ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเน็กซ์ครับ จะเปิดให้โดนค่าหนังสือยังไงดีครับ :lol: แบบว่าอยากเห็นหน้าคุณเน็กซ์แล้ว เห็นได้ยินมาว่า"ไม่หล่อแต่มองไม่เบื่ออ่ะ" ได้ยินแบบนี้ต้องของลองของหน่อยครับ :lol: :lol:

เมื่อวานสั่งจองหนังสือไปแล้ว วันนี้ขอเสริมออกความเห็นหน่อยนะค่ะ อยากให้ลงรูปคุณเน็กซ์ด้วยอยากเห็นหน้าตาผู้เขียน ป ลถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นนะค่ะ แต่ใจจริงแล้วอยากเห็นหน้ามากๆเลย ;) ;) ;)

หลังไมค์ไปแล้วครับ ย้ำๆหน้าไมค์อีกทีว่า ...จองด้วยครับ 1 เล่ม

เตรียมพร้อม (Be prepared)

เดี๋ยวนี้จะทอดไข่เจียวกินซักใบ คงจะปวดใจกว่าเดิม เนื่องจาก

ราคาไข่(ขึ้น 20 สต.) + ราคาน้ำมันปาล์ม (ขึ้นขวดละ 9 บาท) + ราคาแก๊ส ที่พุ่งสูงขึ้นทำเอาคุณแม่บ้านเครียด

รัฐบาลถึงกับต้องออกมาตรการใหม่ให้ชั่งไข่ขายกันตามน้ำหนัก โดนโยนบาปไปให้

“คนที่มีหน้าที่คัดแยกเบอร์ไข่ ว่ามีส่วนทำให้ต้นทุนของไข่สูงขึ้น??”

ทำให้เกิดข้อสงสัยว่า แล้วก่อนหน้าที่ไข่เคยราคาถูกกว่านี้ เป็นเพราะไม่มีคนคัดแยกไข่อย่างนั้นหรือ ??

หากปัญหาอยู่ที่ “ขนาดของไข่” ตัวต้นเหตุที่ผิดเต็มๆควรจะเป็น “ไก่” ที่ทะลึ่งออกไข่ไม่มาตรฐานทำให้ต้องมีการคัดแยกกันอย่างนั้นรึเปล่า?

หรือมีอะไรอยู่เบื้องหลัง การปรับขึ้นราคาของสินค้าโภคภัณฑ์แทบทุกชนิดในครั้งนี้ ?

ไข่ น้ำมันพืช น้ำตาล ข้าวสารอาหารแห้ง สารพัด รายการ พร้อมใจกันขึ้นราคาโดยมิได้นัดหมาย

เป็นเหตุสุดวิสัยหรือเพราะว่า “เงินเฟ้อ”

“สินค้าขึ้นราคาหรือแท้ที่จริงแล้วค่าของเงินในกระเป๋าเราต่างหากที่ลดลง?”

อย่างที่ผมเคยพูดไป การบอกว่าเงินเฟ้อคือสินค้าขึ้นราคา ไม่ต่างจากการเรียก “น้ำท่วม” ว่า “ฝนตก”

ฝนนั้นตก (เหตุ) จึงทำให้น้ำมันท่วม (ผล) การพิมพ์เงินเพิ่มมาเจือจางเงินเก่าในระบบ (เหตุ) นั่นแหละที่ทำให้สินค้าขึ้นราคา (ผล)

เงินเฟ้อ (Inflation) คือ การเจือจาง (Dilution) คือ ภาษีที่มองไม่เห็น (Invisible Tax) ที่ทุกคนต้องจ่ายโดยไม่รู้ตัว

ประชาชนที่ยึดถือระบบธนบัตร ถูกลวงตาด้วยตัวเลขบนหน้าแบงค์ที่ไม่ว่าจะมองกี่ทีตัวเลขก็ไม่เปลี่ยน แต่ มูลค่าเปลี่ยน !

คุณอาจจะสงสัยว่า แล้ว Nexttonothing ไม่ใช้ธนบัตร ? ไมใช้เงิน ? หรืออย่างไร ทำไมโจมตีระบบนี้จังเลย

ผมกล้าพูดอย่างเปิดเผยเลยครับว่า “ผมไม่มีธนบัตร + ผมไม่มีเงินสด”

?????

คุณไม่เชื่อใช่มั๊ยครับ? แต่ผมอยากบอกว่ามันเป็นเรื่องจริงนะ

ที่ผมกล้าพูดแบบนี้ก็เพราะว่า “ผมเป็นหนี้ครับ (Debtor)”

เคล็ดลับมันอยู่ตรงนี้

ในระบบที่เงินด้อยค่าลงทุกปี คนที่เป็นลูกหนี้จะได้เปรียบ เช่น คุณยืมเงินเพื่อน 1000 วันนี้ ปีหน้าคุณเอา 1000 ไปคืน

พันนึงเท่าเดิมแต่มูลค่ามันไม่เหมือนเดิม ตอนคุณยืมคุณยืม 1000 แพงๆ ไปใช้ แต่ภายหลังคุณเอา 1000 ถูกๆ มาคืน (ไม่งงนะครับ)

ยิ่งอัตราดอกเบี้ยต่ำ ลูกหนี้ยิ่งได้เปรียบ เจ้าหนี้คือคนที่เสียเปรียบ

นั่นทำให้ผมไม่อายที่ผมจะบอกว่าผมเป็นหนี้ !! เป็นเยอะด้วย เงินสดที่ผมมีหากต้องนำไปใช้หนี้ทั้งหมด ผมจะติดลบ

นั่นทำให้ผมกล้าพูดได้เลยว่า “ผมไม่มีเงิน”

แต่สิ่งที่ผมมีและเก็บสะสมมานาน นั่นคือ เงินที่แท้จริง(ทองคำ)(Gold is real money)

หากต้องใช้หนี้ เงินที่แท้จริงนี้ จะสามารถช่วยล้างหนี้ + จ่ายดอกเบี้ยให้ผมได้สบายๆ

นั่นก็เพราะในขณะที่ ตัวแทนเงิน (ธนบัตร) เสื่อมค่าลง เงินที่แท้จริงกลับเพิ่มมูลค่าขึ้นทุกปีๆ

ไม่ได้แนะนำให้ใครทำตามนะครับ เพราะเบื้องหลังยังต้องมีวิธีบริหารจัดการอีกเยอะ

และไม่ใช่ว่าผมฉลาดแกมโกงด้วย แต่ที่ต้องทำแบบนี้เพื่อ “ป้องกันตัว” ครับ

ผมไม่อยากเป็นเหยื่อของเงินเฟ้อ เพราะเงินเฟ้อนั้นเป็นเพื่อนกับนักการเมือง ไม่ว่าจะรัฐบาลไหนๆ

เค้าใช้ระบบนี้เพื่อบริหารจัดการ-จัดสรรปันส่วนทำประชานิยม (ล่าสุดเหมือนเปลี่ยนชื่อเป็น ประชาวิวัฒน์)

ราวว่ารัฐบาลจะให้ของขวัญกับประชาชนแต่แท้จริงแล้ว พวกเราโดนปล้นเอาไปจ่าย

เมื่อวานนี้ กนง. ก็ปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยอีก 0.25 สต. โดยให้เหตุผลว่า

เพราะอัตราดอกเบี้ยเงินฝากเมื่อเทียบกับเงินเฟ้อแล้ว ยังอยู่ในระดับ ที่เรียกว่า “ติดลบ”

บางคนฟังข่าวแล้วอาจจะงงๆ ว่าหมายถึงอะไร แต่กับคนที่อ่านกระทู้นี้มาโดยตลอด เข้าใจเป็นอย่างดี

ว่าต่อให้ได้เงินฝากคืนพร้อมดอกเบี้ยในปีถัดไป ก็ยัง ถอนเอาไปซื้อของได้น้อยลงกว่าเดิม (พูดง่ายๆ จนลง)

การปรับขึ้นอีก 0.25 อัตราดอกเบี้ยรวมก็ยังต่ำกว่าเงินเฟ้อเฉลี่ย 3.3% ที่ประกาศเมื่อปีที่แล้ว

อะแฮ่ม อย่าลืมว่า 3.3% นี่ไม่เอาอาหารและพลังงานมาคิดนะครับ (แล้วจะมีประโยชน์อะไร)

หากรวมไปเผลอๆ คูณสอง

นี่แหละครับความน่ากลัวของ “เงินเฟ้อ” นี่แหละที่ทำให้ผมต้องป้องกันตัว

ความเข้าใจผิดอีกอย่างนึงที่มีต่อเงินเฟ้อนั่นก็คือ “ราคาสินค้าขึ้นเพราะต้นทุนขึ้น”

มีคำสองคำ นั่นก็คือคำว่า ต้นทุน (Cost) กับคำว่า ราคา (Price) การบอกว่า

สินค้าทุกอย่างแพงขึ้นเพราะมีต้นทุนวัตถุดิบที่สูงขึ้นนั้นฟังเผินๆ เหมือนจะเป็นเรื่องสมเหตุสมผล

แต่แท้ที่จริงแล้วกลับไม่เป็นอย่างนั้น นั่นเพราะหากเรามองอย่างตรงไปตรงมา ต้นทุน กับ ราคา ที่จริงมันคือสิ่งเดียวกัน

คำว่าต้นทุนของคนคนหนึ่ง เป็นราคาของคนอีกคนหนึ่ง คนซื้อบอกว่านี่คือต้นทุนแต่คนที่ขายให้บอกว่านี่คือราคา

มันคือสิ่งเดียวกันครับ !!

เพราะฉะนั้นการบอกว่า

สินค้าขึ้นราคาเพราะต้นทุนขึ้นราคา ไม่ต่างจากการบอกว่า สินค้าขึ้นราคาก็เพราะสินค้าขึ้นราคา

ฟังแล้วฉลาดเท่าเดิม.

แท้จริงแล้ว เงินมันลดมูลค่าลงต่างหากถึงทำให้ เงินจำนวนเท่าเดิมซื้อสินค้าปริมาณเท่าเดิมไม่ได้

หากมองให้แง่นี้ทุกอย่างจึงจะดูสมเหตุสมผลกว่า

สถานการณ์ที่เกิดขึ้นไม่ใช่แต่เฉพาะในไทย แต่เป็นกันทั่วทั้งโลก เมื่อวันที่ 5 มกราคมที่ผ่านมา

Food and Agriculture Organisation (FAO) ประกาศว่า ราคาอาหารทั่วโลกปรับตัวสูงขึ้นทำสถิติใหม่

ดัชนีราคาอาหาร (food price index) ที่วัดจาก แป้งสาลี ข้าวโพด น้ำตาล ข้าวสาร เนื้อ ปรับตัวขึ้นทำสถิติ ที่ระดับ 237.6 จุด

สูงกว่าวิกฤตการณ์ Food Crisis เมื่อปี 2007-2008 ที่ตอนนั้นอยู่ที่ระดับ แค่ 213.5 จุด ซะด้วยซ้ำไป

เราอยู่ในโลกที่กว่า 60 ประเทศเกิดการประท้วงเพราะเรื่องนี้ นักศึกษาจีนถึงกับพังโรงอาหารในมหาวิทยาลัย

คนแอลจีเรียเผาอาคารสถานที่ราชการประท้วงที่น้ำตาลขาดตลาดและมีราคาแพง

น้ำท่วมที่ ออสเตรเลีย ฝนแล้งที่รัสเซีย หรือ พายุฝนกระหน่ำที่แคนาดา ก็ยิ่งซ้ำทำให้ผลผลิต เหล่านี้แพงขึ้นไปอีก

ยิ่งราคาน้ำมันไม่ต้องพูดถึง 92$ เข้าไปแล้ว สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นทั่วโลก เราอยู่ในระบบที่เงิน ดอลล่าห์ ไหลบ่าท่วมไปทุกประเทศ

ยิ่งเค้าพิมพ์มาก ประเทศอื่นก็ต้องพิมพ์ตาม เพื่อรักษาอัตราแลกเปลี่ยน ยิ่งพิมพ์ตามก็ทำให้เงินเฟ้อ

ปริมาณเงินดอลล่าห์ที่เพิ่มขึ้นเหมือนการส่งออกเงินเฟ้อไปทุกทวีป คำถามคือ เราจะรับมืออย่างไรดี ??

สิ่งที่จะรับมือกับเงินเฟ้อได้ดีที่สุดคือโลหะมีค่าครับ (Precious Metals)

หากคุณเชื่อในสิ่งที่ผมพูด และตามผมมาขนาดนี้ คงไม่รบกวนเกินไปที่อยากจะขอให้เชื่อกันอีกหน่อย

ต่อไป ราคาที่ปรับสูงขึ้นของทองคำจะไม่มีความหมายเท่ากับ ปริมาณทองคำที่คุณมี ทยอยสะสมทองคำเอาไว้ให้มากที่สุดเท่าที่จะคุณทำได้

นอกเหนือจากการที่จะเก็ง ให้ราคามันขึ้นเพื่อที่จะขายทิ้งมันไป คนชอบถามผมว่า ที่ระดับราคาทองขณะนี้ ควรจะ

1.ขายทิ้ง (Sell)

2.หรือถือต่อดี (Hold)

คำตอบของผมคือผิดทั้งคู่ สิ่งที่คุณควรทำคือ “ซื้อเพิ่ม”(Buy) ครับ คนสมัยก่อนเค้าวัดความมั่งคั่งกันที่ ปริมาณทองคำที่ถือครอง

ไม่ใช่ราคาที่แกว่งขึ้นหรือลง

:excl: เมื่อไหร่ที่คุณไปธนาคารแล้วไม่เห็นแบงค์ใหม่

:excl: เมื่อไหร่ที่เงินเลิกเสื่อมค่าลงทุกปี

:excl: เมื่อไหร่ที่เบนเบอร์นันเก้ และ โอบาม่า เปลี่ยนนโยบายแบบ 180 องศา หันมาไม่ทำ QE แล้วปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย

เมื่อนั้นค่อยขายทองครับ แต่สิ่งที่ผมพูดถึงจะเกิดขึ้นเป็นจริงได้ ยากพอๆ กับการเข็นภูเขาลงครก ภาวะเงินเฟ้อรุนแรง กำลังแผ่ขยายตัวไปทั่วโลก

และ อภิมหาเงินเฟ้อ(Hyperinflation) เป็นสิ่งที่สหรัฐจะต้องเผชิญ โอกาสทอง “จริงๆ” กำลังจะมา

คุณพร้อมหรือยังครับ ? ผมพูดจริงนะครับ.

ปล. ยอดจองหนังสือ มาเยอะเกินคาดเลย ซึ้งครับซึ้ง นั่นหมายความว่า ข้อมูลเหล่านี้กำลังจะเปิดเผยออกไปให้คนจำนวนมากขึ้นได้รับรู้

อยากให้หนังสือไปอยู่ในมือทุกท่านโดยเร็ว อ่านแล้วส่งต่อนะครับหากไม่อยากซื้อหลายเล่ม หรือ แนะนำกระทู้ให้เค้าอ่าน

หากคุณเห็นว่ามีประโยชน์ จะขอบคุณมากครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีค่ะ คุณเน็กซ์

pa_no ติดตามอ่านบทความของคุณเน็กซ์มาระยะหนึ่งแล้ว

ชอบอ่านมากเลย ได้ความรู้มาก ๆ pa_no เข้าไปอ่านได้ แต่ยังโพสต์ไม่ค่อยเป็น วันนี้พยายามโพสต์ทั้งวัน แต่ไม่สำเร็จ

ต้องรอลูกมาทำให้ตอนค่ำ อยากจะขอจอง 3 เล่ม ไม่ทราบว่าต้องโอนเงินอย่างไรค๊ะ

และที่คุณเน็กซ์ บอกให้จองหลังไมค์ ก็ไม่ทราบว่าจะติดต่อคุณเน็กซ์อย่างไรค่ะ

ขออภัยนะคะ

ขอขอบคุณ คุณเน๊กซ์ ที่ให้ความรู้เป็นวิทยาทาน ขอให้ผลบุญนี้จงส่งผลให้คุณเน๊กซ์และครอบครัวประสบแต่สุข สำเร็จยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

และขอให้กำลังใจคุณเน็กซ์ เขียนต่อไปค่ะ

และขอขอบคุณ คุณกัมพล เจ้าของเวปนี้ ในฐานะเจ้าของบ้านที่เป็นสื่อในการความรู้แก่เรา

สวัสดี

pa_no

หากทำให้ Pa_nong ต้องลำบากต้องขออภัย และต้องขอบคุณคุณลูกที่ช่วยทำให้จนสำเร็จด้วยครับ

รับทราบครับ 3 เล่ม จัดให้เลย

ขอให้พรนั้นส่งผลย้อนกลับไปหาคุณ Pa_nong ด้วยนะครับ

13-1-2554.....1650-1386=264?????????

รอพรุ่งนี้ เดี๋ยวลุงมาชี้แจงครับ :lol:

คุณเน็กซ์ครับ จะเปิดให้โดนค่าหนังสือยังไงดีครับ :lol: แบบว่าอยากเห็นหน้าคุณเน็กซ์แล้ว เห็นได้ยินมาว่า"ไม่หล่อแต่มองไม่เบื่ออ่ะ" ได้ยินแบบนี้ต้องของลองของหน่อยครับ :lol: :lol:

เมื่อวานสั่งจองหนังสือไปแล้ว วันนี้ขอเสริมออกความเห็นหน่อยนะค่ะ อยากให้ลงรูปคุณเน็กซ์ด้วยอยากเห็นหน้าตาผู้เขียน ป ลถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นนะค่ะ แต่ใจจริงแล้วอยากเห็นหน้ามากๆเลย ;) ;) ;)

ต้องยกมือไหว้ ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับว่า คงไม่มีรูปผมในหนังสือ (ผมขี้อายครับ) :blush:

อีกอย่าง ผมคิดเอาเองว่า การที่เราเห็นหน้าตากันอาจทำให้เกิด Bias(อคติ) ได้ ณ.ตอนนี้สิ่งที่ผมให้คือ

ข้อมูลล้วนๆ มีน้ำหนักหรือไม่มีน้ำหนัก ตัดสินกันที่เหตุและผลอย่างเดียวเลยครับ

ลองคิดดูนะครับว่า ภาพลักษณ์มีผลหรือไม่

:excl: หากความจริงแล้ว ผมเป็นผู้หญิง

:excl: หากความจริงแล้วผมเป็นแค่เด็กอายุ 15

:excl: หากความจริงแล้ว ผมไว้หนวดเครา ผมหงอกขาวโพลนดูแล้วราวกับกูรู

ผมไม่รู้ว่าคุณจะคิดกันยังไง หรือ ผมคิดมากไปหรือเปล่า? วัตถุประสงค์คือเพื่อมอบความรู้และความเข้าใจ

ให้เป็นวิทยาทานเท่านั้นครับ เงินทองหรือชื่อเสียงไม่ใช่ประเด็นเลย การให้นั้น สนุกและมีความสุข อย่างน่าประหลาด

ยิ่งให้ คนที่ได้กลับเป็นผมเอง ที่อิ่มใจและคิดว่าเป็นการทำบุญโดยอ้อม

หากทำให้ผิดหวังต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณ...จะรออ่านเหมือนเดิมครับ....รูปไม่ชัด แลเงาๆก็ได้..( ๓เล่มคำเดิม )

ต้องยกมือไหว้ ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับว่า คงไม่มีรูปผมในหนังสือ (ผมขี้อายครับ) :blush:

อีกอย่าง ผมคิดเอาเองว่า การที่เราเห็นหน้าตากันอาจทำให้เกิด Bias(อคติ) ได้ ณ.ตอนนี้สิ่งที่ผมให้คือ

ข้อมูลล้วนๆ มีน้ำหนักหรือไม่มีน้ำหนัก ตัดสินกันที่เหตุและผลอย่างเดียวเลยครับ

ลองคิดดูนะครับว่า ภาพลักษณ์มีผลหรือไม่

:excl: หากความจริงแล้ว ผมเป็นผู้หญิง

:excl: หากความจริงแล้วผมเป็นแค่เด็กอายุ 15

:excl: หากความจริงแล้ว ผมไว้หนวดเครา ผมหงอกขาวโพลนดูแล้วราวกับกูรู

ผมไม่รู้ว่าคุณจะคิดกันยังไง หรือ ผมคิดมากไปหรือเปล่า? วัตถุประสงค์คือเพื่อมอบความรู้และความเข้าใจ

ให้เป็นวิทยาทานเท่านั้นครับ เงินทองหรือชื่อเสียงไม่ใช่ประเด็นเลย การให้นั้น สนุกและมีความสุข อย่างน่าประหลาด

ยิ่งให้ คนที่ได้กลับเป็นผมเอง ที่อิ่มใจและคิดว่าเป็นการทำบุญโดยอ้อม

หากทำให้ผิดหวังต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ

เห็นด้วย ติดตามต่อปาย....

ถูกแก้ไข โดย raty

ขอบคุณคุณMorlekนะครับ ที่เอาข่าวมาฝาก ชัดเลยครับ :rolleyes:

อยากรู้เนื้อหาในหนังสือพอคร่าวๆเพื่อประกอบการตัดสินใจ หาไม่เจอไม่รู้อยู่ใหน

รบกวนด้วยคร้าบ !01 !gd

ถูกแก้ไข โดย bmw2770

นับถือ..นับถือ..บุญต่อบุญ...อ่านชุดจ่ายตลาดเสร็จ..รอซื้อทองเพิ่มอีกครับ