ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ก่อนที่จะไปหัดดูกราฟ ก็ต้องเริ่มจากการหากราฟก่อน ไม่อย่างงั้นก็ไปต่อไม่ได้ครับ ใครมีของที่ไหนก็ใช้ได้หมดครับที่ผมใช้อยู่ก็

1. http://www.forexpros.com ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมใช้ได้เลยครับ แต่ราคาจะไม่ใช่ราคา SPOT แต่จะตามหรือใกล้เคียงครับ กับ

2. โปรแกรมmt4 ซึ่งคงต้องไปหาดาวน์โหลดโปรแกรมมาติดตั้งก่อนครับ ลองหาใน GOOGLE ครับ

หาได้แล้วค่อยมาลองเริ่มต้นกันครับ ระหว่างนี้ก็ลองคลิกเล่น ๆ ไปก่อน ว่ามีปุ๋มอะไรบ้างครับ

วันนี้เอาแบบง่าย ๆ ก่อนนิดหนึ่งครับ คือแท่งเทียนครับ ซึ่งในแท่งเทียนบอกอะไรเราได้เยอะเลย

ง่าย ๆ ในหนึ่งแท่งเทียน ก็มีราคาให้เห็น4 ราคาด้วยกัน ผมยังไม่บอก ลองไปหาข้อมูลกันว่าคือราคาอะไรบ้าง ไว้ค่อยมาต่อวันจันทร์ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เก่งเเล้วคับ

จะคอยติดตามผลงานนะ

ก่อนที่จะไปหัดดูกราฟ ก็ต้องเริ่มจากการหากราฟก่อน ไม่อย่างงั้นก็ไปต่อไม่ได้ครับ ใครมีของที่ไหนก็ใช้ได้หมดครับที่ผมใช้อยู่ก็

1. http://www.forexpros.com ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมใช้ได้เลยครับ แต่ราคาจะไม่ใช่ราคา SPOT แต่จะตามหรือใกล้เคียงครับ กับ

2. โปรแกรมmt4 ซึ่งคงต้องไปหาดาวน์โหลดโปรแกรมมาติดตั้งก่อนครับ ลองหาใน GOOGLE ครับ

หาได้แล้วค่อยมาลองเริ่มต้นกันครับ ระหว่างนี้ก็ลองคลิกเล่น ๆ ไปก่อน ว่ามีปุ๋มอะไรบ้างครับ

วันนี้เอาแบบง่าย ๆ ก่อนนิดหนึ่งครับ คือแท่งเทียนครับ ซึ่งในแท่งเทียนบอกอะไรเราได้เยอะเลย

ง่าย ๆ ในหนึ่งแท่งเทียน ก็มีราคาให้เห็น4 ราคาด้วยกัน ผมยังไม่บอก ลองไปหาข้อมูลกันว่าคือราคาอะไรบ้าง ไว้ค่อยมาต่อวันจันทร์ครับ

ขออนุยาดตอบก่อนเป็นคนแรก

ไม่รู้ว่าให้ตอบรึป่าว แต่กัวคนแย่งตอบคับ 55+

ใน 1 แท่งเทียน บอกราคา 4 ราคา คือ

1. ราคาเปิด

2. ราคาปิด

3. ราคาไฮ และ

4. ราคาโลว์

บอกให้เราทราบถึงภาวะการต่อสู้กันของราคา ในคาบเวลานั้นๆ

และ ทำให้เราคาดเดาได้ถึงแนวโน้มราคา ในคาบเวลาต่อไป

เด๋วบอยส่งที่อยู่เพื่อรับของรางวัลให้ทางพีเอ็มนะคับ 555

ขอบคุณ คุณชนะคับ ขอเรียนรู้ด้วยคนคับ

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

ถูกต้องแล้วครับ 4 ราคาที่ว่าคือ

1. ราคาเปิด (โดยราคานี้จะนิ่งจนจบแท่งเทียน ชื่อก็บอกแล้วว่าเปิด ราคาจะไม่เปลี่ยน)
  2. ราคาปิด (จะอยู่ระหว่างสูงสุดกับต่ำสุด แต่อาจอยู่บนหรือล่างราคาเปิดก็ได้ จะรู้ว่าปิดเท่าไหร่เมื่อจบแท่งเทียน)
  3. ราคาสูงสุด (ราคาจะเท่ากับราคาเปิด หรือสูงกว่าเท่านั้น จะรู้ว่าสูงสุดเท่าไหร่เมื่อจบแท่งเทียน)
  4. ราคาต่ำสุด (ราคาจะเท่ากับราคาเปิด หรือต่ำกว่าเท่านั้น จะรู้ว่าต่ำสุดเท่าไหร่เมื่อจบแท่งเทียน)

เห็นไหมครับว่าแท่งเทียนแท่งเดียวนะมีราคาให้ถึง 4 ราคา เมื่อมี 4 ราคาก็คงพอจะนึกภาพออกคร่าวแล้วมั้งครับว่า

รูปทรงของแท่งเทียน ก็คงมีได้หลายแบบ ให้นึกถึงแท่งเทียนนะที่วางตั้งขึ้น สูงสุดจะอยู่ด้านบนสูง ต่ำสุดจะอยู่ด้านล่างสุดลองดูว่ารูปแบบจะเป็นไงได้บ้างนะครับ ลองไปขีดเขียนดูเล่น ๆ

ไม่ต้องไปท่องจำ ให้ฝึกดูบ่อย ๆ จะเข้าใจเอง ว่าแท่งเทียนมันบอกอะไรเราบ้าง ลองหาดูใน GOOGLE ได้นะครับ

อ้าว คุณชนะมาพอดี

คุณชนะคับ เข้าโหลด MT4 ที่ไทยโกลด์นี่ก้อมีคับ

ห้องนี้คับ http://www.thaigold....__hl__ป้าเอมเอน

"วิธีการลง MT4 และอินดี้เบื้องต้นโดยเฮียกัมพล ป้านัทและป้าเอ็มเอนค่ะ"

ป้านัท และ ป้า MN อธิบายไว้อย่างละเอียดคับ

อันนี้ ว่าด้วยแท่งเทียนคับ

http://www.serverrun...dlestick-chart/

หลังจากเดาไปเมื่อวันศุกร์ เช้าวันจันทร์ก็ทำให้หน้าแตก ลงมาตั้ง 15 เหรียญ แต่ก็ยังดีที่ลงไปแค่วันเดียว

ก็เด้งกลับขึ้นมาที่เดิม ไว้รอคืนนี้ว่าจะปิดยังไง แล้วค่อยมาว่าต่อพรุ่งนี้ ยังไงก็จะเดาไปจนจบวันที่โพสหัวไว้

แต่เชื่อว่ายังขาขึ้นอยู่ และดูว่าแท่งเทียนคืนนี้ไม่ควรต่ำกว่า 1770 พรุ่งนี้มีลุ้น ตอนนี้ก็มีลุ้นอยู่ว่าแมงมุม SPDR

จะขายออกเมื่อไหร่ ค่อยว่ากันต่อพรุ่งนี้ครับ

หลังจากเดาไปเมื่อวันศุกร์ เช้าวันจันทร์ก็ทำให้หน้าแตก ลงมาตั้ง 15 เหรียญ แต่ก็ยังดีที่ลงไปแค่วันเดียว

ก็เด้งกลับขึ้นมาที่เดิม ไว้รอคืนนี้ว่าจะปิดยังไง แล้วค่อยมาว่าต่อพรุ่งนี้ ยังไงก็จะเดาไปจนจบวันที่โพสหัวไว้

แต่เชื่อว่ายังขาขึ้นอยู่ และดูว่าแท่งเทียนคืนนี้ไม่ควรต่ำกว่า 1770 พรุ่งนี้มีลุ้น ตอนนี้ก็มีลุ้นอยู่ว่าแมงมุม SPDR

จะขายออกเมื่อไหร่ ค่อยว่ากันต่อพรุ่งนี้ครับ

ดูทาทางนอ้งทองหมดเเรง คืนนี้จะเลือกทางไหนดีน้า เฮ้อ