ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

ข้อมูล-ซักถามข้อสงสัยงานสัมมนา ThaiGOLD ครั้งที่ 1

โพสต์แนะนำ

เสียดายไม่ได้ไปเข้าร่วมสัมมนาคะ

แต่ได้ดู ppt แล้วเฮียสุดยอดมากเลยค่ะ ก็จะพยายามทำการศึกษาต่อไปนะคะ

ขอบคุณสำหรับความเอื้อเฟื้อของเฮียด้วยค่ะ :rolleyes:

!thk !thk

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถามนะคะ เฮีย

การลากเส้น divergence บางทีเห็นตีเส้นข้างบน บางที ข้างล่างของราคาบ้างมันต่างกันยังงัยคะ เช่นในรูป

แต่ไปอ่านมาเมื่อกี้นี้ที่เว็บนึงบอกว่ามี เป็นสัญญานกลับตัว ให้เก็บของได้ ก็เลยลองมาลากดูบ้าง

แล้วตามรูปนี้

เกิด divergence ที่ stochatic และ macd ใช่ใหมคะ

แต่ ถ้ามองที่ rsi เส้นบนเป็นเทรนสีส้ม ก็เท่ากับไม่มี divergence ใช่ใหม แล้วเรามีสิทธิ พิจารณาเส้นสีเหลืองว่าเกิด divergence ได้หรือไม่

ตีเส้นบนราคา ก็ต้องตีบน indy ด้วยครับ ไม่ใช่บนทีล่างที

ตีบนคือแนวต้าน ตีล่างคือแนวรับ

เกิด divergence เมื่อมันไม่หันไปทางเดียวกัน ง่ายๆ

ตามรูป ชัดๆ มี MACD อีก 2 อันไม่ชัด

ขอบคุณมากค่ะเฮีย เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะ พกความสงสัยอยู่ตั้งนาน ถ้าไม่ถามก็คงสงสัยไปอีกนาน แถมได้รู้ว่า มันคือแนวรับ แนวต้านอีก !01 !30

แต่ก็สงสัยอีก ทำไมไม่ใช่ stochatic ที่มี divergence

ตามรูปมองเห็นไม่ชัดมาก แต่ที่ผมไปดูขยายจาก MT4 ของผมเอง RSI เกิด divergence ด้วย ส่วน Stoch ไม่เกิดนะครับ

divergence หมายถึงการที่ราคากับสัญญาณไม่ชี้ไปในทางเดียวกัน ในภาพ stoch กับราคายังชี้ลงเหมือนกันครับ

เฮียครับ ขอถามเกี่ยวกับการลากค่า fibonacci หน่อยครับ ไม่ทราบว่าเราจะลากจากจุดไหนครับ หรือมีวิธีลากยังไงครับ เช่นลากให้ทับกับ เทรนไลน์หรืออะไรประมาณเนี้ยครับ

ถ้าให้ดี ขอภาพประกอบด้วยนะครับ วันนั้นฟังไม่ทัน !38

ถามนะคะ เฮีย

การลากเส้น divergence บางทีเห็นตีเส้นข้างบน บางที ข้างล่างของราคาบ้างมันต่างกันยังงัยคะ เช่นในรูป

แต่ไปอ่านมาเมื่อกี้นี้ที่เว็บนึงบอกว่ามี เป็นสัญญานกลับตัว ให้เก็บของได้ ก็เลยลองมาลากดูบ้าง

แล้วตามรูปนี้

เกิด divergence ที่ stochatic และ macd ใช่ใหมคะ

แต่ ถ้ามองที่ rsi เส้นบนเป็นเทรนสีส้ม ก็เท่ากับไม่มี divergence ใช่ใหม แล้วเรามีสิทธิ พิจารณาเส้นสีเหลืองว่าเกิด divergence ได้หรือไม่

แหมอยากร้องเพลงผู้ชายในฝันของคุณ พุ่มพวง ว่า เสียดายจัง เสียดายจัง 555

ถ้าเห็นรูปนี้ ผมจะกระโดดเข้ากอด เอ็ยไม่ใช่ กระโดดเข้าใส่ เอ ก็ไม่ใช่อีก

กระโดดเข้าซื้อน่ะครับ เพราะสัญญานมันบอกว่าจะมีการกลับทิศ น่ะครับ

เสียดายจัง เพิ่งมาเห็น ไม่ทราบว่าเอามาจากเว็บไหน ครับคุณมดแดง

เฮียครับ ขอถามเกี่ยวกับการลากค่า fibonacci หน่อยครับ ไม่ทราบว่าเราจะลากจากจุดไหนครับ หรือมีวิธีลากยังไงครับ เช่นลากให้ทับกับ เทรนไลน์หรืออะไรประมาณเนี้ยครับ

ถ้าให้ดี ขอภาพประกอบด้วยนะครับ วันนั้นฟังไม่ทัน onion33.gif

load file สัมมนาไปดูนะครับ ในไฟล์สอนชัดเจนอยู่นะครับ link อยู่กระทู้แรก

หลักๆคือ ตีจากจุดสูงสุด-ต่ำสุดของคลื่นที่เราสนใจ ไปในทิศทางที่เราต้องการ เช่นถ้าจะวัดขึ้น เส้น fibo 100% + ควรอยู่ด้านบน ถ้าวัดลง fibo 100+ ควรจะอยู่ข้างล่าง ตีผิดก็กลับเท่านั้นเองครับ

และเวลาวัด มีข้อสังเกตนิดนึง เช่น การวัดหาขา 3

- บางคนวัดที่ ขา 0 (จุดเริ่มต้นขา 1) กับขา 1

- บางคนวัดจากขา 1 กับ ขา 2

ทั้งสองกรณี มีคนใช้ แต่แบบของผมใช้แบบที่ 2 เพราะรู้สึกว่า ที่ผ่านมา ผมตีแบบนี้ ราคามันขึ้นมาชนแล้วตรงมากกว่า

จากรูป เป็นตัวอย่างในงานสัมมนา ที่ผมตี fibo วัดขึ้น โดยตีจากขา 1 กับ ขา 2 ครับ

แหมอยากร้องเพลงผู้ชายในฝันของคุณ พุ่มพวง ว่า เสียดายจัง เสียดายจัง 555

ถ้าเห็นรูปนี้ ผมจะกระโดดเข้ากอด เอ็ยไม่ใช่ กระโดดเข้าใส่ เอ ก็ไม่ใช่อีก

กระโดดเข้าซื้อน่ะครับ เพราะสัญญานมันบอกว่าจะมีการกลับทิศ น่ะครับ

เสียดายจัง เพิ่งมาเห็น ไม่ทราบว่าเอามาจากเว็บไหน ครับคุณมดแดง

อ่านป๋าอาวค่ะบอกว่ามี divergence แต่ดูรูปที่ป๋าอาวโพสไม่เห็น เลยมานั่งหาเองว่าตรงไหนนะ เพราะมองไม่ค่อยเห็น ไมได้เอามาจากไหน ลากเองกับมือค่ะ

หวัดดีครับเฮียกำพล ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเฮียและทุกๆท่านที่ช่วยกันจัดงานสัมมนามากนะครับได้รับความรู้เพิ่มมากมายเลย

แต่พอดีฟังไม่ทันตอนที่เฮียบอกวิธีลงกำกับราคาใน FIBONACCIอะครับว่าต้องทำยังงัย รบกวนสอนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

หวัดดีครับเฮียกำพล ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเฮียและทุกๆท่านที่ช่วยกันจัดงานสัมมนามากนะครับได้รับความรู้เพิ่มมากมายเลย

แต่พอดีฟังไม่ทันตอนที่เฮียบอกวิธีลงกำกับราคาใน FIBONACCIอะครับว่าต้องทำยังงัย รบกวนสอนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

1.Double Click ที่เส้นไฟโบ

2.Click ขวาเลือก Fibo properties

3.เลือก Tab Fibo level แล้วก็ตามรูปเลยคับ

@ เปลี่ยนเป็นเครื่องหมาย - ก็ได้นะที่สำคัญอยู่ที่ %$

post-765-068502200 1279710678.jpg

ถูกแก้ไข โดย kikkapu

ได้แล้วครับ

ขอบคุณ คุณ Kikkapu มากๆเลยครับ

ส่งการบ้านค่ะ อาจารย์

จะส่งห้องอนุบาล เดี๋ยวโดนคุณครูคิกคาปู้ดุค่ะ

ขอเสนอคุณกัมพล ให้ทำDVD จำหน่ายให้กับผู้ที่ไม่ได้ไปสัมนาด้วยก็ดีนะคะ !thk

ขอบคุณเฮียกัม และคุณคิ๊กค่ะ วันนึ้เพิ่งตีเส้นFibo 78.6%และ 127.2%ได้ ดีใจจังค่ะ !thk !thk !thk