ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ลืม สวัสดียามเช้า เฮียนายห้างฯ และเพื่อนๆ ทุกคนครับ

ข่าวในประเทศ สายการเงิน :        นายทรงธรรม ปิ่นโต ผู้อำนวยการ สำนักเศรษฐกิจมหภาค ฝ่ายเศรษฐกิจในประเทศ ธนาคารแห่งประเทศไทย(ธปท.) กล่าวว่า คณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) มีการติดตามปัจจัยต่างประเทศอย่างใกล้ชิดมาโดยตลอด ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเศรษฐกิจต่างประเทศที่มีผลต่อเศรษฐกิจไทยด้วย โดยปัญหาหนี้สินของกรีซมองว่าเป็นปัญหาด้านโครงสร้าง ซึ่งกรีซก็พยายามแก้ไขปัญหาตามสถานการณ์ที่เกิดขึ้น จึงมองว่าปัญหาเหล่านี้ก็ไม่ได้เกินความคาดหมายของ กนง. แต่อาจจะต้องใช้เวลาค่อนข้างนานในการแก้ไขปัญหา และแม้กลุ่มประเทศ G3 เผชิญปัญหาหลายเรื่องในขณะนี้ แต่คงไม่เลวร้ายถึงขนาดช่วงที่เกิดปัญหาวิกฤตการเงินช่วงแรกอย่างปี 2551

“ปัญหาในทวีปยุโรปที่เกิดขึ้นในขณะนี้เป็นปัญหาเรื้อรังมาได้ระยะหนึ่ง จากการประเมินของ ธปท.พบว่า แม้ในกรณีฐานสิ่งที่เกิดขึ้นในขณะนี้ยังไม่ได้ส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจไทย เพราะปัญหาอยู่ในวงจำกัดแค่ในกลุ่มประเทศ PIGS ทำให้มีผลต่อเศรษฐกิจไทยไม่มากนัก ”นายทรงธรรมกล่าวและเชื่อว่าตลาดเกิดใหม่ในเอเชียมีบทบาทระหว่างภูมิภาคมากขึ้น โดยเฉพาะการค้าขายที่มีความสำคัญค่อนข้างมากกับเศรษฐกิจโลก อาทิ จีนมีสัดส่วนการบริโภคถึง 40%ของเศรษฐกิจโลก ทำให้ปัญหาต่างๆ ไม่ได้ส่งผลกระทบโดยตรงต่อไทยมากนัก

สำหรับปัญหาเศรษฐกิจของสหรัฐก็เช่นเดียวกันมองว่าถึงจุดหนึ่งน่าจะมีทางออกและไม่น่าจะรุนแรงถึงขั้น default โดยมองว่าเรื่องนี้น่าจะเป็นเกมส์การเมืองมากกว่าและสุดท้ายก็น่าจะตกลงกันได้ เพราะไม่เช่นนั้นแล้วจะเกิดความผันผวนต่อตลาดการเงินได้ รวมไปถึงชื่อเสียงของประเทศด้วย จึงเชื่อว่าไม่มีฝ่ายใดกล้าเสี่ยงต่อปัญหาที่เกิดขึ้นและเศรษฐกิจสหรัฐยังขยายตัวได้ดีเมื่อเทียบกับปี 51 ส่วนญี่ปุ่นเองมองว่าปัญหาภัยพิบัติสึนามิเป็นเพียงปัจจัยชั่วคราวเท่านั้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

บวกหนึ่งสำหรับการเสนอข่าวอย่างแข็งขันค่ะคุณเด็กขายของ

เห็นเงินบาทแข็งๆ แอบเศร้าจังเลย ราคาไม่ขยับเพราะโดนเงินบาท บาดดดดดดไปในหัวใจ ฮื้อๆๆๆๆ

สวัสดีครับ คุณ taoinlove. เสี่ยงเก็งกำไรทองคำช่วงนี้ สิ่งกีดขวางความเติบโตของราคามีเยอะ ทำให้ต้องระมัดระวังครับ

สมมุตินะครับว่า วันนี้บาทแข็ง ราคาทองตลาดโลกลง ก็ยากที่จะได้ของราคาไม่แพง เพราะเปิดราคาขาย ก็ตั้งสูง

สมมุตินะครับว่า วันนี้บาทอ่อน ราคาทองตลาดโลกขึ้น ก็ยากที่จะได้ปล่อยราาสูง เพราะเปิดราคาขาย ไว้ต่ำ

ต้องทำใจ แล้วหาจังหวะต่อไปครับ สู้ต่อไป เพื่อการเก็งกำไร

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

บวกหนึ่งสำหรับการเสนอข่าวอย่างแข็งขันค่ะคุณเด็กขายของ

ขอบคุณมากครับ คุณ Ooy คุณก็ตื่นแต่เช้าเหมือนกันนะครับ

คณะทูตสหรัฐได้จัดการเจรจากับคณะผู้แทนระบอบปกครองของพันเอกมูอัมมาร์ กัดดาฟี ผู้นำลิเบียเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา พร้อมเรียกร้องให้พันเอกกัดดาฟีสละอำนาจ โดยเจ้าหน้าที่สหรัฐซึ่งไม่เปิดเผยนามกล่าวในกรุงวอชิงตันว่า การพบกันระหว่างเจ้าหน้าที่สหรัฐกับผู้แทนของพันเอกกัดดาฟีครั้งนี้ไม่ใช่เป็นการเจรจาต่อรอง แต่เป็นการส่งสารชัดเจนและยืนยันว่า หนทางเดียวที่จะเคลื่อนไปข้างหน้าก็คือพันเอกกัดดาฟีจะต้องก้าวลงจากอำนาจ และสหรัฐไม่มีแผนจะเจรจาอีก ขณะที่เจ้าหน้าที่สหรัฐอีกคนเปิดเผยว่า การเจรจาดังกล่าวมีนายเจฟฟรีย์ เฟลต์แมน ผู้ช่วยรัฐมนตรีต่างประเทศฝ่ายกิจการตะวันออกใกล้ และนายจีน เครตซ์ เอกอัครราชทูตสหรัฐประจำลิเบียซึ่งเดินทางออกจากลิเบียแล้วเข้าร่วมด้วย

การเจรจามีขึ้น 1 วัน หลังสหรัฐและชาติตะวันตกอื่นๆยอมรับสภาการถ่ายโอนแห่งชาติเป็นองค์กรบริหารที่ถูกต้องตามกฎหมายของลิเบีย.

:D สวัสดีค่ะ

ลูกชิ้นกุ้งอร่อยไหมค่ะ สามสี่ปีก่อนก็ไปเยี่ยมพี่ ฮ บ่อยคะ ขากลับซื้อประจำค่ะ เดี๋ยวนี้ไปเยี่ยมแต่แม่ค่ะ อิจฉาจังค่ะ

ขอบคุณค่ะ :blush:

have agood day kha ^_^

แอบอ่านข่าวของคุณเด็กขายของประจำ ต้องขอยกนิ้วแม่โป้งให้ ขอบคุณค่ะ :wub:

สวัสดีครับ คุณ jainu

อร่อยครับ ร้านในตลาดเล่งบวยเอี้ย แต่ก่อนซื้อที่ร้านหัวมุมเฉลิมบุรี เดี๋ยวนี้รสชาดเปลี่ยน เลยมาซื้อในตลาดฯ ดีกว่า กลับบ้านมา บางส่วนก็เอามาคั่วกลิ้งกับซอสมะเขือเทศ ทานเล่น บางส่วน

ก็เอามาผัดกับผัก อร่อยดีครับ วันหน้าเปลี่ยนบรรยากาศ มารำลึกวันในอดีตสิครับ ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงมั่งไหม เด็กขายของ บอกได้เลยว่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

แอบอ่านข่าวของคุณเด็กขายของประจำ ต้องขอยกนิ้วแม่โป้งให้ ขอบคุณค่ะ :wub:

สวัสดีครับ คุณ Goldpig.

นิ้วโป้ง หมายถึง Angry หรือ Visit ครับ หุหุหุ ล้อเล่น ขอบคุณมากครับ

สวัสดีครับ คุณ เด็กขายของ คุณ nuchaba และทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ

บาทแข็ง ราคายังไปได้ นอนเต็มอิ่ม ไปกินข้าวผัดปู ปลานึ่งซีอิ้ว ชิวๆก่ะสาวๆในกาแฟหัวเขียวดีกว่า หุ หุ

ขอบคุณคร๊าบบบ คุณเด็กขายของ

ช่วงนี้ผมยุ่งๆ + มีของเ่ก่าเก็บอยู่กระจิ๊ดริด เลยไม่ได้แวะมานานมากเลย :blush:

อรุณสวัสดิ์เฮียเน้า-เด็กขายของ-ปุยเมฆ-donjuan-ginger-goldofcourse-GB2514-nuchaba-raty และเพื่อนๆทุกคนครับ :lol: :lol:

เจอเงินบาทแข็งเอาแข็งเอาแบบนี้เซ็งเลย... :lol:

สวัสดีครับคุณ Donjuan

จะไปหักกลบ เบิกกำไร เหรอครับ เสี่ย !

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า ภาวะการซื้อขายในตลาดน้ำมันนิวยอร์กยังคงได้รับแรงกดดันจากปัญหาหนี้สหรัฐและยุโรป แม้ผลการทดสอบภาวะวิกฤต (stress test) ระบุว่ามีธนาคารยุโรปเพียง 8 แห่งที่ไม่ผ่านการทดสอบก็ตาม นอกจากนี้ การพุ่งขึ้นของอัตราผลตอบแทนพันธบัตรของประเทศที่ปัญหาหนี้อย่างอิตาลีและโปรตุเกส ยังได้เพิ่มความกังวลให้กับตลาดด้วย

นักลงทุนกังวลว่าสหรัฐอาจจะผิดนัดชำระหนี้ หากรัฐสภาสหรัฐและคณะทำงานของโอบามาไม่สามารถตกลงกันได้ในเรื่องการปรับเพิ่มเพดานหนี้ก่อนวันที่ 2 ส.ค. ขณะที่สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ (S&P) ประกาศเครดิตพินิจแนวโน้มเป็นลบแก่อันดับความน่าเชื่อถือระยะยาวและระยะสั้นของสหรัฐ พร้อมกับเตือนว่าอาจจะลดอันดับเครดิตหนึ่งขั้นหากยังไม่มีการบรรลุข้อตกลงเรื่องเพดานหนี้

นอกจากนี้ ตลาดน้ำมันนิวยอร์กยังได้รับแรงกดดันจากกระแสคาดการณ์ที่ว่า IEA อาจระบายน้ำมันดิบออกจากคลังยุทธภัณฑ์สำรองเพิ่มขึ้นอีก หลังจากประกาศไปเมื่อวันที่ 23 มิ.ย.ว่าจะระบายน้ำมัน 60  ล้านบาร์เรลออกจากคลัง โดย IEA จะประเมินผลกระทบจากแผนการระบายน้ำมันในเดือนมิ.ย.ภายในเวลา 30  วัน ซึ่งหมายความว่าช่วงเวลาในการประเมินจะสิ้นสุดลงในช่วงสุดสัปดาห์นี้

นักลงทุนจับตาดูรายงานสต็อกน้ำมันประจำสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 15 ก.ค. โดยนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่า สต็อกน้ำมันดิบอาจจะร่วงลง 1.3 ล้านบาร์เรล สต็อกน้ำมันกลั่นอาจจะพิ่มขึ้น 1.3  ล้านบาร์เรล สต็อกน้ำมันเบนซินอาจจะเพิ่มขึ้น 300,000 บาร์เรล และคาดว่าอัตราการใช้กำลังการกลั่นน้ำมันจะเพิ่มขึ้น 0.3%

สกุลเงินยูโรได้รับแรงกดดันจากความกังวลที่ว่า ปัญหาหนี้สาธารณะอาจลุกลามไปยังภาคธนาคารในยุโรป หลังจากผลการทดสอบภาวะวิกฤตระบุว่า ธนาคาร 8 แห่งในยุโรปที่ไม่ผ่านการทดสอบในครั้งนี้มีการดำรงเงินกองทุนขั้นที่ 1 น้อยกว่าเกณฑ์ขั้นต่ำ 5% โดยธนาคารที่มีความเสี่ยงได้แก่ ธนาคาร Bankinter และธนาคาร Sabadell ของสเปน ธนาคาร Banco Popolare ของอิตาลี ธนาคาร Piraeus และธนาคาร ATEbank ของกรีซ ธนาคาร Marfin Popular และธนาคาร Bank of Cyprus ของไซปรัส ธนาคาร Bank of Ireland และธนาคาร Allied Irish Banks ของไอร์แลนด์