ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

!01 เฮียกำพล วันนี้ราคายืนอยู่ที่จุดวัดใจ ขึ้นก็ได้ลงก็ได้ แต่มันราคาลงมาก็พอสมควร กองทุนใหญ่ยังนิ่งๆอยู่ สต็อก1200.หรือคืนนี้กองทุนใหญ่จะเก็บเพิ่มหรือเปล่า อันนี้น่าคิด เพราะขายมา2ชุดแล้ว!54 ถ้ากองทุนเก็บเพื่มสงสัยราคาคงเด้งแน่ รอลุ้นกันต่อไปครับ !uu

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ ถ้ามีขาต่ำกว่านี้อีกจะได้เตรียมเก็บแท่ง

ขอบคุณครับ เฮียกำพล ตามอ่านอยู่เสมอแต่ไม่ค่อยจะได้โพสต์

การปรับฐานครั้งนี้เป็นการปรับฐานย่อยใช่มั้ยค่ะ ใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ค่ะ การปรับฐานใหญ่เป็นการสิ้นสุดขาขึ้นเลยมั้ย เช่นจะเกิดขึ้นประมาณเดือน7 และกินเวลานานร่วม2-3 เดือนนะค่ะ :huh:

ใช่ครับ คาดว่าอย่างนั้น ใช้เวลานานเท่าไหร่ ก็ต้องดูคลื่นไปก่อน ว่าแนวรับแนวต้านมันเอากันอยู่มั๊ย ไม่อยากตอบกรอบเวลาเท่าไหร่ แต่เชื่อว่า ปรับฐานย่อยไม่นาน ส่วนปรับฐานใหญ่ คาดว่าเกิดขึ้นเมื่อราคาอยู่แถว 1600 เหรียญขึ้นไป ซึ่งคาดว่า คงได้เห็นกันในไตรมาสสุดท้าย หลังจากนั้น น่าจะปรับฐานใหญ่ ซึ่งผมคาดๆไว้ราว 200 เหรียญ

ย้ำว่า เดานะครับ

เข้าเรื่อง..

ราคาทอง ยังยืนอยู่เหนือ trend สุดท้าย (เขียวอ่อน)ได้อย่างเหนียวแน่น และเช้านี้ กำลังอยู่ใต้ trend ขาลง (ส้ม) เพียงเล็กน้อย ทำให้สถานการณ์ยังดูไม่แย่เกินไปนัก

- ผมดูจากรายสัปดาห์ ราคาปิดสัปดาห์นี้ ควรจะไม่ต่ำกว่าแถวนี้ (152x) ไม่งั้น รายสัปดาห์จะส่งสัญญาณขาย ซึ่งจะทำให้ราคาจะออกแนวขึ้นต่อยากพอสมควร ดังนั้น ด่านแถวนี้ ผมว่า น่าจะเหนียวแน่นไม่น้อย

- แต่ถ้าดูตามคลื่น Elliott Wave ขาลงย่อยรอบนี้ ไม่ว่าจะเป็น 1 ลง 2 หรือ b ลง c ยังมีความเป็นไปได้ที่เราอาจจะต้องมีอีกขาที่ต่ำกว่านี้

- ด่านสำคัญเมื่อวานอยู่แถว 1525 เหรียญ แต่มันก็กำลังถูกทดสอบอยู่ ถ้าผ่านได้อีก วันนี้ ผมให้แนวต้านสำคัญยังคงขยับขึ้นไปแค่แถว 1530 เหรียญ เพราะเป็นบริเวณ fibo 100% หรือ low ก่อนหน้า ถ้าดีดผ่านตรงนี้ได้ การนับคลื่นอาจผิดจากที่คาด

- แนวรับ ผมให้แนวสำคัญที่ 1517 เหรียญ เพราะหลุดแนว trendline สำคัญ (เขียวอ่อน) อีกครั้ง อาจทำให้ลงไปทดสอบระดับ 1500 ต้นๆได้

ความเห็นส่วนตัว ราคาไม่น่าดีดเกิน 1530 เหรียญ แล้วลงต่อ ถ้าหลุด 1517 เหรียญ ก็ทดสอบ 1500 เหรียญเลย

หลุดหรือไม่ ไม่ทราบได้ แต่ผมว่าแถวๆ 1500-1520 เหรียญนี่ ยังไงก็น่าเก็บเพิ่ม สำหรับใครที่จดๆจ้องๆอยู่ sleep.gif

สรุป แนวรับ 1520 1517* 1507 1500 แนวต้าน 1525 1530* 1535

ขอบคุณครับ คุณ กัมพล :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย numpuu

สวัสดีครับทุกท่าน มีข้อสงสัยรบกวนสอบถามผู้รู้คับ คือเมื่อวาน ราคา spot ประมาณ 1520 ราคา gf อยู่ประมาณ 22150 วันนี้ spot ประมาณ 1524 บวกไป 90 งงมากครับ รวมค่าเงินแล้วจิงๆ น่าบวกซัก 40 - 50 เท่านั้น หรือว่านี่เค้าเรียกว่าราคากั้กคับ(ติดตามคุณกัมทุกวัน ขอ+10 ให้คับ)รบกวนสอบถามความคิดเห็นตามคําถามข้างบนด้วยคับ ขอบคุณคับ