ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ลงถึงปลายเดือนเหรอครับ ดีเลยครับ...

เงินเดือนออก พอดี ยังงี้ต้องจัดไป

ทุบอีก ทุบอีก โอ้ววว ...

ขอแรง ๆๆ อีกโอ้วว...

มีน้อย ซื้อน้อย มีมากซื้อมาก เก็บยาว ๆ ๆ ครับ

ดอยผม โลละ 45,000.00 38,550.00 35,550.00

ร่วมทั้งสิ้น 24 กิโล กับอีก 3 บาท ครับ

อันนี้ ขนาดถุงละ 1 บาท ครับ... อิอิ

มีเป็นซื้อครับ...

ผมไม่คิดอะไรมากหรอกครับ มีตังก็ไปซื้อ

เก็บยาว ๆ ไว้ปลายปี ค่อยมาดูอีกที ว่าจะขายดีหรือถือต่อครับ...

แต่ใจว่าจะขายตอนปลายปี เอาตังไปเที่ยวบางครับ..

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ท่าทางคืนนี้น้องจิ๋วจะโดนทุบตีอย่างแรงโดนหนักกว่าคราวที่แล้วด้วย มีlower lowแล้ว

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ทุบ อีก ทุบอีก โอ้วว แรง ๆ โอ้ววว

เดียวจะได้จัดอีก บาท สอง บาท

ว่าแต่นี้ทุบแย้วเหรอนี้... มัยไม่ค่อยจะลงเลย กรรม

ช่วยเชียร์กับคุณ VikingsX ครับ ในทางทฤษฎีขาดทุนไป 12 เหรียญ/โล จำนวนหนึ่ง 10 เหรียญ/โล จำนวนหนึ่ง

แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้ขาดทุนที่มีอยู่สัก 20 เหรียญถึงจะยิ้มได้ครับ จะได้มีปัญญาซื้อเพิ่มอีกจำนวนหนึ่ง : )

ปล.เชียร์ลงครับ

ลงอีกนิดนี่ได้มีติดดอยแน่ จงขึ้นๆๆๆ !061

อย่าไปคิดมากครับ ฝุ่นยังตลบอบอวลอยู่

ไว้ฝุ่นจาง ดีกว่าครับ...

ลุ้นขึ้นทะลุ1494มีผลถ้าไปต่อฝ่าแนวต้าน1506ขึ้นไปได้คงเปลี่ยนเป็นเทรนขึ้นชาวดอยก็ได้เฮแน่แต่ถ้าไม่พรุ่งนี้คงวิ่งเติมเงินกันวุ่นเลยโอมเพี่ยงขึ้นก่อนอย่าเพิ่งจัดลงหนักขอเวลาหาตังค์มาซื้อของถูกก่อนกำไรนิดหน่อยก็พอใจแล้วไม่ขาดทุนก็เก่งแ้ล้วสำคัญจริงฯเรื่องเข้าเรื่องออกเอาเรื่องตื่นเต้นพอดู :lol:

ผมอยากจะเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ :lol: แต่ผมว่าพูดอย่างเดียวคงไม่ทำให้ทุกท่านสบายใจได้ เอาอย่างนี้ผมจะเล่าเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตลาดเงิน(Silver) ให้ทุกท่านฟังละกันครับ ตอนนี้ตลาด Silver ทั่วโลกแบ่งออกเป็นสองตลาดแยกจากกันเกือบชัดเจน ตลาดหนึ่งเป็น Paper silver market ส่วนอีกตลาดเป็น Physical silver market ตลาดPhysical Silver Market ไม่สนใจราคาตลาด Paper market แล้ว !!! คนที่ขายตัวphysical silverมีราคาต่างกับpaperมาก และถ้าผู้ซื้อไม่อยากซื้อก็ไม่สนใจเพราะdemand มีมาก มีคนแย่งซื้อตลอด ล่าสุดที่Australiaทั้งที่เป็นเมืองที่ส่งออก silver เอง แต่ถ้าต้องการ silver bullion หรือเงินแท่ง ถ้าส่งเงิน100%วันนี้ รอรับของอย่างเร็วสุดปลายเดือนมิถุนายนครับ !!! แล้วราคาเหรอครับ ไม่สนว่าราคาตลาดจะตกไปเท่าไหร่ แต่ราคา Silver 1Oz (Koala-Perth mint) 45 AUD/Oz ครับ !!! ไม่มีขายถูกกว่านี้ มีแต่แพงกว่านี้ครับ ถ้าซื้อเป็นเหรียญเงินแบบทำในโอกาสพิเศษตอนนี้ขั้นตำ่ก็ 105 AUD/Oz ไปแล้วครับ !!! เพราะฉะนั้นไม่ว่ายังไงราคากระดาษก็ต้องตามขึ้นมาเท่าของจริงเพราะของจริงเขาไม่ลดราคาครับ และไม่ง้อด้วยเพราะของหายากแต่ความต้องการสูง ฝ่ายJP morganจะทำยังไงก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ สุดท้ายราคาก็ต้องขึ้นมาตามจริงอยู่ดี ก็เลยอยากบอกทุกท่านว่าตอนนี้ที่เมืองไทย ราคาตลาดยังอ้างอิงกับ spot market อยู่ก็ถือเป็นโอกาสอันดีที่จะเก็บของเพิ่มครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่ตลาดแยกจากกันเเล้วราคาจะพุ่งไปอย่างไม่มีเหตุผลกันเลยทีเดียวครับ ^_^

ถูกแก้ไข โดย Vigorous Man

โลกของการลงทุน (World of Investment)

อากาศช่วงนี้แย่เอามากๆเลยครับ ถ้าไม่ฝนตกหนักก็ “ร้อน” จัดๆ

แต่คงไม่เป็นปัญหาสำหรับผู้ที่ถือครองทองคำทุกคน เพราะ "ทองไม่รู้ร้อน" อยู่แล้ว (ฮา) :rolleyes:

ราคาที่สวิงไปสวิงมาของตลาดทองคำและแร่เงินต่างหากที่ร้อนแรงยิ่งกว่า อย่างที่เคยบอกในบทความ “ธรรมชาติตลาดกระทิง”

ขาขึ้นนั้นขึ้นบรรไดแต่เวลาลงนั้นลงลิฟท์ ที่ผ่านมาอาจจะดูเหมือนว่าขึ้นบรรไดเลื่อนเพราะขึ้นแรง

แต่เวลาลงก็อย่างที่เห็นๆกัน แรงและเร็วกว่ามาก

600-700 ต่อบาทลดลงอย่างรวดเร็วแบบไม่ต้องรอกันนาน

ตลาดจะทำหน้าที่กวาดผู้เล่นที่มาทีหลัง และจิตใจอ่อนแอให้ออกจากตลาดไปก่อน ขาขึ้นรอบใหม่ถึงจะมา

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอยู่เสมอๆ อย่างที่เราได้เคยเห็นกันมาหลายต่อหลายครั้ง

วันนี้เราลองมาทบทวนเหตุการณ์ย้อนดูกันหน่อยนะครับ

เดือนที่แล้ว เบน เบอร์นันเก้ ออกแถลงการณ์ต่อสื่อ (Press Conference)

เป็นครั้งแรกในรอบร้อยปี ให้สัมภาษณ์ถึง

<_< 1. มาตราการณ์ QE2 ที่จะใช้ต่อเนื่องจนหมดวาระ

<_< 2. อัตราดอกเบี้ยยังคงอยู่ในระดับต่ำต่อไป

:blink: 3. เศรษฐกิจสหรัฐค่อยๆฟื้นตัวอย่างช้าๆ

:blink: 4. อัตราเงินเฟ้ออยู่ในระดับที่ควบคุมได้ ราคาน้ำมันที่สูงเพราะความต้องการน้ำมันเพิ่มไม่เกี่ยวกับเฟด

1 กับ 2 = มันแหงอยู่แล้ว / 3 กับ 4 = มันใช่หรือ ??

ก่อนหน้านี้ ประธานธนาคารกลางพูดอะไรออกมาดอลล่าร์จะตอบสนองแข็งค่าตลาดมีความเชื่อมั่น

แต่หลังจากนั้น ผลกลับออกตรงข้ามตลอด เศรษฐกิจที่ยังคงทรุด ตัวเลขการว่างงานที่อยู่ในระดับสูง

อัตราเงินเฟ้อก็ไม่ได้เป็นไปตามตัวเลขที่แจ้ง

“ใครมันจะไปโดนหลอกบ่อยๆ”

การให้สัมภาษณ์ในครั้งนี้จึงไม่ได้สร้างความเชื่อมั่น ช่วงตอบคำถามนักข่าวยังย้อนถามถึงนโยบายที่นำเสนอด้วยซ้ำว่า

“ก็มันไม่ได้ผลจะแก้กันอย่างไร ?”

ดอลล่าร์จึงร่วงอย่างหนักสวนทางกับราคาทองคำที่พุ่งทำสถิติใหม่

ส่วนหนึ่งก็เพราะทิศทางของนโยบายที่ผิดพลาด แต่ยิ่งไปกว่านั้นคือการชี้แจงแบบสีข้างเข้าถู

การพูดไม่มีความน่าเชื่อถือแบบนี้เท่ากับว่า

"เค้ายังไม่รู้ตัว"

คนเราถ้ารู้ตัวว่าทำผิด ยังกลับใจได้ แต่ถ้าไม่รู้ตัวแบบนี้ “โอกาสที่จะทำผิดต่อมีสูง”

เมื่อตลาดตีความแล้ว ดอลล่าร์จึงถูกเทขาย ทองขึ้นไปทำสถิติใหม่สูงสุดตลอดกาลที่ 1,570$ ทองขึ้นว่าแรงแล้ว

ซิลเว่อร์ขึ้นเว่อร์สมชื่อไปกันใหญ่ ราคาพุ่งขึ้นไปทำสถิติสูงสุดในรอบ 31 ปีที่ 49 $

ขึ้นแรงและเร็วจน “ขาใหญ่ออกอาการ”

เมื่อมีข้างที่ได้ผลประโยชน์ก็ย่อมมีข้างที่เสียผลประโยชน์ The Chicago Mercantile Exchange (CME) ผู้คุมกฎของตลาด COMEX

(แต่ตัวพวกเค้าเองถูกคุมด้วย JP Morgan อีกที) จึงเปลี่ยนกฎกลางอากาศ

ปรับขึ้นวงเงินในการวางหลักประกันของตลาดซิลเว่อร์ถึง 5 ครั้งติดต่อภายในเวลา 10 วัน !!

จากที่เคยต้องวางหลักประกัน 12,825$ ต่อ 1 สัญญาปรับเพิ่มขึ้นไปสูงถึง 21,600$ !!

เดือดร้อนถึงผู้ที่ถือครองสัญญาซิลเว่อร์กระดาษ เพราะมีทางเลือกสองทางคือ

1.ต้องหาเงินมาวางเพิ่ม

2.ปล่อยสัญญาทิ้งไป

แน่นอนว่า เล่นขึ้นกันหนักและเร็วขนาดนี้ ใครมันจะไปหาเงินมาเติมทัน ??

การเทขายสัญญาทิ้งเกิดขึ้นอย่างหนัก กดดันให้ราคาซิลเว่อร์ปรับตัวลดลงอย่างรุนแรง (ประมาณ 30%)

ผู้ที่คิดว่า ซิลเว่อร์จะขึ้นจากปัจจัยพื้นฐานเลยเข้าซื้อสัญญากระดาษล่วงหน้าไว้

หากขายไม่ทันก็จะถูกกวาดกินหลักประกันจนหมดพร้อมถูกเชิญให้ออกไปนอกสนาม

ซีเรียส + เศร้า + เครียด

นี่คือสาเหตุที่ผมไม่แนะนำให้ใครเล่น Future contact เพราะ คนส่วนมากมักจะเจ็บตัวแต่คนส่วนน้อยที่กำไร

เกมส์ๆนี้หากคิดจะเล่นต้องเข้าใจ เราเข้าไปเล่นในเกมส์ที่เจ้ามือคือผู้ออกกฎและสามารถเปลี่ยนกฎได้อย่างหน้าตาเฉย

หนำซ้ำยังเป็นผู้เล่นรายใหญ่มีทุนมหาศาลที่สามารถเกทับเราได้ตลอด

ต่อให้เราหูตาไวเป็นสับประรดมีระเบียบวินัยการลงทุนที่ดี ก็หนีไม่พ้นที่จะโดนเอาเปรียบ

แต่นั่นเป็นเรื่องของ ผู้เล่น สัญญากระดาษ (Paper) ไม่ใช่สำหรับ ผู้ถือของจริง (Physical)

แม้ราคาที่ลดลงจะกระทบกับราคาของจริง ทำให้เหมือนมูลค่าของสินทรัพย์เราลดลงแต่มันก็แค่ “ชั่วคราว”

:excl: เราไม่มีความจำเป็นต้องคำนวณกำไรขาดทุนทางบัญชีในมูลค่าสินทรัพย์ของเราทุกๆวัน

แต่เราควรมองในระยะยาวมากกว่า

แรกๆลงทุน ผมเคยจ้องจะซื้อซิลเว่อร์ให้ได้ในราคาถูก ซื้อได้อยู่ประมาณ 17$ แต่แล้วมันก็ลงไป 15

การพยายามจะเฉลี่ยต้นทุนทำให้ผมเข้าซื้อเพิ่ม หลังจากนั้นขึ้นไป 19 แล้วก็ลงไป 14 ใหม่ (ลงประมาณ 30%)

จดๆจ้องๆ เล็งไปเล็งมา

วันนี้ผมมองย้อนกลับไป ตอนนั้นผมมัวทำอะไรอยู่ ??

หากย้อนเวลากลับไปบอกตัวเองได้ ผมคงพูดว่า “ซื้อๆไปเถอะ”

ตอนที่ผมพลาดซื้อที่ราคา 19$ แล้วลงฮวบ 30% ไปอยู่ที่ 14$

หากย้อนเวลากลับไปวันนั้นได้ "ผมจะขอทำพลาดซ้ำแบบเดิมอีกครั้ง"

หนำซ้ำจะซื้อพลาดให้หนักกว่าเดิมเป็น สิบเท่า!!!

14$ 15$ 17$ หรือ 19$ ไม่ได้มีความหมาย มันสำคัญที่เรา “ได้ซื้อ” หรือเปล่าต่างหาก......

เมื่อเรา “เพิ่งซื้อ” เราต้องให้เวลามัน อย่าให้หน้าเด็กๆของผมหลอกคุณ ว่าข้อมูลที่เราเคยคุยกันเหล่านั้นไม่น่าเชื่อถือ

ผมหน้าเด็กไปงั้นๆ ที่จริงแล้ว “ผมผ่านมาเยอะ” :(

ผมเคยอยู่ระหว่างทางขับรถตั้งใจจะไปซื้อทองที่เยาวราช (ตอนบาทละ 12,900)

แล้วมีคนโทรมาบอกว่าทองลงถึง 400 บาทภายในชั่วโมงเดียว

อาการ Panic ทำให้ผม U-turn รถกลับมาตั้งหลักที่บ้าน

"เพื่อดูว่ามันเกิดอะไรขึ้น" :(

มาถึงวันนี้น่าเขกกระโหลกตัวเองว่า U-turn รถกลับมาทำไม ?

ต่อให้ได้ราคา 12,900 ไม่ต้องลงราคา 400 บาทตามราคาประกาศของสมาคมในตอนนั้น

หากย้อนเวลากลับไปได้

ผมก็เอา!!

ปัจจัยพื้นฐานไม่ได้มีอะไรเปลี่ยน บาทละ 22,000 ไม่ใช่ราคาสุดท้ายของทองคำ

ตราบใดที่ เบนเบอร์นันเก้และธนาคารกลางต่างๆ ทั่วโลกยัง QE และพิมพ์เงินกันไม่สิ้นสุด

เงินกระดาษก็ยังจะเสื่อมค่า เมื่อเงินกระดาษเสื่อมค่าการจะนำเงินกระดาษมาซื้อทองจำนวนเท่าเดิม

“จำเป็นต้องเพิ่มจำนวนใบเข้าไปเพื่อซื้อ”

การเพิ่มจำนวนใบของเงินกระดาษที่เสื่อมค่าเข้าไปเพื่อจะซื้อทองปริมาณเท่าเดิม คือ "นิยามของคำว่าทองขึ้นราคา"

หลักการณ์ของโอกาสทอง “จริงๆ” ก็มีเท่านี้ ไม่ได้มีอะไรซับซ้อน

วิกฤตการเลื่อชำระหนี้ของดูไบ + จราจลในตะวันออกกลาง + การพูดถึงเศรษฐกิจที่จะเข้มแข็งของประธานธนารคารกลางสหรัฐ + รวมถึงการตายของบินลาเดน

เป็นแค่ “เปลือก” ไม่ใช่ “แก่น”

การตบเท้าเข้าซื้อทองของธนาคารกลางทั่วโลก

+ การกำหนดสกุลเงินซื้อขายระหว่างประเทศกันโดยไม่ใช้ดอลล่าร์

+ การอัดฉีดเงินงบประมาณเข้าระบบเศรษฐกิจอย่างหนักเพื่อแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจและปัญหาหนี้ของสหรัฐรวมถึงประเทศในกลุ่มยูโรโซน

ประเด็นเหล่านี้ต่างหากที่ยังคงอยู่ และ เป็นแรงขับเคลื่อนสำคัญในอนาคตที่จะทำให้ "เงินด้อยค่าและทองทะยานฟ้า"

ปัจจัยพื้นฐานทุกอย่างยังอยู่ครบ ยิ่งนานวันยิ่งชัดขึ้นๆ ทองยังไม่ได้ใกล้เคียงเลยกับคำว่า “ฟองสบู่”

แต่การปรับฐานย่อมเกิดขึ้นได้ หลายคนตอนนี้เริ่มบ่นว่าติดดอยและขาดทุน

หากย้อนมองดูกันดีๆ ราคาประกาศของสมาคมวันนี้ คนที่จะสามารถติดดอยหรือขาดทุนได้

เป็นไปได้กรณีเดียวคือ “เพิ่งซื้อหลังสงกรานต์”

เพราะผมจำได้ทองขึ้นแตะ 1,500$ ครั้งแรกตอนนั้น หากเพิ่งซื้อต้องใจเย็นๆ และให้เวลา

เค้าจะทุบราคากันยังไงสำหรับผู้ถือของจริงทั้งทองแท่งและเงินเม็ด “ทำทองไม่รู้ร้อนไป”

อย่าไปเล่นตามเกมส์ของขาใหญ่ สุดท้ายเชื่อว่าด้วยการ Short ในสัญญากระดาษปริมาณมหาศาลโดยไม่มีของจริงรองรับ

"เค้าจะแพ้ภัยตัวเองในที่สุด" ถึงตอนนั้นผู้ที่กอดของจริงเอาไว้แน่นๆอยู่คือ “ผู้ชนะ”

:excl: ทีนี้มาถึงประเด็นเรื่องการปรับฐานของทองคำ

เป็นที่พูดถึงกันอย่างกว้างขวางถึงการปรับฐานใหญ่เมื่อดูจากปัจจัยทางเทคนิคหรือแม้แต่อาจจะมีการปรับขึ้นหลักประกันที่เมื่อทำกับซิลเว่อร์ได้

ทองคำหรือน้ำมันก็อาจจะโดนด้วย สิ่งเหล่านี้เป็นการเดาใจ “ขาใหญ่” จะทุบหรือไม่ทุบ ?

ทุบแล้วจะลงหรือไม่ลง ? จะเด้งกลับมาแรง ? หรือซึมยาว ?

ผมขอโทษจริงๆที่ต้องบอกว่า “เหนือการคาดเดาครับ”

เกมส์กระดาษนั้นเล่นกันหนัก ยิ่งฐานของราคามาอยู่ระดับสูง การสวิงไปมา 50-100$ เกิดขึ้นได้ตลอด

ผมไม่ขอเล่นเกมส์ของเค้าแต่ขอเสนออย่างนี้ครับว่า

:excl: 1.หากคุณติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น + ยังกอดทองเอาไว้แน่นๆ (ผมเชื่อว่าผลตอบแทนคงไม่ใช่น้อย)

การสวิงของราคานั้นเกิดขึ้นได้ตลอด หากทนแรงเสียดทานหรือรับความเสี่ยงไม่ไหว แนะนำ “ขาย” ครับ

รอดูความชัดเจนค่อยกลับเข้ามาในตลาดใหม่ หากว่าลงถือเป็นการทำรอบได้ก็นับว่าเป็นผลดี

:excl: 2.หากคุณติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น + ยังกอดทองเอาไว้แน่นๆ

“แต่ไม่หวั่นไหว” (ในกรณีเกิดเหตุการณ์ทองลงไปลึกๆ) คำแนะนำของผมคือ “กอดต่อไปครับ”

นั่นเพราะสุดท้ายปัจจัยพื้นฐานจะส่งให้ทองกลับมาทำนิวไฮรายวันอีกครั้ง

ผมเองคงตอบไม่ได้ว่า 1,400-1,300$ จะมาก่อน

หรือ 1,600$-1,700$ จะมาก่อน แต่สิ่งที่ผมบอกได้ก็คือ

1,400$-1,300$ “อาจจะ” ได้เห็น แต่ 1,600$-1,700 “ได้เห็นแน่ๆ”

ในระยะยาวทองเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้นอกจาก “ขึ้น”

Downside ไม่ชัวร์เพราะขัดแย้งกับปัจจัยพื้นฐานแต่ Upside ในอนาคตได้เห็นแน่ๆ

ส่วนตัวผมเองเลือกที่จะกอดต่อไป ไม่ขายก่อนทำรอบเพราะไม่แน่ใจว่าทองจะลงหรือเปล่า

ถึงลงมาก็ไม่เสียใจแต่จะ “ทุบกระปุกซื้อเติมเข้าพอร์ทให้น่าดูเลย.. เอาสิ” :lol:

ในช่วงที่ดูไม่แน่นอนในระยะสั้นก็ชะลอการลงทุนและเล็ง Buy the dip

ใครที่คิดจะถือตามผมเวลาทองขึ้นก็ถือว่า “ร่วมสุข” ครับ

หากในอนาคตราคาไม่เป็นดั่งใจผมขออภัยด้วยจริงๆถือว่า “ร่วมทุกข์” ก็แล้วกัน :lol:

ในโลกของการลงทุนเหมือนจะได้ผลตอบแทนง่ายไม่เหนื่อยเหมือนอาชีพอื่นๆ

แต่ความจริงคือ "มันเหนื่อยใจ"ครับ

ผู้ที่ควบคุมอารมณ์ได้+มีจิตใจที่มั่นคงถึงจะเอาตัวรอดจากตลาดได้

แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านนะครับ เคารพทุกการตัดสินใจ

เพราะสุดท้ายเป้าหมายของเรายังอยู่ที่เดิม

ทองคำยังสมควรได้รับโอกาสของมัน

หนทางข้างหน้าคงไม่ราบเรียบแต่ตอนจบผมยังเชื่อมั่นว่า Happy Ending ครับ.. :rolleyes:

คุณ Next ปายหนายคะ เข้ามาคุยและให้กำลังใจกันหน่อยค่ะ เห็นราคาแล้วน๊าวหนาว แต่ใจยังเย็นและแข็งกอดแท่งเต็มที่ ไม่ปล่อยค่ะ

ทำไม 4 โมงครึ่งวันนี้ อากาศเย็นๆ เพื่อนๆ หนาวมากไหมคะ ส่งข่าวกันบ้างค่ะ

เป็นกำลังใจให้ครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

หูยยย คุณ Next เอาใจน้องพอใจไปเลยค๊า

สุดยอดดดดด

ขอบคุณมากๆนะคะ ^_^

รู้สึกจะติดดอย ด้วยอีกคนแล้วเหมือนกันครับ ร้อนๆ หนาวๆ แต่หนาว มากกว่าร้อน ..... :wacko:

กูรู ท่านใดมีคำแนะนำต่อสถานการณ์ตอนนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. คิดถึงคุณ Next ครับ รบกวนช่วยชี้แนะ ผู้น้อยด้วยครับ

:lol: :lol: :lol:

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

คุณเน็กซ์

ตังเมก็อยาก happy ending ค่ะ

แต่เห็นกูรูหลายๆ ท่านบอกว่าอาจจะได้เห็น 13xx ก็ชักจะใจฝ่อ

เพราะแท่งที่มีเพิ่งเริ่มเก็บเมื่อ 1400 นี่เอง

เฮ้อ !! ขอถอนหายใจก่อนนะค่ะ

ยังไม่รู้ว่าจะยังไงดี :wacko:

แต่วันนี้แท่งก็ยังอยู่ครบนะค่ะ :P

สวัสดีครับ อ เน็กซ์ ผมขอยกมือ แสดงความเห็นครับ

รวมสองกระทู้ โอกาสเงิน และ โอกาสทอง มาเป็นกระทู้เดียวกันดีกว่ามั้ยครับ รวมเป็น โอกาสเงินVSทอง ระยะประชิด เพราะว่า จะได้ตามอ่านที่เดียว เห็นช่วงนี้ส่วนใหญ่ ก็ต้องโพสกัน สองกระทู้ครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นว่าเป็นยังไงครับ

-เงิน เหวี่ยงแรงจริง ๆ ครับ อ เน็กซ์ คิดว่า ช่วงปลาย ๆ ปีนี้ จะได้ เห็น 70$ รึป่าวครับ

:wub: ดีใจที่ คุณเน็ก เข้ามาให้กำลังใจ กับทุกคนค่ะ !thk