ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เริ่มแบบนี้-จบแบบนี้ (Start-Finish)

ละครหลายเรื่องที่เคยโด่งดังในอดีต เมื่อเวลาผ่านไปมักจะถูกนำกลับมา รีเมค ใหม่

ใครที่ไม่เคยดูเว่อร์ชั่นเก่าก็คงจะร่วมลุ้นให้พระเอกกับนางเอกได้สมหวัง และ ผู้ร้ายได้รับผลกรรมที่ก่อ

แต่สำหรับคนที่เคยดูมาแล้ว ไม่ต้องลุ้นก็รู้ว่า ต่อให้ทุกตอนที่ ผู้ใหญ่กีดกัน ทะเลาะ+เข้าใจผิด ต้องงอน ต้องง้อไปมาดูน่าอึดอัด

สุดท้ายแล้วก็จะได้สุขสมหวังทุกคู่ไป

เริ่มยังไง ? จบแบบไหน ? พอจะเดากันได้

สำหรับตลาดทองคำแล้วก็คล้ายกัน เดือนแรกของปีกำลังจะผ่านพ้นไป ยังเหลืออีกหลายเดือนให้เฝ้าลุ้นและติดตาม

หากตลาดทองคำเป็นการรีเมคเหมือนหลายๆปีที่ผ่านมา เรามาดูกันว่า หากเริ่มแบบนี้มันจะจบยังไง?

ปี 2005

ปี 2006

ปี 2007

ปี 2008

ปี 2009

ปี 2010

จากกราฟจะเห็นว่า ทองคำเริ่มต้นด้วยการปรับฐาน แต่สุดท้ายก็ปรับตัวทำสถิติใหม่ทุกปี

เป็นแบบนี้มา 10 ปีติดต่อกันแล้ว พูดง่ายๆว่าขึ้นมาตลอดสิบปี

ปีนี้ปีที่ 11 คุณคิดว่ามันจะขึ้นหรือลง?

หากปีนี้ทองไม่ขึ้น จะถือว่าเป็นปีแรกในรอบทศวรรษกันเลยทีเดียว

สำหรับคนที่เพิ่งซื้อทองคำผมเชื่อว่าคุณไม่ได้โชคร้ายขนาดนั้นครับ ทองคำปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเฉลี่ยปีละ 17%

เป็นแบบนี้มาโดยตลอด ที่ระดับราคา 19,700 วันนี้ หลายคนบ่นว่าทองลงกระจาย

คำถามคือ “นี่ลงแล้วหรือ?”

หากคุณซื้อทองแล้วติดดอย เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เลย นอกจากว่า “คุณเพิ่งซื้อ” นั่นเพราะ

:excl: ราคาทองคำที่ระดับ 19,xxx หากเป็นปีที่แล้ว คนจะเข้าแถวยาวที่เยาวราชเพื่อไป “ขายทอง”

:excl: แต่มาถึงตอนนี้ ระดับราคา 19,xxx เหมือนเดิม คนกลับไปเข้าแถวยาวที่เยาวราชเพื่อไป “ซื้อทอง”

ราคาเดิม ทองก็เหมือนเดิม อารมณ์ของตลาดต่างหากที่เปลี่ยนไป

หลายปีที่ผมอยู่ในแวดวงทองคำ เห็นมาหลายต่อหลายครั้ง สุดท้ายก็ “หนังม้วนเดิม”

เคยพูดไว้ในบทความก่อนหน้านี้ว่า ที่ระดับราคา 19,000 จะเป็นเหมือนที่ระดับราคา 16,000 ที่ใครหลายคนเคยคิดว่ามันแพง

แต่เมื่อมันผ่านไปแล้ว เราก็จะไม่ได้เห็นมันอีกเลย เช่นกันครับ ผมเชื่อว่าที่เรากำลังเห็นกันอยู่นี้ น่าจะเป็นช่วงที่ราคาต่ำที่สุดของปีแล้ว

ใครยังไม่ได้ขึ้นรถ กระโดดขึ้นมาเลยครับ อาศัยจังหวะที่กระทิงพักผ่อนแบบนี้ สะสมทองคำเพิ่มเติมเข้าพอร์ท

ใครมีทองอยู่กับตัวแล้วก็กอดเอาไว้แน่นๆ ทองคำไม่มีจะขาย แต่ราคาลงเอาๆ มันสวนกับความเป็นจริง

อย่าให้ราคาของทองคำกระดาษที่เทรดกันไปมา มีอิทธิพลเหนือปัจจัยพื้นฐานที่แข็งแกร่งของตัวทองคำเอง

ยิ่งกว่านั้นราคาตอนนี้ ถูกพอๆ กับราคาทองก่อนจะมีการประกาศ QE2 ซะด้วยซ้ำ

หากกระทิงจะพักก็คงพักไม่นาน ช่วงทองลงๆแบบนี้

อารมณ์ของตลาดพร้อมทั้งข่าวหลายๆอย่างจะกดดันทำให้ ดูน่ากลัวและเขวไปบ้าง

แต่ไม่ใช่สำหรับคนที่อ่านบทความ โอกาสทอง (จริงๆ) มาตั้งแต่ต้นครับ

ปัจจัยพื้นฐานทุกอย่างยังแกร่ง ไม่มีอะไรเปลี่ยน ความผิดพลาดของระบบการเงินโลกในอดีต

ไม่มีใครย้อนเวลากลับไปแก้ไขมันได้ ปริมาณเงินกระดาษ (Fiat Currency) ที่ปลิวว่อนอยู่ในระบบทั่วโลก

ก็ยังคงอยู่ รอวันล่มสลาย และเมื่อดอลล่าห์ล่ม เงินทุกสกุลก็จะถูกดูดเข้าหลุมดำตามไปด้วย

คงไว้แต่ เงินที่แท้จริงอย่าง ทองคำและแร่เงิน (Gold and Silver) เท่านั้น

ในอนาคตเมื่อระบบการเงินต้องจัดการกันใหม่ ออกกฎกันใหม่ ภายใต้ระบบมาตรฐานที่อิงกับทองคำ

เมื่อนั้นแหละครับ ใครถือทองคำอยู่ ก็คือ “ผู้ออกกฎ” ใครถือเงินกระดาษอยู่ก็คือ “ผู้ตาม”

เป็นแบบนี้ อยู่ทุกครั้งไปในหน้าประวัติศาสตร์ แต่ครั้งนี้ ผมเชื่อว่าจะแตกต่างไปจากทุกครั้ง ครั้งนี้ผลกระทบจะใหญ่กว่าทุกครั้ง

เพราะไม่เคยมีครั้งไหน ที่เงินทุกสกุลบนโลกเราเป็นระบบ Fiat Currency

ทุกคนตกเป็นเหยื่อของเงินเฟ้อ ข้าวสารอาหารแห้ง น้ำตาล น้ำมันปาล์ม ยางพารา ไข่ไก่ ไม่เว้นแม้แต่ “ปุ๋ย”

เรียงหน้ากระดานกันขึ้นราคา ทุกครั้งก็อ้างว่าผลผลิตไม่เพียงพอบ้าง ภัยธรรมชาติบ้าง แต่พอเหตุผลเหล่านั้นหายไป

ราคาก็ไม่เคยเห็นว่าจะลง ?

แท้จริงแล้ว เงินเพียงอย่างเดียวต่างหากที่เสื่อมค่า ทำให้ทุกอย่าง (ดูเหมือนบังเอิญ) จะขึ้นราคาไปหมด

ด้วยพื้นฐานความจริงข้อนี้ ต่อให้มีข้อมูล อย่างอื่นมั่วๆมึนๆเข้ามา ก็ทำให้เรา งง ได้ยากและไม่เขว

ทุกอย่างกำลังจะเริ่มครับ ประตูแห่งโอกาส ค่อยๆ แง้มกว้างขึ้นๆ ทีละนิดๆ

ในชีวิตผมไม่เคยถือครองทองคำมากขนาดนี้มาก่อนและไม่คิดที่จะขายมันทิ้งออกไปแม้แต่บาทเดียว

ผมเฝ้ารอโอกาสทองที่กำลังจะมาถึง และบอกเล่าเรื่องราวทุกอย่างในหลายสิบบทความรวมทั้งเขียนหนังสือทั้งเล่ม “เพื่อบอกคุณ”

พรุ่งนี้มาคุยกันต่อ ขอให้โชคดีในการลงทุนทุกท่านครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หนังสือโอกาสทอง(จริงๆ) พิมพ์เพิ่ม

หนังสือกลับมาขายใหม่แล้วนะครับ เพราะหลายคนที่จองไว้ยังไม่ได้ ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ

ขอแก้ตัวนะครับ สั่งพิมพ์เพิ่มแล้ว แต่ย้ายที่ขายใหม่ไปขายที่หน้าแรกของเวบ ตามรูป

มีอะไรไปว่ากันที่นั่น ที่กระทู้นี้ขอกลับมาพูดคุยเรื่องทองกันเหมือนเดิมนะครับ :lol:

ทำตามขั้นตอนแล้วแจ้งรายละเอียดผู้รับและที่อยู่มาที่ ogadthong@gmail.com

(ที่เดียวนะครับทาง PM ไม่ได้เช็คแล้ว)ขอบคุณครับ :lol:

Nexttonothing

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ไม่รุ้ว่าคุณเน๊กเอาฝิ่นผสมลงไปในบทความรึเป่า ติด งอมแงม เลยครับอ่านละอยากเก็บทองเพิ่มแต่ไม่มีงบละอ่ะ ทุ่มหมดไปตอนราคา136X-140X (แอบเสียดายเล็กๆ)

ปล.ช่วงนี้คิดถึงบุรุษไปรษณีย์ทุกวันเลยครับ

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

รอหน่อยนะครับ :]

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอบคุณครับ น้า NextToNothing

ผมว่า เจอทองหยอด ในบทความน้า NextToNothing มากกว่า มันหอมหวาน ชวนติดตามทู๊กๆ ตอนเลย

โอ้ บทความคุณ เน็ซ....... :rolleyes: กำลังจะลงแดงแล้วครับ ^_^

อ่านบทความคุณเน็ซ มาตั้งแต่ตองลงบทความแรก สร้างภูมิต้านทานให้ดีจริงๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนนี้คงไม่มีเหลือไว้ให้กอดแล้วแน่ๆ ขอบคุณครับ....

เออคุณเน็ซครับ มีเรื่องอยากถามครับ เรื่องจีนนะครับ เพราะพอเฮียเค้าขยัยตัวทีไร สะเทือนทุกที ล่าสุดเห็นออกข่าว

-เข้าซื้อธนบัตรรัฐบาลของฝั่งยุโรปเป็นจำนวนมาก

-สั่งเครื่องบินจากอเมริกาอีก 200 ลำ

-แล้วยังให้ความเห็นว่า อเมริกายังคงเป็นผู้นำไปอีกอย่างน้อย 20 ปี อเมริกามีความสามารถในการปรับตัวสู้ปัญหาเศรษฐกิจเป็นอย่างดี และดอลล่ายังเป็นเงินสกุลหลักต่อไป

-แล้วยอดการใช้จ่ายของอเมริกาก็เพิ่ม

-โอบาม่า ออกนโยบายลดรายจ่ายลง ล่าสุดลดไป 400,000ล้านเหรียญ

ปัจจัยเหล่านี้มีผลกับราคาโลหะมีค่าแค่ไหนครับ ช่วยรัฐในอเมริกาจะเริ่มจ่ายหนี้ได้เองมั้ยครับ แล้วอเมริกาจะค่อยๆดีขึ้นตามทีเฟทออกมาให้ข่าวหรือว่าเป็นแค่ภาพลวงตาครับ

ช่วงนี้อารมณ์ตลาดแรงเหลือเกิน :huh:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

NEXTTONOTHING

ของแถมสำหรับการสั่งซื้อหนังสือหรอครับ อิอิ

น่ารักดีอะคับ อยากได้ๆ

สวัสดีค่ะคุณ Next

ตอนนี้อยากได้หนังสือคุณ Next เร็วๆ จังเลยค่ะจะได้ให้คุณพ่อไว้อ่านเผื่อท่านจะได้สบายใจขึ้น (ตัวเองด้วย)

พอดีเมื่อสัปดาห์ก่อนพึ่งได้เงินจากการขายพันธบัตรมา ก็เลยแนะนำให้คุณพ่อไปซื้อกองทุน k-gold

แต่ปรากฏว่าช่วงนี้ NAV ค่อยๆ ลดลง กะว่าจะซื้อลงทุน 1.5-2 ปี เพราะมีความจำเป็นต้องใช้เงินในช่วงนั้น

คุณ Next ว่าถ้าเป็นกองทุนจะมีความเสี่ยงมากกว่าทองแท่งเยอะมั้ยคะ ถ้าระยะประชิดมาถึงจริงๆ

(ตอนแรกที่ซื้อเป็นกองทุนเพราะเห็นว่าเก็บง่ายดี) หรือว่าควรจะเปลี่ยนมาเป็นทองแท่งเลยดีกว่าคะ

เอาอีกเอาอีกเอาอีกครับครู(บทความ)ยังไม่หายอยากเลยครับ/1วันเหมือน1ปีที่รอคอยแต่ผมมั่นใจครับอ่านยังไงก็ไม่หายอยากครับ :wub: :wub:

NEXTTONOTHING

อยากรู้จังเลยค่ะว่า...สัญลักษณ์ประจำตัวคุณเน็กซ์ที่ใช้อยู่ มีความหมายว่าอะไรค่ะ

นั้นซิครับ หอบเงิน ไปเอา แท่ง ๆ มาลูบ ๆ คล้ำ ๆ ดี

หรือ ว่า โอนเงินเข้ากองทุนดี

หรือ ว่า ได้เป็นตั๋วฝากทอง ดี

รอหน่อยนะครับ :]

04a97f13.gifรักแล้วรอหน่อย... นะคะ04a97f13.gif

ถูกแก้ไข โดย put42