ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเสมครับ ขอถามแหกกฎนิดนึงนะครับ

จากที่สังเกตกรณีที่ราคามีการแกว่งตัวมากๆเป็น sideway กว้างๆ มีโอกาสสูงที่ระบบจะเกิด draw down ถ้าเราไม่แน่ใจเลยตัดสินใจไม่เข้าตามระบบ โดยยอมตกรถ หรือกรณีเข้าบ้องแรกไปแล้วออกก่อนเมื่อมีกำไรพอเพียง แล้วรอรอบใหม่ จะเป็นการผิดกฎหรือเปล่าครับ

ผมเคยอ่านที่มีคนพูดถึง risk/reward ratio อยากรู้ว่าคำนวณยังไงครับ แล้วถ้าคำนวณออกมากสูงๆหมายถึงไม่ควรเข้าหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเสมครับ ขอถามแหกกฎนิดนึงนะครับ

จากที่สังเกตกรณีที่ราคามีการแกว่งตัวมากๆเป็น sideway กว้างๆ มีโอกาสสูงที่ระบบจะเกิด draw down ถ้าเราไม่แน่ใจเลยตัดสินใจไม่เข้าตามระบบ โดยยอมตกรถ หรือกรณีเข้าบ้องแรกไปแล้วออกก่อนเมื่อมีกำไรพอเพียง แล้วรอรอบใหม่ จะเป็นการผิดกฎหรือเปล่าครับ

ผมเคยอ่านที่มีคนพูดถึง risk/reward ratio อยากรู้ว่าคำนวณยังไงครับ แล้วถ้าคำนวณออกมากสูงๆหมายถึงไม่ควรเข้าหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

การเเหกกฎคือ เขียวบ้องเเรกมาเเล้วไม่เข้าซื้อ เเดงบ้องเเดงมาเเล้วไม่ขายครับ ไม่มีกรณียกเว้นครับ

เช่นวันนี้ ใครเล่นตามระบบ Hi-lo Ex 3 GF ระบบเเดงบ้องเเรกมาเเล้ว ใครไม่ขายถือว่าเเหกกฎครับ

ไม่ปรุงเเต่งใดๆๆทั้งนั้น เราวางเงินมาจิ้น สัญญาละ 500,000 ครับ

ในส่วนของ risk/reward ratio คือเทคนิคอีกหนึ่งขั้นเเล้วครับ เอาสีเขียว เเดงเเล้วไม่เเหกระบบก่อนครับ

ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ ฝึกจิตใจเเละวินับการลงทุนของเราก่อน สำคัญที่สุดครับ

ถูกแก้ไข โดย seam888

data น้ำมันมัน (USFU - cl.1)ที่เราโหลดจาก chaloke ซ้ำๆซ้อนๆ อีกแล้วละครับครู

เมื่อสักครู่ผม edit data ใหม่ โดยลบที่ซ้ำๆออก

ระบบ W เปลี่ยนเป็นเขียวครับ

กองทุนน้ำมัน 20100623

ระบบยังเขียวถือกองทุนน้ำมันต่อครับ ยังไม่ขายขอปรับแก้ด้วยนะครับ

ขออภัยด้วยครับกับข้อมูลที่คลาดเคลื่อน

ขอบ คุณป๋าตุลย์มากๆครับที่กรุณาตรวจสอบให้ครับ

The Stock Downloader ตัวใหม่ม้กจะโหลดข้อมูลซ้ำๆ กันเสมอ คุณต้องเข้าไปใน เมนู Misc แล้วเลือก 1.Sort data

ข้อมูลที่ซ้ำๆ กันจะหายไปครับ พยายาม Sort วันละครั้ง หรือ อาทิตย์ ละครั้ง ก็ได้ครับ

^_^ ^_^ ^_^

ถูกแก้ไข โดย 888

ครูอุ้ย มีเวบไซต์ ส่วนตัวแล้วครับคุณ Seam888

เพิ่งรู้วันนี้ จากเว็บลุงโฉลก

น่ายินดีกับครูอุ้ยเป็นอย่างยิ่งครับ

B) B) B)

ขอบคุณมากๆครับคุณเสม ปิด L GF ตามระบบแล้วครับ รอเขียวมารอบใหม่ แล้วค่อยลุยใหม่ครับ ตอนนี้ขออยู่เฉยๆ นิ่งๆตามระบบก่อนครับ

!01 !01 !01 !01 !01 !01 !01 !01

นู๋อิน เล่น GF หรือทองเเท่งอะครับ

ถ้าเล่น GF ก็ให้ปิด position เเล้วนั่งนิ่งๆครับ

ถ้าเล่นทองคำเเท่งให้ ถือต่อไปครับอย่าขายก่อน

นู๋อิน ไม่ก้า เล่น GF ค่า....

นู๋อิน มีทองแท่งในมือ นิ๊ดหน่อย แฮ่ ๆ ตามกำลังทรัพย์ของนู๋อิน

เลยถือไปเรื่อย ๆ มาเรียง ๆ งี้ละค่ะ

ขึ้นเขา ลงห้วย ไม่เป็นโล้ เลยอ่ะค่ะ

โชคดี ที่พี่ ๆ หลาย คน เมตตา ช่วย ๆ กัน เอาไม้จิ้ม

ดันให้นู๋อิน

กะพุงขึ้นฝั่ง ... 555

แล้วก้อ มีหุ้นรายตัว ถืออยู่ในมือ อีกนิดหน่อย

พอให้ตัวเองกุ้มเล่น ๆ แล้วสักพัก นู๋อิน ก้อพาให้ พี่ ๆ ๆ กุ้มเล่นตามนู๋อินไปอีก

คุณเสม ช่วย เป็นพี่นะคะ 5555 เอาไม้จิ้ม ให้นุ๋อิน พุ่งปรี๊ด ขึ้นฝั่งไป (อีกแระ)

ทีนี้ เข้าเรือง ว่า

นู๋อิน อาศัย กราฟ กะวิเคราะห์ของคุณเสม เรื่อง set เป็นแนว ในการตัดสิน

ปัญหาหัวใจ ค่ะ ว่าเขียว หรือแดง แล้วก้อมาสรุป เป็นรายตัวเอาอีกครั้ง

ทีนี้ ที่นู๋อินก้อเลย อยากจารบกวนถามว่า Set ที่คุณเสม แนะ Take Profit Run

แปลว่า ให้ทยอยทำกำไร ใช่ป่ะค่ะ คือ นู๋อินยังไม่เก่งอ่ะค่ะ ศัพท์แสงทางเทคนิค

บางที ก้อไม่แน่ใจ

คุณเสม เริ่มปวดหัวมั๊ยคะ

พี่ปุณณ์แน่ะ ปวดล่วงหน้าไปแล้วค่า.......+++

อ่านแล้วพี่ปุณณ์ร้องจ๊ากเลย นู๋อิน

น้องเสมบอกว่า Let's profit run (ถือต่อให้ทำกำไรต่อไป) นะคะ ไม่ใช่ Take Profit Run (ขายเอากำไรเป็นตัวเงินออกมาตอนนี้)

เดี๋ยวกลายเป็นขายหมู มีกรณีเดียวที่ขายตอนนี้แล้วดี คือ ขายแล้วเกิดแดงแรก

แต่ถ้าเป็นทองแท่งพี่ปุณณ์ไม่ขายหรอกค่ะ ขนาดทองรูปพรรณยังมีตั้งแต่ราคาบาทละ 400 ถึง 4000 เก็บอยู่เลยค่ะ

น้องเสมบอกให้เก็บต่อไปอีก

พี่ปุณณ์ไม่ค่อยปวดหัวเพราะที่บ้านมียาเยอะ แต่ก็ไม่ค่อยใช้ พอเริ่มปวด พี่ปุณณ์ก็นอนหลับซะเลย ตื่นมาก็หายปวดแล้ว

1 Gold sport ต้องเก่งจริงครับ รู้เทคนิคอย่างดีเยื่ยม มีวินัยที่ดีเยื่ยมโดยผ่านการฝึกฝนมานานครับ ยากมากๆๆ ไม่เเนะนำให้มือใหม่เล่นครับ

2 Gold future คือ ตั๋วทองคำ มีมูลค่าทองคำหนักเท่ากับ 50 บาททอง ตอ้งเล่นตามระบบเท่านั้นครับ เล่นตามอารมณ์ก็หมดเช่นกันครับ

3 KGold คือกองทุนทองคำ กองทุนที่ลงทุนในทองคำครับ

4 คือเล่น real time

ลองศึกษามากๆๆดูครับ

ขอบคุณคุณเสมมากค่ะ