ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

p59

ไม่ได้รู้ ไม่ได้เก่ง แค่อยากโม้

โพสต์แนะนำ

บวกหนึ่งให้ค่ะ

เงินกับสมองไม่ได้มาด้วยกัน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จบไปหนึ่งวัน

คนที่พอเพียง ในกำไร ก็นั่งนิ่งๆ รับกำไรกันไป

คนที่กลัว ก็คงนั่งไม่ติด จะถือก็กลัวลง จะออกก็กลัวขึ้น ก็น่ากลัวอยู่ครับ เพราะขึ้นแรงได้ใจจริงๆ ผมเองก็กลัว แต่ต้องทน เพราะระบบยังไม่ส่งสัญญาณให้ออก

ใครเล่นสั้น เข้าออกตามรอบ ถ้าเข้าออกได้เก่ง +เฮง คงได้มากมาย เพราะราคาวันนี้วิ่งแรงมาก

ใครเล่นสั้น เข้าออกไม่เก่งก็คงเสียไปหลายตังในวันเดียว

โลกใบนี้ก็แบบนี้เหละ คนส่วนใหญ่ต้องการความเก่ง ให้เล่นกำไรแบบพอเพียง ไม่เอา ดูมันโง่ๆยังไงก็ไม่รู้ ทองขึ้นหรือลงก็ไม่รู้ แนวต้านก็ไม่รู้ แนวรับก็ไม่รู้ ทองขึ้นก็ไม่รู้ ทองลงก็ไม่รู้

เลยต้องไปหาสุดยอดวิชาที่รู้ชัดเจน ว่าขึ้นถึงตรงนี้ให้ขาย ลงถึงตรงนี้ให้ซื้อ รู้อนาคตด้วย ว่าพรุ้งทองไปทางไหน ในที่สุดของที่สุด ก็คือที่รู้ รู้จริง แต่ไม่ใช่ความจริง

ดังนั้นเรามาใช้ระบบโง่ๆกันดีกว่า กำไรพอเพียง ไม่ต้องเก่ง แต่มรกำไร แน่นอนที่สุด

คนเราถ้าถึงเวลารวย ทำอะไรก็รวยครับ

ถ้าไม่ถึงเวลา มันรวยไม่ได้หรอกครับ

ทุกสิ่งอย่างต้องแลกมา

จะหาสามีดีๆสักคน ยังต้องแลกมาเลย ไม่ใช่แค่สวย หรือรวย แล้วจะได้สามีดีๆนะ

คนบางคนไม่สวย ไม่รวย เขาก็ได้สามีดี

บางคนทั้งสวย ทั้งรวย แต่สามี ไม่เอาไหน เอาแต่เงิน

ดังนั้นคนเรา ถ้าต้องการสิ่งดีๆ ต้องสร้างมาครับ ไม่ใช่อยู่ๆมันจะมาเอง

ทองขึ้นแรงๆ ไม่ใช่ทุกคนจะได้รวยนะครับ หลายคนรวย หลายคนเสียจนหมดตัว

ชีวิตจะมีสุข เราต้องสร้าง ไม่ใช่อยู่ดีๆมันจะสุขได้

*** เมื่อวาน มีคนรวยมากให้เด็กที่บ้านเขามาตามผมไปติดจานดาวเทียมให้ แต่ไม่บอกว่าจะดูกี่จุด พอผมไปถึง ผมถามว่าจะดูจุดไหนครับ เขาตอบว่า เอา...ไม่ใช่ดูได้ทั้งบ้านหรอ ผมบอกว่า ราคาที่คุยกัน ไม่ได้ครับ ราคาที่คุยกัน ดูได้จุดเดียวครับ งั้นไม่เอาแล้ว นึกว่าดูได้ทั้งบ้าน (รวยอย่างเดียว จริงๆไม่รู้อะไรกับเขาเลย ดาวเทียมที่ไหนติดแล้วดูได้ทั้งบ้่าน ในราคา 3300บาท)

ผมบอกว่าถ้าต้องการดูทั้งบ้าน เอาเป็นเสาอากาศทีวีไหมครับ เอาๆ... ราคาเท่าไร 3500บาทครับ แพงจัง (เสาทีวี ดูได้ทั้งบ้าน3500บาทแพงจัง พูดมาได้ ผมติดราคานี้มาสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่ทอง8000บาท)

ยังไม่จบ

จริงๆผมมี UBC อยู่แล้ว ที่ให้มาติดจาน DTVเพื่อตอน UBCล้ม ตอนฝนตกจะได้ดู DTVแทน (ยังโง่ไม่จบ ดาวเทียมก็คือดาวเทียม DTVก็เป็นระบบดาวเทียมเหมือนUBC เมื่อUBCดูไม่ได้ DTVก็ดูไม่ได้เหมือนกัน คิดได้ยังไง เอาDTVแทนUBCตอนฝนตก)

นี้คือตัวอย่าง ว่าความรวย กับความเก่งหรือฉลาดมันไม่เกี่ยวข้องกัน คนที่ไม่รู้อะไรเลย แต่มีเงินทองมากมาย บ้านหลังหนึ่งสัก200ล้านได้ รถแต่ละคัน ก็คันละหลายล้าน มีเต็มบ้านเลย 6-7คันได้ คนรับใช้อีกเป็นสิบ คนพวกนี้ เขาไม่ต้องมีความรู้อะไร เขาใช้คนทำงานให้ ใช้คนหาเงินให้ เขาแค่ใช้ความเฮงหรือบุญเก่าในการตัดสินใจ งานก็สำเร็จได้แล้ว

ขอบคุณคะ ถือต่อไปทั้งที่สยอง ตามระบบ +1 คะ

หึๆ เมื่อไรจะจบรอบนี้น้าาา ได้แต่นั่งลุ้นอยู่ไกลๆ จะได้เข้าตามระบบซะที ^^

ขอบคุณค่ะคุณ P ตอนนี้ก็นั่งนิ่งๆค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณ P

ตอนนี้นั่งเชียร์เพื่อนๆอยู่ขอบสนามค่ะ

ส่วนตัวเองยังถือไว้อยู่ค่ะ

ดีครับ

ทนถือไปเรื่่อยๆ

เวลาทองลง ก็ต้องทำใจนะครับ หรือทำใจตั้งแต่ตอนนี้ใว้ก็ได้ครับ ว่าเราจะไม่ได้ราคาสูงสุด

แล้วแต่ระบบของแต่ละคนว่าแดงตอนไหนก็ออกตอนนั้นนะครับ

***ตอนนี้ทองขึ้นมาสองร้อยกว่าเหรียญแล้ว จะคือนกำไรไปสักหน่อย คงไม่เป็นไรนะครับ ***

*** เมื่อวาน มีคนรวยมากให้เด็กที่บ้านเขามาตามผมไปติดจานดาวเทียมให้ แต่ไม่บอกว่าจะดูกี่จุด พอผมไปถึง ผมถามว่าจะดูจุดไหนครับ เขาตอบว่า เอา...ไม่ใช่ดูได้ทั้งบ้านหรอ ผมบอกว่า ราคาที่คุยกัน ไม่ได้ครับ ราคาที่คุยกัน ดูได้จุดเดียวครับ งั้นไม่เอาแล้ว นึกว่าดูได้ทั้งบ้าน (รวยอย่างเดียว จริงๆไม่รู้อะไรกับเขาเลย ดาวเทียมที่ไหนติดแล้วดูได้ทั้งบ้่าน ในราคา 3300บาท)

ผมบอกว่าถ้าต้องการดูทั้งบ้าน เอาเป็นเสาอากาศทีวีไหมครับ เอาๆ... ราคาเท่าไร 3500บาทครับ แพงจัง (เสาทีวี ดูได้ทั้งบ้าน3500บาทแพงจัง พูดมาได้ ผมติดราคานี้มาสิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่ทอง8000บาท)

ยังไม่จบ

จริงๆผมมี UBC อยู่แล้ว ที่ให้มาติดจาน DTVเพื่อตอน UBCล้ม ตอนฝนตกจะได้ดู DTVแทน (ยังโง่ไม่จบ ดาวเทียมก็คือดาวเทียม DTVก็เป็นระบบดาวเทียมเหมือนUBC เมื่อUBCดูไม่ได้ DTVก็ดูไม่ได้เหมือนกัน คิดได้ยังไง เอาDTVแทนUBCตอนฝนตก)

คุณ p59 ความรู้แตกหลายสาขา เก่งหลายด้าน มากๆเลย ข้างบ้านผม ติดจาน ขายเครี่ยงใช้ไฟฟ้า เค้ายังไม่สนใจเรื่องทองเลย ผมบอกทองขึ้น ก็ได้แต่พูดว่า โอ้โห แค่นั้นเอง

คุณ p59 ความรู้แตกหลายสาขา เก่งหลายด้าน มากๆเลย ข้างบ้านผม ติดจาน ขายเครี่ยงใช้ไฟฟ้า เค้ายังไม่สนใจเรื่องทองเลย ผมบอกทองขึ้น ก็ได้แต่พูดว่า โอ้โห แค่นั้นเอง

คนเรามีกรรมเป็นกำเนิด เขายังไม่ถึงเวลา เขาฟังไม่รู้เรื่องหรอก ว่าคุณพูดอะไร

***ลูกน้องเก่าแก่ผมคนหนึ่ง เขาถามผมว่าทองแพงอย่างนี้ ยังขายได้อีกหรอ แล้วถ้าซื้อวันนี้ (วันที่คุยกัน 21000เอง) จะขาดทุนไหม

ทั้งๆผมเอาข้อมูลทุกอย่างไปให้เขาถึงบ้าน ชวนเขาก็แล้ว ขอร้องก็แล้ว เขามาบ้านผมก็เห็นผมเล่น แต่เขาก็ไม่สนใจอะไรเลย

คนส่วนใหญ่เชื่อสิ่งที่ต่ำมากว่สิ่งที่สูง บอกว่าผมมีหนังโป้เรื่องหนึ่งนะ แบบนี้เขาจะสนใจทันที 555555555

แต่บอกว่าเล่นทองสิ ต่อไปทองจะขึ้นนะ ไม่มีใครสนใจหรอก

หรือแม้แต่คนที่เล่นหุ้นอยู่ ผมเอาวิธีการ แนวทางที่ผมเห็นว่าดี ไปให้เขา เล่าให้เขาฟัง คำตอบที่ได้คือ มันง่ายอย่างนั้นเลยหรอ ในที่สุด เขาก็ไม่ยอมดู DVDที่ผมเอาไปให้ และแล้วก็โดยไปไม่ใช่น้อย แล้วมาบุ่นว่า ไม่เอาแล้ว มันโหดร้านมาก ก็ประมาณว่าโดยไปไม่ใช่น้อย

(เล่าสู้กันฟัง ) biggrin.gif

วันนี้เอาคำของ อ.ผมมาฝาก

การลงทุนโดยใช้ Technical analysis เราไม่ Predict future ว่าจะขึ้นหรือลง เราไม่ ฟันธง ไม่ต้องไปแสดงความเก่งแข่งกับใครๆในตลาด เราต้องรู้แค่ 3 อย่าง หนึ่งคือถ้าขึ้นจะทำอย่างไร สองคือถ้าลงจะทำอย่างไร และสามคือถ้า sideway จะทำอย่างไร คอยดูสัญญาณจาก Price pattern ให้ดี History repeats itself เสมอ ถ้ามีสัญญาณ ค่อยซื้อหรือขายนะครับ ถ้าไม่มีสัญญาณ ต้องหัดนั่งเฉยๆให้เป็น

วันนี้ราคาทองนิ่งๆ ไม่ได้ลงอะไรมากมาย

แต่เงินแข็ง ดังนั้นวันนี้ เงินในระบบหายไปบาทละหลายร้อย ไม่ต้องคิดมากนะครับ เอาเท่าที่เขาให้ คืนเขาไปบ้างก็ไม่เป็นไรนะ เขาให้มากมายแล้ว ฝึกทน ฝึกคืนกำไรกลับไปบ้าง แล้วชีวิตก็จะสุข ไม่ต้องคิดมาก เป็นห่วงโน้นนี้ ใช้ชีวิตให้มีค่า ใช้เวลาให้มีประโยชน์ พักสายตาบ้าง ไปเที่ยว ไปทำบุญ ไปสวดมนต์ ทำอะไรก็ได้ที่มีประโยชน์ เอาไว้ไปใช้ต่อภพหน้า

สวัสดี

เอากราฟใหญ่ๆมาให้ดู และคำพูดของ อ. ทองคำจะยังไปต่อ อีกไกลลลล... อีกนานนนน... อาจจะมี Sideway correction เกิดขึ้น

เมื่อราคาขึ้นไปแตะเส้นแดงนะครับ คอยซื้อใหญ่อีกครั้งหนึ่งเมื่อเกิด Major correction

post-61-080701100 1312943853.jpg