาที่ราคา 15250 เราก็เอา ราคา 15250 ขาย ก่อน พอราคามาที่ 15100 ให้ซื้อกลับ 20 บาท

จะเห็นว่าถ้าดูเผินๆแบบนี้ จะขาดทุน แต่จริงๆ เราเหลือเงินจากการซื้อกลับ 3000 บาท

หรือ

ราคา ทองขึ้นไปที่ 15750 เราก็เอา ทองตามตารางของเราที่ราคา 15500 ขาย 20 บาท พอราคาลงมาที่ราคาต่ำกว่าราคาที่ขาย เช่นลงมาที่ 15600 เราก็ซื้อกลับ เราจะเหลือเงิน 3000 บาทเช่นกัน

ทองที่เราซื้อกลับ ปกติผมจะเอาไปตั้งไว้ที่ราคาเดิมครับ คือรักษาสภาพทุนให้คงที่ไว้ครับ ส่วนกำไรที่ได้จากการขายเขียนไว้อีกด้านของตารางครับ

จากตัวอย่าง จะเห็นว่า เราเล่นขาลงของทองคำ หรือขาขึ้นของทองคำก็ได้

แล้วที่นี้ถ้าราคาทองเกิดขึ้นไปหละ ครับ อันนี้ไม่ต้องกลัว เพราะเรามีราคาด้านบนคอยต้อนรับอยู่แล้ว

ให้ราคาขึ้นมาเกินราคาที่เราตั้งไว้ใน ตารางด้านบน เราค่อยขายครับ เราก็จะกำไร

ถ้าเราทำตามนี้ ราคาทองด้านบนก็จะลดลงเรื่อยๆตามกำไรที่เราได้รับ

เล่น ทองแบบตาราง สิ่งที่ต้องจำให้ขึ้นใจคือรักษาทองคำให้เท่าเดิม คือต้องซื้อทองกลับ เมื่อราคาทองลงมาต่ำกว่าราคาที่เราขายออกไป และเมื่อราคามาตรงตำแหน่งไหนของราคาที่เราตั้งไว้ ให้ขายทองที่ราคาตรงนั้น แล้วต้องซื้อทองกลับเมื่อเรามีกำไร เพื่อรักษาทองในพอร์ตให้เท่าเดิมครับ จนกว่าราคาจะขึ้นสูงที่สุดที่ราคาที่เราตั้งไว้ เราจึงจะขายทองออกทั้งหมด ถ้าตามที่ผมตั้ง เราจะล้างพอร์ตที่ราคา 16000 บาท/1 บาททองขึ้นไปครับ

จะเห็นว่าถ้าเล่นตามตารางนี้ ทองทุกตัวจะมีกำไรตลอดครับ ไม่ว่าราคาขึ้น หรือลง

ผมไม่ใช้ ภาษาอังกฤษ ในการสื่อความหมายครับ เอาแบบเราคนไทย เอาภาษาไทยมาคุยกันครับ น่าจะได้รายละเอียดมากกว่า ใช้คำว่า ชอต หรือ ลอง

การ เล่นกับกองทุนก็เหมือนกันครับ จัดราคาตามตารางให้เหมาะสม กำหนดค่าเงิน ตัวที่มีผลต่อราคาทอง ให้สูงๆไว้ซักนิด กำไรเหมือนเล่นทองจริงๆกันสมาคม หรือ แม่ทองครับ สำหรับตลาดทองกระดาษที่เปิด ผมไม่แนะนำให้เล่นครับ

ข้อความตรงไหนผิด ช่วยดูด้วยครับ เห็นทุกคนใจร้อนเลยลงแนวทางการเล่นให้เอาไปดูกันก่อนครับ

เดี่ยวลงตารางให้ดู จะขายตรงไหน ต้องคิดเอง เพราะนี่คือตัวอย่าง

25152552.jpg[/img]

ลองดูตามตารางครับ ตัวเลขด้านล่างช่องที่ 1 สีขาวคือต้นทุนที่ลงไปครับ

ช่องที่ 2 คือจำนวนทองที่ซื้อมาที่ราคา 15500 บาท/1 บาททอง แล้ว มาตั้งราคาใหม่ครับ เพื่อเล่นที่ละ 20 บาท จำนวน 5 ราคา

ข่องที่ 3 คือราคาต้นทุนของทอง จำนวน 20 บาททอง จำนวน 5 ราคา ที่ตั้งใหม่ โดยมีผลรวมไม่ต่ำกว่าต้นทุน คือ 1550000 บาท/100 บาททอง

ช่องที่ 4 คือสถานะที่เรารอขาย

ช่องที่ 5 ยังไม่ลง (ตรงนี้ต้องเป็นราคาขายที่สูงกว่าต้นทุนที่ตั้ง)

ช่องที่ 6 คือสถานะที่เรารอซื้อ

ช่องที่ 7 ยังไม่ลง (ตรงนี้ต้องเป็นจำนวนเงินที่เราใช้ซื้อทองกลับที่ราคาต่ำกว่าที่ขาย)

ช่องที่ 8 ยังไม่ลง (ตรงนี้ เงินที่เหลือ ก็คือกำไร)

ผมลง ราคาในตารางตามที่ปรับ ตามตัวอย่างเท่านั้นครับ

สำหรับที่ยกว่าซื้อเท่าไหร่ ขายเท่าไหร่ ไม่ได้ลงในตารางครับ อยากให้เพื่อนๆ

ลองตั้งราคาขาย ราคาซื้อดูครับ

เอาแบบตัวอย่างเลยครับ ถึงจะมีกำไรน้อย ไม่ติดดอยแน่นอนครับ

เดี่ยวมีเวลา จะค่อยๆไปเอาตัวอย่าง ที่เคยลงไว้มาลงให้ดูครับ คราวก่อนไม่มีตารางให้ดู เพราะทำไม่เป็น

คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ กับเพื่อนๆครับ ค่อยๆ ไปจิ๊กมา อิอิ.. อิอิ..

ลืมอีกอย่าง เพื่อนๆสงสัยตรงไหน ตั้งคำถามไว้ครับ เดี่ยวข้ามไป วกกลับมาจะ งง ครับ ชี้แนะ

เอาตารางมาลงเพิ่มตามตัวอย่าง ด้านบนครับ

2652552.jpg[/img]

ค่อยๆพิจารณาดูครับ กว่าจะหาขนาดภาพที่ชัดได้เล่นเอา เหนื่อย

เพราะในตาราง ช่องที่ 5 กับ ช่องที่ 7 ผมเทียบ ราคา 1 บาททองคำ ครับ

จริงๆต้องเทียบราคาทอง 20 บาททองเป็นเงินเท่าไหร่ตอนขาย

แล้วซื้อกลับก็ต้องเทียบราคาทอง 20 บาททองเป็นเงินเท่าไหร่ตอนซื้อกลับ ครับ

แต่ช่องที่ 8 ผมคิดที่ 20 บาททอง ครับ

ราคาทองยังไม่ไปไหน เฮ้อ!

ว่างๆ มาต่อเรื่องการเล่นแบบตารางจากเมื่อวันที่ 25 - 5 -2552 ต่อครับ

เอาเรื่องนี้ก่อน

กรณีทองเป็นขาลง

การเล่นตามตาราง ผมเน้นที่ต้องเก็บทองกลับครับ ถ้าร่วงแล้ว ร่วงอีก เราก็จะกำไรแล้ว กำไรอีกครับ

จากตัวอย่างเดิม ที่ผมสมมติ (ต้องดูตารางที่ผ่านมาประกอบด้วยครับ)

เมื่อทองมาที่ราคา 15250 เราก็เอา ราคา 15250 ขาย ก่อน พอราคามาที่ 15100 ให้ซื้อกลับ 20 บาท

จะเห็นว่าถ้าดูเผินๆแบบนี้ จะขาดทุน แต่จริงๆ เราเหลือเงินจากการซื้อกลับ 3000 บาท

ซึ่ง ถ้าดูจากตารางเรายังมีทองที่ราคา 15000 รอขายอีก 20 บาท ครับ ขอให้ราคาร่วงแล้ว ร่วงอีกจริงๆ เถอะครับ 15100 ที่สมมติ ว่าซื้อกลับมาแล้วก็พร้อมที่จะขายเพื่อเล่นขาลงต่อครับ

สิ่งที่เราต้องมีวินัยคือการเก็บทองกลับ เน้นที่ราคาต่ำกว่าที่ขายครับ และเน้นขายเมื่อราคามาตรงกับราคาที่เราตั้งไว้ในตารางครับ

และ ต้องคิดไว้เสมอว่าเวลาทองลง จะมีจังหวะเด้งขึ้นให้ขายครับ สิ่งนี้จะเกิดขึ้นเพราะกลุ่มที่เก็งกำไร จะไม่ยอมขาดทุน จะดันราคาขึ้นก่อน เพื่อขายเอาทุนกลับ ถ้าเราตั้งราคาในตารางได้ดีพอ ตั้งดักราคาดี ไม่มีคำว่าขาดทุนครับ เพราะราคาที่เราตั้งไว้ เราตั้งราคาทองเท่ากับต้นทุนเรา หรือ สูงกว่าต้นทุน ครับ

จากตารางเดิม ถ้าเราเอาเงินที่เหลือ มาลบ ต้นทุน

ถ้าทองลงและซื้อกลับได้ ต้นทุนเราลดลง จาก 1550000 ? 3000 = 1547300 บาท

หรือ

ถ้าทองขึ้นและซื้อกลับได้ ต้นทุนเราลดลง จาก 1550000 ? 3000 = 1547300 บาท

ลองดูตามตารางครับ

26152552.jpg[/img]

ตรงตารางที่เขียนว่าต้นทุนจริงๆคือ 302000 บาท/20 บาททอง ได้จากการเอาเงินที่เหลือ 3000 บาท มาลบ ครับ

จะเอา 3000 บาท ไปลบ ราคาตรงช่วงไหนก็ได้ครับ

หรือ จะลบแบบต้นทุนทั้งหมด แล้วปรับราคาในตารางใหม่ก็ได้ครับ

งง ตรงไหน ชี้แนะ ตั้งคำถามไว้ครับ แหะๆ

พรุ่งนี้ ถ้าว่างจะเขียนเรื่อง กรณีทองเป็นขาขึ้นต่อครับ ถ้ายังไม่เบื่อที่จะอ่าน ครับ

พอดีเขียนเสร็จ เรื่องการเล่นทองขาขึ้น

เอามาลงเลย 555

กรณีทองเป็นขาขึ้น

การเล่นตามตาราง ผมเน้นที่ต้องเก็บทองกลับครับ ถ้าขึ้นแล้ว มีย่อตัว เราก็จะกำไร เหมือนเดิม

จากตัวอย่างเดิม ที่ผมสมมติ (ดูตารางอันแรกประกอบด้วยครับ)

เมื่อทองมาที่ราคา 15750 เราก็เอา ราคา 15500 ขาย ก่อน พอราคามาที่ 15600 ให้ซื้อกลับ 20 บาท

ซึ่ง ถ้าดูจากตารางเรายังมีทองที่ราคา 16000 รอขายอีก 20 บาท ครับ ขอให้ราคาขึ้นแล้ว มีการย่อตัวจริงๆ เถอะครับ 15600 ที่สมมติ ว่าซื้อกลับมาแล้วก็พร้อมที่จะขายเพื่อเล่นขาขึ้นต่อครับ

และยังมีตัวที่ราคา 15000 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาททอง

ราคา 15250 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาททอง รอขายที่ราคาสูงอีกครับ

2 ราคานี้ ไม่จำเป็นต้องขายก็ได้ เพราะกำไรจะขึ้นตามที่ราคาทองขึ้นอยู่แล้วครับ

สิ่งที่เราต้องมีวินัยคือการเก็บทองกลับ เน้นที่ราคาต่ำกว่าที่ขายครับ และเน้นขายเมื่อราคามาตรงกับราคาที่เราตั้งไว้ในตารางครับ

และ ต้องคิดไว้เสมอว่าเวลาทองขึ้น จะมีจังหวะย่อตัวให้ซื้อกลับครับ สิ่งนี้จะเกิดขึ้นเพราะกลุ่มที่เล่นเก็งกำไร เมื่อราคาขึ้นไปได้ระดับ

หนึ่ง จะมีการขายทองออกมาทำกำไรครับ ถ้าเราตั้งราคาในตารางได้ดีพอ ตั้งดักราคาดี ไม่มีคำว่าขาดทุนครับ เพราะราคาที่เราตั้ง

ไว้ เราตั้งราคาทองเท่ากับต้นทุนเรา หรือ สูงกว่าต้นทุน ครับ

จากตารางเดิม ถ้าเราเอาเงินที่เหลือ มาลบ ต้นทุน

ถ้าทองลงและซื้อกลับได้ ต้นทุนเราลดลง จาก 1550000 ? 3000 = 1547300 บาท

หรือ

ถ้าทองขึ้นและซื้อกลับได้ ต้นทุนเราลดลง จาก 1550000 ? 3000 = 1547300 บาท

ลองดูตามตารางครับ

2752552.jpg[/img]

เขียนผิดตรงไหน บอกด้วยครับ

อ้างจาก: moddang ที่ พฤษภาคม 26, 2009, 10:25:36 pm

ขอบคุณค่ะ จากตารางที่จัด อยากทราบว่ามีหลักจัดขั้นต่ำและสูงเท่าใดจากของเดิม ต้องดูราคาทอง ณ ปัจจุบันด้วยใช่ใหมคะ

การจัดตาราง เป็นการจัดเพื่อบริหารจัดการทองที่เรามีอยู่ให้เล่นได้ต่อครับ โดยไม่จำเป็นต้องเพิ่มทุนในการเล่นโดยไม่จำเป็น

การจัดจะช่วยลดปัญหาการนำเงินมาซื้อถัวเฉลี่ยครับ เพราะเราถัวเฉลี่ยๆ จากทองที่เรามีอยู่ได้เลย

โดยตั้งราคาใหม่ให้ทองจากทองที่เรามีอยู่

เงินที่เราจะมาซื้อถัวเฉลี่ย เราจะใช้ซื้อเมื่อราคาทองลงมาต่ำที่สุดครับ เป็นการเพิ่มจำนวนทองในการเล่นครับ ไม่ใช่ซื้อมาเพื่อเฉลี่ยดอยครับ

สำหรับการจัด เราจะพยายามจัดให้ราคาอยู่ใน แนวรับ แนวต้าน ในแต่ละช่วงครับ

เช่น ช่วงนี้ราคามีแนวโน้ม ไปที่ราคา 1050 US และลงมาที่ 920 US กึง 850 US ก็เท่ากับขึ้น - ลง ได้ประมาณ 130 US

ถ้า 10 US คิดเป็นบาท ทองขึ้น 100 บาท ก็จะเท่ากับทองสามารถขึ้นได้ 1300 บาท

ตอนนี้ ทอง ราคา 15450 บาท/1 บาททอง ที่ 940 US

ถ้าตามนี้ ทองขึ้นได้อีก ประมาณ 1100 บาท เทียบ 110 US

คือทองมีโอกาสไปที่ราคา 16500 บาท และ ลงมาที่ 14200 บาท ครับ

การจัดราคาในตาราง จะมีลักษณะการจัดแบบนี้ครับ

แนวรับ แนวต้าน หาดูได้จาก คุณกัมพล หรือ ท่านอื่นๆครับ

งง หรือ เปล่าครับ ตอนเอง ยัง งง เลย

sanju19

สวัสดีครับ คุณ ccczaa

ได้อ่านเรื่องการเล่นทองแบบตารางแล้วน่าสนใจมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ ผมมีข้อสงสัยถามเรื่องการเล่นแบบตาราง ดังนี้

๑.สม มิติว่าเมื่อเราแบ่งทองที่มีอยู่ทั้งหมดออกเป็นตารางแล้ว แล้วราคาทองจริงก็จะอยู่ประมาณกลางตาราง ทีนี้ถ้าราคาทองขยับขึ้นไปเรื่อยๆ เราก็เอาขายทองตามราคาในตารางที่เราตั้งไว้ แล้วถ้าราคาขึ้นไปจนสุดด้านบนของราคาที่เราตั้งไว้ เท่ากับว่าเราก็จะเหลือทองอีกครึ่งของตารางส่วนครึ่งล่าง ที่สามารถเอามาขายทำกำไร ไม่ทราบว่าเล่นอย่างนี้ถูกไหมครับ มีวิธีอื่นไหมครับ ที่สามารถทำกำไรได้มากกว่าวิธีนี้

๒.ถ้าเราขายทองออกไม่ตรงกับตารางที่เราตั้งไว้ คือ ขายราคาสูงกว่าที่เราตั้งไว้ หรือ ต่ำกว่าที่เราตั้งไว้ มีผลยังไงบ้างครับ

ขอบคุณ

ข้อ 1 เมื่อราคาขยับขึ้นไปเรื่อยๆ เราขายออกไป เมื่อราคาย่อกลับลงมาต่ำกว่าที่ขาย เราต้องซื้อกลับครับ เพื่อรักษาจำนวนทองในตารางให้มากที่สุดคือให้เท่าเดิมไว้ครับ คือรักษาพอร์ต ครับ

การขายอยู่ที่เทคนิคการขายครับ ว่าเอาตัวไหนขาย และขายช่วงราคาไหนครับ ถ้าดูกราฟประกอบ จะได้ราคาดีกว่าครับ เพราะจะขายเมื่อกราฟกำลังขึ้นสุดครับ

หรือ ขยับราคาในตารางใหม่ในระหว่างที่ราคาขึ้นครับ โดยดึงตัวที่อยู่ที่ราคาสมาคมประกาศขึ้นไป ส่วนตัวราคาต่ำก็ดึงราคาลงมาด้านล่างให้ต่ำลงมาอีก ตัวที่ดึงไปด้านบนรอขายเมื่อราคาขึ้นสุดตามกราฟครับ พอราคาย่อตัวลงมาก็ซื้อกลับ

ข้อ 2 ขายไม่ตรงกับราคาที่ตั้งไว้ในตาราง ถ้าเป็นขาขึ้น ก็รอขายตัวที่อยู่ด้านบนที่ราคาทองข้ามหัวไปครับ ตัวล่าง จะมีกำไรเองตามราคาที่ขึ้นไปครับ ดูตารางการเล่นขาขึ้นประกอบครับ

ขายต่ำกว่าราคาที่ตั้งไว้ เป็นการเล่นขาลงครับ ถ้าดูในตารางจะเห็นว่าผมตั้งราคาดักราคาขาลงไว้ครับ ดูตารางการเล่นขาลงประกอบครับ

การเล่นแบบนี้ เมื่อถึงจุดที่มีกำไรจากการขาย ให้ซื้อทองกลับครับ

ไม่ว่าจะขายที่ราคาสูง พอราคาย่อตัวมามีกำไร ก็ต้องซื้อกลับครับ

ขายราคาตัวต่ำ พอราคาต่ำกว่าที่ขายก็ซื้อกลับครับ

จำนวนทองจำเท่าเดิม ต้นทุนลดลง

กำไรจะได้จากต้นทุนที่ลดลง และเมื่อราคาขึ้นไปที่ราคาสูงสุดตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้

เมื่อเราขายแบบล้างพอร์ต เราจะได้กำไรจากต้นทุนที่ลดลง + กำไรตามเป้าหมายครับ

แต่ ปกติ ผมจะเล่นแบบ ลดต้นทุนครับ ไม่เคยขายล้างพอร์ตครับ กินกำไรเฉพาะทองขึ้น ทองลง ครับ เมื่อเล่นไปได้ 2 - 3 ปี ต้นทุนทองจะเหลือ 0 บาทครับ ตรงนี้คือกำไร ครับ เลิกเล่นทองเมื่อไหร่ ผมค่อยขายกินไปเรื่อยๆครับ

รู้สึกว่าเคยเขียนเล่าไว้แล้ว เดี่ยวผมไปหาจิ๊กมาลงให้อ่านครับ

เอามาแล้วครับ ที่เคยเล่าไว้ครับ

จาก ที่ผมสมมุติ ว่า เราเข้าซื้อทองที่ราคา 15500 บาท/ 1 บาททอง จำนวน 100 บาท เป็นเงินทั้งหมด 1550000 บาท แล้วติดดอยที่ราคานี้ และเงินทุนเราหมด เราเล่นทองต่อไปไม่ได้

ถ้าดูตามตาราง จะเห็นว่าผมตั้งราคาทองคำขึ้นมาใหม่ ให้ทองคำ โดยราคาที่ตั้ง 15000 บาท/1 บาททอง เป็นราคาต่ำสุด และ 16000 บาท/ 1 บาททอง เป็นราคาสูงสุด จะเห็นว่ามีความเป็นไปได้ ที่ราคาจะลงมาถึง และ ขึ้นไปถึง ครับ

การปรับราคาทองแบบนี้ ถ้าดูตามตารางจะเห็นว่าต้นทุนเท่าเดิม ดูด้านล่างช่องที่ 1 กับช่องที่ 3 ครับ 1550000 เท่ากันครับ

ที่ นี้ ถ้าดู จำนวนทอง และราคาทองที่เราสามารถเอากลับมาเล่นใหม่โดยไม่ต้องเพิ่มต้นทุน เพราะเงินเราหมดแล้ว แทนที่เราจะคอยให้ทองขึ้นมาที่ราคาที่เราซื้อคือราคา 15500/ 1 บาท ทอง

กรณีทองลง

ถ้า ดูตามตารางจะเห็นว่า เรามีทองที่สามารถเอามาเล่นต่อได้อีก 3 ราคา กรณีทองเป็นขาลง คือที่ราคา 15500 จำนวน 20 บาท ที่ราคา 15250 จำนวน 20 บาท และที่ ราคา 15000 จำนวน 20 บาท ถ้ากราฟเป็นขาลงจริง เราก็จะขายทองออก และซื้อกลับ ที่ราคาต่ำกว่าที่เราขาย แล้วเอาทองกลับ มาตั้งที่ราคาเดิม จำนวนเงินที่เราขายออกที่ราคาสูง และซื้อกลับที่ราคาต่ำ ส่วนต่างคือเงินต้นทุนทองที่เราใช้ซื้อทอง ที่ราคา 1550000 - จำนวนเงินที่เหลือ = จำนวนเงินที่ใช้ซื้อทองสุทธิ

ตรงนี้ ต้นทุนที่ราคา 16000 บาท ก็จะลดลงเรื่อยๆ ตามจำนวนครั้งที่เราขาย และซื้อทองกลับ ในกรณีทองเป็นขาลง

กรณีทองขึ้น

แล้วถ้าทองกลับเป็นขาขึ้นหละครับ

ก็ เหมือนทองลงครับ เราจะมีทองเล่น 3 ราคาเหมือนกันครับ คือ ราคา 15500 จำนวน 20 บาท 15750 จำนวน 20 บาท 16000 จำนวน 20 บาท ส่วน 2 ตัวด้านล่างไม่ต้องไปสนใจครับเอาไว้ขายเมื่อเราคิดว่าทองขึ้นสูงสุดแล้ว เพราะ 2 ตัวนี้ มันกำไรอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเร่งขาย ตัวที่เราเอามาเล่น แค่ 3 ตัว พอครับ ราคา มาเกิน 15500 ยิ่งสูงมากเท่าไหร่ยิ่งดี ครับ แล้วขายออกไป 20 ก่อน พอราคาย่อลงมา ก็ ซื้อกลับ เก็บกำไรเอาไว้ เอาทองมาตั้งไว้ที่ราคาเดิม

ย้ำมากๆครับ ว่าทุกครั้งต้องเก็บทองกลับมาให้เท่าเดิมครับ เมื่อมีกำไรครับ มากหรือน้อย ไม่ต้องสนใจครับ เพราะเรากำลังเล่นแบบรอราคาขาขึ้นครับ เพราะเมื่อเราล้างพอร์ตเมื่อไหร่ ทองพวกนี้ จะมีกำไรอีก 1 เด้งครับ เพราะเราซื้อมาราคาต่ำกว่าราคาเดิมครับ อุอุ อุอุ

ผม ขอเล่าการเล่นแค่นี้ครับ มันเล่าจากที่เล่นจริง ประสบการณ์จริง เล่ายากจริงๆครับ ปกติคนที่ผมเคยแนะนำ จะกางตารางดูกันเลยครับ หรือ ไม่ก็โทรอธิบายกัน โดยดูตารางกันเลยครับ

การ เล่นต้องมีความรู้เรื่องกราฟบ้าง ถ้าไม่รู้เลย มองกราฟไม่ออกว่าราคาขึ้นสูงสุดแล้วหรือต่ำสุดแล้วยัง หาดูแนวรับ แนวต้านจากที่คุณกัมพลโพส ครับ ไม่ต้องหาเอง

เต๋อ

เท่าที่อ่านมาแนวที่ที่แนะนำจะคล้ายระบบคุมสต๊อกของร้านทอง นำมาปรับใช้ โดยมีข้อแม้ว่าคนที่ใช้ ต้องมีเงินเย็นและมีวินัยทางการเงิน โดยรักษาสต็อกทองไว้กินกำไรส่วนต่างจากราคาทองที่ทำได้ทั้งขึ้นและลง ใครทำได้สบาย แต่มันก็มีตัวแปรที่สำคัญคือ "ดวงของคนเล่น"ประมาณว่า ไม่ขายรอพรุ่งนี้ตกกลางคืนลงหูรูดสองเดือนก็ไม่ได้ขาย กับ ขายแล้วขึ้นยาวครึ่งปียังซื้อคืนไม่ได้ เพื่อนๆค่อยๆศึกษา ผมเองจะแบ่งทองเป็นสองส่วน เล่นแบบระยะยาวและแบบคุมสต๊อก

ตอบ

ขอบคุณครับ ที่ชี้จุดมาครับ

จริงๆผมคิดว่า เรื่องเล่นตามตาราง น่าจะผ่านไปได้เลย ถ้าทำตารางเป็น แต่พออ่านที่โพส

ผมว่า เรื่องนี้ผ่านไม่ได้

เพราะ การเล่นแบบตาราง แบบตั้งเป้าหมายขาย เราจะเล่นแบบถอนทุนออกมาเรื่อยๆครับ เพื่อลดต้นทุน และเพิ่มกำไร เมื่อราคามาถึงเป้าหมายที่ขายครับ

ปกติราคาในตาราง ที่ปรับจากตัวอย่างครั้งแรก ราคาตรงกลาง ผมจะแนะนำให้ขายเลยครับ

ครั้งแรกที่ปรับ ถ้าจำไม่ผิด ผมสมมุติว่า 100 บาททอง/1550000 บาท

ราคาสูงสุด 16000 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาท

ราคาที่ 2 15750 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาท

ราคาที่ 3 15500 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาท ราคาตรงนี้ขายเลย

ราคาที่ 4 15250 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาท

ราคาที่ 5 15000 บาท/1 บาททอง จำนวน 20 บาท

รวม 100 บาท/เงิน 1550000 บาท

เพื่อ กันราคาขึ้นลง ครับ กั๊ก ราคาขึ้น - ราคาลง ครับ ลงมาซื้อกลับ ปรับตารางใหม่ แล้วขายตัวกลางอีก ลงมาอีกซื้อกลับอีก ลงอีก ก็ ปรับอีก ปรับไปเรื่อยๆครับ

ส่วนราคาขึ้น ก็จะรอให้ราคาข้ามราคาที่ขายตัวกลางครั้งแรก คือราคา 15500 บาท ไปประมาณ 300 บาท ก็จะขายตัวที่ราคา 15750 ตามครับ ถ้าขึ้นไปอีก 300 บาท ก็เอาราคา ที่สูงที่สุดคือ ราคา 16000 บาท ขายต่อครับ ถ้าขึ้นอีก ก็เอาราคาตัวที่ต่ำที่สุดขาย คือราคา 15000 บาท ถ้าขึ้นอีก ก็เอาราคา 15250 บาท ตัวที่ราคารองจากตัวต่ำขายครับ

และ

ใช้แก้ปัญหา เรื่องติดทองที่ราคาสูงๆ ครับ ในกรณีที่เงินหมด หรือมีเงินซื้ออีก แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อทองมาถัวเฉลี่ยดอยครับ เราสามารถเฉลี่ยทองที่มีได้เลยครับโดยไม่ต้องเพิ่มทุน ครับ

มาดูที่ละเรื่องครับ

เอาประโยคแรก ต้องมีเงินเย็น

ประโยค นี้ เข้าใจผิดครับ ผมลงไว้ว่า ซื้อแล้วเงินหมดไม่สามารถเล่นต่อได้ ให้นำทองที่มีมาบริหารเพื่อเล่น ต่อ โดยการเล่นแบบตาราง จะทำให้เราเล่นทองต่อได้ โดยไม่ต้องหาทุนมาลงเพิ่ม หรือ มีทุนก็ไม่มีความจำเป็นมาซื้อทองเพื่อถัวเฉลี่ยราคา เพราะทองที่มี เราก็ถัวเฉลี่ยราคาได้ก่อน เดี่ยวลองดูตารางที่ผมลงใหม่ครับ

ประโยคที่ 2

โดยรักษาสต็อกทองไว้กินกำไรส่วนต่างจากราคาทองที่ทำได้ทั้งขึ้นและลง

ตรง นี้ ผมแนะนำให้รู้จักทำกำไร ทองในระหว่างทองขึ้น หรือ ทองลง จากนั้นพยายามทำให้ทองมีปริมาณเท่าเดิม คือค่อยๆขายแล้วซื้อกลับ เงินที่เหลือ ถ้าเล่นแบบตารางชำนาญพอแล้ว คุณก็เอามาซื้อทองเพิ่มเข้ามาได้ครับ จาก 100 บาททอง เป็น 105 บาททอง หรือเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินที่เงินเหลือครับ โดยไม่ต้องเพิ่มทุน อันนี้ต้องอาศัยประสบการณ์การเล่นนิดครับ ว่าใครปรับราคาในตารางชำนาญเพราะมันขึ้นกับประสบการณ์แล้วครับ การรักษาปริมาณทองให้เท่าเดิม เพื่อเอาไว้ขายเมื่อราคามาตามเป้าครับ เพื่อเพิ่มกำไรครับ ในระหว่างนั่งรอราคามาตามเป้าหมายครับ

ส่วนตัวผม ผลเล่นเพื่อให้ทองมีเท่าเดิม เงินลงทุนเหลือ 0 บาท / ทอง 100 บาท ครับ

ประโยคที่ 3

ไม่ขายรอพรุ่งนี้ตกกลางคืนลงหูรูดสองเดือนก็ไม่ได้ขาย

ให้ราคาตกลงมาขนาดไหนก็เล่นได้ครับ ถ้าประสบการณ์มากพอครับ และขายได้ด้วยครับ ทำกำไรให้เห็นด้วยครับ สำหรับคนที่เล่นชำนาญมากครับ

ประโยคที่ 4

ขายแล้วขึ้นยาวครึ่งปียังซื้อคืนไม่ได้

ให้ ราคาขึ้นครับ ถ้าชำนาญ และมีประสบการณ์ในการเล่นและปรับราคาในตารางเป็น ซื้อคืนได้ครับ ถ้าต้องการซื้อครับ แต่ถ้าขึ้นยาวครึ่งปี ผมว่า ถึงตอนนั้น ผม หรือ เพื่อนๆ คงขายทำกำไรหมดแล้วครับ เพื่อรอเล่นรอบใหม่ ครับ

ที่เขียน เพราะตอนนี้ ผมเห็นว่าเข้าใจการเล่นแบบตาราง ขาขึ้น ? ขาลง ผิดครับ

ราคาทองในตาราง เป็นราคาที่ดิ้นได้ครับ ไม่ได้ตั้งตายตัวครับ แต่ผลรวมของเงินทุน/ จำนวนทอง ต้องไม่ต่ำกว่าทุนที่ลงไป ครับ

เดี่ยวผมจะเอาเรื่องการกระจายพอร์ต มาเล่าต่อครับ แต่คงต้องรอให้เข้าใจเรื่องการใช้ตารางก่อนครับ

ในการเล่น การปรับราคา การขาย การเข้าซื้อ ครับ

ตารางนี้ผมปรับให้ดูเล่นๆ ครับ จากข้อเดิมที่สมมุติ 100 บาททอง/ 1550000 บาท ครับ

ปรับให้ดูว่าราคาในตารางมันดิ้นได้ครับ

ลองดูตาราง ครับ

เขียนเล่าตรงไหนผิด แนะนำด้วยครับ พิมพ์สดๆ อาจข้ามไปหลายอย่าง

ccczaa

อยากทราบว่าตั้งราคาแบบไหนครับ พอจะบอกได้หรือเปล่าครับ

เต๋อ

เย็นนี้ทองมันขึ้นผมก็เลยเอายอด 15500 ตัดขายไปก่อนแล้วเดี๋ยวจัดตารางราคาใหม่ พรุ่งนี้วันเสาร์ทองแท่งขายไม่ได้ หวั่นๆใจว่าวันจันทร์จะโดนเท ก็เลยเอาชัวร์ไว้ก่อนครับ แอบโกงกติกาไปนิด ขอโทษครับ

ccczaa

ที่ถามคือเป็นหว่งครับ กลัวว่าปรับราคาไม่เขาทางครับ

ผมแนะนำนิดเดียวครับ ว่า ราคาที่คุณขายวันนี้ ทำให้เป็นราคาตัวตรงกลางครับ

แบบราคา 1. ราคา 16350 บาท/20 บาททอง

2. ราคา 16100 บาท/20 บาททอง

3. ราคา 15750 บาท/20 บาททอง ขายแล้ววันนี้ แล้วรอซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่า

4. ราคา 15400 บาท/20 บาททอง

5. ราคา 14650 บาท/20 บาททอง

ให้คิดแบบนี้ครับ จะได้เล่นทองแบบทำกำไรได้ทั้งขาขึ้น และขาลง ครับ

ท่องไว้อย่างเดียวว่าราคาทองไม่ถึงเป้าหมายไม่ขาย ราคาทองไม่ลงมาต่ำกว่าที่ขาย ไม่ซื้อกลับ

และให้ลืมราคาทองที่ซื้อมาทั้งหมดครับ ให้จำเฉพาะ จำนวนเงินที่ลงทุนรวม/จำนวนทอง100 บาท เท่านั้นครับ

ยังมีอีก 2 - 3 อย่างที่ผมต้องโพสต่อ ไม่งั้นคุณเล่นไม่ออกครับ ค่อยตามอ่านครับ

เต๋อ

หลักการณ์คือว่าขายไปแล้วพอทองลงต้องซื้อคืนไม่ใช่หรือครับ ถ้าเงินไม่เย็น ขายชุด 15000 กับชุด 15250 แล้วเอาเงินไปใช้อย่างอื่นพอทองลง 14800 ไม่มีเงินซื้อคืนแถมต้องใช้เงินเพิ่มตัดขายชุด15500ที่ราคา 14800 อีกชุดระบบมันก็เสีย นี่คือความหมายของคำว่าเงินไม่เย็น อีกประเด็นคือ ปีที่แล้วผมซื้อที่ 12xxx ขาย 14500 รอซื้อคืน13xxxปรากฏว่าทองไปที่ 16xxx ซื้อคืนไม่ได้พอทองลงตัดใจเริ่มต้นใหม่ ทยอยซื้อเป็นชุดๆ 15900,15800,15700,15600,15500 ชุดละ 20บาท แล้วก็ดอยจนทุกวันนี้ ผมกลัวว่ามันจะซ้ำรอยเดิม แบ่งขายตามตารางที่แนะนำ ขายครบ5ชุดแล้วทองยังไม่ยอมลงซื้อคืนไม่ได้ หาทองต่ำกว่า 16000 ไม่เจอะผมกลัวว่าดวงมันจะเป็นแบบนั้นอีก ไม่รู้ว่าผมกังวลหรือคิดมากไปรึปล่าว เป็นความคิดส่วนตัวไม่ได้มาคัดค้านวิธีคิดของคุณ CZ นะครับ

ตอบ

เข้าใจครับ ความคิดที่คุณกังวลครับ เดี่ยวผมทำตารางให้คุณดูครับ โดยสมมุติว่าเป็นทองผม และผมเล่นเองนะครับ ดูราคาเข้าเป็นชุดของคุณครับ 15900 20 บาท 15800 20 บาท 15700 20 บาท 15500 20 บาท 15400 20 บาท ถ้าเป็นผมเล่นนะครับ จัดในตาราง ได้แบบนี้ครับ

แล้ววันนี้ ผมไม่สนใจด้วยว่าราคาเท่าไหร จะขึ้นหรือจะลง

ผมจะเอาราคา 15350 บาท ในตารางขาย จากนั้นผมก็นั่งรอซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่าที่ขายครับ ถ้าราคาลงมาให้ซื้อกลับ

ถ้าราคาลงผมซื้อกลับได้ราคาต่ำต้นทุนผมลดลง ทองเท่าเดิม

ที่นี้ก็จัดตารางใหม่ ขายต่ออีกครั้ง ครับ

แต่ถ้าครั้งนี้ ถ้าขายแล้วราคาขึ้น

ผม ก็จะรอขาย อีกตัวครับ เอาที่ราคา 15700 บาท/1บาททอง ขาย เมื่อราคาไปที่ประมาณ 15800 - 16000 บาท/1 บาททอง แล้วรอซื้อกลับต่อ ตอนย่อตัวราคาต่ำกว่าที่ขาย ซื้อกลับ

ถ้าราคาขึ้นไปอีก ก็จะเอาราคา 16050 บาท/1 บาททองขาย ขาย เมื่อราคาไปที่ประมาณ 16300 -16500 บาท/1 บาททอง แล้ว แล้วรอซื้อกลับ ตอนย่อตัวราคาต่ำกว่าที่ขาย ซื้อกลับ

ถ้า ราคาขึ้นไปอีก ก็จะเอาราคา 16400 บาท/1 บาททองขาย ขาย เมื่อราคาไปที่ประมาณ 16700 -17000 บาท/1 บาททอง แล้ว แล้วรอซื้อกลับ ตอนย่อตัวราคาต่ำกว่าที่ขาย ซื้อกลับ

และยังเหลือทองที่ราคา 15000 บาท/ 1 บาททองที่ผมยังไม่ขาย เฉพาะตัวนี้ ถ้าราคาไปที่ 17000 บาท/1 บาททอง กำไร

2000 บาท/1 บาททอง

ผมแค่ยกตัวอย่างเล่นๆ เท่านั้นครับ จำไม่ได้ว่าใครพูดว่า ทองมีขึ้นมีลง

ผมแค่ เขียนให้เข้าใจการเล่นเท่านั้นครับ ว่าราคาในตารางมัน ดิ้นได้ ครับ

ผมเขียนเล่าการเล่น ขาขึ้น ขาลงเท่านั้นครับ

ถ้าทองที่ซื้อ เป็นแท่งละ 10 บาท ผมจะมี 10 ราคา ในการเล่นครับ

ปรับราคาให้ดูเล่นๆเท่านั้นครับ