ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

บอนไซ

เรื่องแนวความคิดใช้เงินเท่าไรเล่น Gold futures

โพสต์แนะนำ

เรื่องแนวความคิดใช้เงินเท่าไรเล่น Gold futures

เล่าประวัติศาสตร์มาแล้ว คนดูประมาณ 1050 คน (5-12 เมษา 56 (เนชั่นบล็อก) เจ็ดวัน)

ทำ นายทอง แปลก คนชอบ 9-12 เมษา สามวัน 1350 ตน (เนชั่นบล็อก)

วันนี้ผมว่าเป็นเรื่องดีดี แต่ คิดว่า คนน่ารู้ที่สุด แต่เชื่อผม ยอดไม่ถึงสามร้อยแน่ ไม่ถึงแต่อยากเสนอครับ

มีคนบอกว่า หุ้นกับทองลงทุนสัดส่วนเท่าไรดี มีแต่บอก ลงทุนทอง 20 เปอร์เซ็นต์ บ้างคนบอก1ใน3 แต่ไม่ใช่ บอนไซ

ผมคิดไม่เหมือนคนอื่น ผมจะลงทุนในสิ่งที่ผมคิดว่า ผมรู้จริงกับมันจริงๆ (คงเคยเสียหุ้นมาหลายรอบแล้วมั่ง)

และไม่อยากไปยุ่งกับมันผมของเสนอแนวคิดให้ผู้ลงทุนพิจารณา ใช้หลักการตลาด บางส่วนมารวมกับศาสตร์อื่นๆ

ถ้าใครเรียนการตลาดจะมี วัตถุประสงค์ เป้าหมาย วิธีปฎิบัติ สรุป ตรวจสอบ อะไรประมาณ นี้ แนวคิดผมก็ประมาณ

นี้มาดูกัน ตามผมมา

1. เราต้องตั้งวัตถุประสงค์ ก่อน

จะต้องกำหนดว่า ต้องการกำไร…………บาท

คิดเป็น...........เปอร์เซนต์ ของ ทุน.....................บาท

2. เป้าหมาย คือ

ต้องการได้ สินค้าที่ตัวเองชอบและอยากได้อยู่ /// หรือ ////

ไม่ก็ขอซื้อ สินค้าที่ตัวเองชอบและอยากได้อยู่ ราคา .....ทุน.... บาท

(เพื่อเป็นอนุสรณ์กับตัวเอง)

3. วิธีการคือ

****---วิธีการแรก---****

รอตลาดโกล์ดฟิวเจอร์ เพื่อเข้าตลาด โดยครั้งแรก สำคัญ ข้าพเจ้าจะลงทุนซื้อ 1 หน่วย เมื่อขาดทุนไป 40 เปอร์เซ็นต์ จะซื้อเพิมอีก 1 หน่วย เป็นสองหน่วย ถ้าสองหน่วย รวมกันแล้วมีการขาดทุน อีก 40 เปอร์เซ็นต์ ข้าพเจ้าจะซื้อเพิ่มครั้งสุดท้าย 2 หน่วย

รวมเป็น 4 หน่วย ถ้าแพ้เป็นครั้งที่สาม ทั้ง 4 หน่วย ขาดทุน 50 เปอร์เซ็นต์ ข้าพเจ้า จะยอมแพ้ ถอนเงินในบัญชีทั้งหมดแล้วไป

สิ่งที่ข้าพเจ้าชอบ ตามวัตถุประสงค์ที่ข้าพเจ้าได้ตั้งไว้และเป็นอนุสรณ์แห่งครั้งหนึ่งในขีวิตว่า สิ่งที่ข้าพเจ้าชอบสิ่งนี้ ข้าพเจ้าซื้อมาในราคา........ทุน.......บาท

**(และหยุดเล่นไม่มองมันเลย 1 ปี) **

ข้าพเจ้าสาบานจะไม่เพิ่มทุนอีกเป็นเด็ดขาด

****---วิธีการสุดท้าย---****

เข้าตลาดโกล์ดฟิวเจอร์ โดยครั้งแรก สำคัญ ข้าพเจ้าจะลงทุนซื้อ 1 หน่วย เมื่อขาดทุน 10 เปอร์เซ็นต์ ข้าพเจ้าจะยอมขายทิ้งแล้ว หรือ เมื่อ กำไร 5 เปอร์เซ็นต์ ข้าพเจ้าจะขายทื้ งเอากำไรมาก่อน เมื่อได้กำไรดั่งวัตถุประสงค์แล้วข้าพเจ้าจะถอนเงิน............(ทั้งทุน+กำไร)...........บาท ไปซื้อ สิ่งที่ข้าพเจ้าชอบ และเป็นอนุสรณ์ว่า ข้าพเจ้า สิ่งที่ข้าพเจ้าชอบสิ่งนี้มา ฟรีๆ

**(และข้าพเจ้าจะหยุดเล่นมันเป็นเวลา สอง เดือน) **

4. การควบคุม

ทางที่แรก ข้าพเจ้าจะบอกภรรยาตัวเองถึง วัตถุประสงค์ และรายงาน เงินคงเหลือในบัญชีให้ภรรยาทราบทุกวัน

ทางที่สอง ข้าพเจ้าจะสาบานต่อ............(ที่ข้าพเจ้าเคราพ).......... ว่า ถ้าข้าพเจ้าไม่ทำตามวัตถุประสงค์

และ วิธีการ ที่ข้าพเจ้ากำหนดให้ข้าพเจ้า.............(ถ้าไม่ทำขอให้ตัวเอง.......ไปตามที่อยากบอกสิ่งศักดิ์สิทธิ์).............)

5.สรุป ก็คือ การที่จบแล้ว มาสรุปบอกตัวเองว่าได้ทำตามที่บอกไว้เปล่า (การทำต้องทำทุกอย่างในกระดาษไว้นะครับ)

ตัวอย่าง 1

เงินน้อย ต้องใช้ ต้องใช้ วิธีการสุดท้าย แต่ก็มีความเสี่ยงสูง บอนไซ ไม่อยากให้เล่นวิธีนี้เล่นทองกัน

เขียนไว้ในกระดาษไว้เลย

---วัตถุประสงค์ ต้องการกำ ไ ร 14 000 บาท คิดเป็น 20 เปอร์เซนต์ ของเงินทุน 70 000 บาท

---เป้าหมาย ที่หนึ่ง ต้องการ ซื้อ ไอเพคมินิ โดยไม่เสียเงินซักบาท (อยากได้ฟรี)

ที่สอง ต้องการ ซื้อ ไอเพคมินิ ราคา หกหมื่นเพื่อเป็นอนุสรณ์ตัวเอง

---วิธีการเล่น ซื้อโกลด์ฟิวเจอร์มินิ 1 ตั๋ว ที่ราคา 22000 บาท

(10เปอร์เซนต์ของราคาทอง10บาท)

รอบที่ 1

ถ้าทองลง(ผิดทาง) จะขายทิ้งที่ ที่ราคา 20000 บาท (ขายทุนสองหมื่น)

ถ้าทองขี้น (ถูกทาง) จะขายทิ้งที่ราคา 22500 บาท (กำไร 5000 บาท)

รอบที่ 2

ถ้าผิดทางมาจากรอบที่1 ให้มองใหม่ แต่ต้องเข้า 2 ตั๋ว

มาร์จิ้นพออยู่ เพราะ 2 ตั๋ว มาร์จิ้น4หมื่นกว่า บัญขีมี5หมื่น

สมมุติรอบใหม่ open buy. ให้ทองขึ้นจาก 20000 บาท ถ้าถูกทาง ทองมา 20500 บาท ให้

closed sell ปิดตั๋ว จะกำไร หนึ่งหมื่นบาท แล้ว เริ่ม รอบ 1 ใหม่ครับ

ถ้าเสียรอบนี้อีกก็ให้ equty เหลือ 14000 ก็ปิดบัญชี ปิดการเล่น

ถ้าเล่นถูกทางจากรอบที่ หนึ่ง จะได้เงิน ใน equity balance เป็น 75000 บาท ก็เล่นแบบรอบที่1 ใหม่

สรุป 1. ถ้าเสียเล่นเสียสองครั้ง เรียบร้อย เหลือเงินในบัญชีสัก 14000 ตัดตั๋ว เบิกเงินที่เหลือมาซื้อไอเพคเป็นอนุสรณ์

2. ถ้าเล่นได้ จนกำ ไร 14000 ตัดตั๋ว 70000 + 14000 เป็น 84000 มาซื้อไอเพคมินิตามวัตถุประสงค์ ได้ เช่นกัน

ตัวอย่างที่ 2

พอมีเงินบ้าง ถ้าเสียแล้วไม่เดือดร้อนอะไร บอนไซ แนะนำ การเล่นแบบ วิธีการแรก ครับ

1. เราต้องตั้งวัตถุประสงค์ ก่อน

จะต้องกำ หนดว่า ต้องการกำ ไร ....25000…บาท

คิดเป็น....20.....เปอร์เซนต์ ของ ทุน......125000.......บาท

2. เป้าหมาย คือ

ต้องการได้ ไอโฟน 5 ฟรีฟรี /// หรือ ////

ขอซื้อไอโฟน5 ราคา ......หนึ่งแสนสองหมื่นห้าพัน...... บาท

(เพื่อเป็นอนุสรณ์กับตัวเอง)

3. วิธีการเล่น

วิธีการเล่น

1. ซื้อหรือขาย อนุพันธ์ ก็ได้ 1 อนุพันธ์ (10บาททอง) สมมุติ open sell ที่ 22000 และคิดว่ามันจะลง

ปรากฎว่า ลง ก็มาประมาณ 21500 ก็ปิดตั๋ว ก็จะได้เงิน 5000 บาท แล้วก็ เล่นใหม่

2. เล่นเสีย เช่น open sell เพื่อเล่นลงไป 22000 ทองไม่ลง ดันทองขึ้น ก็ open sellเพิ่มอีก 1 ตั๋ว

ที่ราคา 23000 ทองยังไม่หยุด ซื้อเพิ่ม 1 ตั๋วอีกที่ 24000 ไปเรื่อย แต่เมื่อไรที่ลงมาจุดที่ซื้อเพิ่มไว้

แล้วกำไร ก็ closed buy ปิดตั๋ว กำไร หนึ่งหมื่นบาทครับ ทองมันขึ้นขึ้นลงลงโอกาศ

เสียก็น้อยมาก ตามสูตรจะทนได้ ประมาณ 4 ไม้ คือ

ถ้าทองขึ้น 5 พันโดยไม่รีบาวน์เลย แพ้ครับ

การปิดตั๋ว จะกำไ รที่ละหมื่น ทำให้เงินทุนแข็งขึ้น อาจทนได้เป็น 5 ไม้ แต่เมื่อไรที่ได้กำ ไร 25000

เลิกทั้งหมด หรือ เสียจนเหลือ 25000 ก็เลิกเช่นกัน บอกไม่ได้ครับมาเมื่อไร จะขึ้น

แต่รู้ไม่นาน ไม่เกินสองเดือน สามเดือน เล่นแล้วจะรู้

4. เป้าหมาย

ได้ ไอโฟน 5 ฟรีฟรี ด้วยฝีมือตัวเอง /////หรือ

ซื้อไอโฟน 5 ราคา ....125000... บาท (เพื่อเป็นอนุสรณ์กับตัวเอง)

โชคดีนะครับ ทฤษฎีมัน ง่าย //// ทำจริง ยากครับ ทำ อะไร เล่นวิธีไหน นอกจากนี้ ก็ ได้ครับ

บอนไซ ของอย่างเดียว ก่อนเริ่ม เขียนมันในกระดาษ ตอนเล่นกลับมาอ่านมันเป็นระยะ ระยะ

และ ก่อนเล่น ไหว้พระ ไหว้เจ้าขอพรก็จะดีมากเลย

บทสรุป

ต้องมีเงินไม่น้อยกว่า 7 หมื่นบาท

แต่ให้ดี ก็ หนึ่งแสนสองหมื่นห้าพันบาท

และ การเข้าตลาดครั้งแรกสำคัญมาก ครับ

บอนไซ

ถูกแก้ไข โดย บอนไซ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น