ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เพราะบางทีคุณซื้อเพียง 1 แท่งก็อาจจะมากกว่าทองคำสำรองทั้งหมดใน Fort Knox

อย่างที่ Jim Sinclair ว่าไว้ก็เป็นได้

ชอบตอนท้ายนี่แหละครับ ขอบคุณครับ คุณNexttonothing

มีคนเคยพูดว่า สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือความคิดของคนเรา เวลามีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นจะมีความคิดในแง่ที่ร้ายสุดแว่บมาด้วยเสมอทั้งๆที่เรื่องไม่รุนแรงมาก หลายคนชอบไม่คิดจะเปิดเผยความจริง

กรณีทองที่Fort Knox ฝ่ายที่มองว่าไม่ตรวจสอบดีกว่า หลายคนในนั้นคงคิดตื้นๆว่าตรวจไปก็มีแค่เสมอตัว ถ้ามีเท่าจำนวนเดิมก็แค่เท่าทุน เกิดมีน้อยลงบ้างหรือน้อยลงไปเยอะมาก จะวุ่นวายปั่นป่วนมากมาย แต่สิ่งที่ห้ามมองข้ามเด็ดขาดคือความคิดของคนเรา ยิ่งไม่ตรวจสอบให้ชัดเจนยิ่งเชื่อว่าถ้าไม่ผิดปกติทำไมไม่ตรวจสอบ

ความจริงไม่สร้างความน่ากลัวเท่าความคิดที่คิดไปได้ไกลสุดๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ดีใจจังได้อ่านบทความละช่วงนี้มาบ่อยๆดีครับๆๆ

(เพราะได้กำลังใจดีเรึเปล่าาาา อิอิ :lol: )

ไม่รุ้จะโดนคุณเน๊กเขกกะโหลกเอาไหม แต่ผมเริ่มมีความคิดอยากเป็นหนี้(ยืมเงินคนรู้จัก)มาซื้อทองจัง

พี่อันโต...น้องเล็กว่ามันจาไม่ดีมั้งงงง (เงินคนอื่นมันจาเย็นเหมือนเงินเราหรา...) แล้วถ้าเกิดยืมมาไม่กี่วันเค้าจาเอาคืน (แล้วทองมันลงอยู่จาทำงัยคะ) :wacko:

"พอเพียง = เพียงพอ" อันนี้ความคิดน้องเล็กแต่เพียงผู้เดียว ... (เห็นว่าเคยได้คุยกะคุณเน็กซ์ด้วยกันเลยออกมาแชร์น่ะค่ะ . หวังดี และหวังว่าคงจำได้นะ...) :wub:

แบบนี้คุณ next คุณ yai คุณส้มโอมือ และเพื่อน ๆ ก็รวยกว่าอเมริกาแล้วสิครับ (ไม่เป็นหนี้)

พี่อันโต...น้องเล็กว่ามันจาไม่ดีมั้งงงง (เงินคนอื่นมันจาเย็นเหมือนเงินเราหรา...) แล้วถ้าเกิดยืมมาไม่กี่วันเค้าจาเอาคืน (แล้วทองมันลงอยู่จาทำงัยคะ) :wacko:

"พอเพียง = เพียงพอ" อันนี้ความคิดน้องเล็กแต่เพียงผู้เดียว ... (เห็นว่าเคยได้คุยกะคุณเน็กซ์ด้วยกันเลยออกมาแชร์น่ะค่ะ . หวังดี และหวังว่าคงจำได้นะ...) :wub:

ขอบคุณครับ จำได้ครับผม :)

ขอบคุณคุณnext มากนะคะ บทความสนุกมากๆเลยค่ะ

ขอกอดน้องทองไว้แน่นๆด้วยค่ะ :rolleyes:

it was fun reading your articles :)

thank you a lot ka k.Next

P.S. please check P.M. for the book ordering ka

ขอบคุณสำหรัีบบทความใหม่ครับ

เรื่องที่ Ron Paul อยากให้มีการตรวจนับทองคำนี่ฟังแล้ว

ทำให้อดคิดไม่ได้จริงๆ ว่ามันต้องมีอะไรในกอไผ่

อ่านจดหมายลุงจิมในบล๊อควันนี้ แล้วนึกถึงปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวงเราเลยครับ

ขอคัดลอกมาเล็กน้อย

I strongly suggest that if you have benefitted from JSMineset, as many of you have, consider buying yourself a hobby farm and seriously go for the exercise of self reliance. I am certain that if even to cut costs you are going to need it.

.

.

.

please get physically self reliant.

ในหลวงของเรานี่สุดยอดจริงๆ ครับ

:) เป็นเรื่ิองที่น่าคิดต่อจริงๆ :ph34r:

:) ขอบพระคุณ อ.เน็กซ์ และทุกท่านสำหรับบทความ ข่าวสารต่างๆค่ะ :wub: :wub:

สงครามทองคำ(The Gold War)

มีบุคคลอยู่ท่านหนึ่ง ที่แม้ไม่ได้อยู่ในแวดวงธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับทองคำ

แต่กลับเป็นที่รู้จักในวงการอย่างกว้างขวาง มีแฟนคลับมากมายที่ติดตามงานเขียน

และการนำเสนอเรื่องราวๆ ต่างจากเค้า ผ่านทาง Blog หรือ Facebook

เพื่อนๆสมาชิกที่ติดตามกระทู้นี้มาโดยตลอด ก็คงเคยได้อ่านงานเขียนจากเค้า (ที่คุณ Mor_lek ช่วยนำมาโพสต์อยู่บ่อยๆ)

อ่านแล้วนับเป็นบทวิเคราะห์ที่ ตรงเป้าตรงประเด็นและเป็นเหตุเป็นผล สอดคล้องกับ โอกาสทอง (จริงๆ) ที่เราพูดคุยกันอยู่

จนเพื่อนสมาชิกบางท่านถึงกับสับสนว่า ผมกับคนๆนี้คือคนคนเดียวกัน

มิบังอาจครับ

ข้อมูลที่ผมสื่อออกไป เปรียบเปรยก็คงเป็นแค่ Intro ของเพลง ถ้าจะฟังเนื้อแบบเต็มๆ รวมถึงท่อนฮุคและตอนจบ

คงต้องติดตามข้อมูลจากบุคคลท่านนี้ เพราะไม่ใช่แค่เรื่องทองคำ แต่ข้อมูลทางด้านเศรษฐกิจโลก ศาสนา ปรัชญาความเชื่อ

รวมไปถึง "ทฤษฎีสมรู้ร่วมคิด" ทุกอย่างถูกผูกเชื่อมโยงสัมพันธ์กันหมด

หากใครต้องการศึกษาเพิ่มเติมนอกเหนือไปจากเรื่องเงินๆ ทองๆ แนะนำให้ลองไปตามอ่านกันดูครับ

:excl: Facebook หรือ Blog ของเค้าชื่อ The Gold War

:excl: และบุคคลท่านนี้ก็ชื่อ คุณ Jimmy ครับ

แรกๆที่คุณจิมมี่ เขียนบทวิเคราะห์ลง Blog ได้อ่านแล้ว ยอมรับว่า “โดนใจ”

การนำเสนอข้อมูลในลักษณะนี้ หากคนๆนั้นไม่มั่นใจในข้อมูลที่มีอยู่จริง คงไม่กล้าที่จะสื่อออกไป

บางเรื่องดูเหมือนเป็นเรื่องเหลือเชื่อ แต่ก็ “จริง” ได้อย่างไม่น่าเชื่อ

ยิ่งในประเด็นเรื่องของทองคำ อ่านแล้วได้แต่พูดกับตัวเองว่า “ ใช่ อืม..ใช่ ใช่ ”

คุณจิมมี่เขียนถึงผมบ่อยครั้ง (รวมถึงครั้งนี้ที่ผมกำลังจะนำมาให้อ่านกันด้วย) เลยขออนุญาตเขียนถึงคุณจิมมี่บ้าง

ขอบพระคุณนะครับ สำหรับข้อมูลบทวิเคราะห์ต่างๆ และ ไมตรีจิตที่มีให้กันเสมอมา (ซึ้งครับซึ้ง)

และต่อไปนี้เป็นข้อความที่คุณจิมมี่เขียนถึง โอกาสทอง (จริงๆ) ครับ

Jimmy

เขียน ไปเขียนมาก็เข้าสู่ปีที่ 3 แล้วครับ ถ้านับเริ่มต้นจากการเขียนเรื่องพื้นฐานของทองคำในช่วงปลายปี 2009

และได้พาผู้อ่านหลายๆท่านติดปีกบินไปในหลายๆเรื่อง ที่ลึก ไกลและกว้างออกไปเรื่อยๆ ซึ่งเราก็ไปกันไกลมากแล้วครับ

จนลืมไปว่าแล้วผู้อ่านที่เข้ามาใหม่ล่ะจะเริ่มตรงไหนดี เพราะหลายๆท่านเห็นข้อมูลแล้วก็อาจจะมึนครับ ว่าทำไม่มันเยอะแยะมากมายขนาดนี้

ซึ่ง ทั้งหมดนี่แหละครับคือเรื่องเดียวกันหมด คือโครงข่ายการจัดระเบียบโลกใหม่หรือ New World Order

ที่เป็นทิศทางที่โลกใบนี้กำลังถูกบังคับให้เดินไป ไม่ว่าคุณจะรู้หรือไม่รู้ และเต็มใจหรือไม่ก็ตาม สถานการณ์ในโลกใบนี้ทุกด้าน

กำลังดำเนินไปอย่างรุนแรงและเข้มข้นในทุกๆ ด้านครับ ทั้งในด้านเศรษฐกิจโลก การเมืองโลก การสงคราม ภัยพิบัติ

หรือจะว่าไปแล้วแทบจะทุกๆด้านก็ว่าได้ครับ

เรื่อง หนึ่งที่ผมนำเสนอและเน้นมาตั้งแต่แรกเริ่มเลย ก็คือเรื่องของ "ทองคำ" ซึ่งในบล๊อกของผมจะมุ่งเน้นไปที่การลงทุนระยะยาว

และเพื่อการป้องกันความ เสี่ยงซะมากกว่าครับ ส่วนเรื่องการลงทุนระยะสั้นเพื่อทำกำไรหรือการลงทุนในโกลด์ฟิวเจอร์

ถือว่าเพื่อ "ความบันเทิง" หรือให้ได้ความรู้สึกตื่นเต้นเร้าใจก็แล้วกันครับ แต่เมื่อไหร่ที่คุณทุ่มลงไปสุดตัวแล้ว

ความบันเทิงจะหายทันที แต่ "ความเครียด" จะเข้ามาแทนที่ครับ หลายท่านที่เคยลองแล้วก็คงจะเข้าใจครับว่าผมหมายถึงอะไร

ส่วนนึงนั่นก็เพราะความไม่แน่นอนของตลาดทองคำนั่นเอง

มี คำถามมากมายจากผู้อ่านที่เพิ่งเข้ามาที่นี่หรือในเฟสบุ๊คครับว่า ถ้าจะลงทุนในทองคำจะเริ่มจากตรงไหนดี

คำตอบที่ผมตอบได้เลยทันทีคือ...เรื่องมันยาวครับ นั่นก็เพราะว่าไม่รู้ว่าจะตอบในแง่มุมไหนก่อนดี

เพราะจะว่าไปแล้วก็มีตั้งแต่ขั้นพื้นฐานคือประวัติศาสตร์ของทองคำย้อนหลังไป หลายพันปี

จนถึงขั้นจะเอาให้ทันเกมส์กลุ่มขาใหญ่นักทุบราคาในระดับโลกเลยก็มี ...ก็พอตอบให้ได้ครับ

แต่ โพสต์นี้ผมจะแนะนำ พื้นฐานการลงทุนในทองคำผ่านหนังสือซักเล่มหนึ่ง ก็คือ หนังสือ "โอกาสทอง(จริงๆ)"

ซึ่งผู้เขียนท่านก็เขียนได้ครอบคลุม ลึกซื้ง แต่ง่ายต่อการทำความเข้าใจ แม้ว่าท่านจะไม่มีความรู้ทางด้านเศรษฐศาสตร์

การเงินใดๆ มาก่อนเลย ซึ่งตรงนี้สำคัญมากครับ เพราะหนังสือในลักษณะเดียวกันนี้มีเยอะครับ แต่ที่อ่านแล้วเข้าใจ

หรือที่จะทำให้เรารู้ในเรื่องที่ควรรู้จริงๆน่ะ หายากถึงยากมากครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นหนังสือทางวิชาการที่ใช้ภาษาสูงๆ ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่

ผู้เขียนท่านนี้ที่มีนามปากกาว่า " Nexttonothing " ท่านก็ให้โอกาสแวะเวียนมาแสดงความคิดเห็นในบล๊อกนี้มาช้านานด้วยเช่นกันครับ

รูป ด้านบนก็คือรูปเล่ม หน้าปกหนังสือ โอกาสทอง (จริงๆ) โดยคุณ Nexttonothing

ซึ่งเนื้อหาของหนังสือจะเหมาะสำหรับท่านใดที่กำลังศึกษาเรื่องทองคำ เพื่อการลงทุน ลดความเสี่ยง

และรองรับวิกฤตการณ์ทางการเงินที่กำลังจะมาถึงในอนาคตอันใกล้ ซึ่งสำหรับผมแล้วทองคำในวันนี้ไม่ใช่เพื่อการสะสม

เพื่อแสดงความมั่งคั่ง หรือเป็นเพียงเครื่องประดับ ดังความเชื่อที่พวกเราเคยมีมาในอดีต แต่มันจะเป็น "เครื่องมือหลัก"

ตัวหนึ่ง ในการต่อสู้ความไม่แน่นอนของเศรษฐกิจโลก ค่าเงิน อัตราแลกเปลี่ยน เงินเฟ้อ และพิษภัยทางเศรษฐกิจที่กำลังเป็นเงาดำทะมึน

อยู่ต่อหน้าเราในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ครับ

เนื้อหาของหนังสือจะครอบคลุมถึง :

ทุกวันนี้คนเราทำงานเพื่อแสวงหาเงิน แท้จริงแล้ว เงินคืออะไร ?

:excl: ทำไมราคาสินค้า ถึงต้องแพงขึ้นทุกปี ?

:excl: ทำไมไปธนาคารไม่ว่าสาขาไหน มีธนบัตรใหม่ ให้เราแลกได้ตลอด แล้วแบงค์เก่ามันหาย ไปไหน ?

:excl: ทำไมคนเป็นนักการเมือง ถึงรวย และ รัฐบาล ดูเหมือนจะมีเงินใช้ได้อย่างไม่มีวันหมด

:excl: ทิศทางราคาทองคำ จากนี้ไป จะเป็นอย่างไร ?

:excl: ทำไมราคาทองคำถึงขึ้นราคา อะไรทำให้ทองขึ้น ? อะไรทำให้ลง ?

:excl: คำแนะนำของผมคือทุกๆ คนควรซื้อทองคำครับ ... ทำไมล่ะ ?

-?- จะหายไป เมื่อคุณอ่านหนังสือเล่มนี้จบ มุมมองต่อโลกการเงินของคุณจะเปลี่ยนไป

และพบว่าแท้จริงแล้ว เรื่องพวกนี้ ไม่ได้ยากหรือซับซ้อนอะไรเลย ที่สำคัญ ไม่ใช่เรื่องไกลตัว :

******************************************************************************************

ซึ่ง โดยส่วนตัวผมได้อ่านเนื้อหาไปมากพอสมควรครับ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่าผู้เขียนสามารถถ่ายทอดรายละเอียดที่เป็นเนื้อหาเกี่ยว

กับเงินๆทองๆ ที่เป็นเรื่องปวดหัวสำหรับผู้คนส่วนใหญ่ ให้กับผู้ที่จะได้อ่านทุกเพศทุกวัยเข้าใจได้ไม่ยากเลยครับ

และหากท่านใดสนใจสั่งซื้อหนังสือเล่มนี้ ก็สามารถสั่งซื้อไปที่ผู้เขียนได้โดยตรง ก็คือ คุณ Nexttonothing ที่อีเมลล์

" ogadthong@gmail.com "

โดย สอบถามข้อมูล ปัญหา ข้อสงสัย รายละเอียด การชำระเงิน และการจัดส่งทุกอย่างกับผู้เขียนได้โดยตรงเลยครับ

โดยที่ผมและบล๊อก The Gold War Phase II ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆทั้งสิ้น อีกเช่นเดิมครับ...

สวัสดีตอนเย็นค่ะ เข้ามาหาบทความเยี่ยมๆอ่าน ไม่ผิดหวัง เจอทั้งบทความและก้อคุณเน็กซ์พอดีเลย ขอบคุณมากๆค่ะ

แบบนี้คุณ next คุณ yai คุณส้มโอมือ และเพื่อน ๆ ก็รวยกว่าอเมริกาแล้วสิครับ (ไม่เป็นหนี้)

อืม... แต่พิมพ์แบงค์ไม่ได้เหมือนเค้านะครับ (ฮา) :rolleyes:

สวัสดีตอนเย็นค่ะ เข้ามาหาบทความเยี่ยมๆอ่าน ไม่ผิดหวัง เจอทั้งบทความและก้อคุณเน็กซ์พอดีเลย ขอบคุณมากๆค่ะ

สวัสดีครับ คุณ Jee

แต่บทความวันนี้ผมไม่ได้เขียนนะครับ :lol:

อยากถามคุณ Nexttonothing ว่าเก็บทองเยอะๆไว้ในตู้นิรภัยของธนาคารข้อดีก็มี แล้วข้อเสียมีอะไรบ้างครับที่ควรระวัง

ข้อเสียก็คือ ทองอยู่กับเค้าน่ะสิครับ :D

ปัญหาข้อหนึ่งที่คนไม่ค่อยนึกถึงคือ ความเสี่ยงจากคนกลาง (Counterparty Risk)

อย่างที่เคยบอกครับ หากเราถือทองกับตัว มันไม่มีคนกลางมาคั่นระหว่างเรากับสินทรัพย์ของเรา

แต่บางท่านกลัว "ขโมยขึ้นบ้าน" ผมเองก็กลัวครับ แต่เนื่องจากทองคำมูลค่ามันสูงผมเก็บกับตัวอุ่นใจกว่า

ซ่อนหรือทำระบบรักษาความปลอดภัยให้ดี ก็สบายใจขึ้นครับ...ลองพิจารณาข้อดีข้อเสียดูแล้วกันนะครับ

บทความวันนี้คุณเน็กซ์ไม่ได้เขียน เป็นของคุณจิมมี่ แต่อ่านแล้วยิ่งมั่นใจในบทความของคุณเน็กซ์มากขึ้น วันนี้ออกไปทานก๋วยเตี๋ยวเจ้าประจำขึ้นราคาชามละ 5 บาท ไอศครีมSwensens ขึ้นราคา Scoop ละ 10บาท ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ดูอะไรๆก็ขึ้นราคากันหมด ละพวกเราที่เก็บทองแท่งจะรวยขึ้นจริงอ๊ะเปล่าเริ่มไม่แน่ใจละค่ะ ทองแพงของก็แพงตามอย่างเงี้ย จะทันกันไม๊คะคุณเน็กซ์ หรือต้องรอไปจนถึงระยะ Mania Phase ถึงจะเห็นความแตกต่างอย่างแท้จริงคะ

!hh !dd !_08