ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

สวัดดีคะคุณน้องรี ที่ราคา 22000 มาเร็วเกินคาด ตัดสินใจไม่เอาทองรูปพรรณไปขาย เก็บไว้ให้ลูกหลานคะ. ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ทุกวันคะ วันนี้บวกถูกช่องแล้วคะ ก่อนที่คุณงูดินจะให้ใช้imat. เห็นแล้วไม่กล้าใช้ค่าาา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัดดีคะคุณน้องรี ที่ราคา 22000 มาเร็วเกินคาด ตัดสินใจไม่เอาทองรูปพรรณไปขาย เก็บไว้ให้ลูกหลานคะ. ขอบคุณสำหรับบทวิเคราะห์ทุกวันคะ วันนี้บวกถูกช่องแล้วคะ ก่อนที่คุณงูดินจะให้ใช้imat. เห็นแล้วไม่กล้าใช้ค่าาา

สวัสดีค่ะ Khun NooNok วันนั้นพี่น้องรี ดูกราฟเห็น New Hight 1575 จึงคิดราคาคราวๆ ราว 22000 บ. (สมมุติเผื่อค่าเงินบาทแข็งค่าเล็กน้อย)

คุณน้องชอบใจราคาไหนจะขาย หรือเก็บให้ลูกหลาน ต่อจากนี้ก็ตามสะดวกนะค่ะ ขอให้มีความสุขในการเล่นทองค่ะ :lol:

ขอบคุณที่บวกให้และแวะมาจิบกาแฟที่ร้านนะค่ะ

ทองคำมีช่วงเวลาขึ้น และช่วงเวลาพักตัว ระหว่างนั้นอาจเดินลงจากดอยออกนอกทางไปบ้าง ก็ต้องอดทนนะค่ะ

คำแนะนำ ไม่ควรนำเงินร้อนมาเล่น เพราะถ้าเราต้องรีบใช้เงิน หรือถูกกดดันทางใจ จะไม่ได้กำไรเลยแถมอาจติดหนี้สินได้ :excl:

นสพ.เพื่อการลงทุนรอบดึก กูรู (นกฮูก) คืนนี้ ขยันสุดสุด วันหยุดดึกๆ เฮียกัมพล ยังมีโพสต์

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 12:29 AM จากการตีความการตอบคำถามของคุณเบน ประมาณว่า แกเคลียร์ตลาดที่รอคำตอบเกี่ยวกับนโยบาย QE ให้ชัดเจนว่า ยังคงนโยบายนี้ไปอีก อย่างน้อยก็ในรอบการประชุมของเฟดอีก 2-3 ครั้ง

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/143-%e0%b8%97%e0%b8%b4%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a3%e0%b8%b2%e0%b8%84%e0%b8%b2%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b3-%e0%b9%82%e0%b8%94%e0%b8%a2-kumponys/page__pid__112639__st__10005#entry112639

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก ร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นหมู หากไปรับประทานติด ENO พกไว้ก็ดีนะค่ะ :lol:

ข่าวสดวันนี้ ลูกชายคนเล็ก-หลาน3คนของกัดดาฟีเสียชีวิต หลังบ้านพักถูกนาโต้ถล่มทางอากาศ จากนาโต้ http://www.suthichaiyoon.com/detail/9746

จะมีผลอย่างไรกับน้องทองหรือเปล่าค่ะ พี่หมอเล็ก ขึ้น หรือ ลง :excl:

ยาอายุวัฒนะ‏

อายุวัฒนะตำรับนี้ได้มาจากนักศึกษาคนหนึ่ง เมื่อจบการอบรมแล้วนักศึกษานั้นบอกว่า ถ้าเอาไปลง"หมอชาวบ้าน" ได้จะดีมาก คนไทยส่วนมากเจ็บไข้ได้ป่วยกัน ก็เพราะไม่ได้กินยาอายุวัฒนะตำรับพิเศษนี้ มีตัวยาดังต่อไปนี้ครับ

1. ท่านให้เอาต้นกตัญญูกตเวทีทั้ง 5

2. เปลือกอารีอารอบ

3. ใบอ่อนน้อม

4. ดอกอัชฌาสัย

5. แก่นสันติ

6. เกสรเมตตาจิต

7. ก้านสันโดษ

8. ผักประเพณี

9. น้ำใจบริสุทธิ์ ตัวยาทั้งหมดเสมอภาค

10. ผลความสัตย์ เท่ายาทั้งหมด

ผสมยา 10 อย่างนี้ ใส่กระทะคั่วไปด้วยความประณีต อย่างช้าๆ ค่อยๆผ่อนความร้อนจากไฟราคะ โลภะ โทสะ โมหะ จนความร้อนเย็นพอสมควร แล้วเอายานี้นำลงครกดวงจิต เอาสติเป็นสาก ค่อยบุบ ตำให้ละเอียดทั่ว เก็บไว้ในโถปัญญา

เอาน้ำคำสั่งสอนของธรรมะพร้อมด้วยเกร็ดยินดีแทรกเป็นน้ำ กระสายยากินได้ทุกวัน อายุยืนดีนักแล

ยาอายุวัฒนะตำรับพิเศษนี้ ห้ามของแสลง 7 อย่าง

1. ริษยา

2. ปากดีใจร้าย

3. ยกตนเกินฐานะ หรือยกตนข่มท่าน

4. ใจน้อย หูเบา

5. คิดพยาบาท มาดร้าย

6. ดูหมิ่นเหยียดหยามผู้อื่น

7. หน้าไหว้หลังหลอก

ของแสลง 7 อย่างนี้ ห้ามแตะต้องหรือเข้าใกล้เด็ดขาด

หากท่านปฏิบัติได้ดังนี้แล้วไซร้ หรืออดของแสลงเหล่านี้ได้แล้ว สรรพคุณของยาจะเห็นผลอย่างรวดเร็วค่ะ (ก้อปมาอ่านเล่นค่ะ)

post-1741-043546200 1304250593.gifขอบคุณค่ะ

ข่าวสดวันนี้ ลูกชายคนเล็ก-หลาน3คนของกัดดาฟีเสียชีวิต หลังบ้านพักถูกนาโต้ถล่มทางอากาศ จากนาโต้ http://www.suthichai...com/detail/9746

จะมีผลอย่างไรกับน้องทองหรือเปล่าค่ะ พี่หมอเล็ก ขึ้น หรือ ลง :excl:

กร๊าก อย่ามาถามแบบนี้ ใครจะไปรู้ cool.gif

แต่ถ้าถามตามปัจจัยพื้นฐาน ระยะยาวยังไงก็ขึ้นtongue.gif

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะคุณMorlex คุณNgoodin คุณPotgarn พี่น้องรี คุณNooNok คุณDonJuan คุณนับตัง คุณTiny คุณginger คุณxp_man1 คุณSbrmaya คุณRaty คุณสายทอง คุณArpat คุณItums คุณaraya41 คุณJuice คุณEang คุณJang Geum คุณGoldpig คุณChicken Little คุณDakdae คุณลิ้ม คุณปุณณ์ คุณม้าทอง คุณMsmit คุณMissK คุณgold gold คุณChinchilla คุณbeam คุณตกรถ คุณJip(ขอเริ่มต้นรายชื่อใหม่ค่ะ)และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านค่ะ -ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณGoldgold คุณนับตัง(หาการ์ตูนขำๆมาเล่นบ้างนะคะชอบค่ะ) คุณMorlexคะลูกชิ้นหรือลูกบอลคะอ้ำทีตาเหลือกติดคอแน่เลยขำค่ะ555 พี่น้องรีคะทองราคาย่อมาแล้วค่ะ ของKeng09เล่นยาวฃะมากกว่าเล่นสั้นก็ส่วนใหญ่จบในวันค่ะ คุณNoonokคะการที่จะเล่นทองควรมีพื้นฐานด้วยการอ่านตามกระทู้แล้วมีกราฟของตนเองในwebthaigoldมีเฮียกัมพล อ.ฃี เฮียปิรันญ่า เป็นครูรุ่นแรกๆค่ะดูไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็เป็นคุณงู คุณPotgarn คุณP59 คุณเสม และอีกหลายท่านแวะเวียนมาให้ความรู้ การเล่นจะต้องมีวินัย มีจุดstoploss letprofit run ค่ะวันนี้มีของคุณNongdumมาฝากให้ค่ะและถ้าไม่จุใจก็หาในgoogleค่ะเวลาสัมนาของthaigoldจัดก็น่าไปนะคะ

เอาของคุณNongdumมาฝากค่ะ(ขอบคุณค่ะคุณNongdum)

Apr 2 May..เช้านี้ ราคาทองทำ all time high ที่ 1578.20 ... ก่อนร่วงแรง

May 01, 2011 19:43 NY Time

Bid/Ask 1553.80 - 1556.70

Low/High 1543.10 - 1578.20

Change -11.90 -0.76%

30daychg +127.00 +8.89%

1yearchg +376.60 +31.93%

May 02 -2011 - - ช่วงพักตัว sideway 1540 -1575

รอทะลุด้านใดด้านหนึ่ง

- ช่วงพักตัว

อย่างน้อย ก็ได้เห็นทิศทางระยะสั้น

จับตา

แนวรับ 1450-53

แนวต้าน 1575

post-449-006680600 1304303031.gif

---------------------------------------------------------------

คุณNongdumตอบคุณLuckแนะนำวิธีการอ่านเป็นความรู้ดีค่ะ(ขอบคุณค่ะคุณNongdum คุณLuck คุณR.T คุณModสำหรับคำถาม-คำตอบ)

จาก: luck ที่ 30 เมษายน 2011, 11:43:13

คุณน้องดำคะ แล้วคุณน้องดำมองว่า ตอนนี้ราคาจะมีย่อลงมาให้เก็บอีกหรือเปล่าคะ

หรือว่าราคานี้ยังพอเก็บเพิ่ม หรือเก็บได้หรือเปล่าสำหรับคนที่ไม่มีของในมือ

และถ้ามีย่อ ในสัปดาห์หน้าจะเห็นหรือเปล่าคะ

รบกวนคุณน้องดำขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ค่าของเงินนี่ น้อยลงไปเรื่อยๆเลยนะคะ

ทำให้คิดว่าน่าจะเก็บเป็นทองดีกว่า

ขอบคุณมากค่ะ

ตอบคุณป้า luck -- ถ้าเป็นผมจะทะยอยซื้อเล็กน้อย หรือ รอรอบใหม่เลยครับ

คุณป้า luck มาถามตอนนี้ .. คงจะตอบแบบไม่มั่นใจนักครับ

ที่จริงแล้ว สัญญาณซื้อ มีมาตั้งนานแล้ว น่าจะมีการทะยอยซื้อเพิ่มมานานแล้วครับ

มีอยู่สองทางเลือก

1 รอรอบใหม่ ให้ราคาลงไปก่อน ลงไปเรื่อยๆ แล้วเริ่มหยุดนิ่ง

สร้างฐาน และเริ่มเงย จนเกิดสัญญาฯซื้อ จึงเข้าไปซื้อครับ

2 ทะยอยซื้อ - ซื้อตอนไหนก็มีความเสี่ยง เหมือนกันครับ

หากขึ้นรถไฟที่กำลังวิ่ง เร็วและแรง น่าจะปลอดภัยกว่า

เนื่องจากป้า luck ยังไม่มีของ ก็จำเป็นต้องซื้อเข้าครับ สักเล็กน้อยก่อน

หากราคาขึ้นต่อ มีกำลังใจเพิ่มมากขึ้น จึงทะยอยซื้อเพิ่มอีก

หากราคากลับลง อาจจำเป็นต้องขาย stop loss และมีขาดทุน

เทียบกับพวกที่ทะยอยซื้อตอนแรกๆ หากราคากลับลง ก็ขาย stop loss แต่จะมีกำไร

เพราะมีต้นทุนถูกๆมาก ครับ

ปรับตัวเมื่อไรหรือไม่ ไม่ทราบครับผม

ผมพยายามที่จะไม่ไปสนใจว่าจะปรับตัวเมื่อไร

แต่สนใจว่าเมื่อราคาปรับตัวแล้ว เราได้ทำอะไรทันทีไปเลยหรือเปล่าครับ

หลักใหญ่ๆ แนวโน้มขึ้น ซื้อและถือไว้ หากราคาขึ้นอีกก็ซื้อเพิ่มอีก

แนวโน้มลง ขายและไม่มีของในมือ

หาก S ไว้ หากราคาลงอีก ก็ S เพิ่มอีกครับ จนกว่าแนวโน้มจะกลับเป็นขาขึ้น

หากตอนนี้ ราคาย่อตัวลงมา ผมก็จะไม่ซื้อเก็บครับ

ผมอาจจะ ขายหรือ S ด้วยซ้ำ ครับ

ราคาขึ้นแสดงว่าดี หากดีแล้วทำไมไม่ซื้อไว้

ราคาลดลง ราคาลงแสดงว่าไม่ดี หากดีราคาจะลดลงได้อย่างไร

เมื่อราคาลดลงมา จะไปเก็บทำไมครับ.......

การที่ซื้อถูก ขายแพง หรือ ขายแพงซื้อถูก เป็นกลยุทธ sideway trading

ซึ่ง 60-70 % ของตลาดเป็นเช่นนี้ แต่ว่า กำไรจาก sideway trading -

range trading ได้น้อย น้อยมาก สะสมหลายๆหนก็ได้ไม่เท่าไร

แต่เสี่ยงกันการตกรถ ตามมาด้วยการติดดอย.... หรือ ติดทอง รับจนหลังแอ่น

หากทิศทางของตลาดเป็นแนวโน้มชัดเจนขึ้นมาครับ

กำไรที่ได้จริงๆ มากๆ มาจากการซื้อขายตามแนวโน้มครับ........

หมายเหตุ ตกรถ ตามมาด้วยการติดดอย

ก็เป็นปรากฏการณ์ แบบที่ป้า luck กำลังประสบอยู่ตอนนี้

ตอนนี้ตกรถอยู่ มีสัญญาณให้ซื้อมานานแล้ว แต่ป้า luck ก็ไม่ยอมซื้อสักที

ไม่ยอมซื้อสักที่ เลยเรียกว่าเป็นการตกรถ สาเหตุใหญ่เพราะไม่ยอมเข้าไปซื้อ

จะรอให้ย่อก่อน แต่ราคาก็ไม่ย่อสักที...

หากป้า luck ซื้อได้ตอนราคาย่อตัวลงมา ราคามีโอกาสที่จะลงต่อมาอีก

ป้า luck ก็จะอยู่ในสถานะการณ์ ติดดอย ครับผม

ทางเลี่ยงหรือแก้ปัญหา

ซื้อเมื่อราคาขึ้น ขายเมื่อราคาลง

ราคาขึ้นอีกซื้ออีก ก็ซื้ออีก ราคาลงอีก ก็ขายเพิ่มอีก

ไม่ซื้อถัวเฉลี่ยลง แต่ซื้อถัวเฉลี่ยขึ้น

ไม่ขายถัวฉลี่ยขึ้น แต่ขาบถัวเฉลี่ยลง ครับ

กรณี ซื้อถัวเฉลี่ยลง

ราคาลง แสดงว่าไม่ดี ไม่ดีจำเป็นต้องทิ้งไป

นอกจากจะไม่ทิ้งไปแล้ว ยังซื้อของที่ไม่ดีมาเพิ่มเป็นภาระอีก

ผิดซ้ำสอง ซ้ำสาม สี่ และ ห้า...

กรณี ขายถัวเฉลี่ยขึ้น

ราคาขึ้นแสดงว่าดี แล้วของดีทำไมไม่ซื้อ

นอกจากจะไม่ซื้อเพิ่มแล้ว ยังทำผิดไปขายเพิ่มอีก

เป็นการขายเฉลี่ยเพิ่ม ผิดซ้ำสอง สาม สี และ ห้า

(ก่อนสงกรานต์ ราคาทองอยู่ที่ 1470-80 ตอนนี้ ขึ้นมาร่วม 100 เหรียญ

หากขายเฉลี่ยเพิ่ม คงจะลำบากแน่ขณะนี้ครับ....)

เราไม่สามารถทราบว่าตลาดจะเป็น แนวโน้ม หรือ sideway

จึงไม่ควรจะไปคาดเดาหรือเก็งทิศทางของตลาด

ปล่อยให้ตลาดบอกทิศทางเรา

หน้าที่ของเรา คือวางกลยุทธให้สอดคล้องกับทิศทางของตลาด

กลยุทธ ที่ใช้กับทิศทางที่เป็นแนวโน้ม หรือ ทิศทางที่เป็น sideway.. range trading ครับ

----------------------------------------------------------------

คุณNongdumตอบคุณR.Tค่ะ

สำหรับผมเอง

ผมจะยึดถือเป้าหมายหลักเป็นจุดสำคัญก่อน จะได้ไม่ไขว่เขว

ว่าเราเห็นว่า ทิศทางหลักจะขึ้นหรือลง ......และซื้อขายตามแนวโน้มเป็นกลยุทธหลัก

ตลาดย่อมมีการผันผวน เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง เดี๋ยวขึ้นมาก เดี๋ยวลงมาก

เดี๋ยวแกว่งตัวไปมาในช่วงกว้างบ้าง แกว่งตัวมนช่วงแคบๆมาก

หากเราไม่มีจุดยืนหรือเป้าหมายหลัก เราก็จะเริ่มสับสน ปั่นปวน ไขว่เขว

เดี๋ยวก็ว่าขึ้น เดี๋ยวก็ว่าลง เดี๋ยวก็ว่า sideway....

สมมติว่าเราตั้งเป้าหมายหลักต่อไปไว้ที่ 1670

ในกรณีเช่นนี้ เราก็ต้องพยายามมีของในมือไว้

ช่วงไหนเห็นชัดเจนขึ้นเราก็เพิ่มของให้มากขึ้น

ช่วงไหนเห็นท่าไม่ดี เราก็อาจจะลดจำนวนของลง

แต่อย่างไร เราจะไม่ สวนกระแสแนวโน้มหลักอย่างแน่นอน

(การสวนกระแสแนวโน้มหลัก - เราปล่อยให้พวกมืออาชีพเขาทำกัน

เพราะพวกเขาจะมีความระมัดระวังและความคล่องตัวสูง พวกเขาจะตัดสินใจได้ไว

หากเห็นทิศทางไม่ชอบมาพาที พวกเขาก็จะกลับทางได้ทันที

บางครั้งพวกเขาอาจยอมขาดทุนบ้าง เป็นการขาดทุนเพียงเล็กๆน้อยๆ เพราะ

พวกเขาทราบดีว่า หากไม่ทำเช่นนั้น การขาดทุนเล็กๆน้อยๆ อาจจะบานปลายเป็นขาดทุน

อย่างมหาศาลได้อย่างง่ายดาย)

แน่นอนครับ ตลาดจะมีขึ้นมีลง หากราคาขึ้นหรือขึ้นต่อก็ไม่มีปัญหาอะไร

เราก็ติดตามถือของไว้แน่น หรืออาจค่อยๆซื้อเพิ่มมาอีก สัก 10-20 %

ก็ไม่ว่ากันครับ ทำไปที่ละช่วง ที่ละช่วง จนถึงเป้าหมาย

แต่ละช่วงราคาที่ซื้อเพิ่ม ต้องราคาห่างกันพอสมควร

ไม่ใช่ว่ากะรจุกกันในราคาที่ใกล้เคียงกัน

พอถึงเป้าหมาย ก็ค่อยว่ากันใหม่ ว่ามีเป้าหมายต่อไปอะไรอีกไหม

จะถือต่อหรือหาจังหวะขายทำกำไร ก็แล้วแต่กรณี

หากราคาเริ่มปรับตัวลง เราก็ต้องเริ่มระวัง ระวังว่าจะทิ้ง หนี หรือค่อยๆ จางหายไป เมื่อไร

ปรกติจะมีจุดแนวรับ ที่มี นัยยะสำคัญ

หากราคาต่ำกว่าแนวรับดังกล่าว ก็จะเริ่มดูไม่ดี หากลงต่อก็จะยิ่งดูไม่ดีมากๆ

เราต้องมีระดับราคาตรงนั้นไว้ในใจ .....

ตัวอย่างเช่น -- เช่น

เบื้องต้น ระยะสั้น-กลาง เป็นขาขึ้น

แนวโน้มจะเปลี่ยนเป็นขาลงหากราคาตกต่ำกว่า 1420 ลงไปเท่านั้น

เป็นต้น

หากเริ่มดูไม่ดี ไม่ชอบมาพากล เราก็ต้องทะยอยหนี ลดพอร์ต

ยิ่งดูไม่ดี ก็ต้องพยายามเหลือให้น้อยลง ...

หากเรามีของมาก เวลาลงมากเราก็เจ็บตัวมาก

หากเรามีของน้อย เวลาลงมากเราก็เจ็บตัวไม่มาก

หากเราไม่มีของ เวลาลงมาก มากๆ เราก็ไม่เจ็บตัว

กลับกัน

หากเรามีของไม่มาก เวลาขึ้นมาก เราก็ได้กำไรไม่มาก

หากเรามีของมาก เวลาขึ้นมาก เราก็กำไรมาก

ตรงข้ามก็มีนัยยะกลับกัน .....

ปรับเปลี่ยนไปตามทิศทางแนวโน้มของราคา เป็นปัจจัยในการพิจารณา....

ต้องนิ่ง ค่อยๆติดตาม

ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ส่วนใหญ่พวกเราทุกคนก็ทราบกันดีครับ

ว่าขณะนี้ ราคากำลังขึ้น ลง หรือ อยู่เฉยๆ

แต่ส่วนมากกลับไม่ยอม หรือไม่กล้าทำอะไร ไปตามทิศทางที่แต่ละคนมองเห็น

ซ้ำร้ายกลับไปทำตรงกันข้ามเสียอีก.. ด้วเหตุผลและข้ออ้างต่างๆ

ใน - (The Adam Theory of Markets)

http://namchiang.com/smf/index.php?topic=9894.msg21480#msg21480

มองทิศทางของราคาด้วยสายตาของเด็ก 5 ขวบ

เห็นขึ้นก็บอกว่าขึ้น ซื้อและถือไว้

เห็นลงก็บอกว่าลง ขายและรอดู ..

สรุป ว่าเรามีจุดยืนหลัก ซื้อขายตามจุดยืนหลัก

หากเป็นไปตามทิศทางนั้น เราก็ถือต่อหรืออาจเพิ่มเติมบางส่วน เพื่อไม่ให้เบื่อ

แต่หากไม่เป็นไปตามนั้น เราก็ติดตามอย่างใกล้ชิด

และหากเริ่มไม่ชอบมาพากล เราก็เริ่มทะยอยหนี และค่อยๆจางหายไป ครับ

- ทะยอยหนี ไม่ใช่ทะยอยเพิ่ม -

เท่านี้ก่อนนะครับ

ผิดถูกไม่ว่ากัน..นะครับ

----------------------------------------------------

คุณNongdumตอบคุณModค่ะ

เป็นสถานะการณ์ที่ลำบากใจมากครับ

เพราะราคาขึ้นมานานแล้ว

โอกาสปรับตัวแรงลงก็มีสูง

แต่ momentum ขาขึ้น ก็ยังแรงอยู่

โชคดีอย่างหนึ่งที่เมื่อเช้านี้ มีการแกว่งตัว ราว 32 เหรียญ

และเราได้เห็น High - Low ที่มี นัยยะสำคัญ 1575 และ 1540-43

เนื่องจากภาพรวมยังเป็นขาขึ้น การปรับตัวย่อมเป็นเรื่องปรกติ

เป็นการปรับตัว ก่อนจะขึ้นต่อ

นอกจากลงแรงๆจริงๆ ... ทิศทางขาขึ้นก็จะดูไม่ดี

คงต้อง หาจังหวะ ปิด S ก่อน สัก 20 %

คงต้องใกล้ๆ บริเวณ 1540-43 หรือเหนือ 1575

อันนี้ต้องเสี่ยงครับ ต้องยอมขาดทุน -

เราพยายามที่จะให้ขาดทุน น้อยลง (minimize loss) ไม่ต้องไปคิดถึงการทำ maximum profit..

ต้องมีแนวคิดที่ว่า ณ ราคานี้ ที่ S ไปแล้ว ที่ผ่านๆมา คือขาดทุน ขาดทุนเท่าไรก็ขาดทุนเท่านั้น

เพราะเราผิดพลาดมาตลอด ...

(ตลาดไม่มาช่วยเราจำว่าเรามีต้นทุนเท่าไร กำไรหรือขาดทุน)

ตลาดเพียงแต่บอกเราว่า ณ จุดนี้ ....

กรณีที่เรามี net S ราคาขึ้นต่อ เราก็ขาดทุนเพิ่ม ราคาลงมาเราก็ขาดทุนน้อยลง

หาก ปิด S ไปแล้ว สมมติว่า 20% -- จำนวน -แล้วแต่การทำใจของแต่ละบุคคล

ต้องมีแนวคิดในทางบวกที่ว่า

- หากราคาขึ้นต่อ เราก็จะขาดทุนน้อยลง 20% เมื่อเทียบกับไม่ทำอะไรเลย นิ่งสนิท. ทำอะไรไม่ถูก

- หากราคาลงมา เราก็ไม่ต้องเสียดาย เพราะทิศทางแนวโน้มหลักเป็นขาขึ้น (ที่จริงแล้วเราควรต้องมี L ด้วยซ้ำ)

ไม่เสียดายที่ ปิด S ไป 20% เพราะเรายังมีอีก 80% ที่เริ่มมีการขาดทุนน้อยลง

หากราคาลงต่อ และทะลุแนวรับที่มีนัยยสำคัญ ในแต่ละช่วงของราคา

แสดงว่า S ของเราที่เหลือ กลับถูกทาง ... เราต้องนิ่ง ไม่ทำอะไร

รอให้ S ที่เหลือ ขาดทุนน้อยลง

อะไรที่ถูกทาง เป็นอันใช้ได้ หากผิดทางก็ต้องเริ่มทะยอยแก้ไข

หากราคาขึ้นต่อ และมีแนวโน้มว่าไม่ลง เราคงต้อง ปิด S เพิ่มขึ้นอีกบางส่วน

ทำไปจนหมด .... ไม่ควรไป S เพิ่มในช่วงขาขึ้น...

( S ได้ในช่วงขาลง )

การคาดการณ์ และ แนวโน้มไม่เหมือนกัน นะครับ

คาดการณ์คือการ คาดว่าราคาจะไปทางโน้น ทางนี้ น่าจะขึ้นต่อ น่าจะปรับตัวได้แล้ว

ตามข้อมูลที่เราได้มา ครบบ้างไม่ครบบ้าง วิเคราะห์ถูกบ้าง ผิดบ้าง

บางครั้งเราก็ถูก บางครั้งเราก็ผิด

แต่การที่เรามี position อยู่ ทำให้เรามีความ ลำเอียง พยายามมองให้เป็นไป

ในทิศทาง ที่เราต้องการ

อย่างใน Adam theory of the market.. การมองตลาดด้วยสายตาของเด็ก 5 ขวบ

ทำให้เราไม่ลำเอียง ขึ้นก็ว่าขึ้น ลงก็ว่าลง

แนวโน้ม คือทิศทาง ที่ตลาดบอกเราว่า ขณะนี้ ราคากำลังขึ้น ลง หรืออยู่เฉยๆ

และโอกาสราคาที่จะไปตามแนวโน้มเดิมสักระยะหนึ่งมีสูง

เราเลือกแนวโน้มในการตัดสินใจ เพราะมีโอกาสถูกที่สูง อาจถึง 80%

แทนการคาดเดา ซึ่งโอกาส 50-50 หากมีการลำเอียงโอกาสก็จะลดน้อยลง อาจเหลือ 40

แบบนี้แล้ว ในระยะยาว เราก็มีแต่ได้กับได้ ได้บ้างเสียบ้าง แต่โอกาสถูกมีสูง โอกาสผิดมีน้อย

ลงเอย ก็น่าจะเป็นบวกในระยะยาว

หลักง่ายๆ ผมว่า ไม่ว่าจะ S L หรือรอดู

หากถูกทางเราก็ไปตามทางนั้น มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่ความกล้าของแต่ละคน แบบนี้ไม่ว่ากัน

หากผิดทาง ไม่เป็นไปตามที่เรามี เราก็ต้องรีบแก้ไข ค่อยๆทำ หากยังทำใจไม่ได้

แบบทำ แบบ ดาบเดียวปลดวิญญาณ ต้องปล่อยให้มืออาชีพเขาทำกันครับ

กลับลำ จาก การปิด S แล้ว L ไปเลย หรือ

จาก ปิด L แล้ว S ไปเลย

พวกเรามือใหม่หัดขับ คงต้องทะยอยๆทำไปก่อน เก็บกำไรสะสมไว้ให้มากพอ

แล้วจึง ใช้กลยุทธ ดาบเดียวปลดวิญญาณ ก็ไม่ว่ากันครับ

trend is your friend แนวโน้มเป็นเพื่อนเรา

การซื้อขายตามแนงโน้ม อาจได้ไม่บ่อย แต่ได้ทีก็มากครับ

sideway trading ต้องพยายามหลีกเลี่ยง - ซื้อถูกขายแพง หรือ ขายถูกซื้อแพง

เพราะได้ก็ได้แต่ละครั้งไม่มากครับ

แต่เสี่ยงกับการ ตกรถ และ ติด S และติดดอยเมื่อไปซื้อตอนราคาสูง เพราไม่กล้าซื้อแต่ต้นๆ

(เราขายที่แนวต้าน หากราคาขึ้นต่อเราก็ตกรถ

เรา ซื้อที่แนวรับ หากราคาลงต่อเราก็รับทองหลังแอ่น ) นอกจากมี การ stop loss

การซื้อหรือขายเก็งกำไรหรือลงทุนเป็นเรื่องปรกติครับ

แต่หากราคาไม่เป็นไปตามแนวโน้ม หรือไม่ชอบมาพากล เราต้องมี จุด STOP ..

ยอมตัดขาดทุนไป เรื่องเล็กจะได้ไม่บานปลายเป็นเรื่องใหญ่ครับ...

การว่ายทวนน้ำ อันตรายครับ

แชมป์โอลิมปิด เมื่อว่ายทวนน้ำ ยังไงๆ ก็ว่ายน้ำเร็วสู้ นักว่ายน้ำมือใหม่ที่ว่ายตามน้ำไม่ได้ครับ..

ลองพิจารณานะครับ

ถูกผิดไม่ว่ากันนะครับ

------------------------------------------------------------------

ความเห็นKeng09ถึงเวลาตัดสินใจตนเป็นที่พึ่งแห่งตนค่ะการที่อาจารย์ให้เกียรติมาแนะนำก็ถือว่าเป็นพระคุณแล้วค่ะ -ขอบคุณค่ะขอให้โชคดีทุกท่านค่ะ จบข่าว

UP-DATE กราฟ AstroCycle Daliy 29_4_11

New Hight ล่าสุดเมื่อคืนนี้ 1569 Us

ในกรอบสีเขียว = 1563.20 ราคาปิด

ในกรอบสีน้ำเงิน = 1443.94 แนวรับแรก

ในกรอบสีเหลือง = 1349.52 แนวรับการปรับฐานใหญ่ สินามิ หวังว่าคงไม่เห็นนะ

จากการสังเกตุพี่น้องรี พบว่า กราฟทองคำขณะนี้กำลังจะทะลุกรอบของเส้นคู่ขนานด้านในออกไปแล้ว แนวต้านต่อไปคือ 1575 Us :blink: แนวรับคือ 1550 ซะแล้น :huh:

กราฟมีความชันมากขึ้นเรื่อยๆ เวลาขึ้นยิ่งสูง ดังนั้นเวลาลงจะยิ่งทวีความรุนแรงเพิ่มขึ้น

การย่ออาจ 20-35 Us และปรับฐาน 35-80 Us ปรับฐานใหญ่คงราว 80-140 Us หรือมากกว่านั้น สินามิคงยิ่งแรงเป็น 2 เท่า

ขออภัยหากทำให้น้องๆ นักลงทุนกลัว บางครั้งความกลัวไม่ได้หมายถึงความใจเซาะ เป็นเตือนให้เรารู้จักระวังตัว มองแง่บวกและลบ ได้ดียิ่งขึ้น

เพราะการลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดพิจารณาให้รอบครอบทุกครั้งก่อนตัดสินใจ

สวัสดีค่ะ พี่น้องคอกาแฟทุกท่าน ตื่นเช้าเลย เมื่อวานเข้านอนแต่หัวค่ำ ตี 1 ฮุ ฮุ :lol:

น้องทองย่อตามคาด การย่ออาจ 20-35 Us หลังจากทำ New Hight 1578 = 1578 - 1539 = 39 Us (ย่อแรงเลยนะเนี้ย) -_-

ส่วนจะมีการปรับฐาน 35-80 Us ต่อหรือไม่คงไม่ทราบแล้วค่ะ ฮาว..รู้จริงก็รวยฮะจิ :P

พี่น้องรี อาการเก่าอีกแล้วค่าาาา :ph34r: :wacko: :blink: (หน้ามืด มึนๆๆ โอ๊ะ ช้อนเข้าไปได้ไงกันเนี้ย โครต..แพงเลยฮะค่ะ )

ก็ราคา 1547 Us = 21800 - 21900 บ. แบบว่าร้านลดให้ 30 บ. ค่ะเลยหลวมตัวไปหน่อย :lol:

การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดพิจารณาให้รอบครอบทุกครั้ง เดาล้วนๆ ให้เชื่อตัวท่านเองดีที่สุดค่ะ

อีกราว 10 นาที สมาคมกั๊กฯ ปรับราคาขึ้น 50 บ. :lol: (เดาใจท่านนายกสมาคมฯ ) :lol:

เอาของคุณt-lekมาฝากค่ะ(ขอบคุณค่ะคุณt-lek)

เช้านี้ราคาทองจัดหนักแต่เช้า ขึ้นไปทำนิวไฮที่1578(หลับหูหลับตาดันไปได้) หันหลังกลับไปดูฉิบ...ไม่มีใครวิ่งตามตรูมาเลย ก็เลยตัดสินใจอัดโปรโมชั่นดอกใหญ่กระตุ้นแมงเม่าให้ตามมา ตอนนี้ลงไปทำlowถึง1540 (ลงมาเกือบ40เหรียญ) และน่าจะเป็นด่านสำคัญด้วย ถ้าเอาไม่อยู่ก็คงจะได้เจอกันที่152x ส่วนตัวหลุดแบบนี้น่ากลัวคืนนี้จะได้เห็น152x แล้วมีเด้งครับ ช่วงนี้ท่องไว้อย่างเดียวไม่ลงตรูก็ไม่ซื้อโว้ย พรุ่งนี้GFเปิดน่าจะได้เก็บของถูกกันบ้าง :lol: :lol:

------------------------------------------------------------------

เอาของคุณCampมาฝากค่ะ(ขอบคุณค่ะคุณCamp)

จากรูปจะเห็นทรงกราฟระยะสั้นมีแรงเข้าซื้อที่ 1540 มาทรงตัวเกิน 1547 ได้ ถ้าก่อนบ่ายสามแล้วราคาทองยังทรงตัวเกิน 1547 ได้ราคาจะขึ้นไปทดสอบ 1560 ที่เป็นแนวต้านหลัก ซึ่งราคาทองจะวิ่งได้ง่ายในวันนี้เนื่องจากกรอบราคาที่กว้าง โดยหลักๆ ต้องดูว่าราคายืนได้ที่ 1547 หรือเปล่าและกลับไปเกิน 1560 ไหมถ้าไม่ได้จะลงมาที่ 1540 อีกครั้ง ถ้ามีแรงเข้าซื้อหนุนต่อก็รับได้แต่ถ้าไม่ก็น่าจะลงมาที่แนวรับสำคัญ 1520 - 1530 ครับ :lol: :lol:

post-449-070249400 1304311464.jpg

-------------------------------------------------------------------

คลายเครียดยามทองลง

ของใหม่ ทางกองทัพเพิ่งส่งมา

ผลงานทะลุเป้า

ล้มละลาย ผัวทิ้ง ลูกหนี

น่าจะตายน่ะ แบบนี้

ตำรวจกระจอก หรือ โจรมันเก่งเนี้ย

เฮ้ยยยยย....ไอ้จ็อด อยู่ป่าว

หนีอะไรมาไม่รู้ รู้ตัวอีกทีก็.....

ป้าเอ้ยยยย นี้ขนาดของเล่นน่ะ

โชคดีน่ะที่ โจรมันยังมีน้ำใจ

ท่านครับ หดหน่อยครับ รูดซิปไม่ขึ้นครับ

น่าจะมาผิดงาน

จะไปทันก่องถ่ายป่าววะ

ผลกระทบของการตัดไม้ทำลายป่า

หนูเป็นคนนะคะ

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก เห็นภาพแล้วยิ่งเคลียด ...อันตรายทั้งนานนนน :blink:

วันนี้ดูข่าว บินลาดินละ ทองลงเพราะหรือเนี้ย ตลาดหุ้นสหรัฐกระดีดกลับ Us แข็งค่า เงินบาทอ่อนค่า..พี่น้องรี ลุ้นค่าเงินบาทอ่อน :lol: