ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

อาจารย์จิ๋ว มันทะลุเส้นม่วงที่อาจารย์ลากไว้แล้วครับ 1694

ทะลุแถว 1688 ครับ หาก..ใครซื้อไว้แถวนี้ ก็คัทลอส 1678 แล้วกันครับ....

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ

เปนน้องใหม่เพิ่งเข้ามาบ้านนี้ได้ 2 วัน คือ หนูสงสัยอ่ะค่ะ

อาจารย์ช่วยหนูหน่อยนะคะ "สตอปลอส" คืออะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

คือการตัดคาดทุนเมื่อเราผิดทางครับ แบบว่า สมมติ ซื้อไว้แถว 1720 เหรียญ แล้วมันหลุด 1710 เหรียญเท่ากับหลุดแนวรับของเราประมาณ 10 เหรียญโอกาสจะลงลึกกว่านั้นมีสูง จำเป็นต้องคัทลอสทิ้งครับ ดีกว่าปล่อยให้มันลาก แล้วหวังลมๆ แล้งๆ ว่าเดียวมันก็ขึ้นมา แต่ถ้ามันขึ้นมาก็ถือว่าเราโชคดีครับ แต่หากมันลากยาวลงไป 1600 แล้วเงินเราถือรอไม่ถึงตายอย่างเดียวครับ ยิ่งถ้าไปซื้อซ้ำ ก็ยิ่งตายไวขึ้นครับ การสตอปลอสถือเป็นกฏเหล็กในการลงทุนครับ ยกเว้น พวกเงินหนามากๆครับ ก็สามารถรอได้ แต่คนเงินน้อยอย่างผมเลยต้องมีคัทลอสครับ... !53

ปล. วันนี้น้องทองคงรอวิ่งอีกรอบแถว ตลาดปิด ไงขอตัวไปอาบน้ำ ดูกอล์ฟ แล้วนอนครับ...จองมากตาลาย... !45

ถูกแก้ไข โดย clubjew

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ฝากตัวเป็นศิษย์ อาจารย์ด้วยคนนะคะ

สวัสดีค่ะอาจารย์ ขอเป็นศิษย์อาจารย์อีกคนนะค่ะ พึ่งสมัครสมาชิกวันนี้

หนูติดดอยมานานเหลือเกินค่ะ ไม่มีวี่แววว่าจะลงมาได้เลยค่ะทำไงดี จับไว้ที่ 26950 26850 26600 26450 25700 จะมีจรวดมารับลงจากดอยไหมค่ะเนี่ย (ขอกำลังใจจากท่านอาจารย์หน่อยค่ะ)

สวัสดีค่ะ อาจารย์จิ๋ว น้องใหม่ขอคำแนะนำคะเวลาที่เราดอยและสตอปลอสไม่ทัน การซื้อซ้ำไม่ใช่วิธีแก้หรือคะ

ขอบคุณคะ !38

สวัสดีค่ะ อาจารย์จิ๋ว น้องใหม่ขอคำแนะนำคะเวลาที่เราดอยและสตอปลอสไม่ทัน การซื้อซ้ำไม่ใช่วิธีแก้หรือคะ

ผมขอตอบแทนอาจารย์นะครับ ถ้าเราไปซื้อซ้ำแล้วยิ่งผิดทาง ความเสียหายจะมากยิ่งกว่าเดิมครับ

ขออนุญาตแชร์สิ่งที่อาจารย์จิ้วเคยบอกตอนเรียนนะคะ

การซื้อซำ้เพื่อถัวเฉลี่ยดอยนั้น จะให้ผลดีหรือไม่ก็อยู่ที่จุดที่เราซื้อซำ้ และเทรนราคาในขณะนั้น

ถ้าจุดที่ซื้อซำ้นั้นเป็นจุดที่ตำ่สุด(หรือใกล้ตำ่สุด) ที่กราฟจะกลับตัวเป็นขาขึ้นก็ดีไป ก็จะถัวดอยได้

แต่ถ้าหากว่าตอนนั้นเทรนยังเป็นขาลงอยู่ แล้วเราซื้อซำ้ครั้งที่1 ปรากฎกราฟลงต่อ...

ซื้อซำ้ครั้งที่2 กราฟก็ยังลงต่ออีก ... อย่างนี้เท่ากับเรา ขาดทุน คูณ3 เลย

ประมาณนี้หล่ะค่ะ

ดังนั้นการคัทลอสเมื่อผิดทาง แล้วค่อยรอซื้อใหม่ที่จุดปลอดภัยเมื่อเห็นเทรนขึ้นจึงดีที่สุดค่ะ

อธิบายผิดถูกอย่างไร. รบกวนอาจารย์จิ้วแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะค่ะ

ขออนุญาตแชร์สิ่งที่อาจารย์จิ้วเคยบอกตอนเรียนนะคะ

การซื้อซำ้เพื่อถัวเฉลี่ยดอยนั้น จะให้ผลดีหรือไม่ก็อยู่ที่จุดที่เราซื้อซำ้ และเทรนราคาในขณะนั้น

ถ้าจุดที่ซื้อซำ้นั้นเป็นจุดที่ตำ่สุด(หรือใกล้ตำ่สุด) ที่กราฟจะกลับตัวเป็นขาขึ้นก็ดีไป ก็จะถัวดอยได้

แต่ถ้าหากว่าตอนนั้นเทรนยังเป็นขาลงอยู่ แล้วเราซื้อซำ้ครั้งที่1 ปรากฎกราฟลงต่อ...

ซื้อซำ้ครั้งที่2 กราฟก็ยังลงต่ออีก ... อย่างนี้เท่ากับเรา ขาดทุน คูณ3 เลย

ประมาณนี้หล่ะค่ะ

ดังนั้นการคัทลอสเมื่อผิดทาง แล้วค่อยรอซื้อใหม่ที่จุดปลอดภัยเมื่อเห็นเทรนขึ้นจึงดีที่สุดค่ะ

อธิบายผิดถูกอย่างไร. รบกวนอาจารย์จิ้วแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะค่ะ

!gd ที่ผมเคยสอนนักเรียนทุกรุ่นครับ "การลงทุนคือการรักษาต้นทุน" !54 อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองว่าเดียวมันก็กลับมา ผิดต้องคัททิ้งเท่านั้น...เพราะหากเรามั่วแต่เข้าข้างตัวเองว่าเดียวก็กลับมา กว่าเราจะรู้ตัวเงินเราก็หมดแล้ว หรือบ้างคนเป็นหนี้อีกก็มี.... !_18d ให้เปรียบเทียบง่าย มันก็เมือนกับเรารักสาวสักคน...แล้วเห็นสาวที่เรารักไปกับคนอื่น ถ้าเรามั่วแต่คิดว่าเดียวเขาก็กลับมาเราจะรอเธอเพียงคนเดียว สุดท้ายเราก็แก่ตายคนเดียว เพราะสาวไม่มีใจให้เราต่อให้ชายที่อยู่กับเธอตายไป เธอก็ไม่กลับมาหาเราหลอก ก็เหมือนกับน้องทองที่ไร้หัวใจ...มันไม่ฟังใครหลอก หากมันไปทางไหนแล้ว มันเอาตายแน่ๆ !dd เพราะฉะนั้น หากจะลงทุนแล้ว ต้องมีกฏเหล็กในการลงทุน 1 ต้องมีสตอปลอส 2 ไม่เล่นเกินตัว 3 ไม่เล่นสวนเทรน (แต่หากมีกฏข้อที่ 1 กฏข้อที่ 2 และ 3 ก็จะไม่เกิด) !_04

เอากราฟเมื่อคืนมาให้ดูก่อนครับ ทำให้รู้ว่าสตอปลอสสำคัญแค่ไหน แล้วเล่นผิดทางมันเป็นอย่างไร หลุด 1720 ไรหาแต่แนวรับทั้งที่มันเป็นเทรนลงมาเล่นสวนเทรนหากใครไม่สตอปลอส คงหนาวตายกันไปข้าง....

ปล. ตอนนี้มีเส้นเดียวที่พอจะรับได้คือฟ้าล่างเทรนเดย์เส้นสุดท้าย ดูในเทรนใหญ่ข้างล่างครับ นอกนั้นผมหาไม่เจอแหละ คงเป็นอวสานน้องทอง...ไม่รู้มันจะไปปั่นไรต่อ แต่ใกล้หน้าหนาวแล้วไปปั่นน้ำมันก็ได้น่ะ เพราะกอดไว้เต็มกระบุงแล้ว.... !21

post-725-015330000 1316818479.jpg

การซื้อซ้ำซื้อได้ครับ แต่ต้องซื้อเมื่อเปลี่ยนเทรนเท่านั้น หากซื้อซ้ำเมื่อผิดเทรนก็เหมือนทำให้ตัวเราตายไวขึ้นครับ อย่ารอบนี้ลงมาไม่ถึงเดือน 300 เหรียญ หากซื้อซ้ำทุก 30 เหรียญ เท่ากับมีทองอยู่ 10 ก้อน ถ้าเป็นทองแท่งก็ยัง ok ครับ ยังพอมีตัวให้ทำกำไรหากรีบาว์ดขึ้นไป แต่หากเห็น GF หรือ GS แล้วล่ะก็ หากซ้ำทุก 30 เหรียญ ตายตั้งแต่ 100 เหรียญแรกที่ลงมาแล้วครับ ผมยกตัวอย่างให้ฟังอีกรอบก็ได้ครับ....เมื่อ 30 ปีที่แล้ว ปี 1980 ทองนั้นอยู่แค่ 200 เหรียญ แล้วก็เกิดเศรษฐกิจโลก ทองวิ่งจาก 200 ไป 800 เหรียญในปีเดียว แล้วก็ร่วงลงมา 200-300 เหรียญ อีก1ปีถัดมา....หลังจากนั้นก็นิ่ง มา 25 ปีจนถึงปี 2005 เศรษฐกิจโลกก็แย่ ปั่นทองจาก 300-400 เหรียญ มาจน 1900 เหรียญเพราะรอบนี้เป็นเศรษฐกิจที่เกิดขึ้นทั้งโลก หากมันเลิกปั่นเมื่อไร ก็คิดกันเอาเองครับ น้ำมันยังเคยขึ้นจาก 40-50 เหรียญไป 147 เหรียญได้ แล้วมันยังร่วงมาถึง 30 เหรียญได้ แต่สุดท้ายแล้วค่ากลางของน้ำมันอยู่ที่ 80 เหรียญมันก็เลยกลับมาได้ แล้วทองล่ะ หากมันเลิกเล่นมันจะปั่นลงไปถึงไหน มาดูกันต่อไป...ทุกอย่างมึขึ้นก็มีลง สำคัญว่าเรารู้ค่ากลางของมันไหม หากเล่นปลอดภัยควรรอซื้อที่ค่ากลางของมัน หากไล่ราคามันไปเรื่อยเมื่อถึงจุดอวสานของมันแล้วเราเล่นอยู่เหนือค่ากลางการผลิตของมันอาจจะต้องรอ เศรษฐิกโลกล้มอีกรอบเราถึงจะออกได้.... เหมือนน้องทองจะหลอกคนทั้งโลกสำเร็จ มันเริ่มเอาจริงแหละ คนแห่ซื้อทองทั้งโลก แล้วทองมันลงได้ไง เคยคิดไหมใครมันเล่นตลกกับเรา !59 บางคนบอก กองทุนมันเทขาย ผมถามว่ากองทุนขาย 10 ตันเป็นเงินแค่ 2 หมื่นล้าน แค่เยาวราชวันเดียวก็ซื้อกันเป็นหมื่นล้านแล้ว แล้วคนทั้งประเทศ ซื้อเป็นเงินเท่าไร คนทั้งโลกซื้อเป็นเงินเท่าไร แต่ทำไมทองยังลงได้... !061

silver หลุดเทรนเดย์ ยังหาแนวรับไม่เจอเลย หาก 30 เหรียญรับไม่อยู่ไม่รู้จะเป็นไงต่อ

post-725-031305500 1316819275.jpg

อาจารย์เป็นห่วงทุกคนมาแต่เช้าเลย ขอบคุณอาจารย์จิ๋วมากๆครับ :lol:

ไม่ได้ต้องการขู่ หรืออะไรทั้งสิ้น มีแต่ความหวังดี ให้เราวางแผนดีๆ หากเกิดสิ่งเหล่านี้...ภาวะปั่นตลาดหากคิดไรไม่ออกปิดแล้วออกนอกตลาดเป็นสิ่งที่ดี หากเราสู้โดยที่สายป่านเราไม่ยาวพอ...สายใจเราอาจขาดได้...ด้วยความหวังดี !10

post-725-034528300 1316819712.jpg

อาจารย์เป็นห่วงทุกคนมาแต่เช้าเลย ขอบคุณอาจารย์จิ๋วมากๆครับ :lol:

555 ผมก็ห่วงทุกคนจริงๆ ผมเคยเจ็บมาก่อนก็ไม่อยากเห็นใครเจ็บแบบผมอีกเพราะเมื่อคืนผมก็โดนขนาดผมมีสตอปลอสผมเลยคิดถึงคนเล่น GF แล้วไม่ได้คัทลอส แล้วมันร่วงยาวขนาดนี้เช้ามาคงปวดกระบาลกว่าผม 100 เท่าเป็นแน่ๆ....เมื่อวานมั่วแต่มองขารีบาวด์ เเหกกฏข้อที่ 3 ของตัวเองเล่นสวนเทรนไปหลายรอบ ได้มารอบเดียวที่ซื้อ 1688 ออกได้ 1700 เด่ะ แต่หลังจากนั้น โดนกินสอตปลอสไป 3 รอบร่วงยาวขนาดนี้น่ะ...ซื้อแดงล่าง มันไปไม่ถึงแดงบนลงต่อมากินสตอปลอส ซื้อใหม่มันขึ้นไม่ถึงอีกลงมากินสตอปลอสอีก เมื่อคืนทำเอาผมปวดหัวกับน้องทองเหมือนกัน..รู้งี้กอดแต่น้อง oil ไม่น่ามานอกใจหาน้องทองเลย... !065