ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

p59

ไม่ได้รู้ ไม่ได้เก่ง แค่อยากโม้

โพสต์แนะนำ

ใครทนไม่ไหว ก็ออกก่อน หรือลดสัญญาลงได้ครับ

ใครพอใจในกำไร ก็ออกมาพักก่อนก็ได้

ไม่มีใครว่าอะไรครับ

ใครที่ยังไม่ได้เข้า นั่งรอไม่ไหว ก้เข้าได้ครับ ตามสบายครับ เงินเป้นของคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย p59

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย sss

ระบบแดงถึง ราย4ชั่วโมงแล้ว

ใครทนไม่ไหวก็ออกมาพักก่อน

ใครทนไหวก็ทนต่อไป ph34r.gif

ถ้าถามว่าทองจะลงต่อไหม ตอบว่าระยะสั้นยังลงต่อครับ ฟันธง

โดยนิสัยทอง ถ้าลงก็จะลงต่อไปจนกว่าจะขึ้้น

ก็ตามรูปราย1ชั่วโมง จะเห็นว่าทองลงตลอด

ใครเล่นสั้นให้เล่นSครับ แต่ให้ระวัง ระวังหน่อย

ระยะยาวให้Lครับแล้วถือยาวๆได้เงินแน่นอน

ชอบแบบไหนก็เลือกเอา จะเล่นยาวๆ ซื้อแล้วทิ้งเลย

หรือจะเล่นสั้น เข้าออกเป็นว่าเล่น เล่นแบบนี้เจ้ามือชอบ อย่างน้อยๆเขาก็ได้ค่าสัญญาทุกครั้งที่คุณเข้าออก และเขาก็หลอกคุณได้เมื่อปั่นยกทองขึ้นลง

แต่คนเล่นยาว เจ้ามือไม่ชอบเลย ค่าสัญญาก็ได้น้อย นานๆได้ที จะปั่นทองขึ้น หรือจะเอาทองลง ก็ทำอะไรไม่ได้

ในที่สุดเราก็ได้กำไรตามควรจะเป็น(กำไรพอเพียง) ส่วนราคาที่ปั่นขึ้นหรือปั่นลงเราไม่สนใจอยู่แล้ว

***แต่คนส่วนใหญ่พอทองลงเล็กน้อยก็จะทนไม่ได้ ต้องออก ต้องขาย แต่ปีหนึ่งๆก็กำไรไม่กี่บาท เพราะหลายๆครั้ง ออกแล้วทองขึ้น ขาดทน หลายๆครั้งไม่กล้าเข้าเพราะกลัวทองลงต่อ ในที่สุดก็ตกรอบ้าง ได้ของแพงบ้าง สู้คนที่ถือยาวไม่ได้ (แบบคุณใหญ่)เท่าที่จำได้คุณใหญ่ถือตั้งแต่14000บาทมั้ง ตอนนี้ก็กำไรบาทละ10000แล้ว

ก็ฝากไว้เป็นแนวคิด ชอบแบบไหนก็ตามสบายนะครับ

สวัสดี วันแม่ ขอให้คุณแม่ทุกคนมีความสุข biggrin.gif

post-61-089773100 1313109040.jpg

เอาคำของเพื่อนร่วมสำนักมาฝาก

กุศโลบายในการทำตามสัญญาณทุกครั้ง

icon_post_target.gifโดย bokobaka » 10 ส.ค. 2011 23:54

กุศโลบายในการทำตามสัญญาณทุกครั้ง

ผมว่าทุกคนเคยมีประสบการณ์การไม่ทำตามสัญญาณมาทุกคน (หรือเป็นแค่เราคนเดียวหว่า )แล้วเกิดความคิดตามมาว่า “ถ้าซื้อไปก็ได้กำไรเยอะแล้ว” ผมจึงมีแนวการคิดเพื่อให้ทุกคนได้ทำตามระบบอย่างเคร่งครัดครับ เนื่องจากผมได้ประสบเหตุการณ์ต่างๆ และได้มาพิจารณาไตร่ตรองดู จึงทำให้เกิดความคิด หรือปัญญาขึ้น สิ่งที่เขียนขึ้นนี้ เพื่อให้เป็นข้อเตือนใจและประโยชน์เก่ trader รุ่นใหม่ที่กำลังเข้าสู่สนามรบที่โหดร้ายที่สุดที่คุณลุงได้บอกไว้โปรดจำไว้ว่าศัตรูที่สำคัญที่สุดยิ่งกว่าผู้อื่น คือ ใจเราเองและการรบที่สำคัญที่สุด คือ รบกับใจตัวเองครับแต่ละข้อเหล่านี้อยากให้จำให้ดีจะได้ไว้เตือนสติ ตัวเอง อย่าให้ความโลภครอบงำหรือมารตัวนี้ขนะเราได้

1ให้คิดทุกครั้งว่า เมื่อเราเข้าซื้อในสัญญาณนั้น ให้คิดว่า false ทุกครั้ง หรือคิดว่าไม่ได้ตัง เสียเงินตลอด เพราะจะทำให้เราตัดตัวกิเลสออกไป ไม่ต้องคิดว่าเมื่อเราซื้อแล้วได้กำไรแน่ๆ

2 ให้เก็บข้อมูลทุกครั้ง ที่เราพลาดการซื้อสัญญาณครั้งสำคัญ หมายถึงว่าไม่ได้เข้าซื้อด้วยเหตุผลด้วยอะไรก็ตามเพราะเมื่อเป็นหลายๆครั้งเข้า เราก็จะเกิดความทุกข์ว่า ไม่ได้เงิน กำไรหาย ซึ่งเมื่อเป็นหลายๆครั้งเข้า “ความทุกข์นั้นก็จะสอนเราเอง” เหมือนประโยคที่ว่า “มีแต่ความทุกข์เท่านั้นที่สอน ความสุขไม่ได้สอนอะไร”(จากweb palungjit.com)และสุดท้ายเมื่อเรากลับมาดูสิ่งที่เราทำพลาดไป เราก็จะรู้ความจริง กลับมาพิจารณาด้วยปัญญา เพื่อเป็นสิ่งเตือนใจเรา ถ้าไม่เก็บข้อมูลข้อมูลก็จะหายไป เราก็จะทำสิ่งผิดเดิมๆ ซ้ำๆ อีกครับ

3 เมื่อเวลามีกำไรแล้วเกิด ความโลภ (ตัณหา) เราก็จะอยากขายเพราะคิดว่าลงแน่ (อุปาทาน -> ยึดมั่นในโลภะ) เพราะกลัวเสียกำไร ทำให้ต้อง แหกระบบแล้วพอขายเสร็จ ก็คิดว่าจะไม่กลับเข้าไปอีก สุดท้ายพอเห็นมันขึ้นไปเยอะๆ ก็ทนไม่ได้ต้องซื้อตามมาอีกแล้วก็ขาดทุนจะเห็นได้ว่ามันก็คือ ปฎิจจสมุบาทนั่นเอง ถ้าเรายังไม่ตัดตัวตัณหา มันก็จะยังเป็นวงจร เราก็ยังทำผิดซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ ไม่มีวันสิ้นสุด ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นต้องตัดไปถึง อวิชชา เลยครับ

4 อย่าหาเหตุผลอื่นๆ ที่จะมาทำให้เราทำตามสิ่งที่เราคิด เพื่อ แหกระบบ ไม่ว่าจะเป็นความรู้ใดๆ ก็ตามที่ได้รำเรียนมา เพราะจริงๆ แล้ว ใจเราเกิดความโลภ ทำให้ คิดไปตามสิ่งที่มันต้องการ ข้อนี้จะเป็นปัญหาสำหรับผู้ที่รู้มาก เพราะยิ่งรู้มากก็จะยิ่งตีกันในหัวดังนั้นถ้าเขียวก็ซื้อ แดงก็ขาย ห้ามซื้อหรือขายก่อน เด็ดขาด

5 อย่าเปลี่ยนระบบกลางคัน อันนี้คุณลุงก็คอยสอนอยู่เสมอ แต่เมื่อใจมันเกิดความโลภว่า เอ๊ะ ทำตามระบบนี้มีแต่ false ตลอด ดูอีกระบบโอ้ว ดูดีกว่าเยอะ พอเราเปลี่ยนกลายเป็นว่าเจอ falseอันใหม่ของระบบใหม่ ระบบเก่ากลับกลายเป็นว่าได้กำไรไปเยอะ

6 เวลาเราว่างมากๆ แล้วเกิดความคิดฟุ้งซ่านกับการ trade ให้อ่านหนังสือธรรมะ เยอะๆครับ จะได้ไม่ไปยึดติดกับความโลภ ความหลงว่ามีระบบที่ได้กำไรเป็น

7 ฝาก marketing trade ให้เลยโดยเราไม่ต้องไปสนใจมัน อันนี้ในไทยน่าจะทำได้ แต่ของ broke ตปท. ไม่แน่ใจว่ามีมั้ยอย่าลืมว่าที่คุณลุงสอน ความสำคัญของการ trade 10% คือตัวระบบ 30% money managementส่วน 60% คือ Psychology เพราะฉะนั้นตรงนี้สำคัญที่สุดนะครับเราอย่ามัวเสียเวลากับ 10% เลยครับ มาพิจารณา 30 กับ 60% ที่เหลือกันให้ดีๆผมคิดว่าหลักการที่สำคัญสุดของ Pscyhology คือ “การปล่อยวาง” อย่าคิดว่ามีตัวตน อย่าไปยึดติเพราะเมื่อเราปล่อยว่างได้ก็จะทำให้ไม่มีคำว่า กำไร หรือขาดทุน ทุกสิ่งเป็นเพียงสิ่งสมมติขึ้นมาเองทำให้เรา trade ได้ โดยที่ไม่ต้องมีความรู้สึกกับมันสุดท้ายสำหรับ trader รุ่นใหม่ ให้ใจเย็นๆครับ ตลาดไม่หายไปไหนหรอกครับ มีแต่ trader เท่านั้นที่หายไปถ้าเราตกรถวันนี้ ก็รอขึ้นรถขบวนใหม่ ยังไงวังวนแห่งตัณหานี้ก็ไม่มีวันสิ้นสุดผมคิดว่าส่วนใหญ่ที่เล่นแล้วขาดทุนไม่ได้ศึกษาต่อก็จะหายจากตลาดไป หรือบางคนได้กำไรแบบโชคดีได้ขี่ wave3 ก็ลงเพิ่มขึ้นแล้วสุดท้ายก็ขาดทุนดังนั้นตลาดไม่ได้หายไปไหน คนขาดทุนก็เจ๊งแล้วออกไป สุดท้ายก็มีหน้าใหม่เข้ามา ผู้ที่อยู่รอดได้นาน ด้วยปัญญาสุดท้ายก็จะเป็นผู้ชนะสงครามนี้นั่นเองจริงๆแล้วมันจะไม่มีปัญหาใน pscyhology เลย ถ้าใช้ program ตั้งไว้ ถ้าใครมีข้อเสนอแนะอะไรเพิ่มเติมที่จะมีวิธีการไม่ให้แหกระบบก็บอกกันได้นะครับ หรือถ้ามีความเห็นขัดแย้งก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับbokobaka โพสต์: 16 ก.พ. 2010 23:46

คำอธิษฐาน

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญเพื่อสืบอายุพระพุทธศาสนาในครั้งนี้ ขอผลบุญนั้น และการอุทิศแผ่ส่วนกุศลนั้น จงสมความปรารถนาดังนี้

1. บุคคลใด ที่เคยเป็นญาติมิตร ได้สร้างบุญร่วมกันมาทั้งในอดีต จะเป็นกี่ภพ กี่ชาติก็ดี ในปัจจุบันชาตินี้ ขอให้ได้มาพบกัน ชักชวนกันทำบุญในครั้งนี้ ให้สำเร็จ ขอให้มีกำลังใจสามารถชนะอุปสรรคใดๆ ที่เกิดขึ้นได้ตลอดไป

2. ขอให้ข้าพเจ้ารู้จักแต่คำว่า มี ไม่ว่าจะเป็นทรัพย์ สมบัติ ลาภ ยศ สรรเสริญ ที่อยู่ิอาศัย เมื่อคิดจะทำทาน มากน้อยเพียงใดก็ให้มีได้ตามใจปรารถนา ไม่รู้จักหมด จักสิ้น คำว่า ไม่มี อย่าได้เกิดขึ้นแก่ข้าพเจ้าเลย

3. ขอให้ข้าพเจ้ารู้จักแต่คำว่า สำเร็จ ไม่ว่าจะทำกิจการงานทางโลกหรือทางธรรม จะเป็นงานเล็กหรืองานใหญ่เพียงใดก็ดี ขอให้ทำงานนั้นๆ ได้สำเร็จบริบูรณ์ คำว่า ไม่สำเร็จ อย่าได้เกิดขึ้นแก่ข้าพเจ้าเลย

4. ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีความบริสุทธิ์ กาย วาจา และใจ ให้ได้สร้างความดีตลอดชีวิต ขอให้ได้พบพระพุทธศาสนา มีโอกาสได้ปฏิบัติธรรมได้โดยสะดวก รู้แจ้งธรรมโดยเร็วพลัน และได้สำเร็จมรรคผลเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน

ขอความปรารถนาทั้ง 4 ประการนี้ จงบังเกิดมีแก่ข้าพระเจ้าทุกภพทุกชาติ ตราบวันเข้านิพานด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ คุณ P

:) ตรงใจมากครับ ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ สาธุ

ขอบคุณอาจารย์พีมากครับ

ขอสอบถามอาจารย์ว่า ถ้าซื้อพวกกองทุน k gold สามารถตามระบบได้เช่นกันใช่ไหมครับ แล้วดูกราฟรายวัน หรือรายสัปดาห์เป็นหลักครับ ^^