ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

BOOM

ขอสอบถามผู้รู้เมื่อตำรวจมาตามของกลางที่ร้านทอง

โพสต์แนะนำ

ขอรบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลาย

เนื่องด้วยเกิดประสบเหตุมีตำรวจจากท้องที่อื่นพาคนร้ายมาชี้ว่านำทองมาขายที่ร้าน

และก็ไม่มีตำรวจท้องที่มาด้วยมากันประมาณ 10 คน สารพัดยศเลยนับไม่ทันมาพร้อมเจ้าทุกข์ด้วยนะบอกโจรขโมยมาขายที่ร้านถ้าไม่อยากยุ่งยาก

โดนสอบสวนหรือต้องขึ้นศาลให้คืนทองมาซะโดยดี

กระซิบดังๆด้วยว่า ไม่คืนก็ได้แต่ต้องไปให้ปากคำสุดท้ายขึ้นศาล แล้วศาลก็จะตัดสินให้ชดใช้อยู่ดี

งง คับ งงมาก ค้าขายก็เงียบจะแย่ถูกหวยกันหลายร้านบางร้านคืน บางร้านไม่

ผมสงสัยกรณีนี้มากทำไงตกลงต้องทำไงอาจารย์ทั้งหลายโปรดเมตตาชี้แนะด่วนๆๆๆ เลยครับ กลัวมากๆๆ

มีบางร้านคืนทองเก่าหรือใหม่ในตู้ให้ แล้วเขาบอกว่าจบคือเสียทองที่ซื้อมาไปฟรีๆๆ แถมบอกถ้าอยากได้คืนให้ฟ้องร้องเอากับโจร

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอรบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลาย

เนื่องด้วยเกิดประสบเหตุมีตำรวจจากท้องที่อื่นพาคนร้ายมาชี้ว่านำทองมาขายที่ร้าน

และก็ไม่มีตำรวจท้องที่มาด้วยมากันประมาณ 10 คน สารพัดยศเลยนับไม่ทันมาพร้อมเจ้าทุกข์ด้วยนะบอกโจรขโมยมาขายที่ร้านถ้าไม่อยากยุ่งยาก

โดนสอบสวนหรือต้องขึ้นศาลให้คืนทองมาซะโดยดี

กระซิบดังๆด้วยว่า ไม่คืนก็ได้แต่ต้องไปให้ปากคำสุดท้ายขึ้นศาล แล้วศาลก็จะตัดสินให้ชดใช้อยู่ดี

งง คับ งงมาก ค้าขายก็เงียบจะแย่ถูกหวยกันหลายร้านบางร้านคืน บางร้านไม่

ผมสงสัยกรณีนี้มากทำไงตกลงต้องทำไงอาจารย์ทั้งหลายโปรดเมตตาชี้แนะด่วนๆๆๆ เลยครับ กลัวมากๆๆ

มีบางร้านคืนทองเก่าหรือใหม่ในตู้ให้ แล้วเขาบอกว่าจบคือเสียทองที่ซื้อมาไปฟรีๆๆ แถมบอกถ้าอยากได้คืนให้ฟ้องร้องเอากับโจร

ถ้าหมาดๆ ก็ให้คืนเงินมา ทองก็เอาไป ถ้านานแล้วไม่ต้องคืนครับ ขายต่อไปแล้ว แต่จะให้ความร่วมมือไปสอบปากคำด้วยความยินดี

เราจะไปรู้ได้อย่างไร ว่าของนั้นถูกขโมยมา ถ้าบริสุทธิ์ใจเสียอย่าง อย่าไปกลัวครับ ปกป้องผลประโยชน์ของเราไว้ก่อน เพราะถ้าของออกไปแล้ว ตามคืนยากมากครับ

แต่ที่ผ่านมา ผมยังไม่เคยเจอตำรวจทำแบบนั้นนะครับ จับได้ ก็เอาเงินมาจ่าย ซื้อคืน ไม่เคยเจอขู่สักทีครับ

ข้ามพื้นที่ มากันเลย สงสัยน่าจะเป็นแก๊งมากกว่านะครับ

ถ้าเป็นผมจะโทรแจ้งต่ำรวจพื้นที่มาตรวจดูว่าเป็นตัวจริงหรือเปล่า

ปกติร้านทองที่มีใบรับซื้อของเก่า หากเกิดเรื่องแบบนี้ไม่จำเป็นต้องคืนเพราะไม่มีความผิด

แถวบ้านผมเจอบ่อยๆ แต่เป็นของจริงเลย

แต่บางร้านก็มีน้ำใจคืนให้ ทั้งๆที่ไม่จำเป็นครับ

คนทำผิดต้องไปเอาผิดกับเค้า ไม่ใช่มาเอากับเรา

อย่างนี้ถ้ามีโขมยเอาทองมาขาย แล้วเอาเงินไปใช้จนหมด

พอถูกจับได้ คนที่ซวยที่สุดไม่ใช่โจร แต่เป็นร้านทองก็แย่สิครับ

:wacko: :wacko: :wacko:

เราแสดงความบริสุทธ์ ซื้อขายในเวลาทำการ

มีใบค้าของเก่า อย่าให้ของเด็ดขาดเอาคืนยาก

เตรียมใบรับซื้อของที่มีปัญหาด้วย :angry: :angry: :angry:

กรณีแบบนี้เคยเจอกับตัวเลยครับ สิ่งสำคัญอยู่ที่ของกลาง และใบอนุญาตในการรับซื้อของเก่า ผมคิดว่าร้านขายทองมาตราฐานทุกร้านต้องทำใบอนุญาตอยู่แล้ว เมื่อถูกเรียกขอตรวจ เราก็แสดงใบ ข้อนี้ผ่าน ส่วนของกลางทีเรารับซื้อหรือไม่รับซื้อก็ตาม ให้ท่านปฏิเสธการซื้อสถานเดียว เมื่อท่านปฏิเสธตำรวจก็จะไม่มีของกลาง ในขั้นต้นตำรวจก็จะข่มขวัญเราด้วยคำพูดต่างๆนาๆ ว่าจะขอหมายมาค้นบ้างหล่ะ ผมเคยปรึกษาเพื่อนผู้รู้จริง(ผู้พิพากษา)ว่าการขอหมายค้นในกรณีเป็นแหวนหรือสร้อยในร้านทอง จะออกหมายได้หรือปล่าว ท่านบอกว่า เป็นเรื่องยากมากเพราะเป็นของชิ้นเล็กเป็นการยากที่จะค้นเจอ และศาลก็รู้ว่าการออกหมายให้ในกรณีแบบนี้จะเป็นเครื่องมือให้ตำรวจมาข่มขู่เรามากกว่าที่จะใช้ค้นหาของกลางเพื่อเป็นประโยชน์กับคดี เพราะคนร้ายก็ถูกจับแล้ว ของกลางก็มีอยู่แล้วจำนวนหนึ่งและเพียงพอในการดำเนินคดีแล้ว(ไม่ใช่คดียาบ้าที่ต้องการค้นและสืบขยายผลต่อ) วิธีนี้จะเป็นวิธีที่จบง่ายและไม่เสียอะไร สุดท้ายผมก็ขึ้นโรงพักเพื่อเซ็นต์ชื่อปฏิเสธข้อกล่าวหา แสดงตนว่าไม่รู้ไม่เห็นกับของกลางดังกล่าว :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย wave-view

อันที่จริง คนที่มาขายของให้เรา เราไม่คิดว่าเป็นโจรนะครับ เป็นลูกค้าครับ เพราะฉะนั้น เราจึงซื้อด้วยความบริสุทธิ์

ของมา เราจ่ายไป และมา รู็เอาตอนที่เจ้าหน้าที่มาบอกว่าเป็นโจร ซึ่งเราก็ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นด้วย แต่ที่เราต้องเกี่ยวคือ

เราทำการค้าที่เกี่ยวข้องกับการซื้อของเก่า ดังนั้นจึงมีหน้าที่ต้องทำรายการ และซื้อด้วยความยุติธรรม เมื่อเกิดเรื่อง

จึงแสดงความบริสุทธิ์ครับ ของไม่อยู่แล้วก็ปฎิเสธการคืนครับ เพียงรับรู้ว่ามาจริง และเราเป็นพยาน เอาเขาติดคุกครับ

แต่ ถ้ากลัวไปศาลก็บอกปัดอย่างเดียวครับ กระต่ายมีสองขา ใช้ขาเดียวพอครับ...

กรณีแบบนี้เคยเจอกับตัวเลยครับ สิ่งสำคัญอยู่ที่ของกลาง และใบอนุญาตในการรับซื้อของเก่า ผมคิดว่าร้านขายทองมาตราฐานทุกร้านต้องทำใบอนุญาตอยู่แล้ว เมื่อถูกเรียกขอตรวจ เราก็แสดงใบ ข้อนี้ผ่าน ส่วนของกลางทีเรารับซื้อหรือไม่รับซื้อก็ตาม ให้ท่านปฏิเสธการซื้อสถานเดียว เมื่อท่านปฏิเสธตำรวจก็จะไม่มีของกลาง ในขั้นต้นตำรวจก็จะข่มขวัญเราด้วยคำพูดต่างๆนาๆ ว่าจะขอหมายมาค้นบ้างหล่ะ ผมเคยปรึกษาเพื่อนผู้รู้จริง(ผู้พิพากษา)ว่าการขอหมายค้นในกรณีเป็นแหวนหรือสร้อยในร้านทอง จะออกหมายได้หรือปล่าว ท่านบอกว่า เป็นเรื่องยากมากเพราะเป็นของชิ้นเล็กเป็นการยากที่จะค้นเจอ และศาลก็รู้ว่าการออกหมายให้ในกรณีแบบนี้จะเป็นเครื่องมือให้ตำรวจมาข่มขู่เรามากกว่าที่จะใช้ค้นหาของกลางเพื่อเป็นประโยชน์กับคดี เพราะคนร้ายก็ถูกจับแล้ว ของกลางก็มีอยู่แล้วจำนวนหนึ่งและเพียงพอในการดำเนินคดีแล้ว(ไม่ใช่คดียาบ้าที่ต้องการค้นและสืบขยายผลต่อ) วิธีนี้จะเป็นวิธีที่จบง่ายและไม่เสียอะไร สุดท้ายผมก็ขึ้นโรงพักเพื่อเซ็นต์ชื่อปฏิเสธข้อกล่าวหา แสดงตนว่าไม่รู้ไม่เห็นกับของกลางดังกล่าว :ph34r:

เรื่องใบค้าของเก่านี่ ผมว่า มีหลายท่านที่เข้าใจผิดนะครับ บางท่านคิดว่า มีแล้ว ซื้อได้หมด ไม่ผิด

ใบค้าของเก่า ไม่ใช่เครื่องการันตีว่า เราทำถูกกฏหมายอยู่ เป็นเพียงแค่ใบอนุญาตให้ค้าของเก่าเท่านั้น ถ้าเราทำผิดกฏหมาย คือรับซื้อของโจรจริง มีใบ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ

กรณี เรารับซื้อของเก่า แล้วไม่มีใบค้าของเก่า ขอเพียงมีอะไรที่ชัดเจน ยืนยันความบริสุทธิ์ อย่างมาก ก็โดนปรับ ข้อหา ไม่มีใบค้าของเก่า น่าจะแค่นั้นนะครับ

ขอบคุณทุกท่าน !01

ตัวเองไม่ได้มีร้านทอง แต่ ญาติทำอยู่ได้ข้อมูลเป็นความรู้ครับ !gd

อันที่จริง คนที่มาขายของให้เรา เราไม่คิดว่าเป็นโจรนะครับ เป็นลูกค้าครับ เพราะฉะนั้น เราจึงซื้อด้วยความบริสุทธิ์

ของมา เราจ่ายไป และมา รู็เอาตอนที่เจ้าหน้าที่มาบอกว่าเป็นโจร ซึ่งเราก็ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นด้วย แต่ที่เราต้องเกี่ยวคือ

เราทำการค้าที่เกี่ยวข้องกับการซื้อของเก่า ดังนั้นจึงมีหน้าที่ต้องทำรายการ และซื้อด้วยความยุติธรรม เมื่อเกิดเรื่อง

จึงแสดงความบริสุทธิ์ครับ ของไม่อยู่แล้วก็ปฎิเสธการคืนครับ เพียงรับรู้ว่ามาจริง และเราเป็นพยาน เอาเขาติดคุกครับ

แต่ ถ้ากลัวไปศาลก็บอกปัดอย่างเดียวครับ กระต่ายมีสองขา ใช้ขาเดียวพอครับ...

เข้ามาขำอีกรอบ เพิ่งสังเกต laugh.gif

http://www.thaigold2.info/Board/public/style_images/master/rte_icons/font_color.png กฏหมายคุ้มครองบุคคลภายนอกที่่กระทำการโดยสุจริตที่ตำรวจพูดเพียงต้องการขู่ให้เราคืนของ ไม่ต้องคืนครับยกเว้นแต่คุณไปรับซื้อของที่ไม่ตรงตามใบอนุญาติ ผมเคยเจอลูกชายสารวัตรเองขโมยพระเลี่ยมทองมาขายสารวัตรยังต้องมาขอซื้อคืนเลย ไม่ต้องตกใจครับเปิดร้านทองต้องเจอแบบนี้อยู่แล้วทางที่ดีถ้าคนเอามาขายเป็นวัยรุ่นท่าทางไม่หน้าไว้วางใจหรือสร้อยขาดเหมือนโดนกระตุกมาก็ไม่ควรรับซื้อ ผมเจอมาแล้วสารพัดรูปแบบมีขโมยมากระตุกมางัดบ้านเขามาปล้นฆ่าเจ้าทรัพย์คดีพวกนี้ส่วนใหญ่ผู้ต้องหาจะรับสารภาพอัยการจึงไม่เรียกเราไปเป็นพยาน เมื่อต้นปีเจอคดีปล้นฆ่าเจ้าทรัยร์ผมเห็นหน้าตาวัยรุ่นเลยขอถ่ายบัตรประชาชนไว้เลยต้องไปเป็นพยานที่ศาลจังหวัดสระบุรีศาลให้ค่ารถมา150บาทเลยเอาไปกินก๊วยเตียวเป็ดที่สระบุรีอร่อยมากครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็น โดยเฉพาะเฮียกำ พึ่งได้เสมอจริงๆๆ รวดเร็ว รอบรู้ ถูกต้อง ถูกใจ

ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับเพื่อเป็นแนวทางแก่ท่านอื่นในเวบ มีดังนี้ครับ

1 ตำรวจแจ้งว่าคดีเกิดที่นครปฐม เกิดเหตุที่นครชัยศรี ร้านพลอยเพชรัตน์โดนงัดได้ทองไป400บาทตามข่าวที่ผมหามาได้

แต่ตำรวจที่มาร้านผมแจ้งว่าปล้นมา700 บาท (งง ประเด็น 1)

2.แจ้งว่าโจรสามารถจำได้ทุกร้านทุกจังหวัดที่ไปขายว่าขายอะไรแบบไหน หนักเท่าไรเราคนซื้อจะจำเขาไม่ได้หรอกแต่เขาจำเราได้และมาขาย

โดยเขาขับรถมาให้แฟนเดินเข้ามาขาย แต่วันนี้แฟนไม่มาเพราะยังจับแฟนไม่ได้ แต่จำวันที่ขายไม่ได้จำได้แต่เดือนที่มาขาย

(เก่งมากของ เป็นร้อยชิ้นจำได้หมดเลย พ้นโทษมาน่าจ้างทำบัญชีจริงๆๆ)

3. แจ้งว่ามาขายเมื่อเดือน พฤศจิกายน ปี 52 (เวรละใครจะจำได้บ้างเนี่ย)แสดงว่ามาขายจริงหรือใน1เดือนมีร้านทองไหนบ้าง

ที่ไม่คนมาขายทองเลย ฉะนั้นอย่ามาปฎิเสธว่าไม่ได้ซื้อ

4.ถ้าคืนของให้จะทำหนังสือไรไม่รุให้เรา แล้วเราจะพ้นทุกข้อไม่ต้องไปโดนสอบสวน ไม่ต้องขึ้นศาล

5.ถ้าไม่ให้จะปล้ำ เอ้ย จะออกหนังสือเรียกสอบพยานว่าแล้วก็นำแบบฟอร์มที่พิมพ์มาเป็นบึกดึงมา1แผ่นกรอกชื่อร้านเราลงไป

(ไหนว่าสืบมาอย่างดี ทำไมเพิ่งมาเขียนชื่อร้านเรา ขอจดเลขที่บ้านที่อยู่เบอร์โทรคือไม่รู้ไรเลยนี่หว่า (งงประเด็น2)

6.ข้อนี่สำคัญ โจรไปขายในพื้นที่ อยุธยา อ่างทอง ชัยนาท พัทยา ชลบุรี ไรอีกผมจำไม่ทัน เพราะมีคนชวนคุยหลายคนพื้นที่เหล่านี้

ขบวนขันหมากนี้กำลังเดินทางอย่างเงียบๆๆไปหาท่านแล้ว

7.ตกกลางคืนมีโทรศัพท์ มาหาบอกโทรมาจากร้านทอง อีกจังหวัดบอกร้านเราวันนี้มีตำรวจมาไรนี้หรือเปล่า ตำรวจมาร้านเขาแล้ว

เขาตัดความรำคาญคืนของให้ไปเพื่อจะได้ไม่ยุ่งยาก แล้วตำรวจอ้างชื่อว่าร้านเราก็โดนแจ้งชื่อร้านเราไปเขาเลยโทรมาถาม

เราถามกลับว่าตำรวจให้เบอเราด้วยเหรอ เขาแจ้งว่าเปล่าหาจาก 13 มา เราถามเบอร์โทรกลับที่ร้านเขา

เขาตอบว่าที่ร้านไม่มีเบอโทรมีแต่เบอร์มือถือเพราะขยายร้านใหม่ อิอิ เราว่าเราด้อยพัฒนาแล้วนะ มียิ่งก่าเราอีก อิอิไม่มีเบอร้าน

สงสัยว่าน้องที่โทรมาเป็นร้านทองจริงไหมเนี่ย (งง ประเด็น 3)

8.ในจังหวัดเรามีโดนอีกร้านเราเข้าไปถาม เจ้บอกว่ากลัวมาก และกลัวโดนตรวจสอบเห็นว่าของไม่มากแค่ 1บาทเลยคืนให้ไป

เอาละทุกท่านคงพอมีแนวทางและข้อมูลมีใครโดนแบบผมมาให้ข้อมูลบ้างนะครับ

ต้องขออภัยนะคะ.. ถ้าทำให้ไม่พอใจ

หัวข้อแบบนี้ มันไม่น่าจะอยู่ในฟอรั่ม แนะนำการใช้เว็บบอร์ด น่าจะอยู่ในฟอรั่ม สภากาแฟ หัวข้อเตือนภัยสังคม น่าจะตรงประเด็นกว่าไหมคะ เวลาเพื่อนๆ จะได้หาง่ายค่ะ...........................ขออภัยเฮียกัมพลด้วยนะคะ คือเป็นคนนิสัยไม่ค่อยดีค่ะ ชอบพูดตรงๆ ไม่พูดมากดีกว่าค่ะ

สั้นๆครับ ผมเจอหลายครั้งแล้ว ไม่มีอะไรหรอก คืนของให้เขาไป เอาเงินเราคืนมา ถ้าจำได้นะ ถ้าจำไม่ได้ก็บอกเขาไปตามตรง ไม่ต้องกลัวคำขู่ถ้าเราทำการค้าโดยบริสุทธิ์ใจครับ แต่การป้องกันคือ ถ้าเห็นคนมาขาย หรือทองนั้นน่าจะมีปัญหา ให้คนขายลงชื่อที่อยู่ในสมุดขายทองซึ่งร้านทองทุกร้านต้องมีเวลาไปจดค้าของเก่าจะต้องได้สมุดเล่มนี้มาครับ