ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ราคาทองคำ ยังออกแนวเหงาหงอย นี่ขนาดทำท่าจะมีสงครามใหญ่ ข่าวรัสเซีย จีน ตุนทองคำกันมโหฬาร แต่ราคายังคงนิ่งสนิทผิดสังเกต

ไม่ว่าสงครามจะเกิดหรือไม่ จีน รัสเซีย และอีกหลายประเทศในโลก คงตระหนักถึงมูลค่าที่แท้จริงของดอลล่าร์กันแล้ว ระบบการเงินโลก จากนี้ไป ไม่มีทางเหมือนเดิมอีก ดอลล่าร์จะถูกลดความสำคัญลงเรื่อยๆ ทองคำและเงินสกุลหลักใหม่ ซึ่งแน่นอนว่า จะมีสัดส่วนของทองคำ อยู่ในตะกร้าเงินนี้ด้วยแน่นอน จะเข้ามามีบทบาทชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ

ทองคำนิ่งสนิทนานๆ แทนที่จะค่อยๆขยับขึ้น ก็เหมือนสปริงถูกกดไว้ เชื่อว่า เวลาออกตัว คงเก็บกันไม่ทันแน่ครับ โดนกดลงมา ก็สะสมกันไป ผมเอง ก็สะสมจนปอดบวมหมดแล้ว :033 :uu

แนวรับแนวต้าน ดูจากกราฟ กรอบราคาน่าจะอยู่บริเวณ 1280-1305 เหรียญ จนกว่าจะเบรคไปทางใดทางหนึ่ง

ดูจากสัญญาณ ก็น่าจะมีโอกาสขึ้นทดสอบ 1300+ เหรียญได้นะครับ แต่สงสัย คงจะยังยืนไม่ได้ เหมือนจะแข็งพอสมควรครับ ด่านนี้

แนวรับ ยังไม่ทดสอบ 1300 เหรียญ คิดว่า 1280 เหรียญ น่าจะยังเอาอยู่ แต่ถ้า test 1300 เหรียญแล้วไม่ผ่านและถอยลงมาอีก อาจทะลุหลุดไปถึว 126x เหรียญได้ แต่ยังไง ก็ยังน่าสอยเก็บอยู่ดี

สรุป แนวรับ 1280* 1276 1262 แนวต้าน 1292 1300 1305*

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

555เต็มปอดจนปวดบวมเหมือนกันคะ ขอบคุณคะเฮียกัม^__^

ขอบคุณค่ะ

เฮียกัมนี่แม่นยังกะจับวางเลยค่ะ

เฮียกำพล ขอความรู้หน่อยครับ

กองทุนต่างๆเช่น SPDR ทำช็อตได้มั๊ยครับ

เฮียกำพล ขอความรู้หน่อยครับ

กองทุนต่างๆเช่น SPDR ทำช็อตได้มั๊ยครับ

ปกติ ก็ไม่น่าจะได้ครับ กองทน SPDR รู้สึก concept เขาประมาณว่า เราซื้อกองทุนเขา เขาก็เอาเงินไปซื้อทองแท่งมาเก็บไว้

เราขายออก เขาก็ขายออกเช่นกัน

แต่คำว่าเราในที่นี้ ต้องนับผลบวกลบกันเสร็จสิ่นแล้ว ของนักลงทุนทั้งหมดในวันนั้นนะครับ ไม่ใช่เราคนเดียว

แต่ก็มีคนตั้งข้อสังเกตว่า เขาซื้อขายง่ายไปหน่อย เหมือนเล่นฟิวเจอร์พิกล ถ้าเขาไม่ได้ทำแบบนั้นจริงๆ ก็แปลว่า เขาอาจจะแอบ short บ้างก็ได้ ใครจะไปรู้ครับ มีหลายสถาบันการเงิน ที่แหกกฏให้เห็นบ่อยๆ กว่าจะจับได้ ก็ตอนเสียหายยับไปแล้ว

ราคาทองคำ ไม่มีแรงขึ้นเลย ตอนนี้ ลงมาถึงแนว 125x เหรียญ ซึ่งเป็น trend แนวรับที่เราตีกรอบไว้นานแล้ว และกำลังยืนรอท่าที ว่าจะทุบกันต่อหรือจะพอแค่นี้ ส่วนตัว ก็ไม่เคยคิดว่า มันจะเล่นมาจนถึงได้

แนวรับถัดไป อยู่แถว 1240 เหรียญ ตรงนี้ ไม่แน่ใจเลย ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่า เพราะหลุด trend เราไปค่อนข้างไกล แต่คิดว่าถ้าลงถึง น่าจะมีแรงซื้อดันกลับมาทดสอบ trend บ้าง

แนวต้าน บีบมาค่อนข้างใกล้ หลุดขึ้นไปได้เมื่อไหร่ มีเฮ แต่เมื่อไหร่จะหลุดนี่สิ ปัญหา

สรุป แนวรับ 125x 1240 1212 แนวต้าน 1263 1280* 1292