ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบพระคุณค่ะขอตามอ่านไปตลอด ละเอียดดีมากค่ะ. ได้ประโยชน์มากๆๆๆๆๆๆคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากค่ะ. บวกเทคนิควันละนิด. ค่อยๆเรียนรู้กัน. เยี่ยมเลยค่ะ

หลังพายุแซนดี้

สวัสดีครับ กล่าวถึงเรื่องของภัยธรรมชาติและภัยทางเศรษฐกิจที่อาจจะเกิดขึ้นและถือเป็น 2 ปัจจัยเสี่ยงสำคัญ ถึงวันนี้พายุเฮอริเคนแซนดี้คงผ่านพ้นไปแล้วเหลือแต่เพียงซากความเสียหายหลายล้านเหรียญ แต่หลังจากพายุผ่านไปเมื่อมองหน้าเหลียวหลังแล้วผลกระทบที่ตามมาก็ถือว่ามีไม่น้อยทั้งในด้านเศรษฐกิจและการเมือง ใช่ครับผมหมายถึงการเลือกตั้งที่กำลังจะเกิดขึ้นในช่วงวันที่ 6 พฤศจิกายน โดยในด้านการเมืองผมมองว่าครั้งนี้ถือเป็นโอกาสของเจ้าของตำแหน่งอย่างคุณโอบามา ซึ่งได้รับคำชมจากผู้ติดตามรวมถึงผู้ว่าการเมืองที่สังกัดรีพับลิกันที่เป็นฝ่ายตรงข้ามว่าในการบริหารจัดการกับภัยทางธรรมชาติครั้งนี้โอบามาและรัฐบาลของเขาปฏิบัติหน้าที่ได้เป็นอย่างดี นอกจากนี้ช่วงเวลาดังกล่าวก็ถือเป็นช่วงที่ประธานาธิบดีโอบามาจะสามารถใช้ในการสร้างคะแนนนิยมให้กลับมา โดยเฉพาะจากผู้มีสิทธิเลือกตั้งในแถบตะวันออกของประเทศ ซึ่งในทางปฏิบัติหลังผ่านพ้นวิกฤติวาตะภัยการฟื้นฟูส่วนที่ได้รับความเสียหายและเยียวยาผู้ได้รับผลกระทบเป็นเรื่องที่ชอบทำ นี่เองจึงเป็นผลที่ผมมองว่าน่าจะเป็นผลเชิงบวกต่อโอบามา แต่อย่างไรก็ดีเหตุการณ์ที่มีความเสียหายจำนวนมากย่อมเป็นสิ่งที่ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นและย่อมที่จะฝากความเสียหายให้เกิดขึ้นกับเศรษฐกิจสหรัฐฯ อย่างเลี่ยงไม่ได้

จากการประเมินหลายฝ่ายเชื่อว่าความเสียหายที่เกิดขึ้นจะน้อยกว่าครั้งที่พายุแคทลีน่าถล่มภาคใต้ของสหรัฐฯ ที่สร้างความเสียงหายกว่า 1.1 แสนล้านดอลล่าร์สหรัฐฯ แต่อย่างไรก็ดีผลกระทบที่ตามมาอาจจะส่งผลให้การเติบโตทางเศรษฐกิจของสหรัฐฯ ในไตรมาสสุดท้ายที่อาจจะไม่ได้สวยงาม โดยในชายฝั่งแถบตะวันออกมีเมืองเศรษฐกิจสำคัญหลายแห่งตัวอย่างเช่นเมืองนิวยอร์กที่เรียกได้ว่าเป็นหัวใจทางการเงินของสหรัฐอเมริกาเป็นต้น ผลกระทบด้านเศรษฐกิจที่อาจจะเกิดขึ้นจะทำให้การฟื้นตัวที่อ่อนแออยู่แล้วมีแนวโน้มที่จะชะลอตัวลงมากกว่าเดิม แต่อย่างไรก็ดีในส่วนของการฟื้นฟูความเสียหายจะกลับมาทำให้ผลกระทบต่อ GDP มีอย่างจำกัด อีกประเด็นที่น่าสนใจคือการช่วยเหลือจากภาครัฐ เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่าวันนี้สหรัฐฯมีปัญหาทางด้านการคลังในระยะแรกการนำเงินมาใช้เพื่อฟื้นฟูน่าจะเป็นเรื่องเร่งด่วน แต่ในระยะต่อไปจากฐานะทางการคลังที่ยังไม่สู้จะดีนักการดันเงินมาใช้ก็จะเป็นการเพิ่มแรงกดดันต่อรัฐบาลมากขึ้น โดยเฉพาะอันดับเครดิตที่ยังมีมุมมองเชิงลบจากทั้ง 3 สถาบันจัดอันดับเครดิตยักษ์ใหญ่ การเพิ่มรายจ่ายจำนวนมากจะเป็นสปอตไลท์ให้มีการกลับมาทบทวนเครดิตสหรัฐฯ เร็วยิ่งขึ้น

ผลกระทบที่อาจจะเกิดขึ้นกับราคาทองคำในระยะสั้นเชื่อว่าไม่มีผลกระทบมากนักเนื่องจากความสัมพันธ์ระหว่างเศรษฐกิจสหรัฐฯ กับราคาทองคำมีไม่มากเท่าใด ตัวแปรที่สำคัญคือค่าเงินดอลล่าร์สหรัฐฯ เสียมากกว่า ซึ่งก็อาจจะได้ผลกลับมาทางอ้อม อย่างไรก็ดีค่าเงินดอลล่าร์สหรัฐฯ นั้นมีประเด็นเรื่องการผ่อนคลายนโยบายทางการเงินของธนาคารกลางสหรัฐฯ และความผันผวนของสกุลเงินหลักที่ใช้ในการเปรียบเทียบโดยเฉพาะสกุลเงินยูโร ดังนั้นการวิเคราะห์ราคาทองคำกับค่าเงินดอลล่าร์สหรัฐฯ ต้องพิจารณาหลายปัจจัยควบคู่กันไป

โดย กมลธัญ พรไพศาลวิจิต

ผู้จัดการฝ่ายวิเคราะห์ บริษัท จีที เวลธ์ แมเนจเมนท์ จำกัด

ขอบคุณค่ะ อ.กมลธัญ จะติดตามเรียนรู้ทุกวันค่ะ

สวัสดีค่ะคุณกมลธัญ

รู้สึกยินดีและดีใจมากที่ได้เห็นคุณก้อมาเปิดห้องเรียนใหม่ ณ บ้าน http://www.thaigold.info/

ปกติต้องติดตามจากเวบ http://www.gtwm.co.th/ , http://www.gtgoldonline.com/. , http://www.moneychannel.co.th/ และเข้าไปนั่งเรียนกับตัวจริงที่ gtmn

+++

คุณก้อเพิ่มแกะรอยหุ้นนิดหนึ่งก็ได้นะคะ อยากรู้ๆ...ขอคำใบ้หน่อยค่ะ :10 ก็ในห้องเรียนยังยกตัวอย่างกราฟหุ้นได้เลย (คงไม่ผิดวัตถุประสงค์นะคะ คิคิ)

+++

แล้วจะมาเข้าเรียนทุกวันนะคะ แม้ว่าจะไม่ได้โพสต์ขอบคุณ แต่ทุก like ที่กดให้คือกำลังใจและคำขอบคุณจากใจจริงค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

:01 :01 :01

ถูกแก้ไข โดย Tara

สวัสดีชาว ThaiGOLD ทุกท่านครับ เช้านี้หลายท่านคงเริ่มหวั่นไหวจากการย่อตัวลงมาของราคาทองคำ ใจเย็นครับ ใจเย็น ^^,

จากการแกะรอย........

ราคาทองคำอ่อนตัวลงหลังจากติดกรอบ XOP ที่ให้ไว้เมื่อวาน ซึ่งอ่อนตัวลงมาทดสอบเส้น Trend ขาลงเดิม (เล่นมุขนี้ประจำ) หรือพูดง่าย ๆ ว่าเป็นการย้ำ Trend เพื่อที่จะพยายามไต่ขึ้นต่อ เป้าหมายผมยังรักเดียวใจเดียวบริเวณ US$1,730-1,735 ซึ่งเป็นระดับ Retracement 61.8% จากจุดสูงสุด US$1,795 ซึ่งถ้าขึ้นถึงบริเวณนี้ผมก็คงไม่เสียดายที่จะขายออกเพื่อทำกำไรบ้างบางส่วน MACD ยังร้อง Up Up!! หลังจากตัดขึ้นเหนือเส้น Signal รอเพียงตัดเส้นศูนย์อีกรอบ แต่.....

กราฟรายสี่ชั่วโมงราคาไต่ขึ้นในกรอบและชนกรอบบนและระดับ Retracement 50% วัดจาก US$1,750-1,700 ก่อนจะอ่อนตัวลงมากใกล้กรอบล่างที่เรียงตัวสวยงานและทำให้มีแนวรับ US$1,710 จุดนี้ถือเป็นจุดตัดขาดทุนระยะสั้น แต่ถ้าถือมาในจุดที่ต้นทุนต่ำกว่าก็ไม่น่ากังวล แต่ถ้ายืนได้เหนือ US$1,710 จังหวะนี้ก็เป็นจังหวะซื้อที่ดีเช่นกัน และรอทำกำไรพร้อมเพื่อน US$1,730-1,735

Tips ว่าด้วยเรื่อง Retracement

ตามแนวคิด Elliott wave theory เป็นการศึกษาพฤติกรรมในการลงทุนของมวลชน โดยอ้างอิงหลักคณิตศาสตร์ และแผนภาพราคา โดยความเชื่อว่าการกระทำ (action) จะต้องมีปฏิกกิริยาตอบสนอง (reaction) ในทิศทางตรงกันข้ามทำให้ลักษณะของการเคลื่อนไหวของราคามีลักษณะเป็นลูกคลื่น โดยยึดพื้นฐานของ Fibonacci numbers ทำให้ตัวที่กำหนดการเคลื่อนไหวของคลื่นของ Elliott เป็นไปตาม Fibonacci การ Retracement ก็คือการ Reaction นั่นเอง โดยมีระดับในการ Reaction ดังนี้

ขอบคุณมากๆๆค่ะคุณ Kamolthun สำหรับแนวทางราคาทองในวันนี้ :gd

ถูกแก้ไข โดย gejen

ขอบพระคุณค่ะ. ให้ความรู้ดีเข้าใจง่ายคะ

คุณ Tara แกะรอยหุ้น เป็นโปรแกรมหน้านะครับ ^^,

ช่วงนี้มีหลายตัวน่าสนใจ

ขอบคุณ ขอรับ คุณกมลธัญ ได้ความรู้เพิ่ม ขึ้นเยอะ เลย :gd

ขอบคุณค่ะอ.กมลธัญ มาเข้าห้องเรียนค่ะ ค่อยๆเรียนรู้ตามอาจารย์ค่ะ