ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

speeder

ประมาณค่า nav กองทุนน้ำมัน,ทอง

โพสต์แนะนำ

การประมาณค่า nav กองทุนนี่ กะได้คร่าวๆไม่ยากนักครับ

จริงๆหลายท่านน่าจะประมาณกันเป็นอยู่แล้ว ก็เอาว่า เผื่อท่านที่ยังไม่ทราบแล้วกันครับ

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัย

การประมาณค่ากองทุน nav ที่ว่านี้ เท่าที่ผมสังเกตก็พอจะใช้ได้กับกองทุนน้ำมันกับกองทุนทอง

เพราะผมเล่นอยู่แค่สองตัว เลยไม่ทราบกองทุนอื่นใช้วิธีเดียวกันได้หรือไม่นะครับ ขึ้นกับนโยบายกองทุนว่า ไปลงกองทุนไหน กี่ %

อย่างที่ผมเล่น จะลงที่กองทุนไม่ต่ำกว่า dbo 80% ถ้าจำไม่ผิด

โดยปกติ อัตราค่าเงินระหว่างค่าเงินบาทกับ dollar ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีแบบว่า วันเดียวต่างกัน 1 บาท อาจจะมีบ้างก็หลักสิบสตางค์ ซึ่งถ้าคำนวนแล้ว

ถ้าต่างกัน 1 บาท แค่ข้ามวัน ก็ส่งผลถึงอัตราแลกเปลี่ยนถึง 3% แต่ถ้าต่างกันแค่หลัก 10 สตางค์ ก็ส่งผลแค่ 0.3% จึงถือว่าเป็น factor ที่มีผลกระทบน้อย

ผมจึงตั้งสมมติฐานเพื่อให้คำนวนกันง่ายๆก่อนนะครับ

สมมติฐาน

ให้คิดง่ายๆก่อนว่า ค่าอัตราแลกเปลี่ยนของวันที่ติดกันมักไม่เปลี่ยนแปลงจากกันมากนัก ก็ประมาณซะว่ามันเท่ากันจะได้คิดง่ายๆ

ตัวอย่างให้เข้าใจ เช่นว่าวันที่ 1 กับวันที่ 2 ก็ถือว่าอัตราแลกเปลี่ยนประมาณเท่าๆกัน

วันที่ 2 กับ 3 ก็ถือว่าอัตราแลกเปลี่ยนประมาณเท่าๆกันเช่นกัน

แต่ไม่ได้แปลว่า วันที่ 1 กับ 3 อัตราแลกเปลี่ยนจะเท่ากันนะครับ

เมื่อเข้าใจแล้ว ต่อมาเราก็คำนวนค่ากองทุนบ้านเรา แบบง่ายๆละครับ

สมมติว่าผมเล่นกองทุนน้ำมันของ Tisco นะครับ ซึ่งลงทุนในกองทุนต่างประเทศ DBO

สมมติราคา nav ของ tisco ในวันที่ 12 กค คือ 9.6704

แต่ในเวลาเช้ามืดบ้านเราของวันที่ 13 กค. ราคาปิดกองทุน dbo ปิดที่ -1.57%

การที่กองทุน dbo ปิด -1.57% แปลว่า ถ้าลงทุนไป 100 จะได้กลับคืนมา 100-1.57 = 98.43 หายไป 1.57% นั่นเอง

นั่นแปลว่า ถ้าเราคำนวนคร่าวๆ แบบไม่มีการผันผวนของค่าเงิน เมื่อเงินไปลงที่กองทุน dbo ขาดทุน 1.57% ก็แปลว่า ค่า nav ของกองทุนบ้านเรา

ตามตัวอย่างคือ tisco ก็ต้องรับผลคือขาดทุน 1.57% ไปด้วย

ดังนั้นผมสามารถประมาณค่า nav tisco ของวันที่ 13 กค อย่างคร่าวๆได้ทันทีที่ dbo ปิด

nav กองทุน tisco วันที่ 13 = 98.43%(คือมูลค่า dbo ที่เหลือ) x 9.6704(ราคากองทุนวันที่ 12) = 9.51857

ซึ่งกองทุนประกาศออกมา ที่ราคา NAV = 9.5185 เป็นไปตามสมมติฐานเลย

ยกตัวอย่างอีกอัน

สมมติว่า nav tisco วันที่ 13 กคเป็น 9.5185 ปรากฏว่ารุ่งสางของวันที่ 14 กค กองทุน DBO ปิดที่ราคา +3.4% นั่นแปลว่า

ถ้าเราลงทุน 100 เราได้กลับมา 103.4 กำไร 3.4% นั่นเอง

ผมจึงคำนวนค่า nav ของ tisco วันที่ 14 ได้เลยอย่างคร่าวๆว่า

nav วันที่ 14 = 9.5185(nav วันที่ 13) x 103.4% = 9.5185 x 1.034 = 9.842129

นั่นแปลว่า วันที่ 14 nav ของ tisco น่าจะราคาประมาณอยู่ที่ 9.842 ครับ

หรือท่านจะคำนวนมูลค่าคงเหลือของเงินในกองทุนได้ทันทีเลยก็ได้ครับ เช่นวันที่ 13 มีเงินเป็นมูลค่ากองทุนอยู่ 1 ล้าน และวันที่ 13 กค nav = 9.5185

วันที่ 14 ท่านจะมีมูลค่ากองทุนประมาณคือ 1000000x103.4% = 1034000 กำไรมา 3.4หมื่นบาทเห็นๆ

สรุปสูตรคร่าวๆ

nav กองทุนไทยวันนี้ = (ค่าคงเหลือของกองทุนต่างประเทศเป็น %) X (nav ของเมื่อวานนี้)

มูลค่ากองทุนไทยวันนี้ = (ค่าคงเหลือของกองทุนต่างประเทศเป็น %) X มูลค่ากองทุนของเมื่อวานนี้

* ค่าคงเหลือของกองทุนต่างประเทศเป็น % ให้คิดที่ 100% ไว้ก่อน ปิดเท่าไร

ให้เอาส่วนต่าง + หรือ - มารวมกับ 100% ก็จะได้ค่าคงเหลือกองทุนต่างประเทศ ตามตัวอย่างบน

เอาไว้มีเวลาจะมาคำนวนความเปลี่ยนแปลงที่เกี่ยวกับค่าเงินมาด้วยให้ดูครับ

วันนี้ให้เพื่อนๆลองเอาวิธีคำนวนไปสังเกตดูก่อน ใช้ได้ไม่ได้ยังไงก็ลองมาบอกเล่ากันดูครับ

ถูกแก้ไข โดย speeder

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ กำหนดสัดส่วนเป็น % ทำให้ได้ราคาแบบคร่าว ๆ ได้อย่างสะดวกรวดเร็วดีจริงครับ

:ph34r: