ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

ระวังการเปิด สเปด ใน GF

โพสต์แนะนำ

ตรงนี้ผมขอแนะนำในการลงทุน เกี่ยวกับ GF น่ะครับ ถ้าโบกเกอร์บริษัทให้ให้คุณเปิด สเปด ถือว่าบริษัทนั้นเห็นแกตัวมากๆ (บริษัท GF มีมากมายมีทั้งดีและไม่ดี) การที่เปิด สเปด บริษัทต้องการจะทำยอด เพื่อให้ลูกค้าเล่นเยอะ ถ้าลูกค้าเล่นทางเดียวก็จบ แต่ถ้าบอกให้เปิดสเปดอย่างน้อยก็ได้ค่าคอมสองทาง และเมื่อไม่สามารถปิดอีกทางได้ ก็จะแนะให้เปิดยันไว้ก่อน แล้วก็ปิดๆเปิด บริษัทรับเละ ผมมีนักเรียนที่บอกโดนแบบนี้กันเยอะมากๆ มีอยู่คนหนึ่ง(ไม่ขอเอยนามและบริษัทที่เขาเล่น)เล่าให้ผมฟังว่า บริษัทหลอกให้เปิดที่ 100 สัญญา พอดีพี่เขาใจถึงเล่นหนักมากๆ เท่ากับ เปิด ซื้อ 100 และเปิดขาย 100 รวมเป็น 200 สัญญา บริษัทกินค่าคอม 1070 บาทต่อสัญญา เท่ากับวันเดียว บริษัทได้จากพี่คนนี้ 200,000 บาทเลย พอปิดกำไรได้ ก็ดีใจ รอปิดอีกทางหนึ่ง แต่มันไม่ลงไปให้ สุดท้ายขึ้นไปเรื่อยๆ ตายสนิท รวมแล้วเสียไปเป็นหลัก 10 ล้านเลย ในโอกาศนี้เลยขอมาอธิบาย ความมักง่ายของบริษัทแล้วกันน่ะครับ เป็นการทำให้นักลงทุนต้องเล่นทั้งสองทางในเวลาเดียวกัน แต่ธรรมชาติแล้ว การขึ้นหรือลง มันจะไม่ต่ำกว่าหรือสูงกว่าจุดที่ย่อเดิม ผมยกตัวอย่างขาขึ้นให้ดูดังรูปแล้วกันน่ะครับ

ปล. ที่ให้เป็นหลักการตีเทรนของผม การเปิดสเปดจะให้ได้ผมตอน เทรน side way แล้วคุณเปิดตรงกลางเทรน sideway แล้วมีใครล่ะที่รู้ว่าตอนนี้ เล่นเทรนไซด์เวย์ อย่าไปเล่นเลยครับ สเปดถ้าไม่อยากเป็นเหยื่อทำยอดของบริษัท

post-725-053822600 1277190045_thumb.jpg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับที่ออกมาเตือน !gd

การเปิดสเปดนั้น เค้ามีไว้สำหรับทำ Arbitrage คือเมื่อราคาของทั้งสองซีรีย์ ห่างกันมากเกินไป ก็จะทำการเสปด (เปิดซื้อและขาย ต่างซีรีย์กัน) เมื่อเวลาผ่านไป ราคาของสองซีรีย์ ขยับเข้ามาใกล้กัน ก็ทำการปิดสเปด (คือปิดทั้งสองซีรีย์) ก็จะได้กำไรส่วนต่าง ซึ่งจะได้กำไรต่อสัญญาไม่มากนัก (รายย่อยจึงไม่นิยมเล่นกัน และส่วนใหญ่รายย่อยก็เล่นไม่เป็นด้วย)

ผมเห็นหลายคนมากๆ มาถามในลักษณะนี้ การเปิดสเปดของคนที่เล่นผิดทาง ก็คือการซื้อเวลาขาดทุนเท่านั้นเอง ก่อนเล่น GF จริงๆควรศึกษาให้ดีก่อน เล่นGF ไม่ง่ายอย่างที่คิด ที่สำคัญอย่าเล่นเกินตัว (เพราะเห็นว่าใช้เงินนิดเดียว)ให้คิดว่าเราเล่นทองแท่งได้แค่ไหน ก็เล่น GF ได้เท่านั้น

ด้วยความหวังดี หวังว่าจะไม่มีใครโดนหลอกให้เปิดสเปดอีก !59

ขอความสุขจงมีแด่ทุกท่าน !_087

สวัสดีครับ ขอแชร์ความเห็นเรื่องสเปรดบ้างนะครับ

คือจริงๆ แล้วหลักของการทำสเปรดคืออาศัยจังหวะที่ช่องว่างของราคาของสัญญาของสองซีรี่ยส์ต่างกันมากจนเกินไป เมื่อมากจนเกินไปราคามันก็จะหุบกลับเข้ามา คือไม่ได้เน้นทิศทางของราคาว่าต้องขึ้นหรือลง ฉะนั้นการเล่นสเปรดจริงๆ จะอิงกับทิศทางของราคาค่อนข้างน้อย

ดังนั้นการเล่นสเปรดก็ควรเล่นตอนช่องห่างของราคาต่างกันมากจนเกินไป

ข้อดีของการเล่นสเปรดก็มีนะครับ คือความผันผวนจะค่อนข้างต่ำ แล้วเงินวางมาร์จิ้นก็จะใช้น้อยกว่าการเปิด outright position ด้วย

ถึงแม้การเล่นสเปรดจะได้กำไรน้อยแต่ก็ถือว่าค่อนข้างโอเคเลยเมื่อเทียบกับเงินมาร์จิ้นที่ต้องวางน้อยลงบวกกับไม่ต้องลุ้นกับราคาทองมากว่ามันจะไปตามที่เราคิดไหม

ดังนั้นถ้าจะเล่นสเปรดก็ศึกษาให้ดีก่อนดีกว่านะครับ เพราะสเปรดจะเสียค่าคอมค่อนข้างมาก เพราะต้องเสียค่าคอมไปกลับถึงสองสัญญาเลยครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย neogt86

ผมว่า พูดเรื่อง Spread แล้วไม่เคลียร์ เดี๋ยวคนอื่นจะงง จึงต้องขอแจมนะครับ Spread อันที่คุณ Clubjew ว่า ผมไม่แน่ใจว่า เรียก Spread หรือเปล่า เป็นการเปิด 2 ทาง ทีละขา เหมือนหลอกตัวเราเองว่า ยังไม่ผิดทางเท่านั้น แบบนี้ ผมก็ไม่ชอบ มันไม่ถูกต้องเท่าไหร่ แค่ทำให้คนเล่นรู้สึกว่า ปลอดภัยชั่วคราว แต่สุดท้าย ก็ต้องไปผจญภัย ลุ้นกับขาต่อไปที่ต้องปล่อยอยู่ดี ส่วนบอกว่า เท่ากับเสียค่าโบรก 2 เท่า อันนี้ ไม่น่าใช่ทีเดียวนะครับ น่าจะเรียกว่า โดนบังคับให้เล่นอีกรอบโดยปริยาย เพราะเรายังไม่ได้ปิดหนีอันเก่า

อีกแบบที่ผมเคยแนะนำ ซึ่งความเสี่ยงต่ำกว่าการเล่น Outright (แทงข้างเดียว) แน่นอน ผมเคยเขียนเรื่องนี้ไว้ในบล็อก ที่เวปสมาคม ซึ่งเป็นการเปิด-ปิดสัญญาพร้อมกันเท่านั้น ไม่ใช่เปิด-ปิดทีละขา ซึ่งถ้ารู้จักการรอคอย เข้าเมื่อเห็นจังหวะ ผมว่าปลอดภัยพอสมควรครับ

http://www.goldtraders.or.th/board/index.php?app=blog&module=display&section=blog&blogid=11

ขอเเสดงความเห็นกับการทำสเปดด้วยคนนะคับ สเปดมีทั้งการ Long กลับ Short สเปด ซึ่ง 2 ตัวนี้ต่างกันตรงที่ว่า

1 ถ้าราคาขึ้นหรือสูงขึ้นเรื่อย ๆ นักลงทุนส่วนใหญ่จะนิยมทำ Short สเปดตั้งเเต่ราคายังไม่สูง เพราะส่วนต่างระหว่างซีรีจะห่างกันค่อนข้างเยอะ

อาทิ สมมุติ ตัวซีรี M 19000 19010

ตัวซีรี Q 19150 19160 ( ดูส่วนต่างระหว่าซีรีจะมีถึง 160 บาทเลยทีเดียว นักลงทุนที่ไม่ชอบเสี่ยงน้อยจะทำการ Short สเปด คือ เปิด L ตัว M เเละ S ตัว Q )

ใช้เมื่อราคามันพุ่งขึ้นไปเรื่อย ๆ นะคับ ส่วนสเปด 2 ตัวจะค่อย ๆ เเคบลง เช่น

ซึ่งจะสมมุติว่า ซีรี M 19500 19510 เเละมีใครกล้าเปิด L หรือเป่า ราคานี้ราคาซีรีไกลอาจจะ

ซีรี Q 19510 19520 เเบบนี้เรียกว่าสเปดเเคบลง คนที่ทำการ S สเปดตั้งเเต่ตัวอย่างเเรก ก็จะได้ส่วนต่างไปจากจำนวนที่เเคบลง โดยจะโดนหัก 40 บาท

เป็นต้นทุนการทำสเปด

เเละอีกตัวการทำ L สเปด จะทำก็ต่อเมื่อราคาขึ้นมาสูงมาก ๆ จนทุกซีรีราคาใกล้เคียงกัน ดูอย่างตัวสมมุติ

ซีรี M 19500 19510

ซีรี Q 19510 19520 ตัวทั้ง 2 ซีรีจะมีส่วนต่างกันน้อยถ้าไม่มีคนกล้าซื้อ เราก็เปิด L สเปดไป เเล้ววันใดวันนึงราคาร่วงลง ตัวสเปดก็จะถ่างออก โดยการทำ L

สเปด จะเปิด S ที่ซีรี M เเละเปิด L ที่ซีรี Q เเบบนี้ จะทำให้นักลงทุนมีกำไรหากราคาทองลงมา สเปด จะถ่างออกจากกันไม่ใกล้กันเเบบนี้ โดยการทำสเปดจะมีต้นทุน 40

บาทเป็นพื้นฐานอยู่เเล้วนะคับ

ผมว่า พูดเรื่อง Spread แล้วไม่เคลียร์ เดี๋ยวคนอื่นจะงง จึงต้องขอแจมนะครับ Spread อันที่คุณ Clubjew ว่า ผมไม่แน่ใจว่า เรียก Spread หรือเปล่า เป็นการเปิด 2 ทาง ทีละขา เหมือนหลอกตัวเราเองว่า ยังไม่ผิดทางเท่านั้น แบบนี้ ผมก็ไม่ชอบ มันไม่ถูกต้องเท่าไหร่ แค่ทำให้คนเล่นรู้สึกว่า ปลอดภัยชั่วคราว แต่สุดท้าย ก็ต้องไปผจญภัย ลุ้นกับขาต่อไปที่ต้องปล่อยอยู่ดี ส่วนบอกว่า เท่ากับเสียค่าโบรก 2 เท่า อันนี้ ไม่น่าใช่ทีเดียวนะครับ น่าจะเรียกว่า โดนบังคับให้เล่นอีกรอบโดยปริยาย เพราะเรายังไม่ได้ปิดหนีอันเก่า

อีกแบบที่ผมเคยแนะนำ ซึ่งความเสี่ยงต่ำกว่าการเล่น Outright (แทงข้างเดียว) แน่นอน ผมเคยเขียนเรื่องนี้ไว้ในบล็อก ที่เวปสมาคม ซึ่งเป็นการเปิด-ปิดสัญญาพร้อมกันเท่านั้น ไม่ใช่เปิด-ปิดทีละขา ซึ่งถ้ารู้จักการรอคอย เข้าเมื่อเห็นจังหวะ ผมว่าปลอดภัยพอสมควรครับ

http://www.goldtraders.or.th/board/index.php?app=blog&module=display&section=blog&blogid=11

ขอบคุณเฮียกัมพลที่ช่วย พูดให้ชัดเจนขึ้นครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร เอาเป็นว่า โบกเกอร์บอกให้เปิดสองทางพร้อมกัน แล้วขึ้นก็ปิดขาซื้อ แล้วเดียวก็ลงมา ปิดกำไรตัวขายอ่ะครับ พูดเชิงกินทั้งขึ้นทั้งลงอ่ะครับ แต่จริงๆ แล้วมัน ไม่ได้เป็นอย่างที่คิด หรือบางท่านเขาเรียกว่า เปิด combo อ่ะครับ พอดีว่ามีคนที่มาบอกผมว่า โดนอย่างนี้หลายคน ผมเลย แนะนำว่า ให้เล่นทางใดทางหนึ่งดีกว่า ผิดก็คุททิ้ง แล้วดูตลาดใหม่ รอจังหวะ ไมจำเป็นต้องเล่น ทุกช๊อต ไม่มีใครได้ทุกรอบของการขึ้นลงหลอก แต่ให้รอจุดที่น่าสนใจก็พอ แต่ถ้าถูกทางต้องซ้ำ ผิดทางต้องหนี

ขอเเสดงความเห็นกับการทำสเปดด้วยคนนะคับ สเปดมีทั้งการ Long กลับ Short สเปด ซึ่ง 2 ตัวนี้ต่างกันตรงที่ว่า

1 ถ้าราคาขึ้นหรือสูงขึ้นเรื่อย ๆ นักลงทุนส่วนใหญ่จะนิยมทำ Short สเปดตั้งเเต่ราคายังไม่สูง เพราะส่วนต่างระหว่างซีรีจะห่างกันค่อนข้างเยอะ

อาทิ สมมุติ ตัวซีรี M 19000 19010

ตัวซีรี Q 19150 19160 ( ดูส่วนต่างระหว่าซีรีจะมีถึง 160 บาทเลยทีเดียว นักลงทุนที่ไม่ชอบเสี่ยงน้อยจะทำการ Short สเปด คือ เปิด L ตัว M เเละ S ตัว Q )

ใช้เมื่อราคามันพุ่งขึ้นไปเรื่อย ๆ นะคับ ส่วนสเปด 2 ตัวจะค่อย ๆ เเคบลง เช่น

ซึ่งจะสมมุติว่า ซีรี M 19500 19510 เเละมีใครกล้าเปิด L หรือเป่า ราคานี้ราคาซีรีไกลอาจจะ

ซีรี Q 19510 19520 เเบบนี้เรียกว่าสเปดเเคบลง คนที่ทำการ S สเปดตั้งเเต่ตัวอย่างเเรก ก็จะได้ส่วนต่างไปจากจำนวนที่เเคบลง โดยจะโดนหัก 40 บาท

เป็นต้นทุนการทำสเปด

เเละอีกตัวการทำ L สเปด จะทำก็ต่อเมื่อราคาขึ้นมาสูงมาก ๆ จนทุกซีรีราคาใกล้เคียงกัน ดูอย่างตัวสมมุติ

ซีรี M 19500 19510

ซีรี Q 19510 19520 ตัวทั้ง 2 ซีรีจะมีส่วนต่างกันน้อยถ้าไม่มีคนกล้าซื้อ เราก็เปิด L สเปดไป เเล้ววันใดวันนึงราคาร่วงลง ตัวสเปดก็จะถ่างออก โดยการทำ L

สเปด จะเปิด S ที่ซีรี M เเละเปิด L ที่ซีรี Q เเบบนี้ จะทำให้นักลงทุนมีกำไรหากราคาทองลงมา สเปด จะถ่างออกจากกันไม่ใกล้กันเเบบนี้ โดยการทำสเปดจะมีต้นทุน 40

บาทเป็นพื้นฐานอยู่เเล้วนะคับ

ขอบคุณ เพื่อนกูรูโป๊ะ ที่ช่วยชี้แนะให้ชัดเจนยิ่งขึ้นอีก

สรุปท่าทางผมจะเรียกผิดครับ สงสัยเรียกว่า combo ครับ แบบว่าให้เปิดทั้งซื้อและขายพร้อมกันครับ ขอโทษด้วยทีใช้ศัพท์ผิดครับๆๆๆๆๆ

บริษัทหลอกให้เปิดที่ 100 สัญญา พอดีพี่เขาใจถึงเล่นหนักมากๆ เท่ากับ เปิด ซื้อ 100 และเปิดขาย 100 รวมเป็น 200 สัญญา

นอกจากเรื่องสเปด ผมว่าคนที่ลงทุนเองก็บ้ามากไปหน่อย ไปเส้นตื้นเชื่อโบรกเกอร์เปิดสัญญาถึง 200 สัญญา ซึ่งนั่นเทียบเท่ากับลงทุนในทองแท่ง 10,000 บาททีเดียว ตอนเจ๊งมันถึงได้เจ็บหนัก

!hh ขอเตือนเพื่อนๆ ในการทำ spread ของ GF ต้องระวังด้วยนะคะ

เวลาจะปิด ถ้าเป็นซีรี่ที่จะหมดสัญญา แล้วรอปิด spread วันหมดสัญญาเลย

จะมีปัญหาเวลาหาคู่ match ไม่ได้เพราะต้องปิดพร้อมกันทั้ง 2 ซีรี่ ( ถ้าไม่ต้องการเสี่ยง )

ซึ่งตัวบริษัทโบกเกอร์เองก็มีการทำ spread ของport บริษัทเช่นกัน ( ซึ่งแน่นอนหลายคู่ และเค้ามีต้นทุนต่ำกว่า )

ทำให้มีการแข่งกันปิด ทำให้ราคาผันผวนแล้ว จากกำไรจะกลายเป็นขาดทุนมากได้เช่นกัน