ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อันนี้สงสัยเป็นสาเหตุที่ทำให้หายไปครับ

http://www.thaihostt...รับ-server-ดับ/

อยากให้มองกลับกันนิดหน่อยนะครับ

ข้อมูลการนำเครื่องเข้าทาง CS Loxinfo ก็มีแต่เจ้าของตู้เท่านั้น ซึ่งเอกสารแสดงกรรมสิทธิ์ของเครื่อง Server จะเป็นชื่อเจ้าของตู้อย่างเดียวครับ

สมมุติว่ามีใครก็ไม่รู้แอบอ้างว่าเป็นเจ้าของ Server ถ้า CS Loxinfo ยอมรับการติดต่อหมดแค่แจ้งไอพีคงจะมีการปิดเครื่อง reset เครื่องกันสนุกอ่ะครับ

ในส่วนระบบ sale ของ CS Loxinfo ส่วนมากจะเน้นขายเป็น lot คืออย่างต่ำเลยก็ 1/4 rack ซึ่งวางได้ประมาณ 4-8 เครื่อง คือจะไม่มีการขายให้ลูกค้ารายย่อยเลยที่ต้องการฝาก Server เครื่อง 1U เครื่องเดียว

class IP ปัจจุบันที่ thaigold ใช้งานอยู่นี้น่าจะเป็นของ svthai นะครับ ซึ่งถ้าหากทางเจ้าของตู้ไม่จ่ายเงินอีกก็คงดึงสายเหมือนเดิมแหละครับ

ยังไงติดต่อวางเครื่องตรงกับทาง IDC เลย ราคาสูงกว่าเช่าช่วงต่อนิดหน่อยแต่ก็สบายใจแหละครับ สามารถติดต่อกับ IDC ได้โดยตรง

การจูนเครื่องถ้าซื้อเครื่องใหม่แล้วก็ลองแนะนำให้ admin เปลี่ยนจาก Windows OS เป็น Linux แทนนะครับ

ถ้ายังใช้งาน Windows ต่อปัญหานี้ก็อาจจะเกิดขึ้นมาได้ใหม่เรื่อยๆนะครับ เนื่องจากการจัดสรรทรัพยากรใน IIS ของ Windows เมื่อนำมาใช้งาน PHP จะรองรับ Traffic สู้ Apache ใน Linux ไมไ่ด้ครับ

นอกเสียจากว่ามีการใช้ application ของ windows ด้วยก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ

พอดีเคยจูนให้เว็บใหญ่กว่านี้ ใช้เครื่องSpec.แค่ XEON X3220 ก็รันได้สบายแล้วอ่ะครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมยังยืนยันว่า เขาไม่ควรทำกับเรา เขาควรแก้ไขระบบการทำงาน ให้สามารถช่วยเหลือคนที่ไม่เกี่ยวข้องด้วย ซึ่งแบบนี้ มันผิดมาจากการที่เขาต้องการขาย lot ใหญ่ๆ มันสะดวกกว่า ขายได้เยอะกว่า แต่พอมีปัญหา ก็ไม่สนใจ ปลาซิวปลาสร้อยอย่างพวกเรา ทั้งที่คือลูกค้าตัวจริงของเขา ที่เขาปล่อยคนกลางไปดูแล

ตอนนี้ ติดต่อเช่าเป็น 1/4 rack อยู่ครับ เพราะเดี๋ยวเราก็มี server 2 ตัวแล้ว จ่ายแพงอีกหน่อย เพื่อความสบายใจ

คงเป็นที่เดิม คือ CSloxinfo ภายใต้เงื่อนไข ว่า เขาจะไม่มาปิดเราก่อนอีก ถ้าปิด ก็ไปที่อื่นครับ ถือว่าไม่แคร์เรา

ในกระทู้ที่ให้ link มา เข้าไปอ่านดู เหมือนจะไม่รู้เรื่องกันครับ เพราะไม่ได้คิดจะย้าย ส่วนผมจะย้าย ความเลยแตก เพราะต้องบอกว่าย้ายไม่ได้เพราะอะไร

เรื่อง server ใหม่ จะใช้ linux ครับ ถ้ามีปัญหาอะไร อาจจะรบกวนขอคำปรึกษานะครับ

จริงๆ ก็แปลกใจเหมือนกัน ว่า ทำไมเอาไม่อยู่ spec เครื่องเดิม ก็ไ่ม่ได้ขี้เหล่นะครับ เต็มที่ในปีที่แล้วเหมือนกัน

เห็น admin ว่า อาจต้องซื้อ Firewall อะไรอีก กำลังเช็คอยู่ว่าอะไร จำเป็นมั๊ย ตัวละ 8 หมื่นโน่น unsure.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

CS Loxตัดเน็ต (และไฟ?) ที่เข้าตู้ อันนี้เข้าใจเขา

แต่ถ้าเราจะย้ายออกแล้วไม่ยอมให้เราย้ายแต่ยึดเราเป็นตัวประกัน(ยึดเป็นตัวประกันได้แต่ต้องให้ใช้งานได้) ถ้าเขาแฟร์บอกเลยจะตัดไฟและนัดทางเราให้ย้ายตู้ช่วงไม่มีการเทรด(เสาร์อาทิตย์) เราเป็นลูกค้าเขาเหมือนกันหน้าที่เขาช่วยไม่ให้เราเดือดร้อน จะตัดยอมรับแต่ให้เวลาเตรียมการ ปิดอีกผมโทรครับเมมเบอร์ไว้แล้ว

ถ้าตัดอีกน่าจะมีการนัดมิตติ้งที่หน้าตึกเขานะ เป็นเวลาตอนเย็นหลังเลิกงานหรือเสาร์อาทิตย์ตอนเย็น จะได้มีโอกาสเจอเพื่อนๆในเวปด้วย ใครมีnote bookก็เอามาด้วย แลกเปลี่ยนความเห็นและมุมมองหน้าตึกเขาเลย แต่สร้างบรรยากาศให้สนุกสนานแบบเพื่อนๆมานัดเจอกันนะ

6e45ec9e.gif ....อย่างนี้การจรจรหน้าตึกเป็นอัมพาตแน่ๆค่ะ...8c460310.gif

CS Loxตัดเน็ต (และไฟ?) ที่เข้าตู้ อันนี้เข้าใจเขา

แต่ถ้าเราจะย้ายออกแล้วไม่ยอมให้เราย้ายแต่ยึดเราเป็นตัวประกัน(ยึดเป็นตัวประกันได้แต่ต้องให้ใช้งานได้) ถ้าเขาแฟร์บอกเลยจะตัดไฟและนัดทางเราให้ย้ายตู้ช่วงไม่มีการเทรด(เสาร์อาทิตย์) เราเป็นลูกค้าเขาเหมือนกันหน้าที่เขาช่วยไม่ให้เราเดือดร้อน จะตัดยอมรับแต่ให้เวลาเตรียมการ ปิดอีกผมโทรครับเมมเบอร์ไว้แล้ว

ถ้าตัดอีกน่าจะมีการนัดมิตติ้งที่หน้าตึกเขานะ เป็นเวลาตอนเย็นหลังเลิกงานหรือเสาร์อาทิตย์ตอนเย็น จะได้มีโอกาสเจอเพื่อนๆในเวปด้วย ใครมีnote bookก็เอามาด้วย แลกเปลี่ยนความเห็นและมุมมองหน้าตึกเขาเลย แต่สร้างบรรยากาศให้สนุกสนานแบบเพื่อนๆมานัดเจอกันนะ

ถ้า net ล่มจาก CSLoxinfo จะรู้ได้ยังไงคะ

แล้วจะนัดกันยังไง จะได้ไปรวมพลถูก

ขอบคุณครับ แต่ผมยังยืนยันว่า เขาไม่ควรทำกับเรา เขาควรแก้ไขระบบการทำงาน ให้สามารถช่วยเหลือคนที่ไม่เกี่ยวข้องด้วย ซึ่งแบบนี้ มันผิดมาจากการที่เขาต้องการขาย lot ใหญ่ๆ มันสะดวกกว่า ขายได้เยอะกว่า แต่พอมีปัญหา ก็ไม่สนใจ ปลาซิวปลาสร้อยอย่างพวกเรา ทั้งที่คือลูกค้าตัวจริงของเขา ที่เขาปล่อยคนกลางไปดูแล

ตอนนี้ ติดต่อเช่าเป็น 1/4 rack อยู่ครับ เพราะเดี๋ยวเราก็มี server 2 ตัวแล้ว จ่ายแพงอีกหน่อย เพื่อความสบายใจ

คงเป็นที่เดิม คือ CSloxinfo ภายใต้เงื่อนไข ว่า เขาจะไม่มาปิดเราก่อนอีก ถ้าปิด ก็ไปที่อื่นครับ ถือว่าไม่แคร์เรา

ในกระทู้ที่ให้ link มา เข้าไปอ่านดู เหมือนจะไม่รู้เรื่องกันครับ เพราะไม่ได้คิดจะย้าย ส่วนผมจะย้าย ความเลยแตก เพราะต้องบอกว่าย้ายไม่ได้เพราะอะไร

เรื่อง server ใหม่ จะใช้ linux ครับ ถ้ามีปัญหาอะไร อาจจะรบกวนขอคำปรึกษานะครับ

จริงๆ ก็แปลกใจเหมือนกัน ว่า ทำไมเอาไม่อยู่ spec เครื่องเดิม ก็ไ่ม่ได้ขี้เหล่นะครับ เต็มที่ในปีที่แล้วเหมือนกัน

เห็น admin ว่า อาจต้องซื้อ Firewall อะไรอีก กำลังเช็คอยู่ว่าอะไร จำเป็นมั๊ย ตัวละ 8 หมื่นโน่น unsure.gif

เปิด rack เองก็สบายใจได้แน่นอนแล้วแหละครับ

Network ของ CS Loxinfo ก็นิ่งมาเป็นปีๆไม่เคยมีปัญหาอะไร

มีอะไรก็add msn หรือ E-mail มาคุยกันก็ได้นะครับ

berkbaancolo@gmail.com

มีเว็บแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับทองก็ทำให้ทองคำเป็นที่รู้จักมากยิ่งขึ้น

ส่วน firewall ใช้ในกรณีที่ต้องการเพิ่มความปลอดภัยของข้อมูลในระบบ แต่ไม่ได้เป็นServerที่ใช้ในธุรกรรมการเงินเห็นว่าเกินความจำเป็นครับ

เพิ่มเติมค่ะ

http://www.totidc.net/

ค่าติดตั้ง 2500 บาท /เดือน

ตู้ขนาดเล็ก 1-2 U ราคา 2500 บาท/เดือน

ตู้ขนาดใหญ่ 1/4 ของตู้ 11 U 25000 บาท/เดือน

เดิม : ถ้าจะเอาใกล้ มีตึกที่กรุงเกษม (ค่อนข้างเต็ม ต้องตู้ขนาดเล็ก)

TOT idc อาคาร 4 ทีโอที แจ้งวัฒนะ และ TOT idc กรุงเกษม

ปัจจุบัน : ศูนย์ idc สมบูรณ์แบบแห่งใหม่ที่อาคาร 20 ทีโอที สำนักงานใหญ่ แจ้งวัฒนะ ซึ่งเป็นอาคารด้าน IT ที่สร้างขึ้นใหม่ TOT idc ยังว่างเยอะ เพิ่งสร้างใหม่ แต่จะมีระบบรองรับดีกว่าตึกเก่า

ข้อดี แอบถามมาให้

มีลูกค้าย้ายมาจาก cat เกิดปัญหา ปั่น speed ไม่ได้ และไฟตกกว่า

ข้อเสีย

คนดูแล 24 ช.ม. อาจไม่สะดวกเท่าทรู

ราวบ่าย 2 โมงวันจันทร์นี้ (12 กย 54) อาจมีปัญหาถูกตัดการเชื่อมต่อ ยึดเป็นตัวประกันอีกรอบ ถ้าเจ้าของตู้ ไม่สามารถจ่ายตังค์ที่ค้างชำระส่วนที่เหลือได้

เราพยายามอย่างเต็มที่ ที่จะขยับออกมาก่อน แต่ดูจะไม่ทันจริงๆ ต้องลุ้นอย่างเดียวว่า เขามีจ่าย ซึ่งจะทำให้เรามีเวลา่ำพอจะขยับออกมาได้ทัน

กรณีที่ไม่ทันจริงๆ admin และทาง Sale ของ CSloxinfo ก็พยายามช่วย โดยช่วงนี้ ก็กำำลัง backup ข้อมูลที่จำเป็นออกมา และกำลังหา Server สำรองให้ใช้ชั่วคราว ซึ่งในกรณีนี้ ก็คงทำให้เวปเราหายไปร่วมวันเหมือนกัน เพราะต้องใช้เวลาในการ set ระบบ ใหม่ และย้ายโดเมนไปชี้ที่ใหม่นะครับ

สรุปเป็น 3 กรณี ตามลำดับความเป็นไปได้

1. ดีที่สุด เจ้าของตู้มีจ่าย เราก็เตรียมการย้ายตามปกติ หลังจากนี้ อีกไม่กี่วัน ตามที่เจ้าของตู้จะนัดเราไปย้าย

2. แย่ที่สุด เจ้าของตู้ไม่มีจ่าย CSloxinfo ตัดการเชื่อมต่อทันที เราคงหายไปเป็นวันกับการเตรียม server สำรองและย้ายโดเมน

3. ไม่แย่ไปเสียทีเดียว เจ้าของตู้ไม่มีจ่าย แต่เราได้ Server สำรองและ setup เสร็จทันการณ์ หรือ CSloxinfo เมตตา ยังไม่ตัดการเชื่อมต่อเสียทีเดียว อันนี้ เวปเราคงหายไปไม่นาน

คาดและหวังว่า ผลคงเป็นกรณีที่ 1 ครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงจะพยายามเจรจาให้เป็นกรณที่ 3 ซึ่งไม่รู้ว่า จะทำได้หรือเปล่านะครับ

ถ้าหายไป ก็ไปรวมตัวกันที่เวปสมาคมกันชั่วคราวเช่นเคยนะครับ แต่ค่อยๆนะครับ เดี๋ยวเวปเขาจะล่ม ยิ่งอืดๆอยู่ http://www.goldtraders.or.th/board/

อ่านแล้วเหนื่อยใจเลย เอาใจช่วยทุกๆท่านที่เกี่ยวข้องนะครับ

มีทางอื่นที่เราจะถอดตัว server ออกมาจากตู้ที่มีปัญหานี้ นอกจากให้เจ้าของตู้จ่ายหนี้ให้ครบหรือเปล่าครับ?

กรณี DNS ผมอยากจะเสนอให้เอา DNS ไปฝากไว้กับ 3rd party เช่น DNS Made Easy หรือ Zone Edit

เสียตังปีละพันกว่าบาท แต่ระบบ DNS แยกจากตัว web server เวลามีปัญหา จะได้ไม่ต้องพะวงเรื่องรอเปลี่ยน DNS กับทาง

บริษัทที่จดโดเมนครับ

อ่านแล้วเหนื่อยใจเลย เอาใจช่วยทุกๆท่านที่เกี่ยวข้องนะครับ

มีทางอื่นที่เราจะถอดตัว server ออกมาจากตู้ที่มีปัญหานี้ นอกจากให้เจ้าของตู้จ่ายหนี้ให้ครบหรือเปล่าครับ?

กรณี DNS ผมอยากจะเสนอให้เอา DNS ไปฝากไว้กับ 3rd party เช่น DNS Made Easy หรือ Zone Edit

เสียตังปีละพันกว่าบาท แต่ระบบ DNS แยกจากตัว web server เวลามีปัญหา จะได้ไม่ต้องพะวงเรื่องรอเปลี่ยน DNS กับทาง

เห็นมีคนพูดในเวป ThaiHostTalk อยู่นะครับ ว่าคงต้องเอาคนที่มีเครื่องอยู่ในนั้น รวมตังค์กันไปจ่าย เหอๆ

DNS Made Easy นี่ ทำงานยังไง แล้วต้องไปเสี่ยงพึ่ง Server ของ 3rd Party หรือเปล่าครับ กลัวจะเป็นการเพิ่มปัญหาเข้ามา

เหมือนกรณีเจ้าของตู้แบบนี้ เรียกว่า มากคน มากความ unsure.gif

http://freedns.afraid.org/

Free DNS ใช้กันกว้างขวางในวงการโฮสต์ครับ :rolleyes:

อีกที่หนึ่งก็ https://www.cloudflare.com/

ใช้ป้องกันการโจมตี Server ได้ ยังใช้หลอกเส้นทางการเชื่อมต่อมาที่ Server ได้ด้วย เป็นระบบ cloud มี Backup DNS อยู่หลายที่

มี Host ให้ยืมใช้นะครับ ถ้าฉุกเฉิกบอกได้ครับ ช่วยๆกัน :rolleyes:

http://freedns.afraid.org/

Free DNS ใช้กันกว้างขวางในวงการโฮสต์ครับ :rolleyes:

อีกที่หนึ่งก็ https://www.cloudflare.com/

ใช้ป้องกันการโจมตี Server ได้ ยังใช้หลอกเส้นทางการเชื่อมต่อมาที่ Server ได้ด้วย เป็นระบบ cloud มี Backup DNS อยู่หลายที่

มี Host ให้ยืมใช้นะครับ ถ้าฉุกเฉิกบอกได้ครับ ช่วยๆกัน :rolleyes:

ขอบคุณครับเฮีย ถ้าจำเป็น จะไปรบกวนนะครับ happy.gif

เท่าที่ทราบล่าสุด เครื่องน่าจะพอหาได้ครับ แต่ปัญหาคือของเราใช้ windows อยู่ (หลวมตัวใช้ไปแล้ว) ขณะที่เครื่องส่วนใหญ่ที่มี spec ต่ำกว่าที่เรา(admin) ต้องการ และเป็น linux ทำให้การ setup อาจมีปัญหาหน่อย เพราะ script หลังบ้าน จะไม่เหมือนกันครับ

ถ้าต้องโดนปิด คงต้องให้สิทธิ์ admin เลือกที่เขาทำงานสะดวกที่สุดครับ เพื่อให้เวปกลับมาเร็วที่สุด

ลืมแจ้งให้ save cbox เอาไว้ด้วยนะครับ update ตรงนั้น ก็เร็วดีเหมือนกัน

http://kmk19.cbox.ws/

งัดหน่อย เดี๋ยวไม่เห็นกัน

วันนี้ บ่ายสองโมงนะครับ ถ้าเจ้าของตู้ไม่จ่ายเงินส่วนที่เหลือ มีสิทธิ์ถูกตัดการเชื่อมต่ออีกรอบ

มีอะไีร ผมจะโพสต์ที่สมาคมก่อน

http://www.goldtraders.or.th/board/

และอย่าลืม link ตรงๆของ cbox นะครับ

เอาใจช่วยเฮีย...อีกคนนะคะ

ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรค์ไปได้ด้วยดี

ย้ายบ้านเลยคะ...มีเหตุอันควรต้องย้าย

ความเกรงใจ..เอาไว้ก่อน...

ประโยชน์สูงสุดของคนส่วนใหญ่ต้องมาก่อนคะ

คนไม่ละอายต่อการกระทำของตัวเองมีเยอะแยะอย่าไปสน!19

ราวบ่าย 2 โมงวันจันทร์นี้ (12 กย 54) อาจมีปัญหาถูกตัดการเชื่อมต่อ ยึดเป็นตัวประกันอีกรอบ ถ้าเจ้าของตู้ ไม่สามารถจ่ายตังค์ที่ค้างชำระส่วนที่เหลือได้

เราพยายามอย่างเต็มที่ ที่จะขยับออกมาก่อน แต่ดูจะไม่ทันจริงๆ ต้องลุ้นอย่างเดียวว่า เขามีจ่าย ซึ่งจะทำให้เรามีเวลา่ำพอจะขยับออกมาได้ทัน

กรณีที่ไม่ทันจริงๆ admin และทาง Sale ของ CSloxinfo ก็พยายามช่วย โดยช่วงนี้ ก็กำำลัง backup ข้อมูลที่จำเป็นออกมา และกำลังหา Server สำรองให้ใช้ชั่วคราว ซึ่งในกรณีนี้ ก็คงทำให้เวปเราหายไปร่วมวันเหมือนกัน เพราะต้องใช้เวลาในการ set ระบบ ใหม่ และย้ายโดเมนไปชี้ที่ใหม่นะครับ

สรุปเป็น 3 กรณี ตามลำดับความเป็นไปได้

1. ดีที่สุด เจ้าของตู้มีจ่าย เราก็เตรียมการย้ายตามปกติ หลังจากนี้ อีกไม่กี่วัน ตามที่เจ้าของตู้จะนัดเราไปย้าย

2. แย่ที่สุด เจ้าของตู้ไม่มีจ่าย CSloxinfo ตัดการเชื่อมต่อทันที เราคงหายไปเป็นวันกับการเตรียม server สำรองและย้ายโดเมน

3. ไม่แย่ไปเสียทีเดียว เจ้าของตู้ไม่มีจ่าย แต่เราได้ Server สำรองและ setup เสร็จทันการณ์ หรือ CSloxinfo เมตตา ยังไม่ตัดการเชื่อมต่อเสียทีเดียว อันนี้ เวปเราคงหายไปไม่นาน

คาดและหวังว่า ผลคงเป็นกรณีที่ 1 ครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงจะพยายามเจรจาให้เป็นกรณที่ 3 ซึ่งไม่รู้ว่า จะทำได้หรือเปล่านะครับ

ถ้าหายไป ก็ไปรวมตัวกันที่เวปสมาคมกันชั่วคราวเช่นเคยนะครับ แต่ค่อยๆนะครับ เดี๋ยวเวปเขาจะล่ม ยิ่งอืดๆอยู่ http://www.goldtraders.or.th/board/

ลืมแจ้งให้ save cbox เอาไว้ด้วยนะครับ update ตรงนั้น ก็เร็วดีเหมือนกัน

พักผ่อนด้วยนะค้ะเฮีย :)

ทุกปัญหามีทางแก้เสมอใช่มั๊ยค้ะ? :rolleyes: