ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ngoodin

การดูจุดซื้อขายกองทุนระบบ trend following แบบบ้าน ๆ

โพสต์แนะนำ

พี่งูดินครับ

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับ บทความชุดนี้

ผมขออนุญาตCopy แล้วรวบรวมอ่านอีกหลายครั้งเลยนะครับ เพราะเสาร์อาทิตย์นี้นั่งอ่านแล้ว รู้เลยว่า

ได้อะไรมามากมาย มากกว่าไปเรียน หรือ สัมมนาเสียอีก

ต้องขอโทษพี่ด้วยที่รบกวนขอคำแนะนำแล้ว ยัง ทำให้พี่เสียเวลามากในการโพสแนะทางการลงทุนที่ดีเยี่ยมแบบนี้ออกมา

ขอบพระคุณมากครับ

!01 !01 !01 !01 !01

อุ๊ย ไม่มีอะไรครับคุณสักทอง เป็นความตั้งใจของผมอยู่แล้ว และเป็นสิ่งที่ผมทำมาตลอดตั้งแต่มาอยู่ในเวปไทยโกลด์ คือเล่าสู่กันฟังถึงวิธีการลงทุนในกองทุนแบบต่าง ๆ ของผมเอาไว้เป็นข้อมูลให้เพื่อน ๆ น่ะครับ ตั้งแต่เริ่มที่ผมลงทุนแบบเฉลี่ยซื้อเฉลี่ยขาย ผมก็โพสวิธีการของผม บางทีก็เอาบัญชีกองทุนของตัวเองมาให้เพื่อน ๆ ดูด้วยซ้ำไป ตอนหลังนี้ผมทดลองลงทุนแบบ trend following ตามคำแนะนำของคุณ seam888 ใช้เวลาทดลองประมาณ 1 ปี เห็นว่าได้ผลดี ก็เลยมีโอกาสมาเขียนสรุปแนวทางมาฝากเพื่อน ๆ พอดีเลยน่ะครับ ถ้าในอนาคตผมมีวิธีลงทุนแบบใหม่ ๆ ที่ดีกว่าเดิม ผมก็คงเอามาโพสให้เพื่อน ๆ อ่านอีกตามเคย กองทุนไหนที่ผมไปลงทุนแล้วเวิร์ค ไม่เวิร์คตรงไหน ผมก็เอามาบอกเล่าให้ฟัง ถือว่าผมเป็นหนูลองยาให้เพื่อน ๆ ก็แล้วกันนะครับ

:ph34r:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาลองดูกราฟทองคำปัจจุบันบ้าง

จะเห็นว่าขณะนี้ ราคาลงมาต่ำกว่าฐานเดิมที่ผมขีดเส้นแดงไว้ที่ราคา 1250 เหรียญ แต่ราคายังยืนเหนือ ma20 คือเส้นโบลิงเจอร์กลาง แสดงว่าทิศทางระยะกลางยังเป็นขาขึ้น แต่ระยะสั้นในเมื่อราคาต่ำกว่าจุดต่ำสุดที่เป็นฐานเดิม ก็เป็นสัญญาณขายออกครึ่งพอร์ตของผมครับ

post-835-046583000 1284354368.gif

!thk

อีกหนึ่งคำขอบคุณ+แรงใจสำหรับความใจดีนะคะ

มาหลั่นล้าบ้านใหม่อีกหลังของคุณงูดินครับ :lol:

ทีนี้มีบ้านให้วิ่งเล่นหลายบ้านแล้ว ^_^

มาหลั่นล้าบ้านใหม่อีกหลังของคุณงูดินครับ :lol:

ทีนี้มีบ้านให้วิ่งเล่นหลายบ้านแล้ว ^_^

แหม คุณคีบก็ ผมฉวยโอกาสตอนคุณคีบไม่อยู่ ตั้งตนเป็นอาจารย์สอนเทคนิคเองซะเลย อิ อิ คุณคีบกลับมาก็ดีแล้ว ผมจะไ้ด้แอบไปเรียนที่บล็อกของคุณคีบต่อ กำลังมันทีเดียว ส่วนกระทู้นี้ก็คงมีแค่เนี้ยแหละครับ ที่เหลือก็คงเป็นตัวอย่างกองทุนต่าง ๆ ให้ลองดูจุดซื้อขายแค่นั้นเองแหละครับ เพราะผมก็ใช้แค่เนี้ยแหละครับ

มาลองดูกราฟทองคำวันนี้ หลังจากที่ผมขายไปเมื่อวาน จะเห็นว่าราคาดีดขึ้นมาแ้ล้ว แต่จะเป็นจุดเข้าซื้อหรือยัง

ตามแนวทางของผม การดีดขึ้นมานี้ ยังไม่ทำจุดต่ำยกสูง ดังนั้น ทิศทางระยะสั้นยังถือเป็นขาลงอยู่ ดังนั้น ต้องรอดูรูปกราฟอีกสักสองสามวัน

โดยจะถือเป็นจุดเข้าซื้ออีกครั้งหนึ่งเมื่อ

1. ราคาไต่ขึ้นไปเรื่อย ๆ จนผ่านจุดสูงสุดเดิมที่ผมขีดเส้นเขียวไว้ คือขึ้นไปเรื่อย ๆ จนผ่าน 1259 เหรียญ ตามจุดไข่ปลาสีเขียว หรือ

2. ราคาย่อตัวลงอีกครั้งแต่ต้องไม่หลุดฐานเดิมที่ผมขีดเส้นแดงไว้ที่ 1245 เหรียญ แล้วดีดขึ้นใหม่ ตามจุดไข่ปลาสีฟ้า จะเป็นการทำฐานใหม่ที่ยกสูงกว่าฐานเดิม

หากเกิดกรณีใดกรณีหนึ่งตามข้างบน ผมถือเป็นจุดเข้าซื้ออีกครั้ง โดยกำหนด stop loss ที่ฐานเดิมคือ 1245 เหรียญ

แต่หากดีดขึ้นมาวันนี้แล้ว วันต่อ ๆ ไปไหลลงต่อจนหลุดฐานเดิมที่ 1245 เหรียญ ก็ถือว่ายังเป็นขาลงต่อไป เราก็อยู่เฉย ๆ ครับ

post-835-023078500 1284422751.gif

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

สวัสดีค่ะ คุณ ngoodin !Hi

มดแดงอ่านมาหลายวันแล้วค่ะ แต่ไม่ได้เข้ามาบอกความในใจ ดีมากๆเลยค่ะสำหรับข้อมูลและตัวอย่างที่ทำมาให้ดู ถ้าแต่ละท่านใช้เวลาเข้ามาอ่านและศึกษาด้วยตนเอง จะรู้อะไรมากขึ้น และสามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ !10

แต่มดแดงรู้สึกว่า ตั้งแต่มาอยู่บ้านใหม่ การสื่อสารในกระทู้แบบ two way มันไม่ค่อยมี มันไม่เหมือนเก่า มันรู้สึกว่า (ขอนอกเรื่องนะคะ) แต่ละท่านเข้ามาเพื่อเหมือนดันกระทู้ ซึ่งคงไม่ใช่มั๊ง !17 ...แต่มดแดงว่าเป็นรูปแบบของเว็บมากกว่า ... หรือคนเข้าบ้านมากกว่าเดิม... หรือมีกูรูมากขึ้น...??? !38 !54

กระทู้ไหนที่ไม่ค่อยมีใครเข้าไปตอบโต้หรือผู้เขียนไม่ได้อัพเดท ก็จะไม่ค่อยได้ถูกอ่าน ทั๊งๆที่แต่ละท่านตั้งใจโพสต์เพื่อให้ได้ประโยชน์ และมีความรู้กัน ไม่รู้ความคิดนี้ถูกหรือไม่ เพราะกระทู้ของมดแดงที่บ้านเก่าก็ไม่ค่อยมีใครเข้าไปคุย (ยกเว้นคุณ morlek คุณ mgoodin บ้าง) แต่จำนวนคนอ่านเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ไม่ใช่ ไม่เหมือน เหมือนแต่ละท่านเข้ามาเอาข้อมูลก็แค่นั้น อันนี้ขอโทษสำหรับบางท่านนะคะ ถ้ามดแดงเข้าใจผิดไปเอง

พออ่านมาถึงตรงนี้ที่คุณ ngoodin บอกว่าคงมีแค่นี้ ต่อไปก็คงมีตัวอย่าง ก็รู้สึกเสียดาย...อยากอ่านไปเรื่อยๆ หรือมดแดงงกอยากได้ความรู้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆก็ไม่รู้ นานๆจะมีกูรูที่ตั้งใจ ที่จะถ่ายทอดเขียนมันขึ้นจากประสบการณ์ของแต่ละท่านที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากกว่า

สวัสดีค่ะ คุณ ngoodin !Hi

มดแดงอ่านมาหลายวันแล้วค่ะ แต่ไม่ได้เข้ามาบอกความในใจ ดีมากๆเลยค่ะสำหรับข้อมูลและตัวอย่างที่ทำมาให้ดู ถ้าแต่ละท่านใช้เวลาเข้ามาอ่านและศึกษาด้วยตนเอง จะรู้อะไรมากขึ้น และสามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ !10

แต่มดแดงรู้สึกว่า ตั้งแต่มาอยู่บ้านใหม่ การสื่อสารในกระทู้แบบ two way มันไม่ค่อยมี มันไม่เหมือนเก่า มันรู้สึกว่า (ขอนอกเรื่องนะคะ) แต่ละท่านเข้ามาเพื่อเหมือนดันกระทู้ ซึ่งคงไม่ใช่มั๊ง !17 ...แต่มดแดงว่าเป็นรูปแบบของเว็บมากกว่า ... หรือคนเข้าบ้านมากกว่าเดิม... หรือมีกูรูมากขึ้น...??? !38 !54

กระทู้ไหนที่ไม่ค่อยมีใครเข้าไปตอบโต้หรือผู้เขียนไม่ได้อัพเดท ก็จะไม่ค่อยได้ถูกอ่าน ทั๊งๆที่แต่ละท่านตั้งใจโพสต์เพื่อให้ได้ประโยชน์ และมีความรู้กัน ไม่รู้ความคิดนี้ถูกหรือไม่ เพราะกระทู้ของมดแดงที่บ้านเก่าก็ไม่ค่อยมีใครเข้าไปคุย (ยกเว้นคุณ morlek คุณ mgoodin บ้าง) แต่จำนวนคนอ่านเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ไม่ใช่ ไม่เหมือน เหมือนแต่ละท่านเข้ามาเอาข้อมูลก็แค่นั้น อันนี้ขอโทษสำหรับบางท่านนะคะ ถ้ามดแดงเข้าใจผิดไปเอง

พออ่านมาถึงตรงนี้ที่คุณ ngoodin บอกว่าคงมีแค่นี้ ต่อไปก็คงมีตัวอย่าง ก็รู้สึกเสียดาย...อยากอ่านไปเรื่อยๆ หรือมดแดงงกอยากได้ความรู้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆก็ไม่รู้ นานๆจะมีกูรูที่ตั้งใจ ที่จะถ่ายทอดเขียนมันขึ้นจากประสบการณ์ของแต่ละท่านที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากกว่า

ขอบคุณครับคุณมดแดงที่ติดตามผลงาน

เรื่องกระทู้ไม่ค่อยมีคนอ่านเหมือนบ้านเก่า ผมว่าเป็นเพราะการจัดหมวดหมู่กระทู้ที่นี่มันไม่เอื้ออำนวยจริง ๆ ครับ เพราะเป็นการจัดในลักษณะของหัวข้อใหญ่ แล้วมีหัวข้อย่อยซ่อนอยู่ข้างใน ซึ่งถ้าไม่เปิดหัวข้อใหญ่ก็ไม่มีทางเข้าไปเห็นกระทู้ที่เป็นหัวข้อย่อยในนั้น และที่เอาขึ้นมาโชว์กระทู้อัพเดทก็มีแค่กระทู้เดียวซึ่งอัพล่าสุด ส่วนกระทู้ที่อัพก่อนหน้านั้น แม้จะอัพในวันเดียวกัน เวลาใกล้เึคียงกัน ก็จะถูกลบหายไปเลย แต่ในบ้านเก่า กระทู้ที่อัพเดทจะขึ้นมาโชว์ทุกกระทู้เรียงตามลำดับเวลากันไป จึงเห็นการอัพเดทและสามารถเข้าไปอ่านได้ตลอด อันนี้คงเป็นที่มาของการที่บางคน(อาจจะรวมทั้งผมด้วย แหะ แหะ) ต้องเข้ามาโพสทุกวัน เพื่อให้กระทู้แสดงการอัพเดทขึ้นโชว์หน้าแรก อยู่ตลอดเวลา

นอกจากนี้เรื่องการสื่อสารในกระทู้แบบ two way มันหายไปเพราะแต่ละคนมีบ้านเป็นของตัวเอง สามารถสร้างบลอกของตัวเองได้ด้วย เวลาติดต่อแบบ two way ก็มักจะยิงคำถามหรือพูดคุยกันตรงเข้าไปในบ้านของแต่ละคนเลย ต่างจากเวปเก่าซึ่งจะต้องส่งคำถามคำตอบเรื่องต่าง ๆ เข้าไปในกระทู้เท่านั้น

การมีบ้านเป็นของตนเองและการเข้าไปถามตอบในบ้านมีข้อดีตรงเรื่องความเป็นส่วนตัว แต่มีข้อเสียคือ ข้อมูลดี ๆ หลายเรื่องที่เป็นประโยชน์กับเพื่อนคนอื่น ๆ ก็จะถูกหมกอยู่ในบ้านของกูรูคนนั้น ถ้าไม่มีใครเข้าบ้านก็ไม่รู้ว่ามีข้อมูลดี ๆ อยู่ ดังนั้น ผมจึงหลึกเลี่ยงไม่ลงข้อมูลในบ้านส่วนตัวของผม แต่ใช้วิธีส่งขึ้นกระทู้ต่าง ๆ แทนเช่น กระทู้หุ้นข่าวฯ หรือตั้งกระทู้ใหม่แบบที่เห็นนี้ครับ

ส่วนกระทู้นี้ ในส่วนเนื้อหาการลงทุนในกองทุน ก็คงมีอยู่แค่นี้จริง ๆ แหละครับ เพราะกองทุนมันไม่มีอะไรยุ่งยากซับซ้อน ตรงไปตรงมา อ่านกราฟแบบง่าย ๆ ก็สามารถเล่นได้กำไรมากกว่าบัญชีเงินฝากประจำอยู่แล้ว ถ้าต้องการศึกษาเทคนิค การดูอินดี้อื่น ๆ ก็เห็นมีกระทู้ของกูรูท่านอื่นเขียนไว้เยอะแยะในนี้แล้ว ทั้งของอาจารย์กัมพล อาจารย์ปู่ทองใหม่ คุณ pongacku คุณคีบ คุณเหมียวโจ คุณจิ๊ว คุณ seam888 ฯลฯ ซึ่งแต่ละท่านก็มีแนวทางการลงทุนต่างแบบกันไป ผมก็เข้าไปศึกษาเพิ่มเติมอยู่เสมอเหมือนกันครับ

ตามมาบ้านคุณงูดิน :P แล้วก้อบวกให้1 ดาวด้วยค่ะ

มาดูตัวอย่างกราฟ set วันนี้รูดลงแรงๆ หลุดแนวรับเส้น ma9 และมาปิดที่แนวรับฐานเดิมพอดี เป็นสัญญาณขายออกครึ่งพอร์ตที่ผมซื้อตาม ma9 ไว้ครับ ส่วนที่เหลือหากพรุ่งนี้ปิดลบอีกราคาจะหลุดแนวรับฐานเดิมที่ 920 จุด ก็เป็นสัญญาณขายล้างพอร์ต เป็นอันหมดรอบ set รอบนี้ครับ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นจริงจะเห็นว่ายอดที่ผมเข้าเพิ่มในวันนี้จะเป็นยอดขาดทุนที่จะไปหักลบกับกำไรที่ได้มาก่อนแล้วครับ ซึ่งจะกลายเป็นยอดกำไรหรือขาดทุนสุทธิในแต่ละรอบนั่นเองครับ

post-835-033065900 1284464151.gif

มาดูตัวอย่างกราฟ set วันนี้รูดลงแรงๆ หลุดแนวรับเส้น ma9 และมาปิดที่แนวรับฐานเดิมพอดี เป็นสัญญาณขายออกครึ่งพอร์ตที่ผมซื้อตาม ma9 ไว้ครับ ส่วนที่เหลือหากพรุ่งนี้ปิดลบอีกราคาจะหลุดแนวรับฐานเดิมที่ 920 จุด ก็เป็นสัญญาณขายล้างพอร์ต เป็นอันหมดรอบ set รอบนี้ครับ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นจริงจะเห็นว่ายอดที่ผมเข้าเพิ่มในวันนี้จะเป็นยอดขาดทุนที่จะไปหักลบกับกำไรที่ได้มาก่อนแล้วครับ ซึ่งจะกลายเป็นยอดกำไรหรือขาดทุนสุทธิในแต่ละรอบนั่นเองครับ

post-835-033065900 1284464151.gif

ถ้าพรุ่งนี้ลงต่อ มันจะเป็นดอยที่ไม่ลืมเลยค่ะ เพราะวันนี้เพิ่งเข้า set หลังจากที่ไม่ได้เล่นมาเป็นเวลานาน ได้แต่มอง ไม่ได้ลงทุน ลงปุ๊บขาดทุนปั๊บ แถมวันนี้เข้า set50 ไปด้วย ต้องโทษรัฐบาลไม่น่าออกข่าวเรื่่้องที่จะออกมาตรการดูแลค่าเงินบาท

หุ้นขึ้นอยู่ดีๆ ตกกราวรูดเลย -_- -_-

อยากให้คุณงูดิน วิเคราะห์ให้แบบนี้เรื่อยๆ นะคะ รันกระทู้ไปเรื่อยๆ และ update เทคนิคไปเรื่อยๆ จะตามอ่านเรื่อยๆค่ะ ความรู้เรียนกันไม่มีวันหมด :D :D

ถูกแก้ไข โดย joonggo

:mellow: สงสัยต้องเรียนรู้อีกนานเลยเรา เฮ้อๆๆๆ :wub:

จะเข้ามาอ่าน มาเรียนรู้บทวิเคราะห์ทุกวันเลยค่ะ ขอบคุณคุณงูดินมากๆค่ะ :D :D

วันนี้ เซ็ทลงแรง ด้วยรูปแบบ bearish engulfting ต้องรอดูต่อไปจะลงถึงโบลิงเจอร์กลางหรือ ล่างมั้ย ผมเห็นมันลงกลางแล้วขึ้นหลายทีแล้วขึ้น :angry: