ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

verb2be

การปรับแต่งอินดี้ โดยป้านัทและป้าเอ็มเอนจากเว็ปเพื่อนบ้านค่ะ

โพสต์แนะนำ

การปรับแต่งและลงอินดี้ที่มีอยู่ในโปรแกรม

แก้ค่า ใน indicator

ตรงนี้ส่วนมาก ทุก indicator จะมี TAB แบบนี้ เป็นส่วนใหญ่ บางตัวมีน้อยกว่านี้

เลยเอามาใส่ไว้ซะเลย คงรู้กันแล้ว แต่ว่าไ้่ว้เผื่อคนเล่นใหม่ ด้วยคะ

ต่อนะคะ มาใส่ค่าที่ ฮิต ๆ กันนะคะ เอาง่ายๆ ก่อน

อ้อ ลืมไปคะ บางครั้งเราอาจ ปิดตัว Navigator ไป แล้วอาจหาไม่เจอนะคะ

ถ้าข้างล่างซ้ายไม่มี navigator ให้เปิดจากแฟ้มที่เป็นรูปดาวข้างบน ตัวนี้จะเปิดออกมาคะ

จากนั้นใส่ indicator ฮิตๆ กัน คะ

อันแรก กด rsi ไม่ต้องเปลี่ยนค่าที่ตั้งมา แต่เพิ่มเส้นตรง TAB Level

Add ค่าเพิ่มไปตามนั้นนะคะ กด OK

เส้นค่าเฉลี่ย 200 วันคะ

อันนี้ แก้ค่า ตาม Tab .ในรูปเป็น 200 นะคะ ถ้าจะเพิ่มเส้น 100 ก็เปิดอันใหม่อีกอัน

แล้วไป เลือกสี และเส้นให้หนา ใน Tab ถัดไปคะ อันนี้ก็ลอกคุณดูราฮานมา :03 :03

เส้น 200 นี่ส่วนตัวเอาไว้ดู ราย ชม. เป็นหลักคะ แต่จะไล่ดูรายนาทีว่า จะผ่านแนวต้านเส้นนี้ไม๊ รับอยู่ไม๊ สนุกดีคะ :03

อันนี้แก้เส้นให้หนานะคะ

ค่า OSMA คะ ลอกคุณดูราฮาน เหมือนเคย :09

STO กับ MACD ไม่ได้แก้ค่าคะ ครบแล้วคะ

ต่อที่ ADX นะคะ เลือกตามในรูป

ใส่ค่าปกติไม่ต้องเปลี่ยนนะคะ มาแล้วเพิ่ม เส้น 20 ตามรูป

ที่มา http://www.thaigold.info/forum/index.php?topic=2308.0

และ http://www.goldhips.com/board/viewtopic.php?t=289&start=0

ถูกแก้ไข โดย เพนกวินบิน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ต่อด้วยการนำอินดี้เคเตอร์จากการดาวน์โหลดมาเพิ่ม

มีอินดิเคเตอร์ที่น่าสนใจที่ใช้กับ MT4 เพิ่มอะคะ คุณDISS บอกมาคะลองโหลดและติดตั้งนะคะ

ดูวิธีติดตั้ง ก่อนนะคะ

A .โหลดไฟล์มาเลือก เซฟ นะคะและ จำ ไว้นะคะว่า ไว้ใน Folder ไหน อย่าลืมเด็ดขาด

โหลดเสร็จกดปิดไปเลยไม่ต้องเปิดนะคะ แล้วโหลดตัวต่อไป

B. โหลดครบทุกตัวหรือตัวเดียวก็ได้ เสร็จแล้วไปที่ Folder ที่เก็บไว้

กดที่ไอคอนตามรูปนะคะ ถ้ามีหลายตัวก็เลือกพร้อมกันโดยกดปุ่ม ctrl ค้างไว้ด้วยนะคะ จากนั้นกดคลิกขวา ที่ตรงแถบสี เลือก COPY ตามรูป

C. ไปที่ Folder ตามที่วงไว้ในวงสีแดงนะคะ คลิกไปตามแฟ้มที่ขึ้น ตั้งแต่

ไดร์ C /../ ไปเรื่อยๆ นะคะ จนถึง indicator แล้วคลิกขวาตรงที่ว่างนะคะ เลือก Paste ตามรูป เสร็จคะ

เปิดโปร MT 4 มา แล้วเลือก indicator ที่เพิ่มมาลงไปนะคะ

1.DeMark Trendline Trader ใช้ดูแนวรับแนวต้านแบบ3เหลี่ยม รับแดงต้านเขียว

http://codebase.mql4.com/en/2692

2.FiboPiv_v2 ใช้ดูแนวรับแนวต้านและเป้าหมายราคา

http://codebase.mql4.com/en/3002

3.Linear Regression Channel ใช้ดูเชนอลลู่ทางที่ทองวิ่ง

http://codebase.mql4.com/en/2993

4.Mass Index ดูระยะปลอดภันในการซื้อขาย

http://codebase.mql4.com/en/2291

5.FX5 Divergence ดูการเปลี่ยนแนวโน้มราคา

http://codebase.mql4.com/en/2320

6.MACD_Divergence ดูการเปลี่ยนแนวโน้มราคาขณะที่ราคากำลังวิ่ง

http://codebase.mql4.com/en/2061

7.Guppy Mulitple Moving Average ดูระยะแนวต้านและรับ

http://codebase.mql4.com/en/2034

ขอบคุณคุณดิส คะที่แนะนำ

อันนี้คุณดิสบอก คุณเจมส์แนะนำคะ

** เพิ่มเติมนะคะ **

ขั้นตอนการเพิ่ม Indicator ให้กับโปรแกรม MetaTrader 4

1. - นำไฟล์ *.mq4 หรือ *.ex4 ไปไว้ใน C:\Program Files\Meta trader - north finance\experts\indicators

**ชื่อตรงนี้อาจต่างกันแล้วแต่MT4 ที่เราไปเลือกโหลดมานะคะ

- ถ้ามี ไฟล์เทมเพลต *.tpl นำไปไว้ใน C:\Program Files\Meta trader - north finance\templates

2. ปิดโปรแกรม Meta Trader 4 แล้วเปิดใหม่

3. สามารถเลือกใช้งานได้ที่ Custom Indicator หรือถ้ามีเทมเพลต คลิกขวาที่กราฟเลือก Template ที่ใส่เข้ามาได้เลย

การทำให้เส้นฟีโบมีราคาบอก

:01 ขอบคุณค่ะ ป้านัท

ป้านัทคะ ถ้าเราจะทำให้เส้นฟีโบมีบอกราคาสปอตแบบป้านัทต้องทำอย่างไรเหรอคะ  :02

เติม (เว้นวรรค) ก่อน1ที copy ===> - %$  ไปใส่เลยค่ะ(ตามรูป) เขาเรียกความลับในเส้นfibo  :07  ไม่รู้นะ ไปเจอมาเขาเขียนไว้อย่างงี้อ่ะ :02 ใช้ set fibo price อย่างป้าmnบอกก็ได้ แต่มันติดมั่งไม่ติดมั่งค่ะ  :12

วิธีใช้ฟีโบโดยเฮียกัม

--------------------------------------------------------------------------------

รบกวนถาม เฮียกัมพลครับ คือผมกำลังศึกษาบทความที่เฮียเขียนเพื่อสอน สมาชิกครับ มีปัญหาถามเรื่อง เราจะวางจุดเริ่มต้นคลื่นและสิ้นสุดคลื่น ใน fibonacci number ที่ตรงไหน ผม ทดลองใช้ MT4 ครับ   โดยพยายามใช้ตัวอย่างที่เฮียวิเคราะห์วันนี้ เป็นกราฟราย H4 ครับ หาแนวต้าน  เหมือนที่เฮียทำ แต่ทำไม่ได้ครับ  โดย พอเราใช้ fibonacci number จะขึ้น เป็นเครื่องหมาย + แล้วจะมีขีดเล็กๆ 4 ขีด ขึ้นมา  แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มที่ตรงไหน และลากไปหาปลายคลื่นไหน ครับ  แล้วก็เกิดเส้นสีแดงเป็นเส้นปะ สามารถลากทั้ง แนวทะแยงและแนวดิ่งได้ มันเป็นเส้นที่กำหนด ช่วงคลื่นหรือเปล่า ครับ ขอบพระคุณครับ   

ในบทเรียนอธิบายแล้วนา

ลองดูรูปประกอบแล้วพิจารณาอีกทีครับ

ผมว่า ปัญหามักจะเกิดจาก เราไม่รู้จะวัดอะไรนั่นแหละครับ

ต้องเข้าใจว่า

- เรากำลังวัดความสูงของคลื่นชุดใดชุดหนึ่งที่เราสนใจ เมื่อเราเห็นการ ถอยลงมา หรือ การเด้งขึ้นมา (คือเห็นหัวเห็นหางแล้ว ว่างั้น)

- เรากำลังพยายามเอาระดับ fibonacci ไปวัดว่า ตรงไหนคือระดับ  61.8% ของคลื่นนี้ ตรงไหนคือ78.6% รวมถึงเส้นอื่นๆ อะไรประมาณนี้

- จุดเริ่มต้น คือจุดสูงสุดของคลื่น หรือจุดต่ำสุดของคลื่น

- ปลายทางฤ คือ จุดต่ำสุด หรือ จุดสูงสุดของคลื่น

วัตถุประสงค์ เพื่อคาดเป้าหมายว่า ราคาน่าจะไปได้ถึงไหน ตามแต่ประสบการณ์ของแต่ละคน ซึ่งทองคำ สำหรับผม ส่วนใหญ่มองว่า จะถอยลงถึงแถว 61.8%  78.6%  หรือการขึ้นมักเจอ 127.2% 161.8% 261.8%

มีเวลา กลับมาศึกษาอีกรอบ เข้าใจแล้วครับเฮีย  แต่ติดที่ เวลาเราลากจากจุดเริ่มคลื่น จนถึงปลายคลื่น  ที่ตำแหน่งปลายคลื่นเราไม่จำเป็นต้อง ลากจรดปลายคลื่นใช่ไหมครับ ขอให้ได้ระดับที่เท่ากันกับปลายคลื่อนก็พอ  เพราะ ดูจากรูปตัวอย่างที่เฮียทำไว้

แล้ว เส้น fibo fanที่เป็นตัวอย่างในวันนี้ เราใช้วัดคลื่นหลักใช่ไหมครับ เราจะเริ่มที่หัวคลื่นใหญ่ จนถึงปลายคลื่นที่เราศึกษาใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล.วันนี้ทดลองทำตามตัวอย่างที่เฮียวิเคราะห็ให้ดูวันนี้  เริ่มชักทำได้แล้วครับ  ชักเริ่มสนุก !01

การลากแตะหัวท้ายคลื่นตรงตำแหน่งเลย เราจะได้พิกัดที่แม่นยำที่สุด แต่บางที ตัวเลข fibo ที่โชว์ออกมา มันก็เลยไกลออกไปจากตำแหน่งคลื่นที่คนสนใจ บางทีไกลจนติดขอบ ผมเลยย้ายตำแหน่งซะหน่อย เพื่อให้ตัวเลข fibo เข้ามาแสดงอยู่ใกล้ๆจุดที่เกิดเหตุ โดยหลังย้ายตำแหน่งแล้ว ก็ค่อยแก้ parameter ให้ตรงตำแหน่งที่ถูกต้อง ด้วย menu Fibo Properties-> Parameters ครับ (ตามรูป)

ถูกแก้ไข โดย เพนกวินบิน

การรวมอินดี้หลายตัวในช่องเดียวกัน

ป้าเอมคะ ป้าเอมตั้งค่ากราฟยังไงคะ ที่ทำให้ stoch 533 กับ 1433 อยู่ในช่องเดียวกัน

คำถามเดียวกับ rsi ด้วยค่ะ ทำอย่างไรเหรอคะ

ขอบคุณนะคะ  :01

จะเอาอินดี้ตัวไหนมาใส่ตัวไหนก็คลิ๊กเมาท์ค้างไว้แล้วลากไปปล่อยในอินดี้ที่ต้องการค่ะ ตอนปล่อยมันจะเด้งกรอบให้แก้ค่าก่อน อย่าลืมแก้นะคะ ตามภาพล่าง

^

^

^

ข้างบนเป็นตัวอย่างการนำอินดี้ทีไม่ได้อยู่บนกราฟราคา 2 ตัวมารวมกัน ไม่จำเป็นต้องตัวเดียวกันก็ได้ อยากเอา rsiรวมกับstoch ก็ยังได้ค่ะ เอาที่เราดูแล้วเข้าใจนะ ลองดูค่ะเผื่อได้อินดี้ที่ซู๊ดดดดยอดมาใช้ก็ได้นะคะ

ส่วนอันนี้ เป็นการรวมอินดี้ที่อยู่บนกราฟราคามาใส่ค่ะ อย่าลืมเปลี่ยนตรงclose ก่อนนะคะ ไม่งั้นมันจะเด้งไปใส่อยู่บนกราฟราคา

v

v

v

การทำ templete

วันนี้เอาอะไรมาฝากสำหรับคนขี้เกียจเหมือนป้าโดยเฉพาะ :03 :03 :03

มาสร้าง Template ส่วนตัวกันเถอะ

ถ้ามีกราฟเดิมอยู่แล้วก็ คลิ๊กขวาที่ว่างในกราฟ เลือกTemplate / save แล้วตั้งชื่อ ได้เลย

แล้วcopy โฟลเดอร์ Templates (ใน C:\Program Files\FxPro MetaTrader ( อันนี้เป็นชื่อ mt4 ของแต่ละคน)

กับ indicators (C:\Program Files\FxPro MetaTrader\experts)

เก็บเอาไว้ใช้

แต่ถ้าเป็นการลงครั้งแรก ทำตามนี้เลย

1. สร้างกราฟสะให้เสร็จ ลง indicator ให้พร้อม 1 อัน สำรวจแล้ว สำรวจอีก จากนั้นก็คลิ๊กขวาที่ว่างๆในกราฟนะจ๊ะ แล้วก็ทำตามนี้เลย

2. ตอนเซฟมันจะให้เราใส่ชื่อ ก็ใส่ชื่อเราไปเลย ป้าใส่ชื่อ nut นะ

3. เมื่อสร้างกราฟอันต่อไป สมมุติว่าตากี๊เลยสร้างกราฟน้ำมันนะ คราวนี้เราจะสร้างกราฟทอง เราก็เลือกกราฟทองจาก marget watch -----> symbol ขึ้นมา จากนั้นก็คลิ๊กก็คลิ๊กขวาที่ว่างๆในกราฟนะจ๊ะ แล้วก็ทำตามนี้เลย

เราก็จะได้กราฟสไตล์เราออกมา โดยไม่ต้องมาคลิ๊กสร้าง indicator ซ้ำๆซากๆ

เส้นเยอะแยะมากมายนี่สร้างเสร็จภายใน 10 นาที :03

4. copy โฟล์เดอร์ Template กับ Indicators ที่มันอยู่ในนี้ แยกเก็บในที่ปลอดภัยเอาไว้ใช้ภายหลัง

5. ถ้าอยากแก้ไขรายละเอียดใน Template เราก็แก้ที่กราฟนั่นแหละ แล้วก็เซฟทับไปเลย(กลับไปดูข้อ 1) อย่าลืม copy เก็บไว้ด้วยล่ะ ถ้าอยากมี Template หลายๆแบบก็ต้องชื่อต่างกันสะ เช่น NutNarak , LoveNut :06

คราวนี้ต่อให้ต้องลงใหม่กี่ครั้ง หรืออยากเปลี่ยนสไตล์ระหว่างลุ้นกราฟก็สบายแล้วจ้า :03 :03 :03

!10 !gd !thk ไม่อยากขัดจังหวะ การอ่านค่ะ เยี่ยมมากๆ

ขอบคุณค่ะ คุณ moddang

ความดีทั้งหมดเป็นของกูรูรุ่นเก่าที่ทำไว้ให้ค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิด

bollinger bands

ปกติ bollinger bands จะมีแค่ 3 เส้นนะคะ อันนี้จะเพิ่มเส้นเข้าไป อีก 2 เส้นคะ

ดูให้ละเอียดขึ้นนิดอะคะ

อันนี้ ค่านี้ของคิง นะคะ เพิ่ม bb มาอีก 1 แบน คะ จากที่เดิมมีแล้ว 1 แบน แล้ว

แ้ก้่ค่า ที่วงไว้ คือ 2 ให้เป็นเลข 1 เลือกสีให้ต่างจาก แบนแรก

ok แล้วจะเห็น เส้น b band 2 ชุดรวม 5 เส้น นะคะ

สำหรับป้าๆ ที่หาว่าจะใส่ bb จากตรงไหน ดูรูปล่างนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณ moddang

ความดีทั้งหมดเป็นของกูรูรุ่นเก่าที่ทำไว้ให้ค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิด

bollinger bands

ปกติ bollinger bands จะมีแค่ 3 เส้นนะคะ อันนี้จะเพิ่มเส้นเข้าไป อีก 2 เส้นคะ

ดูให้ละเอียดขึ้นนิดอะคะ

อันนี้ ค่านี้ของคิง นะคะ เพิ่ม bb มาอีก 1 แบน คะ จากที่เดิมมีแล้ว 1 แบน แล้ว

แ้ก้่ค่า ที่วงไว้ คือ 2 ให้เป็นเลข 1 เลือกสีให้ต่างจาก แบนแรก

ok แล้วจะเห็น เส้น b band 2 ชุดรวม 5 เส้น นะคะ

สำหรับป้าๆ ที่หาว่าจะใส่ bb จากตรงไหน ดูรูปล่างนะคะ