ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถามต่อได้ไหมคะ เมื่อวานปล่้อยวางไปล่ะ เมื่อเช้าเกิดขึ้นใหม่อีก แต่ไม่กล้าถามติด ๆ 5555

แล้วเวลาที่ mac อยู่ข้างล่าง ต่อให้อะไรจะเด้งยังไง ดีดยังไง ถ้า mac ยังอยู่ข้างล่าง และยังไม่พ้นท้องเรือ เหมือนกำลังจะขึ้น ยังไงมันก็ไม่ขึ้นใช่ไหมคะ

ถ้าเรายึดดูราย 4 ชม. และ ราย day เป็นหลัก

วางได้แล้วมั๊ง ถามมา คำตอบเดิม ก็ยังใช้ได้ MACD มันก็แค่ indicator อีกตัว ที่ให้สัญญาณหนักแน่นกว่าเพื่อน เพราะพี่แก กรองแล้วกรองอีก แต่มันก็ช้ากว่าเพื่อนด้วย ส่วนสาเหตุที่มันใช้ได้ดี ผมว่า เป็นเพราะคนดูมันเยอะนั่นแหละ ใครๆก็ดู ถ้าไม่มีขาใหญ่มาทุบหักลำละก็ ขาเล็กพาตาม MACD แน่นอนครับ

1.มันจะเงย ราคาก็ต้องขึ้นชัดๆให้เห็นก่อน พอเห็นแล้ว จะบอกว่า มันจะขึ้นแน่ๆ มันก็ไม่ใช่อีก เพราะมันให้ข้อมูลในอดีต มาให้เราเดาอนาคต

2.ก็ต้องตอบว่าใช่ เพราะราย 4 ชม. 6 แท่ง เท่ากับรายวัน 1 แท่ง มันขึ้นมาตลอด ยังไง รายวันก็ต้องเงยขึ้น แต่ถ้าหลังจากนั้นราย 4 มันลงล่ะ? มันก็พารายวันลงต่อได้อยู่ดีนะจ๊ะ

3. บางครั้งก็ใช่ แต่บ่อยครั้งที่ขาใหญ่เขาไม่ให้โอกาสเราได้เก็บของถูกหรอก ตั้งแต่เล่นมา พอจะได้น้ำได้เนื้อนี่ ต้องเดาใจมัน ดักซื้อก่อน เหมือนเล่นพนันพิกล แต่ถ้าลองทำใจเย็นๆ ไม่กลัวตกขบวน ดักเอาจังหวะ 2 จังหวะ 3 หรือรอแบบตอนที่คนเริ่มเบื่อกันไปเลยนี่ ก็พอได้กินอยู่นะ

บอกแล้วว่า อย่าไปยึดมั่นถือมั่นอะไรมาก สงสัย ต้องส่งเข้าวัด ไปฟังธรรมซะหน่อย -_- .. :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ..คุณกัมพล

มีดอยที่25900รอมานานแล้วยังไม่ได้โดดสักที สงสัยว่ารอไปถึงไหนกันแน่ ป้าก็แก่แล้วจะโดดตอนนี้กล้วข้อเท้าแพลงง่ะ :17

55555 เคลียร์ล่ะค่ะ วางก็วาง ยุบหนอ พองหนอ คริ...คริ... สัญญาณก็คือสัญญาณ รึจะสู้กองทุน

ขอบคุณครับเฮีย ไม่ยึดติด ไม่เดาตลาด ครับ ไว้มันเกิดก็ตาม มันไป แต่ต้องชัดๆ

ขอบคุณมากครับเฺีฺฮียกัม :gd ติดตามอ่านตลอดครับ :01

สัปดาห์ที่แล้วตามคาด ขาใหญ่ทิ้ง แต่ดูขาย่อยสิ เก็บจริงๆ หุหุ ดอยคักๆ

สัปดาห์นี้แดงใหญ่ ไม่เหมือนอดีต สงสัยขาใหญ่คงปล่อยต่อ

ดูกราฟไม่เป็นครับ ถ้าสีเขียวคือรายย่อย สีแดงคือรายใหญ่

แสดงว่า1ปีที่ผ่านมา ราคาทองจาก1400ไป1900 คนที่ดันขึ้นมามีแต่รายย่อยทั้งนั้นเลยหรือครับ

ขาใหญ่แทบไม่เคยซื้อ(ขาใหญ่Lอยู่จุดเล็กจุดเดียว คือช่วงก่อนหน้า 6 sep 11)

ขาใหญ่มีวิธีเล่นอย่างเดียว คือรอสูงแล้วSหนักๆ รอไปถึงวันครบสัญญา โดยไม่เคยเก็บLคืนเลยเหรอครับ

แล้วปีก่อนๆหน้านี้เป็นแบบนี้เหมือนกันไหมครับ

ดูกราฟไม่เป็นครับ ถ้าสีเขียวคือรายย่อย สีแดงคือรายใหญ่

แสดงว่า1ปีที่ผ่านมา ราคาทองจาก1400ไป1900 คนที่ดันขึ้นมามีแต่รายย่อยทั้งนั้นเลยหรือครับ

ขาใหญ่แทบไม่เคยซื้อ(ขาใหญ่Lอยู่จุดเล็กจุดเดียว คือช่วงก่อนหน้า 6 sep 11)

ขาใหญ่มีวิธีเล่นอย่างเดียว คือรอสูงแล้วSหนักๆ รอไปถึงวันครบสัญญา โดยไม่เคยเก็บLคืนเลยเหรอครับ

แล้วปีก่อนๆหน้านี้เป็นแบบนี้เหมือนกันไหมครับ

ลองไปอ่านดูนะครับ

สรุปสั้นๆว่า มันให้แนวโน้มทิศทางรายสัปดาห์ในอีกมุมครับ ว่าเจ้ามือกำลังทำอะไรอยู่ โดยสังเกตจากกราฟเส้นสีแดง เป็นของรายใหญ่ครับ

เช่นที่ผ่านมา เดือนสิงหา ราคาพุ่งแรงมา แต่ chart COT ลงแล้ว และลงต่อเนื่องจนถึงกันยา เพิ่งจะมากระดกเอาช่วงตั้งแต่ตุลานี้เอง และแม้ราคาจะลง ในสัปดาห์หลังๆนี้ แต่จะเห็นว่า chart COT มันฟ้องว่า รายใหญ่เก็บของเพิ่มนะครับ ไม่ได้ปล่อย

http://www.dailymark...ent-of-traders/

อ้างถึง

The Commitment of Traders (COT) report is released weekly by the

Commodity Futures Trading Commission (CFTC) in the US every Friday at 15:30 Eastern Time. The COT report shows how large speculators, commercials and small traders have placed their bets in the futures markets in terms of open interest information based on the previous Tuesday, and is an invaluable tool you can use to track the market sentiment in currencies, commodities and stock indices. The only limitation of the COT report is that it is three days late, but that doesn’t mean you can’t still use it as a sentiment tool.

There are three categories of traders in the report as defined by the CFTC.

• Non-Commercial (“Large Speculators”)

These large speculators are mainly hedge funds, banks etc who trade currency futures just for speculation.

• Commercial (“Hedgers, Exporters, Importers”)

These are people who use the futures contracts for hedging purposes, and these commercial participants are generally exporters and importers who may use the commodity or currency futures markets to take a position that will reduce the risk of financial loss in their assets due to a change in price.

• Non-Reportable (“Small Traders”)

They are small speculators like retail traders

Things to Note:

- In currency futures, the convention is to quote the foreign currency directly against the US dollar. For example, the Swiss franc is quoted versus the US dollar in futures, unlike the USD/CHF notation in the spot forex market.

- It is more important to note whether the large speculators are net long or short in specific commodities or currencies. Sometimes, moves can also be influenced by small traders closing their losing positions. Knowing whether large speculators have been net long or short a few days ago only indicates the positioning in retrospect. It is more useful to compare the latest net positioning with that from the past few weeks or months.

Here at DailyMarkets.com, you can view the COT charts for free and use them for your trading. At the moment, we are only showing the net positioning of large speculators and small traders as that is the information we find most useful for trading. If you find this tool useful, please let others know and we’ll appreciate it.

For more information on the use of COT in forex trading, refer to Chapter 5 of

“7 Winning Strategies For Trading Forex” (Harriman House, UK) by Grace Cheng.

โพสต์ 29 พฤศจิกายน 2011 - 11:29

COT update สัปดาห์ ละครั้ง รอบนี้ออกแล้ว เลยเอามาให้ดู ศึกษากัน

เป็นของสิ้นสุดวันนี้ 22 พย. นะครับ ขาย่อยทิ้ง - ขาใหญ่ที่เก็บ

ขอบคุณมากครับ

ผมก็นึกว่าสีเขียวกับสีแดงดูที่แท่งหนาๆ ลืมมองข้างล่างว่ามันมีสีเขียวเส้นเล็กๆอยู่อีกเส้น ฮาเลยผม

ถูกแก้ไข โดย Winger

snapback.pngkumponys, เมื่อ 17 มีนาคม 2012 - 08:01, พูดว่า:

สัปดาห์ที่แล้วตามคาด ขาใหญ่ทิ้ง แต่ดูขาย่อยสิ เก็บจริงๆ หุหุ ดอยคักๆ

สัปดาห์นี้แดงใหญ่ ไม่เหมือนอดีต สงสัยขาใหญ่คงปล่อยต่อ

แท่งแดงสุดท้าย ยังไม่พล็อตกราฟ ตัวเลขยังไม่ออกหรือครับ

ด้วยความเคารพเฮียกัม ไม่ทราบว่าถูกหรือผิด แต่เอามาให้เฮียช่วยวิเคราะห์ครับ