ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สูตร PNT1.1 สำหรับ scan หรือ back test ครับ

pnt1.1.afl.txt

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิธีนำเข้าข้อมูล ของ amibroker จาดคุณ kitty63 ครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I13072222/I13072222.html

คุณ Kenny ครับถ้าผมไม่มีพื้นฐานโปรแกรมนี้เลยศึกษาเริ่มต้นจากตรงไหนบ้างครับ

คุณ Kenny ครับถ้าผมไม่มีพื้นฐานโปรแกรมนี้เลยศึกษาเริ่มต้นจากตรงไหนบ้างครับ

ขอตอบแทนครับ ความเห็นส่วนตัวผมว่าถ้ายังไม่เคยศึกษาพวกนี้เลย ให้ลองศึกษา mt4 ดูก่อนครับ ถ้าใช้ mt4 คล่องแล้วค่อยมาศึกษาตัวนี้

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

ลองดู สูตร MACD (scan หาสัญญาณ ซื้อขาย)

scanner010-MACD Moving Average Optimized.afl.txt

ไปเจอมา เอามาแปะไว้เผื่อมีผู้สนใจนะครับ

all amibroker formular at chaloke.com.zip

set INDEX update 4/feb/2013 สำหรับ metastock/amibroker เอาไว้จัดกลุ่มครับ

set-INDEX2013.xls.zip

วันนี้ขอเสนอ bb squeez afl

เอาไว้ ดูการบีบตัวของ BB แม้ว่ามันจะยัง plot ไม่ได้ด้วยซ้ำ (555) กรณีหุ้น IPO

ลองสังเกตดู ในหน้าต่างที่ 6 หรือ (2 จากล่าง)

1/ เส้นสีน้ำเงิน เวลาโน้ม"ลงมา"หาเส้นประ = BB กำลังงอเข้าหากัน

จังหวะนี้ให้ซื้อสะสม

2/ แล้วเส้นประเปลี่ยนจากสีแดง เป็นสีเขียว = BB บีบตัว

จังหวะนี้เมื่อราคาไปถูกทาง (ขึ้น) ซื้อเพิ่มก็ได้

--

(target ในภาพช่างมันนะครับ ตัวนี้ผมเผ่นออกไปแล้ว 555)

BBsqueeze.afl.txt

ถูกแก้ไข โดย Kenny_a

ตัวอย่าง bb squeeze อีกอัน เพราะตัวอย่างตะกี้ ยังไม่มี BB

ดูตามแนวเส้นสีม่วง แนวตั้ง จะเห็นวันที่ BB บีบตัว ตรงกับสัญญาณ หน้าต่าง 6 ที่เส้นน้ำเงิน ลงมา ตัดเส้นประ

แล้วเส้นประเปลี่ยนจาก แดงเป็นเขียว

บังเอิญที่มันได้ผลครับ

เพื่อนๆ add คอลัมน์ เข้าไปไว้ล่าลูกอ๊อดหางยาว ในวันที่หุ้นตกหนักๆ ครับ

>AddColumn( (((C-L)/L)*100) , "fromLOW", 1.2,-1);

จากที่สังเกตดู

1/ หุ้นกำลังลง (ดูใน top loser ก็ได้ แล้วแต่สะดวก)

2/ ดู "กราฟย้อนหลังไป" จะเห็นว่า ราคาย่อมาทีไรก็" ไม่เคยหลุด" แนวรับค่าเฉลี่ย(อย่างของผมดูแนวรุ้งสีแดง)

3/ แต่มาวันนี้ ดันมาหลุดซะงั้น มาไกลด้วย

4/ ลงมาถึงเส้น EMA100 ได้อย่างไม่น่าเชื่อ

เจอแบบนี้ พวกนี้มัน "ต้องเด้ง"ครับ

+จะซื้อให้ดูครับ ถ้าไม่หลุดเส้น ema100 ให้ซื้อไว้ พอราคา เริ่ม pull back (ราคาเด้งขึ้น) ใส่เพิ่ม

+จะขายตรงไหนแล้วแต่ ประสพการณ์ของท่านเลยครับ

note สำหรับเพื่อนหมาป่า: อันนี้มันคล้ายกับว่า มันทำ setup bearish ww แล้ว ตรง target เจอ EMA100

แต่ว่ามันจะ pullback ถึงฐาน bearish ww หรือเปล่า ต้องลองสังเกตอีกที

-------

copy มาจากกระทู้นู้น ครับ

ผมตั้งใน amibroker ให้แสดงหุ้นที่อยู่ตรง today's low และห่างจาก low(หางยาว)

เอามาให้ดูกัน เผื่อใครชอบสไตล์เดียวกันครับ หุๆ หางยาว อ่านล่างขึ้นบนนะ

AFL coding น่ารักมาก

gap trading 01

-----

gap ที่เปิดอยู่จะมีเส้นประ ให้เห็นช่วง gap ที่ทำไว้

จากรูปตัวอย่างเป็น DTAC กำลังลงมาปิด gap

(ก่อนหน้านี้ทำ bullish ww ขึ้นไปถึงเป้า, ช่วงนี้ กำลังกลับลงมาที่ฐาน ww ซึ่งใกล้เคียงกับตำแหน่งของ gap ที่เปิดไว้ตอนขึ้นเลย)

TIPCO ผมเล่นไปรอบนึงตอนปิด gapลง ตรงหัวลูกศรสีแดง(แต่ก็ขายหมู)

ไม่ได้สังเกตเล้ย ว่ามันเปิด gap ขึ้นด้วย

พอมันกลับลงมา เพื่อ ปิด gap ตรงหัวลูกศรสีน้ำเงิน มันก็กลับตัวทำ ww ขึ้นไปอีก ยอดจริงๆ

gap_trading01.afl.txt

แปะตัวอย่าง gap จากกระทู้ข้างๆ มาตรงนี้อีกที เห็นกันชัดๆ ว่า afl ตัวนี้ มันเจ๋ง จริงๆ นะนาย

ตลก 3 ช่า ยังขำไม่ออก ถ้าเจอกับ ขาโหด 4 แก๊ป

อันนี้แปะไว้เฉยๆ ไว้ค่อยมาสรุปกัน วันศุกร์ 29 มีนา

gap trading แบบนี้แปลกดี ซื้อเมื่อเปิด gap up แล้วถือไปเรื่อยๆจนกว่าจะเกิด gap down

อืมม คล้าย trend following เลย