ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณด้วยคนค่ะ รออ่านโพยพี่กัมทุกวันเลยค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาทองคำ ลังเลที่จะดีดผ่านระดับ 1520 เหรียญในช่วงดึก แต่เช้ามา เอเชีย ดันขึ้นไปยืนเหนือ 1520 เหรียญ เรียบร้อยโรงเรียนจีนจริงๆ ด่านต่อไป ถ้าราคาสามารถผ่านขึ้นยืนเหนือ 1532 เหรียญได้ ผมจะมองแนวโน้มดีขึ้น ว่าเราอาจไม่มี low ใหม่ คืออาจแค่ sideway แทนครับ

เดือนพฤษภาคมแล้ว ถ้าไม่มีเหตุการณ์อะไรกระตุกต่อมนักลงทุน พวกนี้จะเริ่มถอยออกจากตลาดไปพักผ่อน นี่เป็นอีกเหตุผลนึง ที่ผมไม่กล้ามองขึ้นต่อนะครับ เดือนหน้าดูเหมือนจะมีเรื่องเฟด น่าจะประกาศนโยบายต่อไป หลังจากสิ้นสุด QE2 หรือไงนี่แหละ ตรงนั้น ก็ค่อยว่ากันอีกที

trend ใหญ่ ผมยังมองการปรับฐานนี้เป็นการปรับฐานขา 4 ที่น่าจะมีการขึ้นต่อทำ high ใหม่ อาจจะได้แถว 1600 เหรียญ อย่างที่คาดๆกัน แต่จะเดือนไหนนี่ ให้เดาๆ ก็ให้เล็งไปที่เฟดนี่แหละครับ อาจจะเป็นตัวแปร ถ้าไม่มีข่าวอื่น

ทางเทคนิค คงเหมือนเดิมนะครับ ไม่มีอะไรใหม่ ขยับตาม trend ไปนิดหน่อย

- 1532 เหรียญ คือแนว fibo fan 78.6 + fibo 61.8 + โบลิงเจอร์แบนบน ที่น่าจะแข็งพอกดราคาไว้ได้ หรือมองมุมกลับ ถ้ายังโดนแหกง่ายๆ มันแปลว่า ราคาอาจกลับตัวเป็นขาขึ้น อย่างที่ผมวางกรอบให้ตัวเองไว้

- หลุด 1518 เหรียญลงมา จะหลุด trend ขาขึ้นระยะสั้น (เขียว) น่า confirm การถอย test 1500 เหรียญ หรือต่ำกว่า

ส่วนตัว เชื่อว่า นักลงทุนทั่วโลก คงกังวลไม่ต่างกัน ดังนั้น จะกลับตัวได้หรือไม่ ด่านนี้ น่ามีเทลงมาทดสอบฐานแถว 1500 เหรียญอีกสักรอบครับ

สรุป แนวรับ 1518* 1512 1505 1500 แนวต้าน 1532* 1552

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น