ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

GoldGeneration

เพลงดัง เมื่อครั้งฟังจากวิทยุคลื่น A.M. และโทรทัศน์ขาวดำ

โพสต์แนะนำ

เสียงเพลงจากคลิ่น A.M. ที่ดังจากวิทยุหลอดในบ้านผมเมื่อครั้งกระโน้น

เป็นเสียงเพลงเดียวกับที่ดังออกจากวิทยุทรานซิสเตอร์ ของแม่ค้าขายของใกล้บ้าน

และ เพลงเดียวกันนี้เอง ที่ลอยละล่องไปสุดแสนไกลทั่วผืนดินไทย

เสียงเพลงนั้น แม้เสียงจะไม่ใสกริ๊ง แต่ให้ความสุขสุดแสนแก่ผู้ฟัง

ทั้งตามท้องถนนในเมืองหลวง และ หัวเมืองใหญ่

ทั้ง ตลาดสด โรงงาน หมู่บ้าน และชุมชนใหญ่น้อย

ก้องกังวาลสู่ ท้องทุ่ง เรือกสวนไร่นา และป่าเขาลำเนาไพร

เป็นความบันเทิงที่ส่งมอบมาถึงตัว โดยไม่เลือกยากดีมีจน

ไม่ว่าจะใช้ถ่านไฟฉายตรากบ ตราแพะ เรโอแวค หรือใช้ไฟฟ้า

เราล้วนมีความสุขกับเสียงเพลงได้ด้วยอารมณ์เดียวกัน

นานมากเหลือเกินแล้ว ที่ความบันเทิงรูปแบบนี้ได้จางหายไปพร้อมกับความเปลี่ยนแปลงของสังคม

วันนี้ เรามาย้อนความรู้สึกนั้นกัน บางทีภาพความทรงจำเก่าๆ อาจพรั่งพรูออกมาพร้อมกับเสียงเพลงเหล่านี้

เริ่มต้นด้วยเพลงนี้เลยครับ "ลาสาวแม่กลอง" จากเสียงของ "พนม นพพร"

http://www.youtube.com/watch?v=l3P0Zeen-z4

ลาสาวแม่กลอง - พนม นพพร

มีเพลงของทูล ทองใจมั้ยฮ้า คุณGoldGeneration เช่นเพลงโปรดเถิดดวงใจ :P B) :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มีเพลงของทูล ทองใจมั้ยฮ้า คุณGoldGeneration เช่นเพลงโปรดเถิดดวงใจ :P B) :D

555 เดี๋ยวคุณยายแพทจะลงแดงเสียก่อน เพราะคุณวัยทองนานๆจะมาที จัดให้แทนครับ โปรดเถิดดวงใจ

คุณMorlexเปลี่ยนอาชีพมาจัดรายการเพลงวัยดึกแล้วหรือคะ(ขำๆ)

คุณMorlexเปลี่ยนอาชีพมาจัดรายการเพลงวัยดึกแล้วหรือคะ(ขำๆ)

555 ทำได้หลายอย่างจร้า ยกเว้นอ่านกราฟ แถมเพลงลูกทุ่งที่ชอบตั้งแต่เด็กๆ ฮักสาวขอนแก่น ของ พนม นพพร

คุณ MOR LEK อย่าไปบอกเค้าจิ

ให้เค้าคิดกันว่า ชื่อ GoldGeneration เนี่ย ต้องรุ่นเดียวกะ Girl Generation แน่เลย ... อิ...อิ.....

คุณ MOR LEK นำเพลง "นัดพบ" ของ "คุณสุพรรณี ปิยสิรานนท์" มาให้ฟังไปแล้ว

ผมขอนำเพลง "นัดพบ" เสียงของ "คุณนงลักษณ์ โรจนพรรณ" มาประกบด้วย

ทั้งสองท่าน ล้วนเป็นนางเอกละครโทรทัศน์ขาวดำ ช่อง 4 บางขุนพรหม

แต่ คุณนงลักษณ์จะออกไปทางบทตัวร้ายมากกว่า

ประมาณรุ่น คุณกำธร สุวรรณปิยศิริ - คุณนันทวัน เมฆใหญ่ นั่นแหละครับ

ที่จริง มีเพลงนี้ ที่ คุณเชื่อม บุณยเกียรติ ร้องไว้สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง

แต่เดี๋ยวจะหลุดรุ่นกันเข้าไปอีก.... 555!!!! เอาไว้ก่อนครับ

http://www.youtube.com/watch?v=qO81MzldpV0

นัดพบ - นงลักษณ์ โรจนพรรณ

เพิ่งมาเห็นเพลงนัดพบฮ่า เรารู้จักนงลัษณ์ โรจนพรรณน๊า แต่ทามมายจำคุณสุพรรณี ปิยสิรานนท์ม่ายด้ายหว่า โห..แล้วคุณเชื่อม บุณยเกียรติเนี่ยะ ทามมายคุณGoldGenerationรู้จักเพลงเค้าฮ้า สมัยสงครามโลกครั้งที่สองแน่ะ !38 !38 !38 เก่งจิงจิงฮ่า

555 เดี๋ยวคุณยายแพทจะลงแดงเสียก่อน เพราะคุณวัยทองนานๆจะมาที จัดให้แทนครับ โปรดเถิดดวงใจ

!_01 !_01 !_01 คุงหมอเล็กมาเรียกเราว่าคุณยายแพท !Dh !Dh !Dh แค่เกือบๆเท่าน้านนาฮ้า อู๊ย...ด้ายฟังเพลงเยอะมากมาก วันนี้เลยม่ายด้ายดูราคาทองเลย แหะ แหะ อยู่ห้องนี้แล้วปายหนายม่ายด้ายเลยฮ่า ฟังเพลงแล้วนึกถึงซาหมัยเอ๊าะ เอ๊าะ !32 !32 !32 ปายลีก่า อิอิ !La !La !La

เพราะมากจนอยากแชร์ค่ะ หยาดน้ำฝนหยดน้ำตา ของเบิร์ด ธงไชย

http://www.youtube.com/watch?v=afsCcXF4Kf4

555 ฟังเพลงจนเกือบตี2 เลยเชียวคุณยายแพท ถ้าจะเอาเพลงฝรั่งเดี๋ยวขออนุญาติเจ้าของกระทู้ก่อนน้า ไม่งั้นมันไม่เข้ากะชื่อกระทู้ laugh.gif

แต่เพลงนี้ได้แน่ๆครับเพราะวิทยุ AM ยังเปิด มาจากหนังเรื่องขุมทองแมคเคนน่า จำได้ว่าเข้าที่ลิโด้นานถึง 7 เดือนมั้ง ลูกเด็กเล็กแดงยังได้ยิน

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ตอนฟังก็จำไม่ได้เหมือนครับว่าอายุเท่าไร รู้แต่ว่าฟังตอนเด็กตามแม่ที่เปิดวิทยุ อิอิ พอเย็นๆค่ำๆหน่อยก็ฟัง คณะแก้วฟ้า โดยวิเชียร นีลิกานนท์ (เวลาอ่านทำเสียงตามไปด้วยนะครับ)

วันนี้บ้าจี้แต่เช้า เอาเพลงชอบมาแปะก่อน ต้นฉบับน่าจะเป็นเพ็ญศรี พุ่มชูศรี แต่คุณภาพของเสียงไม่ค่อยดี(ฟังจากซีดียังไม่ค่อยดีเลยครับ)เลยเอาของคนที่เอามาร้องใหม่ซึ่งก็เป็นนักร้องคนโปรดของผมคนนึงเหมือนกัน

เพลงกล้วยไม้ ครับจากนักร้องแหบเสน่ห์ นัดดา วิยะกาญจน์ คุณภาพเสียงใช้ได้ ภาพสวย

[/center]

นำเพลง "กล้วยไม้" เสียงร้องของ "คุณอารีย์ นักดนตรี" มาฝากให้ฟังกันครับ

"คุณอารีย์ นักดนตรี" เป็นหนึ่งในนักแสดงรุ่นแรกๆ ของ ช่อง 4 บางขุนพรหม อีกท่านหนึ่ง

จะอาวุโสกว่า คุณสุพรรณี ปิยสิรานนท์ และ คุณนงลักษณ์ โรจนพรรณ นิดนึงครับ

นอกจากนี้ ท่าน ยังเป็นผู้ประกาศหญิงทางโทรทัศน์คนแรกของประเทศเราเลยแหละครับ

จำได้ว่า มีคณะละครของตัวเองด้วย

ทันกันมั๊ยครับ ละครสดทางทีวีช่อง 4 บางขุนพรหม ที่จะมีเสียงบอกบทอยู่นอกจอ

ซึ่งมักจะมีเสียงบอกบทนี้ เล็ดลอดมาให้ผู้ชมได้ยินเป็นประจำ....อิ....อิ......

ที่ค่อนข้างอยู่ในความทรงจำของผม

จะเป็นภาพ "คุณกัณฑรีย์ นาคประภา" (คู่ชีวิตของ คุณฉลอง สิมะเสถียร)

ท่านรับบทเป็น "หญิงเล็ก" ในละคร เรื่อง "บ้านทรายทอง"

(จำผิดพลาดก้อขออภัยนะครับ เพราะมาจากกล่องความทรงจำบุโรทั่งล้วนๆ ไม่ได้ไปค้นยืนยันข้อมูล... อิ...อิ...)

http://www.youtube.com/watch?v=dt4aSpc5uWM

กล้วยไม้ - อารีย์ นักดนตรี

555 ทำได้หลายอย่างจร้า ยกเว้นอ่านกราฟ แถมเพลงลูกทุ่งที่ชอบตั้งแต่เด็กๆ ฮักสาวขอนแก่น ของ พนม นพพร

+1 สำหรับฮักสาวขอนแก่น คู่เพลงโปรดกับลาสาวแม่กลองจากพนม นพพร

ฟังแล้วนึกถึงสมัยเด็กเวลาไปเกาะเวทีดูวงจุฬารัตน์ของครูมงคลตามงานวัด ที่บ้านพี่ปุณณ์ปีหนึ่งวงนี้จะมาสักสองครั้ง

เคยเห็นมาหมดทั้ง ทูล ทองใจ พร ภิรมย์ ชายเมืองสิงห์ พนม นพพร ปองปรีดา บุปผา สายชล แต่แปลก ที่นึกหน้า หยาด นภาลัย ไม่ออกจริง

เพิ่งมาเห็นเพลงนัดพบฮ่า เรารู้จักนงลัษณ์ โรจนพรรณน๊า แต่ทามมายจำคุณสุพรรณี ปิยสิรานนท์ม่ายด้ายหว่า โห..แล้วคุณเชื่อม บุณยเกียรติเนี่ยะ ทามมายคุณGoldGenerationรู้จักเพลงเค้าฮ้า สมัยสงครามโลกครั้งที่สองแน่ะ !38 !38 !38 เก่งจิงจิงฮ่า

ไม่เก่งหรอกครับ เดิมทีผมก็ไม่เคยทราบเรื่องนี้เหมือนกัน

เผอิญเมื่อซัก 3 - 4 ปี ก่อน ผมนำเพลง "นัดพบ" ที่คุณนงลักษณ์ โรจนพรรณ ร้องไว้ มาแจกในเน็ท

มีเพื่อนร่วมวัยโพสต์ตอบว่า เค้าไม่ทราบมาก่อนเลยว่า คุณนงลักษณ์ร้องเพลงนี้ไว้ด้วย

เค้าคุ้นแต่เสียงของ คุณสุพรรณี ปิยสิรานนท์

ส่วนตัวผมนั้นกลับกันกับเค้า คือ จำไม่ได้เลยว่า คุณสุพรรณีร้องเพลงนี้ด้วย

ก็เลยไปใช้ Google ค้นหา ทำให้รู้ว่า ในแผ่นซีดีของแม่ไม้เพลงไทย เป็นเสียงของ คุณสุพรรณี ครับ

และไปเจอข้อมูลที่ทำให้อึ้งขึ้นไปอีก ว่า เพลงนี้เป็นเพลงเก่า ที่ คุณยายเชื่อม บุณยเกียรติ ร้องไว้ตั้งแต่ พ.ศ. 248....

คูณยาย เป็น คุณแม่ของ คุณมนัส บุณยเกียรติ ซึ่งคอหนังละครเก่าอาจจะจำท่านได้

คุณมนัส บุณยเกียรติ ที่มีภาพในความทรงจำของผม มักจะรับบทแม่ผัวใจร้าย และ บทผีปอบ

พูดแล้ว คิดถึง "มล. สุลาลีวัลย์ สุวรรณฑัต" หรือ "ป้าทอง" นะครับ กับ บทผีปอบ เนี่ย

ท่านเป็น คุณแม่ ของ "คุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา" ครับ

วันนี้ นำเพลง ของ "ทูล ทองใจ" ที่ขอไว้มาฝากครับ คุณ Arpat ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=6TyT-s3cvVc

แล้วจะรู้ว่าพี่รัก - ทูล ทองใจ

เพลงของนักร้องที่ผมชอบมากอีกคนครับ เพ็ญศรี พุ่มชูศรี เพลงม่านไทรย้อย อิอิ

เพลงนี้ ของ "ทูล ทองใจ" จะคุ้นหูน้อยหน่อย แต่อยากให้ฟังครับ

http://www.youtube.com/watch?v=pSckj-YAj08

นางนอน - ทูล ทองใจ

ทดลองส่ง จะสำเร็จมั้ยนี่

มาเพิ่มหยาดน้ำฝนหยดน้ำตาต้นฉบับของคุณธานินทร์ค่ะ ปุณณ์ คุ้นกับเวอร์ชั่นนี้มากกว่า อิอิ ตามวัยน่ะค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=a5JNgET5M6E

+1 สำหรับฮักสาวขอนแก่น คู่เพลงโปรดกับลาสาวแม่กลองจากพนม นพพร

ฟังแล้วนึกถึงสมัยเด็กเวลาไปเกาะเวทีดูวงจุฬารัตน์ของครูมงคลตามงานวัด ที่บ้านพี่ปุณณ์ปีหนึ่งวงนี้จะมาสักสองครั้ง

เคยเห็นมาหมดทั้ง ทูล ทองใจ พร ภิรมย์ ชายเมืองสิงห์ พนม นพพร ปองปรีดา บุปผา สายชล แต่แปลก ที่นึกหน้า หยาด นภาลัย ไม่ออกจริง

สุขใจจังครับ ไม่นึกไม่ฝันว่า จะได้มาเจอคอเพลงที่ได้เคยดูการแสดงสดของวงดนตรีลูกทุ่งสมัยก่อน

ผมไม่เคยดูวงจุฬารัตน์เลยครับ เสียดายจัง วงนี้เป็นที่ชุมนุมและเปรียบเสมือนเป็นโรงเรียนของนักร้องดังสมัยก่อนมากมาย

คล้ายกับ วงสุนทราภรณ์ ของ เพลงลูกกรุง แบบนั้นเลย

แต่ ผมเคยดูวงสุรพล สมบัติเจริญ มาแสดงวิกหนังหน้าบ้านหลายหน

เป็นเด็กตัวเล็กๆ อาศัยมุดเกาะขาผู้ใหญ่เข้าไปดูน่ะครับ

งั้น... ผมขอเรียกพี่ปุณณ์ด้วยคนนะครับ

ผมขอมอบเพลงนี้ให้พี่ปุณณ์เป็นพิเศษเลยครับ

ให้สมเป็น "ขวัญใจลูกทุ่ง" เป็นเพลงของ "บุปผา สายชล"

เพลงเอกจากภาพยนตร์ เมื่อประมาณ 40 ปี ก่อน

ชื่อเดียวกัน คือ "ขวัญใจลูกทุ่ง"

คุณบุปผา สายชล เล่นเป็นนางเอก คู่กับ คุณนาท ภูวนัย

http://www.youtube.com/watch?v=l0_EsbVOq28

ขวัญใจลูกทุ่ง - บุปผา สายชล

ถูกแก้ไข โดย GoldGeneration