ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

OHOH

สมาชิกที่ใช้ชื่อ "หมวก" หยาบคายมาก ขอร้องเรียนและพิจารณา

โพสต์แนะนำ

เมื่อก่อนเข้ามาเพื่อหาความรู้ด้านลงทุนในทองคำ มีนักวิเคราะห์เก่งๆ น่าเชื่อถือเยอะมาก แต่เดี๋ยวนี้มีนักเลงการเมืองใน box ใช้ชื่อว่า "หมวก" ด่าหยาบคายแต่เรื่องการเมือง เสียบรรยากาศมาก ขอให้ช่วยพิจารณาด้วย ขอบคุณมาก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นด้วย อีกหนึ่งเสียง และ รังเกียจพฤติกรรมมากๆ

การเมือง ทำคนไทยทะเลาะกันมามาก พี่น้อง ผัวเมีย แม่ลูก เพื่อน เลิกคบกันไปเยอะ

จะให้ไปไล่ ไปบังคับ ไปดีดออก ทำง่ายมาก แต่จากเพื่อน จะกลายเป็นศัตรูไปอีก 1 คน

คุณหมวก แกคงจะเป็นคนอารมณ์ร้อน เจอสิ่งที่ไม่ถูกใจ อาจจะสติแตกไปบ้าง เดี๋ยวสักพัก การเมืองสงบ ค่อยพูดค่อยจากัน เดี๋ยวเราก็ได้คุณหมวก เพื่อนเราคนเดิมกลับมา

ลองพยายามให้อภัย ค่อยๆพูดค่อยๆจากันครับ ใครเจอแกกำลังวีนแตก มีเบอร์ผมอยู่ อยากให้ผมเข้าไปเบรค ก็โทรมา หรือ LINE มาสะกิดก็ได้ จะเข้าไปดูเป็นกรรมการให้

เวลาและการให้อภัยจะช่วยให้ปัญหาทุกอย่างทุเลาลงได้ค่ะ

เห็นด้วยกับเฮียกัมครับ การเมืองช่วงนี้ คงทำให้ใครหลายคนเปลี่ยนไปไม่เหมือนคนเดิมที่เราเคยรู้จัก จนบางครั้งก็ไม่แน่ใจว่าเรารู้จักเขาจริงแค่ไหน แต่ถ้ามองในแง่ดีก็ทำให้เรารู้จักคนได้ลึกซึ้งขึ้น เห็นคนในมุมที่เราไม่เคยเห็นหรือไม่คิดว่าจะได้เห็น เป็นช่วงเวลาที่เราไม่ควรปล่อยผ่านไปเฉยๆ โดยไม่ได้เรียนรู้อะไรเลยครับ ควรใช้เป็นโอกาสให้เราฝึกเรียนรู้คนในหลายๆ แง่มุมกับฝึกจิตใจเราให้สงบนิ่งในสถานการณ์ที่เต็มไปด้วยอารมณ์ต่างๆ นะครับ ถ้าจะอยู่ร่วมกันได้ก็อยากให้คิดถึงความรู้สึกของคนอื่นที่อยู่ร่วมทางเดียวกับเราบ้างครับ บางครั้งก็คงต้องเข้าใจความรู้สึกของเืพื่อนบ้าง อาจจะไม่มีที่ระบายความรู้สึก ถ้าจะอดทนเพิ่มขึ้นอึกนิดนึงคงไม่เป็นไรนะครับ เห็นใจทุกฝ่ายครับ

เห็นด้วยกับคุณโกลด์เล้งและเฮียกัมครับ

หลายคนมองอย่างคุณโกลด์เล้ง ว่า

เห็นด้วยกับเฮียกัมครับ การเมืองช่วงนี้ คงทำให้ใครหลายคนเปลี่ยนไปไม่เหมือนคนเดิมที่เราเคยรู้จัก จนบางครั้งก็ไม่แน่ใจว่าเรารู้จักเขาจริงแค่ไหน แต่ถ้ามองในแง่ดีก็ทำให้เรารู้จักคนได้ลึกซึ้งขึ้น เห็นคนในมุมที่เราไม่เคยเห็นหรือไม่คิดว่าจะได้เห็น

แท้จริงแล้วมันทำให้เห็นสัจธรรมชัดครับ ว่า จริงๆแล้ว คนเราไม่มีตัวตนหรอก มันเปลี่ยนไปตลอด

ที่ว่าคนนั้นเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ แม้แต่มองตัวเราเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ มันคือผลกระทบจากเหตุต่างๆ ที่มากระทบใจแล้วแสดงออกไปเป็นเรื่องๆ และสั่งสมไว้เป็นนิสัย ที่ถ้ามองนิสัยก็จะบอกว่าเขาหรือเราเป็นคนเช่นนั้นๆ ซึ่งก็จริงครับ

แต่ถ้ามองให้รอบ จะเห็นอย่างที่กล่าวมา ว่าไม่มีตัวตนใดเลย เป็นเพียงเหตุก่อให้เกิดผล

ที่มีตัวตนขึ้นมา เพราะใจที่หลงยังยึดถือตัวตนอยู่

ถูกแก้ไข โดย milo

คุณ milo กับ คุณ GoldLeng นี่ ท่าทางจะใกล้บรรลุแล้ว สาธุ :uu

คุณ milo กับ คุณ GoldLeng นี่ ท่าทางจะใกล้บรรลุแล้ว สาธุ :uu

สาธุค้าบบบ ^ ^

แหะๆ อีกไกลครับเฮีย ยิ่งขัดออกเท่าไร ยิ่งรู้สึกว่าเก็บสิ่งสกปรกไว้อีกเยอะครับ :P :_18

แต่ผมว่าเฮียใกล้กว่าผมนะ เย็นกว่าผมเยอะ

ถูกแก้ไข โดย milo

แปะไว้เตือนคุณหมวกหน่อย :32

สวัสดีครับ คุณหมวก เหมือนผมเป็นผู้ปกครอง ถูกเรียกให้มาคุมเด็กในปกครองยังไงก็ไม่รู้

คุณหมวกไม่เกรงใจผม ก็เกรงใจผู้อ่านท่านอื่นบ้างเถอะครับ

คนเห็นเหมือนคุณหมวก อาจจะมีสักครึ่ง แต่ยังอีกครึ่งหนึ่ง ที่ไม่ได้เห็นด้วยกับคุณหมวก ที่ต้องมานั่งทนอ่านคุณหมวกด่าฝ่ายตรงข้ามแบบใส่อารมณ์อย่างนี้ ซึ่งแน่นอนว่า ไม่มีทางที่คุณหมวกจะไปเปลี่ยนใจฝ่ายใดกลับข้างได้หรอก เชื่อผมเถอะ แต่ที่ทำได้แน่ๆ คือคุณหมวกจะดึงคนส่วนทนไม่ได้ ออกมาด่าใส่อารมณ์ แบบที่คุณหมวกใช้อารมณ์สาดออกไปนั่นแหละ

ผมก็ไม่ได้ว่าใครถูกใครผิด แม้ผมจะมีคำตอบอยู่ในใจ แต่ผมก็ให้เกียรติทุกท่าน รวมถึงคุณหมวก ซึ่งผมไม่เคยสักนิด ที่จะคิดไล่ หรือมาพูดอะไรทำร้ายจิตใจคุณหมวก เพราะผมเชื่อว่า ทุกคนเป็นคนดีทั้งนั้นแหละ แต่ความคิดต่างของเรา อคติในใจเรา มันทำให้เราแยกพวก แยกเหล่า คนนั้นดี คนนี้ไม่ดี ยิ่งเราอินกับมันมากๆ บางที เรากลับทำอะไรอย่างไม่รู้ตัว ไม่รู้ว่า ไอ้ที่กำลังทำอยู่ตอนนี้ มันก็ไม่เห็นจะเหมือนเป็นคนดี อย่างที่เราคิดว่าเราเป็นสักเท่าไหร่เลย

พิจารณาดูนะครับ คุณหมวก ถ้าอยากคุยการเมือง เป็นแบบให้ข้อมูล ไม่ด่าใคร รับฟังความเห็นผู้อื่นแบบพิจารณา คุยแบบมีเหตุผล เชิญต่อครับ แต่ถ้าอินจนคุมตัวเองไม่ได้ ผมว่าอย่าเลยนะครับ