ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การแปลงข้อมูลหุ้นหรือกองทุนมาใช้ใน mt4

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากครับ อย่างทราบว่าข้อมูลหุ้นเราจะหาได้จากเวปไหนครับ

ถูกแก้ไข โดย Printpound

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากตัวอย่างใช้ AUDUSD daily ใช่ไหมครับ

สมมุติว่า ผมเอาข้อมูล kgold มาแทน

ตอนนี้มีปัญหากับข้อมูล real time ของ AUDUSD ซึ่งมันจะมาแทนข้อมูล kgold ของผมอยู่เรื่อยๆ (เฉพาะ 3-4 วันย้อนหลัง)

อีกอย่าง ผมจะสามารถเปลื่ยนชื่อ AUDUSD เป็น Kgold ได้ไหมครับ เพราะถ้ามีกองทุนหลายๆตัว เพราะถ้าคงชื่อ AUDUSD มันจะสับสนไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน

จากตัวอย่างใช้ AUDUSD daily ใช่ไหมครับ

สมมุติว่า ผมเอาข้อมูล kgold มาแทน

ตอนนี้มีปัญหากับข้อมูล real time ของ AUDUSD ซึ่งมันจะมาแทนข้อมูล kgold ของผมอยู่เรื่อยๆ (เฉพาะ 3-4 วันย้อนหลัง)

อีกอย่าง ผมจะสามารถเปลื่ยนชื่อ AUDUSD เป็น Kgold ได้ไหมครับ เพราะถ้ามีกองทุนหลายๆตัว เพราะถ้าคงชื่อ AUDUSD มันจะสับสนไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน

นี่ละครับเป็นเหตุผลว่าต้องใช้แบบ offline เท่านั้น คือต้องเปิดโปรแกรม mt4 ตัวใหม่อีกตัวหนึ่งต่างหากเลย โดยไม่ต้องไปลงทะเบียน มิฉะนั้นมันจะ update ข้อมูลมาทับข้อมูล kgold ของเรานั่นเอง เราไม่สามารถแก้หัว AUDUSD ได้ครับ ผมจึงแนะนำใ้ห้เขียน label kgold แปะไว้ที่ตัวกราฟเลย จะได้ไม่สับสน แต่เวลาอ้างถึงต้องอ้างถึง AUDUSD นะครับ

:ph34r:

เมี้ยว! สุโคย สุดยอดมากๆจริงๆ !gd !gd !gd

ตอนนี้กราฟ SET ใน broco trader MT4 มีปัญหาซะแล้ว ดันหยุดส่งข้อมูลตั้งแต่วันที่ 27 เดือนนี้เอง

ยังหา MT4 ดูกราฟ SET ต่อจากนี้ไม่ได้เลย นึกว่าจะแคะกราฟ SET ต่อไปไม่ได้เห็นทีต้องใช้วิธีนี้จัดการซะแล้ว

ขอบคุณมากนะคร้าบ !01 !01 !01

ปล. ถ้าใครมี MT4 ดูกราฟ SET แบบ real-time โดยตรงได้ขณะนี้ อย่าลืมช่วยแนะนำละกันนะคร้าบ

กราฟของ www.stockcharts.com มันดูได้หลังจากข้ามวันไปเป็นแบบ EOD ไม่สะดวกเท่าไหร่แถมไม่มี Fibo ให้วัดอีก

ขอบคุณครับคุณเหมียวโจ้ mt4 นอกจาก broco แล้วก็ไม่เห็นมีที่ไหนที่มี set เลย ผมก็หาจนควั่กเหมือนกัน

ส่วนกราฟ set สำเร็จรูปนอกจาก stockcharts แล้วก็มีที่ marketwatch อีกแห่งตามนี้ครับ

http://www.marketwatch.com/investing/index/SET/charts?countryCode=XX&submitted=true&intflavor=advanced&origurl=%2Ftools%2Fquotes%2Fintchart.asp&time=6&freq=1&comp=Enter%20Symbol(s)%3A&compidx=aaaaa~0&compind=aaaaa~0&uf=7168&ma=1&maval=9&lf=2&lf2=4&lf3=1024&type=64&size=2&optstyle=330

ขอบคุณค่ะ !thk !gd

จะลองนำไปใช้กับห้นรายตัวดูค่ะ คะแนน +2 เลย ค่ะ

รู้สึกว่า ข้อมูล nav ของกองทุนใน http://www.thaimutualfund.com/

รายงานแปลกๆ ดูจะขัดๆกับ การประกาศผลของกองทุนกสิกร โดยเฉพาะ กองทุน FIF บางตัว

เช่น nav ของ K-Agri ที่รายงานออกมาผ่าน www.kasikornasset.com

ระบุค่า nav ของวันที่ 28 ก.ค. ที่แจ้งมาล่าสุดเมื่อวันที่ 30 ก.ค.

แต่ Thai mutual fund ดันอ้าง เป็นของวันที่ 30 ก.ค. ซะงั้นไป :wacko:

ถ้าจะผิดมันก็จะผิดเป็นลูกโซ่ยาวมาเลย

ไม่รู้จะแก้ยังไงดีหว่า !45

ข้อมูลต้นทางผิดแบบนี้ก็ต้องแก้ด้วยมือละครับ โหลดมาก่อนแล้วเข้า history center คลิกไปที่ข้อมูลที่ต้องการแก้ไข เลือก edit แก้ไขข้อมูลตามต้องการ เล่นกองทุนแปลก ๆ ก็ลำบากโดยเฉพาะพวก fif วันซื้อขายสับเปลี่ยนต่างจากกองทุนรายวัน

เพื่อนๆ ที่อยากใช้ mt4 มาดูหุ้น เพราะในefin ไม่มี indyที่เราต้องการ มีทางเลือกแล้วค่ะ

แต่ต้องมึuser ของ efin เพื่อนload dataมาไว้ใน mt4 นะคะ แล้วทำตามนี้ค่ะ

1. เข้า efin

2. เข้า graph

3. เลือก period ที่ต้องการเช่น day หรือ 60 minute

4 เลือก showdata

5. กด export เลือก filetype เป็นexcel

จะได้ข้อมูล แล้วนำมาทำตามวิธีคุณงูดินและประยุกต์อีกนิดหน่อย ก็จะได้ กราฟของหุ้นนั้นๆโดยใช้ indy ของMT4 ค่ะ

ข้อมูลefin จะมาทีละ periodเท่านั้นค่ะ ใครอยากได้มากกว่ารายเดย์ ก็ขยันทำเองนะคะ

แต่ไม่สามารถ onlineได้ค่ะ

ส่วนคนที่ชำนาญ efin อยู่แล้ว คงไม่ต้องทำมังคะ แต่เรายังติดใจindy บางอย่างของMT4 และกราฟที่หาได้ไม่สมบูรณ์น่ะค่ะ

เพื่อนๆ ที่อยากใช้ mt4 มาดูหุ้น เพราะในefin ไม่มี indyที่เราต้องการ มีทางเลือกแล้วค่ะ

แต่ต้องมึuser ของ efin เพื่อนload dataมาไว้ใน mt4 นะคะ แล้วทำตามนี้ค่ะ

1. เข้า efin

2. เข้า graph

3. เลือก period ที่ต้องการเช่น day หรือ 60 minute

4 เลือก showdata

5. กด export เลือก filetype เป็นexcel

จะได้ข้อมูล แล้วนำมาทำตามวิธีคุณงูดินและประยุกต์อีกนิดหน่อย ก็จะได้ กราฟของหุ้นนั้นๆโดยใช้ indy ของMT4 ค่ะ

ข้อมูลefin จะมาทีละ periodเท่านั้นค่ะ ใครอยากได้มากกว่ารายเดย์ ก็ขยันทำเองนะคะ

แต่ไม่สามารถ onlineได้ค่ะ

ส่วนคนที่ชำนาญ efin อยู่แล้ว คงไม่ต้องทำมังคะ แต่เรายังติดใจindy บางอย่างของMT4 และกราฟที่หาได้ไม่สมบูรณ์น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณจุง กะจะขอถามคุณจุงอยู่พอดี !thk !thk !thk

เพิ่มเติมนะคะ ถ้าเป็นข้อมูล efin ให้แก้สูตรเป็นดังนี้ค่ะ

=TEXT(A9,"yyyy.mm.dd")&",0:00,"&TEXT(B9,"00.0000")&","&TEXT(C9,"00.0000")&","&TEXT(D9,"00.0000")&","&TEXT(E9,"00.0000")&","&TEXT(F9,"00000000")

ขอให้สนุกกับการใช้ข้อมูลนะคะ :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณแม่เสือสาวน่ารัก มีอะไรก็มาแบ่งปันกันครับ

ขอบคุณ คุณ ngoodin ที่นำความรู้มาแบ่งปันคะ !01

พูดกะตัวเองเงียบๆมานาน คนอะไรน๊อ ทำไมรอบรู้หลายด้านจังคะ !38 !10 !gd

ทำให้ MT4 ดูดัชนี Set ได้อย่างไรครับ ผมดูได้เฉพาะ set 50