ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โจได

วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกราฟ โดย คุณpongacku

โพสต์แนะนำ

pongacku

แฟนพันธุ์แท้

วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกราฟ

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:59:36 am »

--------------------------------------------------------------------------------

อย่าลืมอ่านเทรนทองคำ ที่ลายเซ็นผมนะครับ เป็นการวิเคราะห์ช่วงขึ้นลง แบบระยะยาว ซึ่งจะเขียนก่อนเป็นเวลา 6เดือน-1ปี ก่อนจะถึง วันเวลานั้น

เมื่อทองคำขึ้น เราจะมีคำถามอยู่ในใจเสมอว่า เราควรขายทองที่ราคาเท่าไหร่กันดี และเมื่อเวลาทองลงเราก็จะมีคำถามว่าแล้วเราจะเข้าซื้อเมื่อไหร่ผมมีคำตอบครับ

วิธีการคือเทคนิคดูกราฟ โดยผมจะแนะนำ Indicator ต่างๆก่อน โดย ในรูป เราจะเห็นได้ว่า Indicator แต่ละตัวบอกอะไรได้บ้าง แต่เดี๋ยวก่อนเราจะเลือกindicator อย่างไรดีให้เหมาะสมกับการใช้งานผมมีบทแนะนำครับ

โดยผมจะแนะนำให้ใช้ Indicator 9 ตัวนี้ดูในตารางก็ครบแล้วครับ(ในรูป ขาด Volumเพราะ efinance ไม่มี)

1 BB (Bollinger Bands) ประกอบด้วยเส้นค่าเฉลี่ย (BB average) ที่อยู่ตรงกลาง 1 เส้น และเส้นกรอบบน (BB Top), เส้นกรอบล่าง (BB Bottom)

2 EMAV (Exponential Moving Average) เป็นการเฉลี่ยราคาโดยจะถ่วงน้ำหนักให้ค่าสุดท้ายมีความสำคัญเพิ่มขึ้น

3 TSMAV (Time Serie Moving Average) เป็น หาค่าเฉลี่ยอีกรูปแบบ

4 Parabolic เป็นดัชนี indicator ที่บอกแนวโน้มได้เร็วขึ้นกว่าตัวอื่นครับ

5 RSI (Relative strength index) เป็นเครื่องมือวัดวัดแนวโน้มราคาครับ

6 Slow Stochastic เป็นดัชนีวัดการแกว่งตัวของราคาที่ศึกษาความสัมพันธ์ การเคลื่อนไหวของราคาในช่วงเวลาหนึ่ง

7 ADX (Average Directional Index) ตัวบอกความแรงของทิศทางของราคา ว่าแนวโน้มขึ้นเยอะหรือลงเยอะ แต่จะไม่บอกว่าทิศทางไหน

8 MACD( Moving Average Convergence Divergence)เป็นเครื่องมือที่ช่วยในการตัดสินใจการเปลี่ยนแนวโน้มของคลื่นแต่ช้าครับ

9 Volum หรือ Value ก็ได้ เป็นตัวบอกว่ามีการซื้อขายหนาแน่นไหม

จากทั้งหมด เราจะพบว่าข้อมูลครบตามตาราง โดยผมก็เพิ่งทราบเองว่าตัวที่ผมใช้อยู่ครบหมดตามตาราง

คุณอาจจะเห็นว่า หลายเวปเขาจะสอนให้ใช้ ประมาณ 2-3 ตัวก็พอแล้วแต่ผมอยากบอกว่า หากคุณเล่นหุ้นใช้แค่นั้น มีสิทธิ์หลงทางได้สูงหากใช้ได้ไม่โปรนัก

เราจะได้รูปตามกราฟที่เห็นโดยต่อไปผมจะ บอกวิธีดู Indicator แต่ละตัว และจะชี้จุดให้ว่า สัญญานแบบไหนน่าเข้าและน่าออกครับ

รูปตารางจากคุณ กิตติ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

pongacku

Re: วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกũ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:00:17 am »

--------------------------------------------------------------------------------

จากรูปครับ จะอธิบายว่าindicator ตัวไหนคือตัวไหน

1 BB (Bollinger Bands) คือ เส้นสีเหลือง และมีเส้นชมพูตรงกลาง และมีเส้นล่าง ในกราฟ

2 EMAV (Exponential Moving Average) เส้นสีเขียว ในกราฟ

3 TSMAV (Time Serie Moving Average) เส้นสีน้ำเงิน ในกราฟ

4 Parabolic เม็ดขาวๆ ครับ ในกราฟ

5 RSI (Relative strength index) ในส่วน RSI

6 Slow Stochastic ในส่วนSlow

7 ADX (Average Directional Index) ในส่วน ADX

8 MACD( Moving Average Convergence Divergence) ในMACD

9 Volum หรือ Value ไม่ได้ลงครับ

pongacku

Re: วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกũ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:02:20 am »

ต่อไปจะแสดง จุดสัญญาน ซื้อขาย นะครับแล้วลองอ่านตามดูก่อนว่า

ผมมองอย่างไรถึงบอกว่าเป็นจุดซื้อ กับจุดขาย

กรอบเขียวคือจุดซื้อ และ กรอบแดงคือจุดขาย

เริ่มจากจุดซื้อ(จุดแรกกับจุด2 ต่างกันตรงที่ Parabolic แต่เอาชัวร์ก็ จุด2ครับ)

1 MACD เริ่มตัดขึ้น จากรูปเหลืองบนเขียวและอยู่ต่ำกว่า0 ถือว่าสัญญานดี

2 ADX เส้นเขียวอยู่บนเส้นแดง แนวโน้ม+มากกว่า- มากขึ้น

3 Slow เริ่มจะตัดขึ้นฟ้านำแดง (โดยปกติแล้วสัญญานนี้จะให้น้ำหนักน้อยเพราะว่าค่อนข้างผิดง่ายนะครับ)

4 RSI ปานกลาง

5 Parabolic เม็ดขาวอยู่ด้านล่าง ถือว่าเป็นสัญญานซื้อ

6 ราคายังไต่ เส้นBB Average สีชมพูครับ

7 เส้น EMAV อยู่เหนือเส้น BB Average คือสัญญานขึ้นครับ

8 เส้น TIME อยู่เหนือ BB average EMAV คือสัญญานขึ้นครับ

จุดขายจาก Indicator

1 MACD ตัดลง เขียวบนเหลือ สัญญานบอกว่าแย่

2 ADX เส้นเขียวตัดลง เส้นแดงตัดขึ้น และ เส้นเหลืองหักลง แสดงว่าแนวโน้ม+ ลดลงมากๆ

3 Slow เส้นแดงบนฟ้าและตัดลงอย่างเห็นได้ชัด

4 RSI อยู่จุดบนๆเกิน70 และมีแนวโน้มลง

5 Palabolic จุดขาวขึ้นไปอยู่ด้านบน เป็นสัญญานขาย

6 TSMAV เส้นน้ำเงินหักลงอย่างเห็นได้ชัด

7 EMAV (เส้นหลือง)กับ BB average(เส้นชมพู) กำลังจะตัดลงและรวมกัน ครับ

ปล จุด Confirm ขาลงคือ ปลายกรอบ แดงครับ เส้น EMAV(เส้นหลือง),TSMAV(เส้นน้ำเงิน),BB Average(เส้นชมพู) รวมกันและตัดลงครับ

pongacku

Re: วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกร

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 04:28:51 am »

MACD เป็นเครื่องมือ ที่ใช้วัดตลาดในรูปแบบหนึ่ง โดยประกอบไปด้วย 3 อย่างนะครับ

1 Histrogram ไอ้แท่งๆ อะครับ

2 Signal เส้นสีเขียว

3 MACD เส้นสีส้มอ่อน

จะอธิบายนะครับว่า Histrogram คือ ค่าความห่างระหว่าง Signal กับ MACD

วิธีดูครับ

1 ดูจาก Histrogram Hist เรียงตัวกันอยู่ด้านบนถือว่าดีครับเป็นแนวโน้มบวก เรียงข้างล่างก็แนวโน้มลบครับ

2 ดูเส้น MACD ส้มอ่อนให้มันอยู่เหนือ เส้น signal นั้นคือแนวโน้มบวกครับ

DIVERENCE คือ การแยกตัวออกจากกันของ MACD กับราคาหุ้นมี 2 ลักษณะคือ (รูป3)

1. NEGATIVE DIVERGENCE จะเกิดขึ้นเมื่อ MACD มีการปรับตัวลงสวนทางกับการสูงขึ้นของดัชนีราคา เป็นการเตือนว่าราคาหุ้นอาจมีการปรับตัวลง

2. POSITIVE DIVERGENCE จะเกิดขึ้นเมื่อ MACD มีการปรับตัวสูงขึ้นสวนทางกับการลดลงของดัชนีราคา เป็นการบอกว่าการลดลงของราคาหุ้นใกล้สิ้นสุด

ข้อมูลเรื่อง DIVERENCE จาก http://www.taladhoon.com/taladhoon/lib/irsta01/irsta01-14-d.htm

เทคนิคการดู

1 เราควรจะซื้อเมื่อ MACD อยู่เหนือ Signal แต่บางครั้งเราอาจต้องคาดการณ์ก่อน เพราะ MACD ถึงจะดีแต่เป็น indicator ที่ช้าพอตัวครับ

2 เราควรซื้อ เมื่อ MACD กับ Signal ตัดกันเมื่อ -xx ถึง 0 เพื่อกำไรที่คุ้มค่า

3 หากมีการเกิดไดเวอเจนท์ ให้รีบ ดู indicator ตัวอื่นเพื่อ คอนเฟริม์ สัญญาน

ข้อควรระวัง

* MACD ช้าแต่ชัวร์ในจุดซื้อ แต่ไม่ช้าแต่ชัวร์ในจุดขายนะครับเพราะหากมันขึ้นเร็วและแรง เวลามันเริ่มตัดกันและลงมันจะเสียราคาไปมากครับ ให้เช็คว่าค่ามันมากแล้วและ ดูสัญญานตัวอื่นและดูแนวโน้มว่ากำลังจะตัดกัน

** ขอย้ำอีกที MACD เป็นสัญญานช้า แต่เราขาดไม่ได้ในการคอนเฟริม์ขาขึ้น

pongacku

Re: วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกร

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 04:51:27 am »

ADX (Average Directional Index)

เครื่องมือนี้ผมชอบดูตอนเล่นหุ้นครับมันจะบ่งบอกได้อย่างดีว่าตอนนี้เริ่มเป็นไง จะขึ้นต่อหรือลง แต่ก็อีกนั่นแหละครับควรใช้ตัวอื่นช่วย

ทำไมผมชอบเขียนว่า ต้องใช้ตัวอื่นช่วย ผมอยากบอกว่าเราควรดูหลายๆตัวครับเพื่อให้คอนเฟริม์และแน่ใจได้ว่านั้นคือทิศทางที่เราต้องการรู้จริงๆ

สัญญานประกอบด้วย

1 ADX(เส้นเหลือง) นี้เอาไว้ตรวจสอบ ความแรงของทิศทางเทรน

2 Plus direction index(เส้นเขียว) บอกเทรนราคาขึ้น

3 Minus directional index(เส้นแดง) บอกเทรนราคาลง

โดยวิธีดูครับ

1 Plus บน Minus คือ ทิศทางบวกครับ , Minus บน Plus คือทิศทางลบ

2 ADX บ่งบอกความแรงของทิศทาง

ค่ามากกว่า 20 คือทิศทางนั้นแรง

ค่าน้อยกว่า 20 คือทิศทางนั้นเบา

เทคนิคการดู

1 ดูจาก Plus กับ Minus หากมันเริ่มอ้าออก แสดงว่าทิศทางที่มันกำลังเกิดขึ้นแรงขึ้น หรือหามันหุบเข้าหากันแสดงว่าแนมโน้มเริ่มเปลี่ยนทิศทางมาแล้ว

2 ดูจาก ADX หากมันเริ่มไต่ขึ้นแสดงว่าทิศทางนั้นเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆ และหากเริ่มไต่ลงแสดงว่าทิศทางนั้นเริ่มเบาลงเรื่อยๆ

ข้อควรระวัง

* ADX ก็เป็นสัญญานที่ช้าเหมือนกันแต่พอใช้ดูทิศทางได้ดีแต่ผมคดว่ามันค่อนข้างเร็วกว่า MACD นะครับ

* เวลาสวิงขึ้นลงทิศทางขึ้นลงแบบไม่แรง สัญญานจะดูผิดพลาดอย่างมาก แต่จุดแบบนี้ผมไม่ได้ซื้อขายนะครับ ดูแนวโน้มกับสัญญานไปทิศทางเดียวกันคือเป็นใช้ได้พอครับ

pongacku

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 02:19:40 pm »

ผมลืมออกตัวก่อน ผมไม่ใช่เซียนหุ้นนะครับ เพิ่งเรียนรู้เทคนิคการดูมาเอง

(หลักที่คิดคือกำไรล้วนๆครับ)ห มดค่าเรียนไปหลัก 6 หลัก โดยผมเริ่มเล่นโดยเลือกเวลาตามวงรอบ ใช้เทคนิคการดูวงรอบของทองมาเล่นหุ้นได้มาเกือบ 7 หลักและโดน THAI ไปจนเหลือหลักหมื่นและใช้เทคนิคนี้ลากกลับมาได้ 4แสนแต่AMATA ดูดไปหลักแสน เป็นการทำใบขับขี่ที่แพงเป็นบ้า หุ้นนี่น่ากลัวมากๆลงเร็วขึ้นไว ใครเล่นุ้นอยู่จะรู้ว่าช่วงนี้มันลงแต่เทคนิคนี้ยังสามารถช่วยผมทำกำไรได้ ยังดีคือผมยังไม่เข้าเนื้อเลย ตอนนี้ Burn กำไรพยายามลากขึ้นจากเทคนิคนี้อยู่

นี่เป็นรูป หุ้นที่ผมเข้า กรอบ แดงนี่แหละครับ โดนอันนี้เลยไปเลียแผลและเรียนรู้ศึกษาเพิ่มเติมจนได้เทคนิคนี้มา

รูปแรก เป็น THAI ที่ผมเข้าแบบไม่เคยดูสัญญาน โดนเต็มๆ

รูปสองคือ BAY ที่ผ่านมา ได้กำไรไปพอประมาณ

รูปที่สามคือ AMATA ซื้อได้ถูกและกะจะขายตามกรอบแดงแต่ขายไม่ทันเพราะออกไปเดินเรื่องใบขับขี่ โดนเต็มๆลงไปแว้ว ณ เวลานี้

นี่เป็นตัวอย่าง ช่วงเวลาที่ผ่านมาเร็วๆนี้ครับ

ให้พูดตรงๆ สัญญานทองตอนนี้ยังแย่อยู่ครับผมอยากแนะนำรอสัญญานดีๆก่อนค่อยเข้าดีกว่าหากใช้เทคนิคนี้ เราจะไม่ได้ราคาต่ำสุดแน่นอนแต่ไม่พลาดขึนรถและไม่ซื้อแบบติดดอย

* รูปที่ 4 เป็นรูปเวลา ณ ปัจจุบัน แสดงให้เห็นถึงสัญญานยังเข้าซื้อได้ แต่ เจอ Doji ลองดูกันวันต่อไป(ไม่ได้ใบ้หุ้นนะครับอย่าตาม)

** ทั้งหมดนี้เป็นตอนกำลังเล่นหุ้นขาลง นะครับ ทำไม่เป็นไม่กล้าเสี่ยงอย่าเข้าซื้อ

*** ทั้งหมดที่แสดงคือการShare เทคนิคนะครับไม่ได้ชี้นำ เผื่อท่านเอาไปต่อยอดได้ จะได้ทำกำไรกันยังไงตลาดทองเราต้องโกยเงินเข้าประเทศจากการเทรดทองให้มากสุด นะครับ

**** ผมเล่าประสบการณ์จากการเล่นจริงโดนจริงและไม่อายที่จะเล่าครับ อาจเห็นหลายท่านบอกแต่กำไรแต่ผมบอกด้วยครับโดนคือโดน ณเวลาปัจจุบันอันตรายมากรายย่อยรับตลอดและแนวโน้มลงแนะนำให้หนีหุ้นน้ำมันปิโตให้ดีและอยากเล่นอยู่หาหุ้นสัญญานดีๆเล่นสั่นได้กำไรออก ครับถึงจะอยู่รอดได้

ปล ขอโทษด้วยครับไม่ค่อยเกี่ยวกับทองแต่เห็น เป็นตัวอย่างทางสัญญานดีเลยยกมาเล่าครับ

เขียนเมื่อ 11 กรกฏาคม 2552 ครับบันทึกวันไว้ด้วยเลยครับ

pongacku

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 05:49:54 am »

Slow Stochastic เป็นดัชนีวัดการแกว่งตัวของราคาที่ศึกษาความสัมพันธ์ (เอาง่ายๆคือการเปรียบเทียบราคาณปัจจุบันหาก เป็นราคาสูงกว่าในอดีต % ก็จะมาก แต่ถ้าราคาต่ำในอดีต %ก็จะน้อย)

การเคลื่อนไหวของราคาในช่วงเวลาหนึ่งประกอบไปด้วย

1 %K จากสูตรคือเป็นการเปรียบเทียบราคา ณ วันนี้กับหลายวันที่ผ่านมาโดยตั่งได้ว่านานขนาดไหนได้(ข้อแตกต่างระหว่าง Fastกับ Slow คือ Slow จะเป็นการเฉลี่ย %K 3ช่วงเวลา แต่ Fast เป็นค่า%K 1 ช่วงเวลา)

2 %D คือค่าเฉลี่ย %K ในช่วงเวลาที่กำหนด

วิธีใช้

1 สัญญาณซื้อเกิดขึ้นเมื่อเส้น STOCHASTICS เข้าเขต OVERSOLD ที่บริเวณระดับต่ำกว่า 20% และควรซื้อเมื่อเกิดสัญญาณซื้อจากการที่เส้น %K ตัดเส้น %D ขึ้น

2 สัญญาณขายเกิดขึ้นเมื่อเส้น STOCHASTICS เข้าเขต OVERBOUGHT ที่บริเวณระดับสูงกว่า 80% และควรขายเมื่อเกิดสัญญาณขาย จากการที่เส้น %K ตัดเส้น %D ลง

หมายเหตุ

* เป็นindicator ที่พลาดได้ง่ายและวัดความแรงของสัญญานยาก หากเป็นช่วงขาขึ้น มันก็พุ้งขึ้นไปสูง เข้าเขต OVERBOUGHTตลอดแต่หากเป็นขาลงจะ OVERSOLD นานมาก

**เป็น indicator ที่หลงทางง่าย แต่เร็วมากๆครับ ยังไงก็ใช้กับตัวอื่นก็จะพบการเปลี่ยนแปลงเร็วมากขึ้นครับ

pongacku

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 03:41:53 pm »

RSI Relative strength index คือตัวบอกโมเมนตัมความแรง ไว้ตรวจสอบ ภาวะซื้อมากไปหรือขายมากไป

ค่าตามรูปมี 2 ตัวครับ

1 RSI เส้นสีเหลือง ครับ

2 EMAV คือค่าEXPO เฉลี่ยของ กราฟเขียว

วิธีดูนะครับ

1 ค่าเกิน 70 จะเข้าเขต ซื้อมากไป Overbrought (ช่วง 70-80)

2 ค่าต่ำกว่า 40 จะเข้าเขต ขายมากไป Oversold (ช่วง 30-40)

เทคนิค

1 ผมใส่ EMAVเข้าไปเพื่อกรองสัญญานให้ดูง่ายขึ้นและให้สังเกตุดูการตัดกันให้ดีครับจะมีการเปลี่ยนเทรน

หมายเหตุ

*ตอนเป็นขาลง มันก็ต่ำกว่า 30 หลายทีมากๆ หากเราดู แค่RSI จะทำให้หลงง่ายมีเทคนิคกรองสัญญานโดยการใส่ EMAVเข้าไปครับจะมีจุดตัดทำให้เราดูตรงช่วงจุดตัดได้

**จากรูปหากเราดูแค่ RSI หลงทางแน่ๆครับ

***OVERSOLD ไม่ได้หมายถึง ต้องซื้อเพราะขายมาก อาจหมายถึงว่าคนชอบขายเยอะช่วงนั้น โดยปกติคนจะมองว่าขายมากอาจมีรีบาวน์กลับ แต่ก็รวมใช้กับ indicator อื่นเพื่อดูว่ามีการกลับตัวและน่าเข้า

pongacku

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 02:33:52 am »

BOLLINGER BANDS โบลินเจอร์ แบนด์ เครื่องมือการวิเคราะห์หุ้นชนิดหนึ่งที่พัฒนามาจาก เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่แบบล้อมกรอบ

BOLLINGER BANDS ประกอบไปด้วย

1 เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (MOVING AVERAGE)

2 เส้นกรอบบน (UPPER BAND

3 เส้นกรอบล่าง (LOWER BAND)

วิธีการดูครับ ผมนิยมใช้ BB ในการเช็คค่าว่าจะเด้งทำรอบได้แค่ไหน

1 ในทิศทางขาขึ้น ราคาจะนิยมวิ่งไปสุด Upper และจะลงมาอย่างมากก็ชนเส้นAverageแล้วเด้งต่อ

2 ในทิศทางขาลง ราคาจะทะลุเส้น average ลงไปและอาจจะมีเด้งขึ้นชนเส้น average แล้วลงต่อ

เทคนิค

1 ผมใส่ EMAVไปเพื่อกรองสัญญานหากตัดกับ BB Average ก็คอนเฟริม์ลงแล้วครับ

2 ผมใส่ TSMAV ไปกรองสัญญานเพื่อให้ทราบการหักลงที่เร็วขึ้นครับ

หมายเหตุ

* จะเห็นได้ว่าเราอาจใช้ในการดูแนวโน้มราคาได้ และ จะพอทราบว่าราคาจะไปเท่าไหร่ได้จากการใช้ BB

** เราต้องทราบเทรนก่อนว่าจะเป็นอย่างไรจึงใช้ BB ในการคาดการกระเด้ง ได้

*** ใช้ร่วมกับสัญญานตัวอื่นจะรู้ได้ว่า ต้านถึงเท่าไหร่ ถึงจุดต้านแล้วจะขึ้นต่อหรือยัง

**** จากรูปช่วง 940 มันชนAverage แล้วลงต่อครับ เห็นไหมครับผมนิยมใช้ BBเช็คการกระเด้ง และดูสัญญานอื่นเพื่อคอนเฟริม์ขาลงต่อ ใครเล่น GF ใช้อันนี้สนุกแน่ครับ

***** จากจุดสุดท้ายจะเห็นว่ากำลังกระเด้งไป 92X ครับ แล้วจะชนแนวต้าน แต่ MACD แย่อยู่คงลงต่อครับ

pongacku

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 02:54:56 am »

Parabolic SAR เป็นเครื่องมือในการดูแนวโน้มครับ

ประกอบไปด้วย

1 จุดไข่ปลา ...

วิธีใช้

1 จุดอยู่ข้างบน คือแนวโน้มลง ให้ขาย

2 จุดล่าง แนวโน้มขึ้นให้ซื้อ

เทคนิค

1 คือเมื่อผ่าน new high ไปแล้วพบจุดไข่ปลาด้านบนให้เช็คเทรนแล้วนั้นคือจุดหักเหเปลี่ยนเทรนครับ

2 เมื่อผ่านnew low แล้วพบจุดด้านล่าง นั้นคือจุดหักเหเปลี่ยนเทรนครับ

หมายเหตุ

* ทำไมดูง่ายจังครับผมก็รู้สึกเหมือนกันแต่บางทีก็มีสัญญานหลอกนะครับ ผมนิยมให้น้ำหนักมันหากมันเพิ่งไปเจอ new high หรือ new low

** ใช้กับตัวอื่นทำให้เช็คเทรนง่ายขึ้น ไม่เชื่อลองดู แจ๋วจริง

pongacku

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 03:12:35 am »

EMAV(Exponential Moving Average)การหาค่าเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก โดยการให้ความสำคัญกับค่าตัวหนึ่งที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงของราคา และถ่วงน้ำหนักให้ค่าสุดท้ายมีความสำคัญเพิ่มขึ้น สรุปคือการหาค่าเฉลี่ยอีกรูปแบบนึง

1 เส้น EMAV เส้นเขียว

การใช้งาน

1 ดูกันง่ายๆ ตัดราคาขึ้น ขาขึ้น

2 ตัดราคาลงขาลง

เทคนิค

1 การแยกออกของ เส้นคือความแรงของเทรน

2 การรวมเส้นคือมีโอกาศกลับเทรน

หมายเหตุ

* ใช้ร่วมกับ indicator อื่นเถอะครับ ไม่งั้นต้องใช้หลายค่าเพื่อดูแนวโน้ม (หลายค่าคือจำนวนเฉลี่ยของเวลา)

** ใช้ร่วมกับตัวอื่นแล้วใช้ตัวเดียวก็พอดีกว่าครับ

pongacku

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 03:20:27 am »

Time series Moving Average มันคือการหาค่าเฉลี่ยอีกรูปแบบนึงเหตุที่ใช้เพราะมันค่อนข้าง ฟิตติดราคาและมีการใช้ นน ช่วงเวลาด้วยทำให้เส้นราคา ราบเรียบ ขึ้น

1 เส้น TSMAV เส้นน้ำเงิน

วิธีดู เหมือนกับ EMAV

หมายเหตุ เหมือนEMAV

* เพิ่มเติม นิยมใช้ในการเช็คที่รวดเร็วขึ้นในบางที่ที่สัญญานตัวอื่นดูขัดแย้งกับ BB และ EMAV ครับ

pongacku

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:49:06 am »

สัญญานน่าเข้าของ TOP ครับ ทดสอบให้เห็นกันเกี่ยวเนื่องด้วยสัญญาน

ผมเข้า 31.5 ครับ

ต้องระวังจุดเส้นเหลือง ครับ แล้วถ้าทะลุได้คือ เส้น BB Average จุดต่อไป

ปล กราฟ day กำลังจะพลิก

กราฟ 60 พลิกแล้ว เข้าเลย

pongacku

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:34:24 am »

TOP + เป็น34 บาท

ครับสัญญาน DAY ดีแล้ว

** ครับบางครั้งเราต้องดูสัญญาน 60 30 บ้างเพื่อให้สามารถรับรู้เทรนมันก่อนจะเข้า

ซื้อจาก 31.5 => 34บาท กำไร 2.5 ประมาณ 8% ภายใน 1 วันครับ

นี่คือวิธีการดูที่ยกตัวอย่างช่วงนี้ครับ

หุ้นนี่บางทีก็หนังคนละม้วนครับ เมื่อวานแย่วันนี้เยี่ยม แต่เราให้ทำตามสัญญานซะแล้วคาดเอาให้ได้ก็พอเอาชนะตลาดได้ครับ

pongacku

Re: วิธีค้นหาจุดซื้อขายทองคำ ด้วยเทคนิคกราฟ

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 03:38:46 am »

หนังสือเทคนิค ของไทยยังไม่เจออันไหนดีครับมีแต่ของฝรั่ง

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I8078252/I8078252.html