ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

bullish

เกาะกระแสทองคำทะยานฟ้ากับ Mr.Bullish

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค่ะ มามืดโควต้าหมดโหวตแล้วแป๊ะไว้ก่อนจ้า :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ มามืดโควต้าหมดโหวตแล้วแป๊ะไว้ก่อนจ้า :wub:

ไม่เป็นไรคร๊าบ คุณas_cr แวะมาทักทายทุกวันเลย :lol: :lol: :lol: ขอบคุณกับทุกโพส ทุกกำลังใจที่มีให้กันครับ !01 !01 !01

+1 ขอบคุณคุณ bullish ครับ วันนี้ไม่ได้มาสายแต่มาดึก คิดถึงทั้งวันเลย

+1 ขอบคุณคุณ bullish ครับ วันนี้ไม่ได้มาสายแต่มาดึก คิดถึงทั้งวันเลย

งานเยอะมากครับช่วงนี้ วันนี้กลับมาบ้านก็รีบมาแปะวิเคราะห์ก่อนเลย ดีว่าวันเสาร์คาดการณ์ไว้ก่อนแล้วรูปกราฟไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากจากเช้าวันจันทร์ น่าจะใช้ประกอบการตัดสินใจได้บางส่วนนะครับ

สวัสดีค่ะ

เช้านี้กลับมาทบทวน และอ๋อ..เห็นแล้วค่ะ...ถึงแม้จะไม่ทั้งหมด..เพราะแท่งเทียนวันนี้ไส้เทียนยาวแยะไปหมดในรายชั่วโมง

ใช่แล้วครับ สองวันนี้วิธีการดูกราฟข้างต้นที่ยกตัวอย่างไปวันเสาร์ค่อนข้างจะตรงนะครับ เซฟไว้เป็นตัวอย่างได้เลย !v@ !v@

em0009.gifขอบคุณคร้าคุณ Bullish em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif รอสูงไปเลยกับต่ำไปเลยคร้า ค่อยตื่นเต้นหน่อย b048a2d2.gif cd08785a.gif

จร๊าก ทุบแล้วคร้า ลงใหญ่เลย 1349 แร้ว :blink:

ถูกแก้ไข โดย Arpat

+ 1 :lol: คนกันเองๆ

ฮ่าๆๆ ขอบคุณคร๊าบ มาแวะทักทายกันกลางดึกเลย !53 !53 !53

em0009.gifขอบคุณคร้าคุณ Bullish em0009.gif em0009.gif cd08785a.gif รอสูงไปเลยกับต่ำไปเลยคร้า ค่อยตื่นเต้นหน่อย b048a2d2.gif cd08785a.gif

จร๊าก ทุบแล้วคร้า ลงใหญ่เลย 1349 แร้ว :blink:

มาปะทะขอบล่างเทรนขึ้นสีฟ้าแล้วนะครับ

หดกลับไป 1351 คาดว่ายังไม่จบง่ายๆสำหรับแท่งเทียนอันนี้

มาปะทะขอบล่างเทรนขึ้นสีฟ้าแล้วนะครับ

หดกลับไป 1351 คาดว่ายังไม่จบง่ายๆสำหรับแท่งเทียนอันนี้

กำลังลงรอบสองใช่มั้ยคร้า แต่ทำไมค่อยๆย่องละคร้าน้องทอง ไม่ผ่านคร้า ตอนนี้รอบที่สาม ไม่ลงแล้วคร้า รอไม่ไหวแร้วคร้า post-510-026934800 1290442437.gif

ขอบคุณครับคุณกระทิง กด+ให้ละ แต่เก็บไว้ไป+ให้คุณเน๊กด้วยเน้อ แบ่งๆกันปายยย หุหุ

สวัสดีเช้าวันอังคารครับทุกๆคน

ราคาทองคำคืนคงจะทำหลายๆคนเสียววาบได้บ้างเนื่องจากลงไปทดสอบกันจนถึงขอบล่างเทรนขึ้นสีฟ้า และดอลล่าร์หลุดเทรนลงสั้นดีดตัวแรงขึ้นไป (หากหลุดเทรนฟ้าไปได้นั่นหมายความว่าคลื่นB อาจจะจบเพียงแค่เป้าหมายแรกเท่านั้น) แต่เมื่อแตะเส้นฟ้าที่1348ราคาก็ดีดตัวกลับมาได้สู้กระแสดอลล่าร์แข็งค่า ผมได้ทำการตรวจสอบดูเหตุการณ์ในตลาดจึงพบว่า การที่ดอลล่าร์แข็งค่านั้นเกิดจากการที่ยูโรอ่อนค่าลงไปอย่างรวดเร็วจนหลุดแนวรับไปได้ เป็นเพราะความกังวลต่อภาวะหนี้สินที่กำลังกลับมาทิ่มแทงยูโรอีกรอบ เนื่องจากเกิดปัญหาผุดขึ้นมาในหน้าหนังสือพิมพ์บ่อยครั้งเกินไปในปีนี้

เหตุการณ์ข้างต้น ทำให้นักลงทุนปล่อยยูโรมาถือดอลล่าร์ก่อน และ เข้าถือทองคำตามมาในฐานะ safe-Heaven(แหล่งเก็บเงินทุนที่ปลอดภัย)จนทองคำพุ่งมาถึง 1367.65 ก่อนจะรูดกลับลงมาต่ำกว่า 1365 แนวfibo 38.2 ในช่วงเช้า จากแท่งเทียนจะพบว่ามีไส้เทียนอีกแล้วเมื่อฝ่าแนวต้านขึ้นไป แสดงถึงความระมัดระวังของนักลงทุนในช่วงนี้อยู่ (พวกเราก็ระมัดระวังตัวกันด้วยนะครับ เนื่องจากถึงจะขึ้นแต่แนวโน้มยังคงเป็นแค่คลื่นBเท่านั้น และวันนี้เป็นวันปิด Gold Option จะมีการแกว่งตัวและการทุบอย่างรุนแรงเกิดขึ้นได้)

:excl: ในทางเทคนิค

1. STO รายสี่ชั่วโมงยังคงแกว่งตัวขึ้นๆลงๆ ขณะที่ รายวัน STO(5,3,3)ขึ้นไปสูงแต่ (14,3,3)ไม่ได้ตามขึ้น สะท้อนการขึ้นที่ไม่แข็งแกร่งของทองคำในช่วงปรับฐาน

2. MACD รายสี่ชั่วโมง แท่งเทียนตัดแดนบวกขึ้นไปเล็กน้อย แต่อัตราการสูงขึ้นของแท่งเทียนลดลง MACD รายวันยังคงเกิดDivergenceอยู่ การปรับฐานยังคงดำเนินต่อไป

3. MA เกาะเป็นกำเหมือนเดิม โบลิงเจอร์แบนปากถุงบีบแคบเข้ามา แสดงถึงการแกว่งตัวในกรอบแคบสะสมพลัง(ด้านไหนหว่า) พร้อมระเบิดอย่างรุนแรง ทิศทางไม่ชัดเจน แต่จากEW ตอนนี้มันกำลังทำคลื่น B และปรับฐานอยู่ ก็ต้องเชื่อว่ามันจะลงไว้ก่อน ราคาอยู่ระหว่างเส้นกลางโบลิงเจอร์แบนรายสี่ชั่วโมงและเส้นกลางโบลิงเจอร์แบนรายวัน ระยะสั้นมองบวก ระยะกลางมองลบ

4. ราคายังผ่านเข้าไปในเทรนขึ้นสีเหลืองไม่ได้นะครับ ยังมองเชิงบวกไม่ได้ ขณะเดียวกันก็ยังไม่หลุดเทรนขึ้นสีฟ้าลงไป มีของก็ถือต่อไปบางส่วนแต่หากพอร์ตเล็กถือน้อยหน่อยก็ดีนะครับ

ยูโรยังยืนเหนือเทรนขึ้นเส้นสุดท้ายได้แต่ต้องเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นเนื่องจากยังไม่มีวี่แววว่าจะหักหัวขึ้นมาได้ แนวรับสำคัญ 1.3517

ดอลล่าร์หลุดเทรนลงระยะสั้นไปได้ ตอนนี้ดูดีกว่าเค้าเพื่อน แต่หากดูจากพื้นฐานการแข็งค่าขึ้นของดอลล่าร์เกิดจากยูโรมีปัญหาเองไม่ได้เกิดจากดอลล่าร์แข็งแกร่งขึ้น

กราฟทอง

กราฟดอล

กราฟยูโรดอล

กองทุนลดพอร์ตขายออก 4.252ตัน บาทอ่อนตัวลงเหนือ30บาทได้ในวันนี้ อยู่ที่30.01 แป๊ะให้19350/19250 มุมมองอาแป๊ะ sideway down

มุมมองส่วนตัว แนวต้านสำคัญเหมือนเดิม 1365-1376 จบคลื่นBได้ น่าจะยังปรับฐานต่อไป จนกว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับข่าวพื้นฐาน ระมัดระวังในการลงทุนนะครับวันนี้ แนวรับแข็งมากที่ใกล้ที่สุด 1331 แนวต้านแข็งมากที่ใกล้ที่สุด 1387

ประกาศสำคัญวันนี้

ยูโรตัดสินการช่วยเหลือกรีซรอบสาม

21.30 ประกาศGDPไตรมาสสามของอเมริกา คาด +2.4 จากเดิม +2.0

22.00 ยอดขายบ้านมือสองในอเมริกาลดลง คาด 4.5ล้านยูนิต จากเดิม4.53ล้านยูนิต

R1/R2/R3 1371.45/1379.25/1390.85

S1/S2/S3 1352.05/1340.45/1332.65

Pivot 1359.85

ถูกแก้ไข โดย bullish