ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

chaboo

รบกวนสอบถามเรื่องเม็ดเงิน

โพสต์แนะนำ

คือช่วงปี54 มีกระทู้เชียรให้ซื้อเม็ดเงินและช่วงนั้นเม็ดเงินก็วิ่งพุ่งขึ้น และผมได้เข้าไปซื้อไว้โลละตก 46,000 บาท รวมซื้อไว้10กิโล รวมเป็นเงิน 460,000 บาท อยากสอบถามว่ายังมีโอกาสที่ราคาเม็ดเงินจะขึ้นมาราคานี้อีกไม๊ครับ ผมถือไว้นานมากๆ กลุ้มใจจังครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ หรือมีคนที่ถือไว้แบบผมมาแชร์ความกลุ้มกันครับ สงสัยผมจะโง่อยู่คนเดียวหรือเปล่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่หลอกค่ะเพราะซื้อไว้เหมือนกันค่ะ ขออนุญาติอ้างถึงชื่อนะค่ะ คุณnext และคุณหมอเล็กเคยให้ความรู้ไว้ค่ะ

ว่าการลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงมาก เงินที่เราเอามาใช้ลงทุนต้องเป็นเงินเย็นค่ะคือนิ่งๆได้เป็นปีๆอ่ะค่ะ

หรือตามความคิดของเด็กสยามเองคิดเอาไว้ให้เป็นมรดกไปเลยค่ะ เงินเป็นสิ่งที่ผันแปรน้อยมากค่ะการที่มันขึ้นครั้งที่แล้ว

ถือเป็นสิ่งแปลกและประหลาดมากค่ะ เราเข้าไปในช่วงพีคสุดของมัน มันจบรอบแล้วค่ะมันก็ลง หนำซ้ำลงแบบไม่ยอมขึ้น

ถึงขึ้นก็ไม่สูงเท่ายอดเก่าที่เราเข้าค่ะ เพราะเราคิดว่ามันจะไปไกลกว่า 50$up แต่มันไม่ถึงเพราะฉะนั้นต้องหาข้อมูลเพิ่ม

แล้วตัดสินใจค่ะ ดูแค่ทองสิค่ะ มูลค่าทางตลาดสูงกว่ายังร่วงลงมาขนาดนี้เลยค่ะ เพราะงั้นต้องหาความรู้ให้ดีและรอบคอบ

ค่ะ เมื่อตัดสินใจแล้วต้องยอมรับความเสี่ยงให้ได้ ถ้าเรารับไม่ได้ต้องยอมออกจากตลาดค่ะ และได้รับบาดเจ็บจากบทเรียน

ในครั้งนี้เป็นครูสอนเรา

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ หัวอกเดียวกันค่ะรอว่ามันจะกลับขึ้นแต่คงไม่ใช่ในเร็ววันนี้แน่ๆค่ะ

ถามตัวเองว่าทนได้ไหม หาความรู้เพิ่มเติมก่อนตัดสินใจอีกครั้งนะค่ะ หวังว่าคุณคงจะได้คำตอบของตัวเองค่ะ

โชคดีนะค่ะ

ขอบคุณคุณเด็กสยาม นึกว่าจะไม่มีใครตอบ พอได้รับคำตอบก็รู้สึกขอบคุณมากครับแถมยังให้กำลังใจกันอีก ตอนนี้พยายามลืมมันอยู่เพราะพอนึกถึงทีไรก็ปวดแป๊บทุกที เงินคงขึ้นมายากแน่ๆ เพราะอเมริกาก็ดีวันดีคืน คิดว่าอีก10ปีไม่รู้จะขึ้นมาได้ไม๊กับราคาที่ซื้อไปคิดแล้วเศร้าจริง แถมยังต้องหาที่เก็บอีก555 การลงทุนคือความเสี่ยงรู้ครับ แต่ถ้าเราบังเอิญไม่ได้มาอ่านโพสเชียรแบบสุดใจขาดดิ้นว่าจะต้องขึ้นแบบสุดโต่งแบบนั้น เราคงโชคดีรอดพ้น บทเรียนครับไม่คิดจะโทษใครหรอกครับ ช่วงนั้นคงมีแบบผมหลายคน แค่อยากมาแชร์ ว่าคนอื่นๆเค้าขายขาดทุนทิ้งไป หรือถือเก็บไว้แล้วทำลืมๆไปแบบผมมั่ง โชคดีเช่นกันครับคุณเด็กสยาม

ได้อ่านกระทู้คุณ chaboo เมื่อวาน ตั้งแต่ตอนที่คุณ chaboo เพิ่งเปิดกระทู้ออกมาสดๆเรยคับ

รู้สึกเห็นจัยคุณ chaboo มากนะคับ ตั้งจัยอยากเข้ามาโพสให้กำลังจัย แต่ก้อติดธุระตลอด

ก้อคอยเปิดดูบ่อยๆนะคับ ว่ามีใครโพสแชร์หรือให้กำลังจัยคุณ chaboo บ้างหรือป่าว

เพราะไม่อยากเห็นกระทู้นี้ ที่เจ้าของกระทู้กำลังเดือดร้อนจัย อยากได้คำแนะนำ อยากได้กำลังจัย

ต้องมีเพียงแค่กระทู้เดียว แร้วก้อหายไปจากสายตา

จนกระทั่งได้เห็นโพสคุณเด็กสยาม เข้ามาโพสแชร์

รู้สึกขอบคุณคุณเด็กสยามมากเรยคับ

ถึงไม่ใช่เรื่องของตัวเอง แต่ในจัยก้อรู้สึกขอบคุณคุณเด็กสยาม ที่สละเวลา มีน้ำจัยให้เพื่อนนลท.

ส่วนตัวไม่เคยเทรดเม็ดเงินนะคับ แต่หลังจากอ่านกระทู้ก้อได้แต่ส่งกำลังจัยมาคับ

ก๊อปไปให้เพื่อนๆอ่าน เพื่อนๆต่างเป็นกำลังจัยให้คุณ chaboo นะคับ

เชื่อว่าหลายๆคนที่ได้อ่าน ถึงไม่ได้โพส แต่ก้อเป็นกำลังจัยให้คุณ chaboo เช่นกันคับ

โชคดีนะคับ

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

ขอบคุณครับคุณ ValentineBoy พอดีเพิ่งเข้ามาเช็คดูว่ามีใครตอบหรือแชร์ประสบการณ์ที่เป็นแบบผมมั่งก็พอดีเห็นคุณ

ValentineBoy ขอโทษนะครับที่ขอบคุณช้า555 ที่เข้ามาไม่คิดว่าจะมีใครตอบเพิ่มเพราะคนคงไปเที่ยวสงกรานต์ยังไม่กลับ เลยกะอยากโพสดันกระทู้ขึ้นมา เพราะผมอยากฟังความคิดเห็นของคนที่เป็นแบบผม แชร์ความเห็นกันอะครับ จริงๆน่าจะมีคนลงทุนไปเยอะนะครับช่วงนั้น ขอดันกระทู้นะครับ

ผมก็โดน เฉลี่ย 35000 บาท ขายทิ้งไป 22000 บาท ตอนนี้เริ่มกลับมาซื้อใหม่อีกแล้ว ที่ 20000+- ครับ

ขอบคุณครับ คุณหนมต้มที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ สู้ๆนะครับ

ถ้าดูตามกราฟ เงิน ก็เหมือนทองคำ เป็นขาลงมายาวนาน 3 ปีแล้ว ตามกราฟรอบใหญ่ราย week กำลังจะเกิด bulish divergence แต่ยังไม่เกิดครับ คงต้องรอลงต่ำกว่า 19$ ช่วงไตรมาส 3-4 แล้วก็มีแนวโน้มจะกลับตัวขึ้นได้ แต่จะขึ้นไปเกิน 25$ ภายในปีนี้หรือไม่ คงตอบว่า ยากครับ ยิ่งจะกลับไปถึง 40-50$ คงไม่ต้องพูดถึงใน2-3 ปี นี้

เงินเม็ด ความเสี่ยงก็เหมือนทองคำแท่งแหละครับ ใครที่ซื้อทองคำแท่งไว้แถว 1800-1900$ ถ้ายังคงถือไว้ ก็มีความรู้สึกไม่ต่างกันนะครับในแง่ของผลขาดทุน แต่ความรู้สึกมันดีกว่าตรงที่คนเรามักจะหลอกตัวเองว่า ทองคำ เป็นทรัพย์สินที่มีค่าในตัวเอง แม้จะราคาตก แต่คุณค่า (ทางจิตใจ) ก็ยังมีอยู่

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

วลีโดนใจมากค่ะ คุณพี่กูรูงูดิน "คนเรามักจะหลอกตัวเองว่า ทองคำ เป็นทรัพย์สินที่มีค่าในตัวเอง แม้จะราคาตก แต่คุณค่า (ทางจิตใจ) ก็ยังมีอยู่ " :10 แบบว่าน้องรี หลอกตัวเองประจำ ว่ามันเท่มาก เวลาถือทองคำแท่ง แทนเงินสด :_01

คือช่วงปี54 มีกระทู้เชียรให้ซื้อเม็ดเงินและช่วงนั้นเม็ดเงินก็วิ่งพุ่งขึ้น และผมได้เข้าไปซื้อไว้โลละตก 46,000 บาท รวมซื้อไว้10กิโล รวมเป็นเงิน 460,000 บาท อยากสอบถามว่ายังมีโอกาสที่ราคาเม็ดเงินจะขึ้นมาราคานี้อีกไม๊ครับ ผมถือไว้นานมากๆ กลุ้มใจจังครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ หรือมีคนที่ถือไว้แบบผมมาแชร์ความกลุ้มกันครับ สงสัยผมจะโง่อยู่คนเดียวหรือเปล่า

ผมทำอาชีพรับซื้อเม็ดเงิน และทอง เข้าใจและเห็นใจลูกค้าหลายท่านที่ติดดอยครับ

มีลูกค้าบางท่านต้องยอมแบกมาขายผม เพราะจำเป็นต้องใช้เงิน โอกาสที่ราคาวิ่งขึ้น

กลับไปจุดนั้นคงลำบากครับ ขอแค่รอให้ได้จุดที่ใกล้เคียง และเราพอใจครับ :gd