ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กราบสวัสดีและขอบคุณเฮียงามๆนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เฮีย Batman แนะนำดีเหมือนกัน ถ้าเวปหาย ก็ช่วยกันหน่อยนะครับ happy.gif

CSloxinfo Call Center 0-2263-8222

เรื่องค่าใช้จ่าย ผมเคยบอกหลายครั้งแล้ว ย้ำอีกครั้งว่า ไม่ต้องเป็นกังวลกันหรอกครับ ผมทำเวป กฏของผมคือไม่เข้าเนื้อก็ใช้ได้ คราวก่อน ไม่พอ ผมก็จัดสัมมนา ได้เงินช่วยเหลือมาพอเพียงครับ ส่วนรอบนี้ เวปเราสปอนเซอร์เยอะแล้ว เงินจึงเหลือแยะ แล้วผมก็ไม่ได้คิดหากำรี้กำไรอะไรจากเวป เพราะรายได้จากอาชีพหลักของผม มันพอเพียงครับ รายได้จากเวป เก็บมา ก็สะสมไว้ จึงมีเงินลงทุนซื้อเครื่องใหม่ ลงอะไรใหม่ๆให้สบายๆ เหลืออย่างเดียวที่อยากทำ แต่ยังไม่กล้าลงทุนทำ คือการซื้อข้อมูล เพราะดูจะต้องเสียเป็นหมื่นและไม่คุ้มค่าครับ

บางท่านเสนอให้เก็บเงินค่าสมาชิก อันนี้ ขัดกับเหตุผลหลักของผม คือผมอยากให้ตรงนี้ เป็นสังคมแห่งการแบ่งปันจริงๆ ให้ทุกคนเห็นว่า มันมีอยู่จริงๆ ครับ แล้วคนในสังคมเรา จะได้เริ่มกลับมารู้จักให้กันครับ ซึ่งผมว่า ผมทำมาหลายปี ตอนนี้ ก็สำเร็จแล้ว

ทำฟรี ผมก็ได้ของฟรีคืนมาเช่นกัน ความรู้ของผม ผมก็ได้ฟรีจากเพื่อนๆบนเวป ผมก็แค่ตอบแทนคืนไป และเดี๋ยวนี้ หลายท่าน ก็ช่วยเข้ามาให้ข้อมูลคนละไม้ละมือโดยไม่ได้อะไรตอบแทนเช่นกัน ผมก็ได้อ่าน ได้เก็บข้อมูล โดยแทบไม่ต้องออกไปควานหาเองเหมือนเมื่อก่อนแล้ว และจะให้ผมไปเก็บตังค์ได้อย่างไร

เรื่องเสถียรภาำพเวป กับเงินที่ใช้ มันสัมพันธ์กันก็จริง แต่ผมว่า ผมก็ยอมจ่ายแล้ว พยายามให้มันนิ่งแล้วครับ

* ปัญหาเครื่อง run จน CPU เต็มร้อย% ช่วง prime time ก็กำลังสั่งเครื่องใหม่ รอบนี้ spec เต็มๆ ไม่กั๊กราคา เป็น IBM ครับ 213,465 บาท

IBM x3550M3 Xeon X5680 3.33GHz 6-Core 7944N2A 1 145,000.00 145,000.00

- x3550 M3, Xeon 6C X5680 130w 3.33GHz/1333MHz/12MB

- 3x4GB (= 12GB)

- O/Bay 2.5in HS SAS/SATA, SR M1015,

- 675W p/s, Rack,

- 3 Years On sire+Next Business Day (9x5) (3-3-3)

Redundant 675W Power Supply (x3550M3) 46M1075

RAM DDR3 ECC 1333MHz 8 GB - 3 x 3

IBM 300 GB 2.5in SFF Slim-HS 10K 6Gbps SAS HDD 42D0637 x 4 ทำ RAID = 600GB

- RAID 1+0 for High Performance Disk speed

* ส่วนเรื่องที่รับฝาก server ที่เรามีปัญหาประจำ ผมก็พยายามแก้ปัญหามาหลายครั้งแล้ว จากจ่ายเดือนละ 2500 ขยับเป็น 4000 ล่าสุด 8000 บาท และที่เตรียมสำหรับ server ใหม่ ก็ขึ้นหมื่นแล้ว

ปัญหา คงไม่ใช่เรื่องเงินหรอกครับ เพราะเวปเราไม่มีปัญหา จ่ายได้สบาย ปัญหามันเกิดจากระบบการจัดการลูกค้าของ IDC หรือผู้ให้บริการรับฝาก server ที่จริงๆ ก็เป็นเหมือนกันทุกเจ้าแหละครับ เป็นกรณีที่ไม่ได้คาดว่าจะเกิดเลย คือเจ้าของตู้ ที่มาคั่นกลางระหว่าง CSloxinfo กับเรา เบี้ยวไม่จ่าย แล้วมาเหมารวม เอาเราไปเป็นจำเลยร่วม ซึ่งเรื่องนี้ ผมกำลังคุยกับทาง CSloxinfo ให้แก้ไขระบบการทำงานในเรื่องนี้ ไม่ให้เอาผู้เช่าต่อ ไปเป็นแพะด้วย ถ้าไม่ปรับปรุง ยังเอาเราเป็นแพะแบบนี้ ผมคงขอเอากรณีนี้ไปตีแผ่ในที่ต่างๆ เพื่อให้สังคม กดดันให้เกิดการเปลี่ยนแปลงครับ

ขอบคุณท่านที่เป็นผู้ให้ที่ยิ่งให้ยิ่งได้

ส่วนตัวคิดอยากให้ท่านเปิดบัญชีไว้รับเงินสนับหนุนเพื่อไปพัฒนาบ้าน THAI GOLD ครับ

มีสมาชิกไม่น้อยที่คิดจะร่วมสนับสนุนเป็นเงินไปให้ท่านได้ไปปรับปรุง THAI GOLD ให้ลองรับสมาชิกใหม่และอื่นๆอีกครับ

เฮีย Batman แนะนำดีเหมือนกัน ถ้าเวปหาย ก็ช่วยกันหน่อยนะครับ happy.gif

CSloxinfo Call Center 0-2263-8222

แนะนำว่าวางเครื่องserverโดยตรงกับทาง IDC เลยดีกว่านะครับ มีหลายที่ไม่จำเป็นต้องเป็น CS Loxinfo เสมอไปครับ

ราคา3-4 พันต่อเดือนก็หาได้เยอะแยะแล้วครับ True IDC ที่ตึกรัชดา โดยตรงเลยก็ยังหาได้เลยครับ

ส่วน IDC ผมแนะนำว่าไม่อยากให้พาดพิงถึงครับ เพราะสาเหตุต่างๆไม่น่าจะเกิดจากทาง IDC นะครับ

เท่าที่เข้าใจเว็บ thaigold ไปเช่าต่อจากเจ้าของตู้ที่เช่าตรงกับทาง IDC อีกทอดหนึ่ง ก็ควรจะตามกับทางเจ้าของตู้ครับ ทาง CS Loxinfo เขาไม่สามารถทราบรายละเอียดอะไรได้หรอกครับ

และขั้นตอนต่างๆของทาง IDC ก็เป็นการรักษาความปลอดภัยของข้อมูลให้แก่ลูกค้า

เครื่อง Server ที่ใช้รันเว็บนี้เท่าที่ดูน่าจะเป็น Windows Server ใช้หรือเปล่าครับ

สำหรับระบบของเว็บไซต์ ถ้าจะให้แนะนำเลย ควรใช้เป็น Linux Server จะเหมาะสมกับการใช้งานกว่า เพราะจะจัดสรรทรัพยากรได้ดีกว่าการใช้ Windows Server

เนื่องจากระบบหลักของเว็บเป็น PHP ส่วน windows Server ควรใช้งานทางด้าน ASP นะครับ

เห็นจาก Spec. ของ Server ผมว่า Over Spec. สูงไปมากๆครับ

คิดว่าน่าจะจูนระบบไม่ดีพอครับ

พอดีได้เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลในเว็บนี้เช่นกัน เห็นเว็บล่มไป เลยอยากเข้ามาแนะนำครับ

ตัวผมเองก็เกี่ยวข้องอยู่กับทั้งวงการทองและHostingครับ

ไม่อยากให้เข้าใจผิดว่าเป็นปัญหาทาง CS Loxinfo IDC ครับ เพราะผมก็มีใช้บริการโดยตรงกับทางนี้อยู่เหมือนกัน

ถ้ามีปัญหาอะไร หรืออยากให้ช่วยเหลืออะไรก็ยินดีครับ

ขอบคุณเฮียกัมฯสำหรับเวบนี้ และความตั้งใจของเฮียมากๆเลยครับ ผมได้ความรู้เยอะๆก็จากเวบนี้นี่แหละ

เห็น spec เครื่องแล้ว "หนาว" ยิ่งกว่าเห็นทองตกอีกครับ

จากที่อ่าน คือ คนที่เฮียไปเช่าพื้นที่มา เค้าเบี้ยวไม่ยอมจ่ายค่าตู้ให้กับ CS Lox ใช่เปล่าครับ

ถ้าเป็นกรณีนี้ ความผิดน่าจะตกอยู่ที่ขายพื้นที่ให้เฮียนะครับ ไม่น่าจะอยู่กับ CS Lox เพราะว่า

เค้าไม่ได้รับเงินค่าตู้นั้น และตัดเน็ต (และไฟ?) ที่เข้าตู้นั้น ก็น่าจะถูกต้องแล้ว

แต่เนื่องจากเราเป็นลูกค้าของเจ้าของตู้ เลยโดนหางเลขไปด้วย

คือ ถ้าสถานการเป็นอย่างที่ผมเข้าใจ ไม่อยากให้ไปอัด customer service ของ CS Lox นะครับ

เห็นใจพนักงานเค้า เพราะยังไงถ้าเค้าไม่ได้เงินค่าตู้ในเวลาอันสมควร สิ่งทีเค้าควรทำก็ืคือตัดเน็ต/ตัดไฟ

จริงๆแล้ว ควรเอาเบอร์เจ้าของตู้ ที่เบี้ยวค่าตู้ มาให้สมาชิก Thaigold ช่วยกันโทรไปถามความคืบหน้า

แต่ถ้าผมเข้าใจผิด ก็ต้องขออภัยเฮียทั้งสองท่านด้วยครับ

ป.ล. วิธีแก้ปัญหาตัวกลางเบี้ยวที่ดีที่สุด คือการเช่าจาก IDC ตรงๆเลย ถ้า CS Lox ไม่แบ่งให้เฮียเช่าเป็น U ย่อยๆ

เฮียลองดู IDC ของ CAT ก็ได้ครับ เคยเห็นว่าเค้ามีให้เช่าเป็น U ย่อยๆได้ deal โดยตรงกับ IDC เอง น่าจะช่วยลด

เรื่องปวดหัวได้มากขึ้นครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

บางท่านเสนอให้เก็บเงินค่าสมาชิก อันนี้ ขัดกับเหตุผลหลักของผม คือผมอยากให้ตรงนี้ เป็นสังคมแห่งการแบ่งปันจริงๆ ให้ทุกคนเห็นว่า มันมีอยู่จริงๆ ครับ แล้วคนในสังคมเรา จะได้เริ่มกลับมารู้จักให้กันครับ ซึ่งผมว่า ผมทำมาหลายปี ตอนนี้ ก็สำเร็จแล้ว

ขอบคุณในน้ำใจอันงดงามของเฮียกัมพลมากๆ ค่ะ

!_087 !_087 !_087

ช่วยเฮียอีกแรง เผื่อเป็นทางเลือกค่ะ

ของ cat http://www.idc.cattelecom.com/ กำลังมีโปรโมชั่น

ของ true http://www.truecorp..../online_idc.jsp

เปรียบเทียบ และความคิดเห็น http://www.thaihostt...B8%87%E0%B8%97/

แนะนำว่าวางเครื่องserverโดยตรงกับทาง IDC เลยดีกว่านะครับ มีหลายที่ไม่จำเป็นต้องเป็น CS Loxinfo เสมอไปครับ

ราคา3-4 พันต่อเดือนก็หาได้เยอะแยะแล้วครับ True IDC ที่ตึกรัชดา โดยตรงเลยก็ยังหาได้เลยครับ

ส่วน IDC ผมแนะนำว่าไม่อยากให้พาดพิงถึงครับ เพราะสาเหตุต่างๆไม่น่าจะเกิดจากทาง IDC นะครับ

เท่าที่เข้าใจเว็บ thaigold ไปเช่าต่อจากเจ้าของตู้ที่เช่าตรงกับทาง IDC อีกทอดหนึ่ง ก็ควรจะตามกับทางเจ้าของตู้ครับ ทาง CS Loxinfo เขาไม่สามารถทราบรายละเอียดอะไรได้หรอกครับ

และขั้นตอนต่างๆของทาง IDC ก็เป็นการรักษาความปลอดภัยของข้อมูลให้แก่ลูกค้า

เครื่อง Server ที่ใช้รันเว็บนี้เท่าที่ดูน่าจะเป็น Windows Server ใช้หรือเปล่าครับ

สำหรับระบบของเว็บไซต์ ถ้าจะให้แนะนำเลย ควรใช้เป็น Linux Server จะเหมาะสมกับการใช้งานกว่า เพราะจะจัดสรรทรัพยากรได้ดีกว่าการใช้ Windows Server

เนื่องจากระบบหลักของเว็บเป็น PHP ส่วน windows Server ควรใช้งานทางด้าน ASP นะครับ

เห็นจาก Spec. ของ Server ผมว่า Over Spec. สูงไปมากๆครับ

คิดว่าน่าจะจูนระบบไม่ดีพอครับ

พอดีได้เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลในเว็บนี้เช่นกัน เห็นเว็บล่มไป เลยอยากเข้ามาแนะนำครับ

ตัวผมเองก็เกี่ยวข้องอยู่กับทั้งวงการทองและHostingครับ

ไม่อยากให้เข้าใจผิดว่าเป็นปัญหาทาง CS Loxinfo IDC ครับ เพราะผมก็มีใช้บริการโดยตรงกับทางนี้อยู่เหมือนกัน

ถ้ามีปัญหาอะไร หรืออยากให้ช่วยเหลืออะไรก็ยินดีครับ

ผมเข้าใจดีครับ ว่านี่คือระบบของเขา สิ่งที่ผมต้องการ คือการเปลี่ยนแปลงครับ ผมว่า มันไม่แฟร์ เข้าใจอยู่ว่า ทางนั้นเบี้ยวเขา แต่เขาก็น่าจะรู้ว่าอยู่เต็มอกว่า ผู้ไปเช่าต่อไม่ได้เกี่ยวอะไรด้วย ไม่ได้รับรู้เลย แต่เขาก็เหมารวม เอาผมไปเป็นผู้ผิดด้วย

การปิดเครื่อง ก่อนปิด ก็มีเพียงการแจ้งต่อเจ้าของตู้ โดยคาดหมายว่า ผมจะรับรู้ด้วย แฟร์หรือเปล่าครับ ระบบ ควรจะมีการแจ้งมายังเครื่องลูกทั้งหมด ให้รับทราบก่อน ซึ่งเขาอาจไม่มีข้อมูล จึงทำไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนแปลงให้มันทำได้สิครับ ต้องพร้อมจะเข้ามาปกป้องผม ในฐานะลูกค้าตัวจริงของเขา ถูกมั๊ย แต่นี่บริการประทับใจ เขาให้ผมไปตามเจ้าของตู้ เขาเองยังตามไม่ได้เลย ผมเองก็ติดต่อไม่ได้ เหมือนปิดเวป เพื่อให้ผมเดือดร้อน จะได้ไปช่วยกดดันทางโน้น ว่างั้น

ตอนนี้เขารับทราบแล้ว ว่าผมจะย้ายออกจากตรงนั้น แล้วเขาก็รอเก็บตังค์ทางโน้นให้ครบ ผมยังสงสัยอยู่ว่า เขาจะกล้ามาปิดเวปเราอีกหรือเปล่า

ถึงตอนนี้ ทาง admin ผม ยังติดต่อกับเจ้าของตู้ไม่ได้เลยครับ จะขอย้ายออก ก็ต้องรอ แล้วถ้าทางโน้นไม่จ่าย ผมจะดูว่า CSloxinfo จะช่วยผมยังไง จะจับมัดเป็นตัวประกันต่ออีกยกมั๊ย คุณว่าแฟร์มั๊ยครับ เกมส์นี้

อีกอย่าง เดิมที่ก็ติดต่อ CSloxinfo โดยตรง แต่ Sale เขาก็แนะนำ svthai ให้ ผมเข้าใจว่า คงขาย lot ใหญ่ให้เจ้านี้ไป เลยช่วยหาลูกค้าให้ จะได้มีตังค์จ่ายประมาณนั้นมั๊งครับ พอมีปัญหา ก็จับผมไปรวมกับ svthai หาว่าพวกเดียวกัน ตกลงใครเป็นพวกใครเนี่ย งงจริงๆ

ส่วนเรื่องการจูนเครื่องนี่ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมเปลี่ยน admin มาคนที่ 2 แล้ว เจออาการเดียวกัน คนเข้าพร้อมๆกัน database เดี้ยงเหมือนกันครับ ผมเลี่ยงเปลี่ยนหน้าเวปมาใช้ cache อย่างเดียว ก็รอดมาได้พักใหญ่ แต่เจอคนเข้าช่วงนี้เพิ่มขึ้นเท่าตัว ก็ออกอาการ เอาไม่อยู่อีก ถ้ามีคำแนะนำอะไรเกี่ยวกับการปรับจูนเครื่อง ไว้เดี๋ยวผมจะให้เบอร์ admin ไปคุยปรึกษาก็แล้วกันนะครับ

ช่วยเฮียอีกแรง เผื่อเป็นทางเลือกค่ะ

ของ cat http://www.idc.cattelecom.com/ กำลังมีโปรโมชั่น

ของ true http://www.truecorp..../online_idc.jsp

เปรียบเทียบ และความคิดเห็น http://www.thaihostt...B8%87%E0%B8%97/

ขอบคุณครับ

จะย้ายหรือเปล่า ผมดูความพยายามในการช่วยเหลือเวปเราครับ ถ้าดีก็อยู่ต่อ ไม่ดี ก็ไปที่อื่น

CS Loxตัดเน็ต (และไฟ?) ที่เข้าตู้ อันนี้เข้าใจเขา

แต่ถ้าเราจะย้ายออกแล้วไม่ยอมให้เราย้ายแต่ยึดเราเป็นตัวประกัน(ยึดเป็นตัวประกันได้แต่ต้องให้ใช้งานได้) ถ้าเขาแฟร์บอกเลยจะตัดไฟและนัดทางเราให้ย้ายตู้ช่วงไม่มีการเทรด(เสาร์อาทิตย์) เราเป็นลูกค้าเขาเหมือนกันหน้าที่เขาช่วยไม่ให้เราเดือดร้อน จะตัดยอมรับแต่ให้เวลาเตรียมการ ปิดอีกผมโทรครับเมมเบอร์ไว้แล้ว

ถ้าตัดอีกน่าจะมีการนัดมิตติ้งที่หน้าตึกเขานะ เป็นเวลาตอนเย็นหลังเลิกงานหรือเสาร์อาทิตย์ตอนเย็น จะได้มีโอกาสเจอเพื่อนๆในเวปด้วย ใครมีnote bookก็เอามาด้วย แลกเปลี่ยนความเห็นและมุมมองหน้าตึกเขาเลย แต่สร้างบรรยากาศให้สนุกสนานแบบเพื่อนๆมานัดเจอกันนะ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

มีตติ้งคราวหน้า ของเวบ Thaigold ที่หน้าตึก Loxinfo ใช่เปล่าครับ เดี๋ยวขอเปิดหาที่ตั้งก่อน จะได้ไปถูก laugh.giflaugh.giflaugh.gif

เข้าใจมุมมองของเฮียกัมพล และคุณส้มโอมือแล้วครับ

เอาใจช่วยเฮียกัมพล และเจ้าของ server อื่นๆที่ร่วมชะตากรรมอยู่ตู้/cage เดียวกันครับ

ผมเข้าใจดีครับ ว่านี่คือระบบของเขา สิ่งที่ผมต้องการ คือการเปลี่ยนแปลงครับ ผมว่า มันไม่แฟร์ เข้าใจอยู่ว่า ทางนั้นเบี้ยวเขา แต่เขาก็น่าจะรู้ว่าอยู่เต็มอกว่า ผู้ไปเช่าต่อไม่ได้เกี่ยวอะไรด้วย ไม่ได้รับรู้เลย แต่เขาก็เหมารวม เอาผมไปเป็นผู้ผิดด้วย

การปิดเครื่อง ก่อนปิด ก็มีเพียงการแจ้งต่อเจ้าของตู้ โดยคาดหมายว่า ผมจะรับรู้ด้วย แฟร์หรือเปล่าครับ ระบบ ควรจะมีการแจ้งมายังเครื่องลูกทั้งหมด ให้รับทราบก่อน ซึ่งเขาอาจไม่มีข้อมูล จึงทำไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยนแปลงให้มันทำได้สิครับ ต้องพร้อมจะเข้ามาปกป้องผม ในฐานะลูกค้าตัวจริงของเขา ถูกมั๊ย แต่นี่บริการประทับใจ เขาให้ผมไปตามเจ้าของตู้ เขาเองยังตามไม่ได้เลย ผมเองก็ติดต่อไม่ได้ เหมือนปิดเวป เพื่อให้ผมเดือดร้อน จะได้ไปช่วยกดดันทางโน้น ว่างั้น

ตอนนี้เขารับทราบแล้ว ว่าผมจะย้ายออกจากตรงนั้น แล้วเขาก็รอเก็บตังค์ทางโน้นให้ครบ ผมยังสงสัยอยู่ว่า เขาจะกล้ามาปิดเวปเราอีกหรือเปล่า

ถึงตอนนี้ ทาง admin ผม ยังติดต่อกับเจ้าของตู้ไม่ได้เลยครับ จะขอย้ายออก ก็ต้องรอ แล้วถ้าทางโน้นไม่จ่าย ผมจะดูว่า CSloxinfo จะช่วยผมยังไง จะจับมัดเป็นตัวประกันต่ออีกยกมั๊ย คุณว่าแฟร์มั๊ยครับ เกมส์นี้

อีกอย่าง เดิมที่ก็ติดต่อ CSloxinfo โดยตรง แต่ Sale เขาก็แนะนำ svthai ให้ ผมเข้าใจว่า คงขาย lot ใหญ่ให้เจ้านี้ไป เลยช่วยหาลูกค้าให้ จะได้มีตังค์จ่ายประมาณนั้นมั๊งครับ พอมีปัญหา ก็จับผมไปรวมกับ svthai หาว่าพวกเดียวกัน ตกลงใครเป็นพวกใครเนี่ย งงจริงๆ

ส่วนเรื่องการจูนเครื่องนี่ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมเปลี่ยน admin มาคนที่ 2 แล้ว เจออาการเดียวกัน คนเข้าพร้อมๆกัน database เดี้ยงเหมือนกันครับ ผมเลี่ยงเปลี่ยนหน้าเวปมาใช้ cache อย่างเดียว ก็รอดมาได้พักใหญ่ แต่เจอคนเข้าช่วงนี้เพิ่มขึ้นเท่าตัว ก็ออกอาการ เอาไม่อยู่อีก ถ้ามีคำแนะนำอะไรเกี่ยวกับการปรับจูนเครื่อง ไว้เดี๋ยวผมจะให้เบอร์ admin ไปคุยปรึกษาก็แล้วกันนะครับ

อันนี้สงสัยเป็นสาเหตุที่ทำให้หายไปครับ

http://www.thaihosttalk.com/topic/33136-ติดต่อ-คุณไม้-svthai-ไม่ได้ครับ-server-ดับ/

อยากให้มองกลับกันนิดหน่อยนะครับ

ข้อมูลการนำเครื่องเข้าทาง CS Loxinfo ก็มีแต่เจ้าของตู้เท่านั้น ซึ่งเอกสารแสดงกรรมสิทธิ์ของเครื่อง Server จะเป็นชื่อเจ้าของตู้อย่างเดียวครับ

สมมุติว่ามีใครก็ไม่รู้แอบอ้างว่าเป็นเจ้าของ Server ถ้า CS Loxinfo ยอมรับการติดต่อหมดแค่แจ้งไอพีคงจะมีการปิดเครื่อง reset เครื่องกันสนุกอ่ะครับ

ในส่วนระบบ sale ของ CS Loxinfo ส่วนมากจะเน้นขายเป็น lot คืออย่างต่ำเลยก็ 1/4 rack ซึ่งวางได้ประมาณ 4-8 เครื่อง คือจะไม่มีการขายให้ลูกค้ารายย่อยเลยที่ต้องการฝาก Server เครื่อง 1U เครื่องเดียว

class IP ปัจจุบันที่ thaigold ใช้งานอยู่นี้น่าจะเป็นของ svthai นะครับ ซึ่งถ้าหากทางเจ้าของตู้ไม่จ่ายเงินอีกก็คงดึงสายเหมือนเดิมแหละครับ

ยังไงติดต่อวางเครื่องตรงกับทาง IDC เลย ราคาสูงกว่าเช่าช่วงต่อนิดหน่อยแต่ก็สบายใจแหละครับ สามารถติดต่อกับ IDC ได้โดยตรง

การจูนเครื่องถ้าซื้อเครื่องใหม่แล้วก็ลองแนะนำให้ admin เปลี่ยนจาก Windows OS เป็น Linux แทนนะครับ

ถ้ายังใช้งาน Windows ต่อปัญหานี้ก็อาจจะเกิดขึ้นมาได้ใหม่เรื่อยๆนะครับ เนื่องจากการจัดสรรทรัพยากรใน IIS ของ Windows เมื่อนำมาใช้งาน PHP จะรองรับ Traffic สู้ Apache ใน Linux ไมไ่ด้ครับ

นอกเสียจากว่ามีการใช้ application ของ windows ด้วยก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ

พอดีเคยจูนให้เว็บใหญ่กว่านี้ ใช้เครื่องSpec.แค่ XEON X3220 ก็รันได้สบายแล้วอ่ะครับ

ขอบคุณเฮียกัมสำหรับเวปที่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เช่นนี้

ขอเสนอความเห็นแต่ไม่รู้ว่า ทำจริงจะติดขัดอะไรไหม

พอ server ใหม่มา เราก็ยังไม่ต้องนำไปติดตั้งที่ CSLoxinfo

เราดึงข้อมูลทั้งหมดจาก server เก่าทั้งหมดมาเก็บใน server ใหม่

CSLoxinfo อยากยึด server เก่าเป็นตัวประกันก็ให้เขาไป

เราเอา server ใหม่ไปฝากไว้กับที่อื่นแทน

:wub: พึ่งจะรู้ว่าตัวเองเสพติดอะไร ที่เข้าเวปไม่ได้ ขอบคุณเฮียกัมพลมากค่ะ !thk !thk