ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

kumponys

ทิศทางราคาทองคำปี 2018

โพสต์แนะนำ

เก็บมาเล่าสักหน่อย หลังจากราคาทองคำออกแนวซบเซามาตลอดช่วงหลายปีที่ผ่านมา  วันที่ 30 ธันวาคม 2017 ถือเป็นวันสุดท้ายสำหรับราคาทองคำในปี 2017 ราคาสามารถกลับมายืนเหนือ 1300 เหรียญได้ในที่สุด ทำให้รู้สึกประปรี้ประเปร่า อยากกลับมาเขียนอะไรบ้าง หลังจากห่อเหี่ยวไปกับมันมาหลายปี

คำถามว่าทองคำจะขึ้นต่อไปได้อีกหรือเปล่า ส่วนตัว ผมให้ลองมองดูน้ำมันที่เคยรุ่งนำหน้าทองคำ วันนี้ยังคงไม่ไปไหน ขยับขึ้นมาได้นิดหน่อยคล้ายๆทองวันนี้ หรือ กระทั่งบิตคอยน์ที่เพิ่งร่วงเละลงมาสดๆ มันช่างคล้ายทองช่วงพีคเมื่อหลายปีก่อนซะจริงๆ ใครจะไปคิดว่าอยู่ดีดี จากรุ่งเป็นร่วงเละได้เพียงช่วงเวลาอันสั้น

ร่ายซะยาว ไม่ได้บอกว่าผมรู้อะไรมาหรอกนะครับ แค่จะบอกว่าตลาดมันคาดการณ์ยาก อย่าไปคิดว่า มันจะนิ่งๆให้เราเก็บกินนิ่มๆ ใครคิดจะเก็งกำไรระยะสั้น ก็ต้องหูไวตาไว ตามเจ้ามือในตลาดให้ทัน ไม่งั้นจะเป็นสมันให้เขาเชือดเอาง่ายๆ
ระยะยาว ให้ดูมุมมองเศรษฐกิจเป็นหลัก แบบไม่หลอกตัวเองและไม่ได้ถูกรัฐบาลประเทศไหนหลอกเอา เศรษฐกิจดีเมื่อไหร่ ทองก็ไปต่อเมื่อนั้นแหละ ส่วนตัวมองแนวโน้มน่าจะค่อยๆฟื้นหลังจากนี้ เพราะช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา หลายคนคงบ่นกับตัวเองอยู่ใช่มั๊ย ว่าคงไม่มีอะไรแย่ไปกว่านี้อีกแล้ว 55 นั่นแหละครับ สัญญาณสิ้นสุดขาลง แต่จะกลับเป็นขาขึ้นเมื่อไหร่ มันก็ต้องมาดูกัน 
ส่วนตัว ผมชอบดูมุมมองนักวิเคราะห์ระดับโลกเป็นสัญญาณ แต่ไม่ได้มองว่า เขาเก่ง เขาแม่นอะไรหรอก แต่เพราะเขาเสียงดัง เขาอาจมีธงใครให้มา ก็ว่ากันไป ซึ่งกรณีเช่นนี้ ผมถือเป็นจิตวิทยาหมู่ครับ ทำให้นักลงทุนคล้อยตาม เขาจะได้ทำราคาเข้าทางเขาได้ง่าย ซึ่งเราทำได้ คือแกล้งหลงเชื่อเขาไป แต่อย่าหัวปักหัวปำก็แล้วกัน เพราะวันดีคืนดี เขาก็เปลี่ยนมุมมองไปดื้อๆ ก็เจอกันมาแล้ว

image.pngระดับโลกช่วงนี้ มี Goldman Sachs ออกมาบอกครับ ว่ามองราคาทองคำยังเป็นขาลงถึงกลางปี 2018 ก่อนจะกลับเป็นขาขึ้นจนถึงปี 2020 
โดยมองว่าราคามีโอกาสย่อตัวลงไปถึงระดับ 1200 เหรียญอีกครั้ง โดยให้เหตุผลความกลัวว่าตลาดจะทรุดตัว แต่หลังจากนั้นจะเริ่มขยับขึ้นมาได้ จากการเติบโตในประเทศที่เป็นตลาดเกิดใหม่ 

(มุมมองนี้ ส่วนตัว ผมเชื่อปัจจัยนี้ แต่ระยะเวลาจริงตามนี้หรือเปล่า อีกเรื่อง)

เขามองว่า ราคาทองขาลงในช่วงที่ผ่านมาจากความกังวลลดลงในตลาด และเมื่อเร็วๆนี้ ก็เป็นเหตุจากนักเก็งกำไรมีการเทขายปิดสถานะตัวเองออกมา โดยนักวิเคราะห์มองว่า การอ่อนตัวของราคาทองคำ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการพุ่งขึ้นมาของ Bitcoin โดยมองว่า ทองคำ กับ เงินดิจิตอล เป็นสินทรัพย์ที่แตกต่างกันอย่างมาก

(มุมมองนี้ ผมไม่เชื่อ ผมว่า ทั้งทอง ทั้งบิตคอยน์ ถูกทำราคาทั้งคู่ และรวมถึงหุ้น ค่าเงิน และทุกอย่างในตลาดการเงินการลงทุน)

นักวิเคราะห์ยังบอกอีกว่า เขายังคาดว่าราคาทองคำ จะยังลดต่ำลงไปอีกในเดือนต่อๆไป จนแตะ $1,200 เหรียญ ภายในกลางปี2018 

ปัจจัยภาวะขาลงนี้คือ การคาดการณ์ว่า ค่า GDP จะเติบโตขึ้นอย่างแข็งแกร่งในประเทศที่พัฒนาแล้ว, การปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยจากเฟด (แหล่งข้อมูลอื่นคาดการณ์ว่า จะขึ้นได้อีก 2-3 ครั้ง) และ  การชะลอตัวของความเสี่ยงด้านการเมืองและ ไม่มีภาวะเศรษฐกิจถดถอยระหว่างปี 2018-19 (หลังชนฝาแล้ว) เขาทำนายราคาว่าจะอยู่ที่ $1,225, $1,200 และ $1,225 ใน 3 เดือน 6 เดือน และ 12 เดือน
ตามลำดับ ( อ้าว! อ่านไม่ผิด 1 ปีผ่านไป ยังย่ำอยู่แถว 1200 เหรียญ )

ระยะยาว เขาคาดหมายการเจริญเติบโตของตลาดเกิดใหม่จะขยายดีมานด์ความต้องการทองคำ โดยคาดว่า ราคาจะกลับไปถึง 1375 เหรียญเมื่อสิ้นปี 2020

สรุป Goldman Sachs มองลง ปี 2018 ว่างั้น

ทีนี้ มาดูเทคนิคบ้าง เหล่ไปมองกราฟ เคาะสนิมซะหน่อย เมื่อก่อนผมนับคลื่นเล่นประจำ นับไปนับมา ไม่ไปไหนสักที เลยเลิกนับไปนาน ผ่านมา 5 ปี ยังอยู่แถวเก่าอยู่เลย 555  ดูแนวสะสมกำลังในกราฟประกอบครับ แต่มองดูแล้ว 5 ปีที่ผ่านมาจะเห็นว่า เป็นการสะสมกำลังเตรียมขยับขึ้น มากกว่าจะร่วงลงไปอีก ประมาณว่า น่าจะตั้งขา 1 ลงขา 2 ไปแล้ว เตรียมพุ่งว่างั้น 55
ใจเย็นครับ :uu กราฟที่เห็นมันกินเวลาหลายปีครับ มันไม่ได้พุ่งปรี๊ดทันใจแบบที่เราคิดหรอก อาจตามที่ Goldman Sachs ขอร้องให้เราเชื่อ ก็เป็นไปได้ แต่ส่วนตัว ผมว่าน่าจะค่อยๆไต่ระดับขึ้นไปได้เช่นกัน อยู่ที่สถานการณ์ครับ

สรุป ส่วนตัว ปีนี้ ลงต่ำใกล้ 1250+- เก็บ ขึ้นใกล้ 1350+- ขาย 55 ไม่คิดมาก  :53

ข้อมูลบางส่วนจาก: kitco

http://www.kitco.com/news/2017-12-20/Goldman-Gold-Prices-To-Fall-Into-Mid-2018-Rally-Into-2020.html?utm_source=dlvr.it&utm_medium=twitter

22-12-17.pdf

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณนะคะ :uu

กลับมาดูลูกเล่นใหม่ๆ

คลิ๊กไปที่ลิงค์  pdf   กลับไม่ใช่ของคุณกัมพลซะเนี่ย:45

แถมเว็บยังถาม เหตุผลในการแก้ไข    ก็ลองไม่ตอบดู  ก็ผ่านนน

ถูกแก้ไข โดย moddang

เมื่อเช้าเกิดข้อผิดพลาดในการโพสค่ะ :17  

คงไม่สายเกินไปที่จะทักทายและสวัสดีปีใหม่นะ ค่ะ  ดีใจมากนะคะ  ที่จะได้อ่านข้อคิด  ความเห็นของกระทู้ ทิศทางราคาทองคำอีกครั้งค่ะ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ :Hi

พยายามเข้ามาเสริมคนอื่นมากกว่านะครับ เดี๋ยวนี้ นักวิเคราะห์เยอะ จนผมก็สบาย อ่านเอาอย่างเดียวเหมือนกัน:32

สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านครับ  ขอบคุณข้อมูลของ คุณปู่กำพล มากๆครับ

สวัสดีปีใหม่ครับเฮีย อยากให้เฮียมาให้แนวทางอย่างน้อยสักเดือนละครั้งก็ยังดีครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านนะคะ

เข้ามาอ่านของคนนู้นคนนนี้อยู่ตลอด แต่ไม่ค่อยได้ Log In 

เฮียกัมพลมาอัพเดทกราฟบ่อยๆก็ดีค่ะ คิดถึงสมัยก่อน ^_^

เมื่อ 1/8/2018 เวลา 8 นาฬิกา 53 นาที, darefas กล่าวว่า:

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านนะคะ

เข้ามาอ่านของคนนู้นคนนนี้อยู่ตลอด แต่ไม่ค่อยได้ Log In 

เฮียกัมพลมาอัพเดทกราฟบ่อยๆก็ดีค่ะ คิดถึงสมัยก่อน ^_^

นักวิเคราะห์เยอะแล้ว ไว้ไปเจออะไรแปลกกว่าเขา ก็จะเอามานำเสนอนะครับ :32

On 11/1/2561 at 2:36 PM, kumponys said:

นักวิเคราะห์เยอะแล้ว ไว้ไปเจออะไรแปลกกว่าเขา ก็จะเอามานำเสนอนะครับ :32

ใช่ค่ะ  เว็บปรับปรุงใหม่ไม่ค่อยมีใคร log in  .หรือไม่คะ หรือหลายคนเติบโต มีความรู้ หรือ โซเชียลปัจจุบันแยะคะ แต่ส่วนตัว ไม่ว่างซะมากกว่า

ถูกแก้ไข โดย moddang